• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

KỸ THUẬT UP ROM CHO DÒNG HTC BLUE ANGEL

hena

Mình down Rom TouchFlo về rồi mà ko sao up được vì máy PC chạy Windows Vista
Có bác nào hứong dẫn mình cách up rom trên Vista với
Cám ơn rất nhiều
VIsta cũng như XP thôi mà bác, bác cứ đưa về màn hình của điện thoại về BL rồi úp thôi

@NEWSOL : nếu pác là pác NewSol thành viên bên moto xe máy bên diễn đàn TTVNOL thì ra yahoo buzz em chỉ cho :D

Chỉnh sửa cuối:

bebu

Anh Quang chi bao

Dòng Blue Angel gồm các thương hiệu: O22s, Qtek9090, SPV M2000, Dopod700, MDAIII, PDA2k i-Mate,....
Up ROM cho dòng này cũng khá thú vị. Các bạn chủ nhân các PPC dòng Blue Angel có thể tham gia bài và kinh nghiệm tại Topic này.
Danh sách một số ROM khá ổn định cho dòng Blue Angel
(O22s, Qtek9090, PDA2k i-Mate, Dopod700, SPV M2000, MDAIII,...)

* ROM Qtek v1.22.169 Radio v1.06.02 WWE
* ROM XDAIIs v1.31.139 Radio v1.06 WWE
* ROM v1.40.147 Radio v1.12 WWE
* ROM i-Mate v1.40.176 Radio v1.12 WWE
* ROM v1.40.556 Radio v1.13 WWE
* Radio v1.13
* Tools để Up Radio v1.13
Tất cả các Rom, Tool này đều có trong link FTP sau:
Mã:
ftp://xda:xda@ftp.xda-developers.com/BlueAngel

Cách upgrade ROM cho dòng HTC Blue Angel
Thực tế up ROM cho dòng máy HTC này rất đơn giản, nhanh và ổn định.
Các bạn chuẩn bị và tiến hành các bước như sau:
1/ Download ROM mà bạn đã chọn về, giải nén, nếu là EXE có thể dùng WinRAR để Extract ra thành một Folder. Tập trung các thành phần vào 1 Folder riêng.
2/ Các thành phần chính của ROM dòng Blue Angel:
- BaUpgradeUt.exe - File chủ đạo up ROM
- EnterBL.exe - File hỗ trợ để unlock Code
- GetDeviceData.exe - File hỗ trợ để biết thông số máy như ID Country, Language...
- 3 thành phần chính: nk.nbf (HDH), ms_.nbf (Extended_ROM) và Radio_.nbf (Sóng)
- RUU.dll & RUU.conf: Các file hỗ trợ (Có thể là HTCRUU.dll & HTCRUU.conf)
Chú ý:
- Đôi khi trong thành phần ROM có thể thiếu ms_.nbf hoặc Radio_.nbf, nhưng HDH nk.nbf bắt buộc phải có.
- Bạn có thể up một hoặc tổ hợp nào đó trong 3 thành phần: nk.nbf, ms_.nbf và Radio_.nbf nếu bạn muốn.
- Nên chọn ROM có ngôn ngữ WWE bởi ROM này hợp với chúng ta, người Việt Nam. Các bạn quan tâm ngôn ngữ khác có thể tìm ROM hợp với máy của mình: ITA, GER, TRA, ESN,...
3/ Dùng phần mềm mở text nào đó mở file RUU.conf (HTCRUU.conf) và thêm vào dòng: [CHECKCEID_TYPE]=1. Đây là thông số có thể giúp phần mềm Up ROM tự sửa lỗi ID Country.
4/ Kết nối PPC với PC, chú ý kiểm tra kết nối và PIN trước khi tiến hành up ROM.
5/ Sau khi đã thực hiện các bước trên cho BaUpgradeUt.exe chạy. Sau đó tuân theo các đòi hỏi của c/t up ROM. Trong quá trình up có thể báo lỗi, không sao, tắt đi và lại cho BaUpgradeUt.exe chạy lại sẽ OK. Sau thời gian khoảng 30-45 phút là quá trình Up ROM mới sẽ hoàn thành.

