• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Mdict v3.0 -TỪ ĐIỂN ĐA NGÔN NGỮ CHO PPC

Status
Không mở trả lời sau này.

hd2005

Cám ơn bác hd2005,

Từ điển bách khoa toàn thư loại 4 quyển e biết tra nó ở đây.
Mã:
www.bachkhoatoanthu.gov.vn
Nhưng e thấy có mấy chỗ download 3 quyển 2, 3, 4, mỗi quyển tới 600 Mb - 1 đĩa CD (file pdf) nên file này của bác nhỏ. Không hiểu là convert từ bộ nào ra?

File PDF 600 Mb là bản scan của mấy cuốn đã in, vì scan với độ phân giải cao và lưu lại dưới dạng ảnh nên file cực lớn, khó đọc.

Cuốn cho MDict này sử dụng cùng nguồn dữ liệu ấy nhưng bỏ bớt hầu hết ảnh minh họa nên nhỏ.

Hồi trước Hội đồng Quốc gia Chỉ đạo Biên soạn Từ điển bách khoa Việt Nam có ý định làm phầm mềm CD ROM Từ điển Bách khoa toàn thư VN để cạnh tranh với Encarta và Britannica :)), nhưng sau lại thôi.

Đúng là cái font tiếng Việt trên PC phần bên trái (tree) không hiển thị được

Lạ nhỉ, không rõ PC của Rayman cài đặt thêm cái gì mà hiển thị font OK mà hyperlink cũng hoạt động tốt.

lenguyendu

ecoli

viwiki200811
Du chỉ có thể vào đc host này thôi,có lễ một số bạn ko chắc tải đc,bạn nào tải xong hãy đưa lên host khác cho bạn khác nhé.
160Mb chia ra 3 part xem tải đc ko.

part1:http://www.rayfile.com/en/files/f76b1d3d-baf4-11dd-94d4-0019d11a795f/

part2:http://www.rayfile.com/en/files/18eb787d-baf7-11dd-af7b-0014221b798a/

part3:http://www.rayfile.com/en/files/c7ce65a3-bafc-11dd-81e4-0014221b798a/
khó download quá các bác ơi. Trang đó toàn tiếng trung quốc, không hiểu gì cả.

PhongQuang

Super V.I.P
Cách tải link của Bác lenguyendu
- Tải bản hỗ trợ download Rayfile ở chữ version(8242) để chạy vào máy tính.
- Sau đó kích vào Link Download1 nó sẽ tự động hiện giao diện Download Rayfile => chọn nơi lưu => Kích nút Download màu xanh ở dưới và tải là OK (Nhớ tắt hết pm hỗ trợ Download như IDM).

maianhtungsten

Em đang tải về, cứ thắc mắc sao nó chậm thế hóa ra thằng torrent nó kéo hết băng thông của em rồi, tắt nó đi đã tải về được nhanh hơn. Em sẽ upload lại cho các bác sau nhé.

haiyen2410

Member
Cho mình hỏi, bản mdict 3.0 là bản không cần cài mà chỉ cần chép vào máy là dùng được đúng k? Mình làm như thế rồi mở mdict > Library thì không có lệnh Search all như bản 2.5. Mình add thủ công, đến lúc tra từ thì thấy báo lỗi không mở được dữ liệu.

PhongQuang

Super V.I.P
Cho mình hỏi, bản mdict 3.0 là bản không cần cài mà chỉ cần chép vào máy là dùng được đúng k? Mình làm như thế rồi mở mdict > Library thì không có lệnh Search all như bản 2.5. Mình add thủ công, đến lúc tra từ thì thấy báo lỗi không mở được dữ liệu.
Hiện nay bản alpha 3 chưa ổn định về quản lý dữ liệu, bạn nên dùng bản 3.0 alpha 2 ở đây.

duwenda

trích dẫn hd2005
Ở đây có bạn nào dùng MDictPC không? Mình dùng thử cả cuốn Từ điển Bách khoa toàn thư VN (cuốn 4 tập) và Wikipedia tiếng Việt đều gặp mấy lỗi.

Thứ nhất là lỗi hiển thị trong ô gõ từ khóa tìm kiếm. (Hình đính kèm đầu tiên: ở ô nhập từ tìm kiếm hiện ta T_P H_P thay vì TẬP HỢP). Dùng bộ gõ UniKey nhập từ cũng thế mà chọn từ từ danh sách bên phải cũng như vậy. Lỗi này tác giả Rayman thử thì lại không gặp (Hình đính kèm thứ hai). Bản PPC hiển thị tiếng Việt trong ô tìm kiếm tốt nhưng khi nhập từ vào đó thì lại tra không được. Nếu gõ từ nào không có dấu thì OK.

