• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

KITCHEN ROM WM6.1 PDAVIET CHO HTC PROPHET?

Mobifuns

Super V.I.P
Chúng ta đã cùng nhau đón xuân Mậu Tý, chắc cũng đã đến giờ bắt tay vào công việc. :D
Cùng thi đua và phát huy với các dòng khác, HTC Prophet cũng đang cần những ROM mới WM6.1 mang "dấu ấn" của PDAVIET.

Thực ra Cook và Build ROM WM6.0 và cả WM6.1 cho HTC Prophet không khó, không có gì đặc biệt hơn các dòng khác, thậm chí đơn giản hơn, ví dụ đơn giản hơn Himalaya và Blue Angel nhiều bởi hiện trong tay chúng ta đã có đủ các Tool để làm việc.
Việc tạo ROM nhanh hơn hay đẹp hơn là do tùy vào từng kỹ thuật viên mà thôi.
Nhanh hơn chút ít bởi có thể loại bỏ đi các ứng dụng phụ,....
Trong Topic này tôi muốn cùng các bạn chúng ta sẽ tạo lập một Kitchen ROM để mọi người dùng có thể tự Build cho mình ROM.
Thật sự sẽ hạnh phúc và vui mừng nếu bản ROM đang chạy trên máy của bạn là thành quả lao động của chính bạn.
Điều này hoàn toàn có thể làm được nếu chúng ta hiểu nguyên lý chung của công việc.

Mobifuns

Super V.I.P
Trước khi cùng nhau thảo luận để tạo ra 1 Kitchen ROM PV xin giới thiệu 1 số Kitchen trên WiKi đã có và 1 số ROM WM6.1 mới nhất.

* Kitchen ROM của nandlal_mk

Link:

Mã:
http://rapidshare.com/files/33679723/PROPHET_WM6_RK_S-CORE.rar.html

Có thể coi là Kitchen ROM rất khá.

* HyperCore v1.0.1 của anichillus

Link:

Mã:
http://rapidshare.com/files/50880220/HyperCore_V1.01.exe

Sử dụng và tham khảo qua các Kitchen này chúng ta hoàn toàn có thể tạo 1 cách dễ dàng các Kitchen riêng của chúng ta.

* ROM WM6.1 mới nhất (Core 19199 Build 19199.1.0.0) của Korand WWE 3.1

Link:

Mã:
http://rapidshare.com/files/89606950/wm61_korand_3_1.zip.html

Chờ các ý kiến đóng góp của các bạn.

longpl

Active Member
Các tài liệu trên là tiếng Anh , nhiều bạn không biết tiếng Anh (có tui )thì đâu có hiểu gì . Vậy xin cho bài hướng dẩn bằng tiếng Việt thì may ra còn có thể mày mò làm , nếu được chắc là đã lắm .Xin cảm ơn .

Lamson

Well-Known Member
Thank Mod Mobifun
Theo tôi nghĩ dùng bản ROM do chính mình làm dù chưa hoàn chỉnh, hay chỉ là sửa sang theo ý mình cũng thấy thích hơn. Thêm một công cụ nữa là NEOkit bên XDA
http://forum.xda-developers.com/showpost.php?p=1800999&postcount=1
với công cụ này tôi cũng đã sửa chữa xào nấu để có một bản ROM cho mình.
Theo tôi nghĩ cứ làm có gì mắc thì sẽ cùng nhau bàn thảo thêm- học tập lẫn nhau mà

vantm

cho tớ hỏi cái, cái này up rom vẫn như bình thường à, nếu up kiểu cũ vẫn qua step 1 và step 2 như bình thường à, vì mình ko thích up kiểu mới, rủi ro cao mà cũng chẳng vội gì vài phút
tks anh em nhiều

PhamQuang

Manager
cho tớ hỏi cái, cái này up rom vẫn như bình thường à, nếu up kiểu cũ vẫn qua step 1 và step 2 như bình thường à, vì mình ko thích up kiểu mới, rủi ro cao mà cũng chẳng vội gì vài phút
tks anh em nhiều

- Cách Up "ngày xưa" là Up OS nên phải qua Step1 và Step2 bạn ạ. Cách đó "ngày xưa" rồi.
- Đã từ lâu không cần Step1 hay Step2 nữa rồi, miễn là bạn cần:

* Xác định máy bạn thuộc G3 hay G4
* Chạy Tool HardSPL
* Up ROM định dạng nk.nbf luôn cho máy "đàng hoàng" như các dòng khác, thoải mái.
Đã có 1 Topic nói về công cụ HardSPL rồi đó, bạn tham khảo thêm. Sau khi chạy nó, máy của bạn có thể Up ROM thoải mái, quên hẳn khái niệm "Step1". :D

longpl

Active Member
Xin chào các MOD , vậy chừng nào mới có rom wm6.1PV cho prophet , các dòng khác đều có riêng dòng này chắc các mod quên hay sao ấy !!!!!

hiennx2k4

Trước khi cùng nhau thảo luận để tạo ra 1 Kitchen ROM PV xin giới thiệu 1 số Kitchen trên WiKi đã có và 1 số ROM WM6.1 mới nhất.

* Kitchen ROM của nandlal_mk

Link:

Mã:
http://rapidshare.com/files/33679723/PROPHET_WM6_RK_S-CORE.rar.html

Có thể coi là Kitchen ROM rất khá.

* HyperCore v1.0.1 của anichillus

Link:

Mã:
http://rapidshare.com/files/50880220/HyperCore_V1.01.exe

Sử dụng và tham khảo qua các Kitchen này chúng ta hoàn toàn có thể tạo 1 cách dễ dàng các Kitchen riêng của chúng ta.