Em đang dung O2i thì có up Rom down tai đay không?

mdungsg

Các bác chỉ giúp khi up rom mới xong, nhận ti nhắn có chuông nhưng màn hình tối thui là sao? phải mở máy ra mới thấy tin, bác nào có cách khắc phục chỉ giùm, xin cám ơn

ynhi

Các bác chỉ giúp khi up rom mới xong, nhận ti nhắn có chuông nhưng màn hình tối thui là sao? phải mở máy ra mới thấy tin, bác nào có cách khắc phục chỉ giùm, xin cám ơn

bạn dùng explorer vào windows\startup xóa cái sms_alert_fix đi rồi cài thêm cái dưới này vào là ok

mdungsg

Help me..., con BA của tôi cứ dùng tới khi pin con khoảng 27% là tắt ngủm máy, khi bấm nút nguồn thì nó khởi động lại(giống như softreset vậy), khởi động xong thì NoService, mất sóng luôn, vậy là sao nhỉ? Bác nào biết giúp tôi với,thanks

SirKojiro

Help me..., con BA của tôi cứ dùng tới khi pin con khoảng 27% là tắt ngủm máy, khi bấm nút nguồn thì nó khởi động lại(giống như softreset vậy), khởi động xong thì NoService, mất sóng luôn, vậy là sao nhỉ? Bác nào biết giúp tôi với,thanks

- Về việc tắt ở 27% thì là do pin của bạn bị chai rồi, nhưng ở 27% thì nhẹ cũng dùng được hơn 2 ngày, vậy là OK rồi. Muốn tắt ở 0% thì chỉ có cách mua viên pin khác.

- Khởi động xong thì NoService, mất sóng luôn: trường hợp này bị khi bạn tháo pin ra or hết pin tự khởi động ---> Bạn phải SR một lần nữa là OK. Đây là bệnh của BA khi up lên WM 5.0, 6.0, 6.1. Nhưng không có gì nhiêm trọng cả SR 2 lần là được.

mdungsg

- Khởi động xong thì NoService, mất sóng luôn: trường hợp này bị khi bạn tháo pin ra or hết pin tự khởi động ---> Bạn phải SR một lần nữa là OK. Đây là bệnh của BA khi up lên WM 5.0, 6.0, 6.1. Nhưng không có gì nhiêm trọng cả SR 2 lần là được.
[/B][/QUOTE]

Cám ơn bạn, bệnh phải softreset một lần nữa mới có sóng thì mình cũng biết rồi, nhưng máy mình thì sau khi reset lần nữa cũng vẫn mất sóng, chỉ khi cắm sạc pin vào rồi khởi động lại máy thì mới có sóng lại, như vậy có phải hoàn toàn là tại pin ko?

Tung_solex

[/B]

Cám ơn bạn, bệnh phải softreset một lần nữa mới có sóng thì mình cũng biết rồi, nhưng máy mình thì sau khi reset lần nữa cũng vẫn mất sóng, chỉ khi cắm sạc pin vào rồi khởi động lại máy thì mới có sóng lại, như vậy có phải hoàn toàn là tại pin ko?[/QUOTE]

Máy mình cũng bị y bạn, vừa mua của 1 thằng nó bán cho mình cái máy bị lỗi màn hình... bro cắm đầy pin thì nó lại chạy bình thường đứng không? nhưng cứ dưới 30% lại ko có sóng=))

phuonglev

Cám ơn bạn, bệnh phải softreset một lần nữa mới có sóng thì mình cũng biết rồi, nhưng máy mình thì sau khi reset lần nữa cũng vẫn mất sóng, chỉ khi cắm sạc pin vào rồi khởi động lại máy thì mới có sóng lại, như vậy có phải hoàn toàn là tại pin ko?
Máy mình cũng bị y bạn, vừa mua của 1 thằng nó bán cho mình cái máy bị lỗi màn hình... bro cắm đầy pin thì nó lại chạy bình thường đứng không? nhưng cứ dưới 30% lại ko có sóng=))[/QUOTE]

Lỗi mất sóng hay tự động tắt đều là do pin chai nên không đủ dòng, vấn đề này đã nói đi nói lại rất nhiều lần mà các bạn không chịu tìm hiểu gì cả

HeroHP

Cho tớ hỏi chút, thằng bạn mới mua 1 cái IIs hiện đang cài WM2003 giờ muốn up lên WM6.1 thì cách up có thay đổi gì so với cách up mà AnhTu hướng dẫn ở bài đầu ko?

