• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

★ LINKS SHIP ROM WM6.5 CHO HTC HD2 (LEO) ★

odonnell

Đã Up cho HD2 thường, chỉ số ram là 576m, các thông số hiển thị trên memory vẫn như mô tả nêu trên, ram dư chỉ còn 40m, tổng số ram là 208m, Tổng bộ nhớ là 178m, nhưng chạy tương đối mượt, cảm ứng hơi kém tí so với các bản romcook, có thêm nhiều tính năng còn lâu mới dùng ở VN (car kit mode; copilot...).

Khi up ROM 3.14.405.2 cho Leo nhớ remove HSPL đi các bác ko thì RAM capacity sẽ là 576 nhưng Ram trống thì chỉ còn <50Mbs thôi.

maphin

Hướng dẫn cho cách remove đi bạn, đã làm đủ kiểu rồi, may HD2 thường sử dụng HSPL V3.
Nghe trên XDA nói là phải đợi bản HSPL mới !

odonnell

Hướng dẫn cho cách remove đi bạn, đã làm đủ kiểu rồi, may HD2 thường sử dụng HSPL V3.
Nghe trên XDA nói là phải đợi bản HSPL mới !

Bạn vào trang chủ HTC down Rom phù hợp cho máy mình theo số serial của máy (như mình HD2 asian xài bản Asian 1.66.707.1) rồi extract rom ra up theo phương pháp up rom = thẻ nhớ đã có trên diễn đàn. Up = thẻ nhớ thì HSPL cài từ trước sẽ được removed. Sau đáy muốn cài rom ship moi nhất 3.14.405.2 bạn phải tạo goldcard và up theo hướng dẫn trong diễn đàng. Mình đã chạy thành công và cảm nhận bản mới này khá đầy đủ cho những ai thích xài rom ship.

kofolacz

tôi vừa up Rom cach đây 2 hôm thì mới đọc được bài này của bác :-( .Bản 3.14.4... này tôi cũng cảm thấy chạy mượt hơn trước. Tuy nhiên cũng bị tình trạng giống như bác Raphin vậy ,Ram dư còn lai dưới 50MB ,memory khi nào cũng use từ 70-80% .Theo như bác nói la phải remove HSPL thì nó mới hiện đủ Ram như trc kia hả? cách của Bác là phải up Rom trở về bản cũ từ thẻ nhớ rồi lại up lại rom 3.14.4...Vậy là phải up những 2 lần nữa sao ...? tôi có đọc bài của bác Phạmquang noi cách hủy HSPL bằng tool ( http://www.pdaviet.net/showthread.php?87623-★-HARDSPL-by-BEPE-COTULLA-for-HTC-HD2-★) nhưng không hiểu cho lắm nên chưa dám làm :). máy của tôi đã HSPL v 3,ở bootloader hiện HSPL 2.08 . Bác hoặc Bác nào rành cách này làm ơn chi cụ thể dùm đi !
Khi Up Rom 3.14.4...ko thấy chỗ nào để chỉnh hiệu chỉnh hiệu ứng chữ ở máy sang typ Clear cả (để chử nó và mịn hơn đó) Nếu bác nào cũng bị như vậy thì dùng PPCAdvancedSet2 nhé!

odonnell

Chỉ cần bác chuyên được về SPL 1.42 của rom ship là Up 3.14.4 sẽ hiện Ram đầy đủ. Nên nếu cách remove HSPL = tool mà chuyển được thế thì ok bác ah. Em ko bít tool remove SPL nên fai làm thủ công up Rom 2 lần rồi lấy cái GoldCard up 3.14.4 lên :D. Đúng là bản Rom này remove clear type thật. Nhưng em còn trẻ có lẽ cũng ko cần cho lắm. Cảm nhận là mượt và ổn định hơn Asian 1.66.XXX nhìu lại có .net 3.5 sẵn nữa, chạy rất tốt với CHT Home 1.85 và 2.0b (ko còn hiện tượng treo máy khi enable CHT lock nữa)

Mr_Leo

Bạn vào trang chủ HTC down Rom phù hợp cho máy mình theo số serial của máy (như mình HD2 asian xài bản Asian 1.66.707.1) rồi extract rom ra up theo phương pháp up rom = thẻ nhớ đã có trên diễn đàn. Up = thẻ nhớ thì HSPL cài từ trước sẽ được removed. Sau đáy muốn cài rom ship moi nhất 3.14.405.2 bạn phải tạo goldcard và up theo hướng dẫn trong diễn đàng. Mình đã chạy thành công và cảm nhận bản mới này khá đầy đủ cho những ai thích xài rom ship.