* ROM WM6.1 mới nhất (Core 19199 Build 19199.1.0.0) của Korand WWE 3.1

Link:

Mã:
http://rapidshare.com/files/89606950/wm61_korand_3_1.zip.html

Chờ các ý kiến đóng góp của các bạn.

Bro vui lòng cho biết 1 số đặc điểm của version này đi. Hay có bài viết nào giới thiệu thì post lên cho em tham khảo nhé. Tiếng Anh hay tiếng Việt đều được.

Lamson

Well-Known Member
Em muốn add/remove thêm Soft dùng NEOKit thì làm như thế nào hả bác ?!? thanks bác trước! hihi!
Copy OS.nb vào trong thư mục NEOkit ( hay để ở đâu đó tùy mình ) chạy NEOkit.exe rồi bấm vào select nb/nbf rồi tìm đến chõ mình để file OS.nb , rồi bấm nut Dump Rom chờ một lúc sẽ thấy tạo ra mọt thư mục ROMDUMP nắm cùng chỗ với file OS trong đó có thư mục Dump
* để Remove thi mình bấm vào nút file trên công cụ NEOKIT rồi xem danh sách file có trong ROM bấm chọn vào những ứng dụng nào mà mình định bỏ đi ( xem hình dưới )

sau đó quay lại Tab Main bấm Refresh pakageinfo, rồi bấm Build ROm sẽ có newOS mới được tạo ra trong thư mục ROMdump, xong sẽ có câu hỏi tiếp muốn tạo file nk.nbf thì bấm tiếp nút Start nb2nbf tool để có file nk.nbf
* Để add thì sau khi dump ra có thư mục dump nắm trong ROMdump rồi thêm gì thì thêm vào đó . tham khảo thêm hướng dẫn " chỉnh sửa và tạo ROM cho PPC" http://www.pdaviet.net/forumdisplay.php?f=162

Công cụ này rất dễ sử dụng

Chỉnh sửa cuối:

Pretty

Thiệt tình em chẳng biết nên bỏ cái nào cả? Nhiều file quá mờ cả mắt, với lại em ko biết lỡ bấm remove lộn file khi Up ROM nói có chạy bình thường được không nữa? Bác nào có kinh nghiệm phân biệt được chương trình nào chạy rời chỉ em với? thanks

Lamson

Well-Known Member
Thiệt tình em chẳng biết nên bỏ cái nào cả? Nhiều file quá mờ cả mắt, với lại em ko biết lỡ bấm remove lộn file khi Up ROM nói có chạy bình thường được không nữa? Bác nào có kinh nghiệm phân biệt được chương trình nào chạy rời chỉ em với? thanks

Để biết bỏ cái gì tham khảo các cột mô tả bên phải để biết ứng dụng đó …
Ví dụ để bỏ Onenote
Ta chọn dấu vào các file Onenotemobile , để biết rõ hơn thì xem ở cột ngoài bên phải có chỉ rõ MicrosoftOnenote – 2007 Microsoft office system..

Ví dụ bỏ WM5Storage

mà sợ gì hỏng OS đâu mình copy cái OS sang đó thôi mà, nếu lỡ nhầm thì cái OS cũ cuả mình vẫn còn mà.Cái mới tạo ra là NewOS

Chỉnh sửa cuối:

zungnn

Chào các bác

Em dùng Neokit.a050 để cook , quá trình dumprom diễn ra như sau:

working in C:\DOCUME~1\dungnn.hcm\MYDOCU~1\VISTAC~1\ROMDUMP
Extracting nk.nbf into .nb files into new created ROMDUMP directory....
extracted Extension
extracted OS

ImgfsFromNb 2.1rc2

Sector size is 0x200 bytes
ImgFs partition starts at 0x00320000 and ends at 0x02780000
Dumping IMGFS at offset 0x00320000 (size 0x02460000)

Done!

Dumping C:\DOCUME~1\dungnn.hcm\MYDOCU~1\VISTAC~1\ROMDUMP\9b000000-Extension.nb file...
Dumping Rom content into dump directory....
Please wait a couple of minutes, depending of the speed of your computer!
Dump folder is ready in ROMDUMP directory!

Mở thư mục ROMDUMP thì không có thư mục con "DUMP", trong tab "files" thì thư mục OEM và SYS đều rổng, cả PC ở nhà và cơ quan đều bị như vậy, em dùng các tool khác thì dump bình thường.

Các bác giúp em khắc phục sự cố này với nhé. Cảm ơn các bác.

hoangan123

thêm soft dùng neokit như thế nào vậy các bác em làm mãi mà không biết thêm vào như thế nào cả,cái neokit này chỉ tìm thấy khi rom có phần extended rom có phải ko các bác mà sao em vào các rom khác co phần exrom mới thấy được danh sách file ? help em với.thanks

zungnn

Các bản rom hiện nay của bác Cloudya khi build ra đều không có thông tin về gói phần mềm thể hiện trong cột "Package" vì bác ấy đã sử dụng 1 thủ thuật nào đó để bảo vê rom ("rom protect") và đã xóa hết các files *.dsm nên việc move các chương trình mà mình không thích ra khỏi bản rom nguyên gốc tốn rất nhiều thời gian, trước đây chỉ cần sort theo cột này thì move rất nhanh và không bỏ sót. Có bác nào biết cách khắc phục trường hợp này không? Xin vui lòng chỉ giáo cho em. Ths