Lỗi thứ hai là hyperlink không hoạt động đúng. Khi nhấn vào link thì chương trình nhảy đến từ đầu tiên bắt đầu với cùng phụ âm. Ví dụ: ở trang "BAO CHUNG" có link tới "PHÁP LỆNH", nhưng nhấn vào đó thì chương trình lại nhảy tới "PHÁO TỰ HÀNH".

Nếu bạn nào quan tâm có thể tải zzz-mdict.zip‎ về kiểm tra thử lại, không rõ đây là lỗi cương trình hay là lỗi font trên PC của mình.
lỗi này là do lỗi của phần mềm đó bạn! Mình dùng trên PC cũng như vậy

lenguyendu

Bản này cũng không dùng được bạn ạ, lỗi Unable to load mdx file:Fail to open file

Chắc bạn đề mdx ở một thư mục quá sau?
hãy đề ở: Storage Card\My Documents\viwiki200811.mdx
đừng để như vậy:Storage Card\My Documents\xxx\viwiki200811.mdx
rồi search all xem đc ko.

haiyen2410

Member
Chắc bạn đề mdx ở một thư mục quá sau?
hãy đề ở: Storage Card\My Documents\viwiki200811.mdx
đừng để như vậy:Storage Card\My Documents\xxx\viwiki200811.mdx
rồi search all xem đc ko.

Mình để ở Storage card\Mdict\viwiki200811.mdx thôi chứ không để ở mục nào sâu quá cả. Mấy bản 3.0 alpha không có lệnh Search all, trong Library chỉ có lệnh Library manager thôi, mình phải add thủ công mà. Bây giờ mình lại cài lại bản 2.5. Bản 3.0 có gì khác bản 2.5 không bạn?

haiyen2410

Member
Merriam Webster Collegiate Dictionary 11th Ed - With image
Từ mục:92056
Hình ảnh:1348

Học sinh bên Mỹ hay dùng từ điển gì?chính là cuốn Webster Dictionary và cuốn American Heritage.
Về Từ điển Anh Anh thường dùng chủ yếu là mấy cuốn như sau:
++Oxford Advanced Learner's Dictionary (đã nằm trong Bộ Eng-Viet 4in1)
++Longman Dictionary of Contemporary English.cuốn này đọc dễ hiểu,dành cho học sinh Trung học bên Mỹ,và người nước ngoài như chúng ta.
++Cambridge Advanced Learner's Dictionary.nếu đọc hiểu đc mà bạn đã ko phải đi học rồi,nó là dành cho siêu nhân.:D
++Merriam-Webster's Collegiate Dictionary,cuốn này thì lâu xưa rồi,hình như là do ông Webster bắt đầu xây dựng từ năm 1828,đến hôm nay là bản 11th Ed rồi,chủ yếu dành cho thi GRE,nếu bạn rất rành về TOEFL thì dùng cuồn này,còn nếu kém như Du thì cuốn Longman mới thích hợp nhất.

Tải:http://www.mediafire.com/?imxjgfygzky

Mình thấy trên DĐ có rất nhiều từ điển tiếng Anh, từ điển Anh-Anh cũng như các từ điển chuyên ngành tiếng Anh. Bạn có thể quan tâm đến tiếng Pháp một chút k? Bạn có thể chuyển từ điển Petit Larousse thành một phần mềm sử dụng trên PPC không?

Lesangmd

Các bạn có nhận thấy giống mình là khi sử dụng data Bách khoa toàn thư tiếng Việt 4 tập thì không tìm được các mục từ bắt đầu bằng tiếng việt có dấu chẳng hạn như : Ô , Ơ , Ă ,...không ?!
Nói chung có thể dùng song song dữ liệu bkttvn với Viwiki2008 được , vì có mục từ và cách giải thích tương đối khác nhau ! :D

lenguyendu

Các bạn có nhận thấy giống mình là khi sử dụng data Bách khoa toàn thư tiếng Việt 4 tập thì không tìm được các mục từ bắt đầu bằng tiếng việt có dấu chẳng hạn như : Ô , Ơ , Ă ,...không ?!
Nói chung có thể dùng song song dữ liệu bkttvn với Viwiki2008 được , vì có mục từ và cách giải thích tương đối khác nhau ! :D

Tải ở đâu dzậy? bác sỹ cho Du tải cái xem.
Du nghĩ chuyện Ô , Ơ , Ă là tại mã hóa bằng UTF8(hoặc TCVN) ra vậy,bảo cho tác gia mã hóa bằng utf16(cũng là unicode) thì tiếng Việt có thể OK luôn.thì ra còn một số PM tiếng V đã gặp trường hợp này.