Em vừa up theo cách này xong, đứng cả tim các bác ạ.Hú hồn...!!!Lúc em up thì nửa chừng bị lỗi.May quá xá là vẫn thành công! Cảm ơn bác Quang và bác Ancola66 nhiều!

kofolacz

bác đã remove HSPL V3 và up rom rồi hả ? tôi cũng gặp trường hợp như của bác vậy đó :-( .cũng ko thể remove HSPL V3 từ thẻ nhớ bằng cách up rom đó ..
Bác chỉ cụ thể cho tôi với !!!cám ơn bác trứoc nghe !!!

maphin

cũng như các hướng dẫn đã có trong forum, lấy file RUU_siged.nbh từ rom ship (theo khu vực của máy), đổi tên thành LEOIMG.nbh chép vào thẻ (thẻ 2g, 1g, ko dùng thẻ>4g). Bấm giữ volumedown+bấm power đến phần loading... thả ra rồi đợi đến lúc up xong. máy HD2 asian nên ko up được bản 3.14.405 của châu âu,

Mr_Leo

bác đã remove HSPL V3 và up rom rồi hả ? tôi cũng gặp trường hợp như của bác vậy đó :-( .cũng ko thể remove HSPL V3 từ thẻ nhớ bằng cách up rom đó ..
Bác chỉ cụ thể cho tôi với !!!cám ơn bác trứoc nghe !!!

Mình làm theo trình tự thế này, bác thử xem có được không nhé:
1.Kiếm 01 thẻ nhớ, loại 01G, sau đó tạo Gold card theo hướng dẫn của bác Quang và bác Ancola.
2.Tải Rom ship bản 1.42 tách lấy file.nbh, đổi tên thành leoimg.nbh và tiến hành up bằng thẻ nhớ. Để yên tâm thì HS luôn sau khi up
3.Syn với máy tính, xoá file leoimg.nbh đi
4. Tải Rom Leos tách lấy file .nbh và up bằng thẻ sau đó HS là xong.

Mình dùng thấy ổn lắm nhưng vẫn thích dùng rom của bác Quang hơn.Sau một thời gian up eo các loại thấy dùng rom V63COM2 +Radio 2.12 là bền và pin lâu nhất.

kofolacz

Nói rõ chút để các bác xem có cách nào giúp ko ...Máy của tôi phiên bản châu âu ,mua của vodafone kèm theo thẻ nhớ 2g kingston .Khi đó máy co rom 1.48.xxx ,sau đó tôi up lên 1.66.479.2 (phiên bàn đông âu) từ trang chủ HTC. Vừa rồi tôi HSPL v3 cho máy định up rom cook nhưng vì bảo hành lên chưa up.Mấy hôm trước thấy trang HTC có rom mới 3.14.479.2 thì up liền. Rom mới chạy rất mượt nhưng memory khi nào cung use từ 70% trở lên.Tìm hiểu ở đây thì thấy nói phải gỡ bỏ HSPL v3. Tôi cũng đã làm theo chỉ dẫn bằng cách up lai rom 1.66.479.2 từ thẻ nhớ 2g nhưng kô thấy nó load gì cả và cúng dùng tool để đưa về 2.08 rồi syn up cả bằng thẻ nhớ và pc đều ko được,mà còn tí chết ,phải tháo pin đó.Sau đó tôi lại HSPL v3 và up về rom 1.66.479. thì được.Cũng đã thử up rom 3.14.479 từ thẻ nhớ nhưng cũng kô đựoc ,màn hình bootload 3 màu đó cứ đứng im ah .Bó tay :( .Các bác xem có cách nào chỉ tôi với !!!

phải kiếm rom 1.42 sao bác ? máy của tôi khi mua rom là 1.48 . Tạo gold card là sao vậy ..?