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Cho tớ hỏi chút, thằng bạn mới mua 1 cái IIs hiện đang cài WM2003 giờ muốn up lên WM6.1 thì cách up có thay đổi gì so với cách up mà AnhTu hướng dẫn ở bài đầu ko?

Bạn cứ tham khảo hướng dẫn UP ROM WM5 là được thôi. Về cơ bản thì vẫn vậy :
Muốn UP ROM WM5,6 hay 6.1 đều cần đưa máy về BootLoader bằng cách nhấn Record + Power Off
Cắm cáp chạy file MaUpgradeUt_noID.exe có sẵn trong thư mục chứa ROM rồi UP bình thường.
Up xong thì hardreset phone bằng tỏ hợp phím Record + Camera + soft reset
dòng 1 chọn NO dòng 2 và 3 chọn Yes (di chuyển và chọn bằng 2 phím Record và Camera).
Như vậy là xong rồi
Chúc thành công:-??

vettau

Bạn cứ tham khảo hướng dẫn UP ROM WM5 là được thôi. Về cơ bản thì vẫn vậy :
Muốn UP ROM WM5,6 hay 6.1 đều cần đưa máy về BootLoader bằng cách nhấn Record + Power Off
Cắm cáp chạy file MaUpgradeUt_noID.exe có sẵn trong thư mục chứa ROM rồi UP bình thường.
Up xong thì hardreset phone bằng tỏ hợp phím Record + Camera + soft reset
dòng 1 chọn NO dòng 2 và 3 chọn Yes (di chuyển và chọn bằng 2 phím Record và Camera).
Như vậy là xong rồi
Chúc thành công:-??
Bổ xung cho dvha79
Làm hết các thao tác trên rồi ấn phím cứng có hình phong bì đó(Phím thứ 2 trong dẫy 4 phím nhỏ)=D>

HeroHP

:( chả hiểu sao tớ bấm Camera + Record rồi chọc Reset nó ko vào màn hình 3 sọc mà chỉ SR đơn thuần thôi, cứ chọc đi chọc lại thì có 1 lần nó HR nhưng ko ra màn hình 3 sọc mà chạy thẳng vào Align Screen luôn là sao nhỉ :-?

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Vậy thì bạn cần kiểm tra lại xem 2 phím Record và Camera xem hoạt động tốt không. Nguyên nhân có thể do 1 trong 2 phím của bạn trục trặc rồi

khanhcfc

tôi up room BA lên wm6 bản mới nhất 6.1 thấy chạy rấy nhanh nhưng danh bạ không lưu được .tôi có cài đi cài lại mấy lần thấy hiện tượng như sau :
khi up xong (tôi có làm sạch máy ) khi đó tôi có lưu danh bạ ngay khi máy chưa cài đặt gì thì lưu được ok .nhưng khi tôi bung danh bạ từ spb trong thẻ ra thì không lưu danh bạ được nữa .có ai bị hiện tượng đó không tôi tìm mãi mà không thấy ..........lưu ý :tôi up room wm05 thì danh bạ lại ok .......mong hồi âm/thaks

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Nếu không lưu được thì còn 1 cách là bạn có thể quay laih WM trước bạn vẫn dùng rồi dùng PPC PIMBACKUP để lưu danh bạn rồi UP WM mới này restore ra là được mình vẫn dùng PIM Backup bình thường.
Chúc vui

F1online

hu hu help me tui đang up thì bị mất điện thế là bây giờ máy đen xì ko lên đc hình.làm gì cũng ko lên hình.tui đang dùng 02s ai biết cách sửa cái này giúp tôi với :(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)((

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Khôn sao đâu bạn, bạn cứ nhấn tổ hợp 2 nút và chọt reset để đưa máy về bootloader như bình thường để UP lại ROM.
Nếu nhấn mà màn hình không lên thì có nghĩa là máy bạn hết pin rồi đó, hãy tìm cách nào đó để xạc đầy pin rồi đưa về bootloader rồi up như bình thường thôi
CHúc thành công