(bộ viwiki là mã hóa UTF16 cho nên nó nặng tới 160Mb,nếu dùng UTF8 thì mới là 100-120Mb thôi,nhưng những mục từ có mở đầu bằng chữ Ô,Ă,Đ thì mất hết.)

Chỉnh sửa cuối:

Lesangmd

Trả Lời Bác Lê Nguyên Du

Tải ở đâu dzậy? bác sỹ cho Du tải cái xem.
Du nghĩ chuyện Ô , Ơ , Ă là tại mã hóa bằng UTF8(hoặc TCVN) ra vậy,bảo cho tác gia mã hóa bằng utf16(cũng là unicode) thì tiếng Việt có thể OK luôn.thì ra còn một số PM tiếng V đã gặp trường hợp này.

(bộ viwiki là mã hóa UTF16 cho nên nó nặng tới 160Mb,nếu dùng UTF8 thì mới là 100-120Mb thôi,nhưng những mục từ có mở đầu bằng chữ Ô,Ă,Đ thì mất hết.)

Cái báck khoa toàn thư tiếng Việt chỉ có khoảng 50MB thôi , đã được gộp chung cả 4 tập làm thành 2 file data cho Mdict . Nhưng bị lỗi search các ký tự tiếng Việt có dấu ! Nói chung nếu nhận xét một cách khách quan thì đây là cuốn từ điển tốt , mặc dù không trình bày dài dòng nhưng mà cũng đủ những ý cơ bản , có nhiều mục từ thiên về danh nhân , địa danh , khoa học kỹ thuật , văn hóa dân tộc , danh lam thắng cảnh , các hiểu biết cơ bản về thế giới quanh ta ,.... Hy vọng trong tương lai nó sẽ còn được tiếp tục bổ sung cập nhật tiếp .

Bác Lê Nguyên Du thích thì tải về ngâm cứu Ở ĐÂY NHA !:D
Bác nhớ click vào hàng chữ : Request Ticket -->Download để download về nhé , host này là download thoải mái nhất , chả bao giờ giới hạn số lần tải , dung lượng upload hay hạn chế trình hỗ trợ download cả ! Lần sau có gì bác cứ upload lên host này cho anh em dễ dàng tải về nhé !

PS : Mà đúng như Bác nói ,em mới đầu cứ nghĩ dữ liệu Viwiki200811 đến hơn 160MB , gần gấp đôi tháng 6 thì số mục từ chắc phải lên đến hơn 100.000 bài viết !
Nhưng có vẻ như số mục từ thực tế chỉ tăng lên được vài ngàn từ thì phải !? :D

Mà em dùng bản MdictPPC v3.0 alpha3 có thấy bị lỗi dữ liệu gì đâu Bác !? Vẫn chạy ngon lắm mà ! :D

lenguyendu

@Lesangmd
host này rất OK,Du tải đc rồi.Nhà Du nằm trong Trường đại học nên internet cũng do Trường cung cấp free,gần đây hấu hết toàn bọ những host nổi tiếng của nước ngoài đều bị cấm hết,tại những học sinh có thể tải những hình ảnh xx hoặc phím xx trong đó.đâu khổ cho Du quá.
bộ data đúng là utf8 đó,mất hết tất cả những mục từ có mở đầu bằng chữ cái Nguyên âm có dấu viết hoa lẫn chữ Đ,còn lộn với siêu liên kết nữa.
bác sỹ hãy bảo cho tác gia dùng utf16,hoặc chuyển tất cả tên Từ khóa viết hoa sang viết thường cũng đc chắc.
bộ bkttvn có mục từ là 36388,nội dụng khá uy quyến,hy vọng đc hoàn hảo cho PPC.
----------------------
viwiki200811 đã cập nhật hỏi nhiều,số mục từ là 100514,còn viwiki200806 là 699xx.
Thực ra Du đã hợp nhất tất cả 4 bộ data của wiki về tiếng Việt bao gồm VIWIKI,VIWIKIBOOKS,VIWIKISOURCE và VIWIKIQUOTE, cho nên số lượng mục từ của bộ viwiki200811 đc nhiều hơn trang wiki đã công bố,bản này ngoài thêm mục từ mới ra,những nội dụng của mục từ cũ cũng đc bổ xung.nhưng mà mình cần biết phần hay của wiki là tự do,còn phần xấu cũng tại tự do,bởi mỗi người đc phép viết tự do mà trong đó đã gây ra rất nhiều nội dùng mang quan điểm cá nhân và dữ liêu vô dùng.Du đã từng đọc tới 1 bài viết,nó viết như vậy:Nguyễn xx,địa chí xxxx Hà Nội,số ĐT 090xxxxx......
Xem ra Quản trị viên của viwiki ít khi quản trị,nhất là viwikiquote và viwikisource.

Status
Không mở trả lời sau này.