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 17 minutes:

sao lại phải tạo gold card nhỉ..? máy của tôi vẫn up được rom ship mà.

Chỉnh sửa cuối:

maphin

hình như là phải dùng đúng rom ship theo khu vực của máy (kiểm tra bằng cách dùng chính số SN của máy để tải shiprom từ HTC) mới up được; HD2 của tôi bản châu á đã bỏ được HSPLV3 bằng cách up bản 1.66.701 từ thẻ nhớ, nhưng không up được bản 3.14.405(châu âu) khi up máy báo error vendorID. bạn hãy kiểm tra lại toàn bộ quá trình chuẩn bị (thẻ, format thẻ v.v......).

phamthaitl

chào kofola nước uống không đường.máy của bạn la HD2 thường,bạn chởi rom 3.14.479.2 thì sao chạy được.nếu bạn muốn úp bằng thẻ nhớ thì phải giải nén file exe đó ra và tìm file RUU_signed.nbh đổi đuôi thành LEOIMG.nbh thì copy vào thẻ nhớ nó mới nhận được.hiện đã có rom góc mới cho CZ.bạn vào đây mà tải.
http://www.htc.com/cz/supportdownloadlist.aspx?p_id=297&act=sd&cat=2
nếu ở Praha thì qua mình làm cho.
mình có đủ cả các loại navigace cho HD2 nếu bạn cần thì nói chuyện luôn.
773 905 225.
thân.

odonnell

Nói rõ chút để các bác xem có cách nào giúp ko ...Máy của tôi phiên bản châu âu ,mua của vodafone kèm theo thẻ nhớ 2g kingston .Khi đó máy co rom 1.48.xxx ,sau đó tôi up lên 1.66.479.2 (phiên bàn đông âu) từ trang chủ HTC. Vừa rồi tôi HSPL v3 cho máy định up rom cook nhưng vì bảo hành lên chưa up.Mấy hôm trước thấy trang HTC có rom mới 3.14.479.2 thì up liền. Rom mới chạy rất mượt nhưng memory khi nào cung use từ 70% trở lên.Tìm hiểu ở đây thì thấy nói phải gỡ bỏ HSPL v3. Tôi cũng đã làm theo chỉ dẫn bằng cách up lai rom 1.66.479.2 từ thẻ nhớ 2g nhưng kô thấy nó load gì cả và cúng dùng tool để đưa về 2.08 rồi syn up cả bằng thẻ nhớ và pc đều ko được,mà còn tí chết ,phải tháo pin đó.Sau đó tôi lại HSPL v3 và up về rom 1.66.479. thì được.Cũng đã thử up rom 3.14.479 từ thẻ nhớ nhưng cũng kô đựoc ,màn hình bootload 3 màu đó cứ đứng im ah .Bó tay :( .Các bác xem có cách nào chỉ tôi với !!!

phải kiếm rom 1.42 sao bác ? máy của tôi khi mua rom là 1.48 . Tạo gold card là sao vậy ..?

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 17 minutes:

sao lại phải tạo gold card nhỉ..? máy của tôi vẫn up được rom ship mà.

Về cơ bản thì máy bác là bản Châu Âu. Nên ko cần fai tạo goldcard để up LEO(s) vì mục đích của GCard là để up Shipped Rom nhưng khác CID ví dụ máy em Asian nhưng up được rom European chẳng hạn. Nhưng điều cần thiết ở đây là fai remove HSPL 3 đi bởi vì LeoS chạy với SPL 3.03.000 ko tương thích với HSPL 3 nên ko hiện đủ Ram. Logic mà nói sau khi chuyển SPL về 1.42 (mặc định stock ROM cũ thì SPL sẽ là 1.42 bác có thể kiêm tra sau khi remove HSPL = cách xem bootloader: volume up + volume down + power) ; sau đó bác có thể sync máy bác với PC rồi up LEOS qua PC bình thường ko cần GoldCard. Bác nên up về rom mặc định lúc mới mua 1.48.xxx thì tốt hơn

Chỉnh sửa cuối:

kofolacz

Cám ơn bạn Phamthai nghe ! tôi o gần Brno,xa ppraha qua :) .máy cua tôi đúng là máy thừong HTC_HD2 T8585 của Vodafone đó.Cái bản rom 3.14.479.2 là tôi kéo từ trang chủ đó.Bản rom này dành cho đông Âu mà, Phải cho serie mới kéo đựoc đó,nếu rom này danh cho HD Tmobil thì đâu có kéo được.,tôi đã thử rồi mà. Tôi đã up được Rom 3.14.479.2 chỉ có điều memory free dưới 50Mb ,nếu chỉ mở 1-2 chương trình thì chạy rất mượt,còn mở nhiều thì nó báo ko đủ memory.Nếu tôi ko HSPL v3 thì tôi nghĩ sẽ ko xảy ra hiện tượng đó.Điều tôi cần bây giờ là làm sao up lại được bản rom 3.14.479.2 mà ko xảy ra hiện tượng use memory như vậy. Bạn đọc kỹ lại bài trước nhé .tôi cũng đã thử mấy lấn up từ thẻ nhớ theo chỉ dẫn,nhưng ko được .khi đó no chỉ hiện botload 3 màu và chữ serie o dưới rồi dừng lại ở đó :( .Hiện tại thì đã up xuống bản 1.66.479.2 nhưng tưc vì bản 3.14.479.2 chạy nuột hơn..chảng lẽ ngồi nhìn thèm ah..:)
tôi đang dùng Igo8 ,bản ko cần cài đặt. bạn có cái nào hay hơn ko ?
vừa rồi goi dt cho bạn nhưng ko đựoc ..nick của tôi là krokodilcz . mình liên lac nhé .

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 9 minutes:

Về cơ bản thì máy bác là bản Châu Âu. Nên ko cần fai tạo goldcard để up LEO(s) vì mục đích của GCard là để up Shipped Rom nhưng khác CID ví dụ máy em Asian nhưng up được rom European chẳng hạn. Nhưng điều cần thiết ở đây là fai remove HSPL 3 đi bởi vì LeoS chạy với SPL 3.03.000 ko tương thích với HSPL 3 nên ko hiện đủ Ram. Logic mà nói sau khi chuyển SPL về 1.42 (mặc định stock ROM cũ thì SPL sẽ là 1.42 bác có thể kiêm tra sau khi remove HSPL = cách xem bootloader: volume up + volume down + power) ; sau đó bác có thể sync máy bác với PC rồi up LEOS qua PC bình thường ko cần GoldCard. Bác nên up về rom mặc định lúc mới mua 1.48.xxx thì tốt hơn
Đúng như bác nói,cái tôi cần bây giờ là remove Hspl v3,nhưng làm thế nào đây ..? khi mua máy rom là 1.48 nhưng cũng ko biêt spl cũ của nó thế nào nũa..
để tôi thử up về rom 1.48 như khi mới mua xem sao. cám ơn bác nhé!!!

Chỉnh sửa cuối:

phamthaitl

mình vừa up ban mới nhất đó.cũng up bằng thẻ nhớ 8G ok.minh đã add nick bạn.co gì thi pm nhe.nếu up bằng thẻ nhớ thì sẽ mất HSPL.mình có cả TOMTOM cũng hay lắm.

Mr_Leo

Em up xong thấy máy chạy ổn, ram dư cũng tương đối nhiều. Bác tìm bài "Cứu máy do lỗi uprom của bác Ancola66" và "Tạo Gold card" của Chú Quang xem. Dùng cách này em thấy an tâm, nếu máy có vấn đề gì cũng không đến nỗi lo lắm.

odonnell

Em up xong thấy máy chạy ổn, ram dư cũng tương đối nhiều. Bác tìm bài "Cứu máy do lỗi uprom của bác Ancola66" và "Tạo Gold card" của Chú Quang xem. Dùng cách này em thấy an tâm, nếu máy có vấn đề gì cũng không đến nỗi lo lắm.

Vâng. Xài chú béo HD2 này thì cứ làm cái micro sd 1g làm sẵn GCard cho chắc các bác ai. Ai lường được chữ ngờ :D