• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Mdict v3.0 -TỪ ĐIỂN ĐA NGÔN NGỮ CHO PPC

Status
Không mở trả lời sau này.

shpy

Du đoán dạng txt của bộ frwiki gần 10Gb,tính năng máy tính của Du chạy không nổi bởi RAM mới là 1Gb thôi,nếu RAM có 4Gb thì có lễ chạy 7-10 ngày là xong.
chừng nào đc phát đạt rồi phải mua chiếc máy tính..... :p

Đề nghị bạn tìm frwiki ở trang diễn đàn PDA bên Pháp.học tiếng Pháp thì phải sang chơi diễn đàn Pháp cũng như Du vào PDAVIET để học tiếng Việt,đúng không bạn?

pó giò ! <---- học cái này đi bác Du =D>
Ai mà không đọc những bài của bác Du ngay từ đầu bác ấy vào đây thì không thể nào tin là bác ấy đang học tiếng Việt !!!:))

Greenroses

Mình dùng SS i900. Không hiểu sao dùng MDict 3.0 Alpha 3 không thể add từ điển vào được. Mình dùng với 2.5 vẫn OK. Đã thử để file từ điển ở cả Storage Card, My Store....
Anh em chỉ giáo dùm với

hungcaqn

Cái này các bạn down data từ điển BKTT về dùng hay lắm

Chỉnh sửa cuối:

HaChau

Super V.I.P
Mình dùng SS i900. Không hiểu sao dùng MDict 3.0 Alpha 3 không thể add từ điển vào được. Mình dùng với 2.5 vẫn OK. Đã thử để file từ điển ở cả Storage Card, My Store....
Anh em chỉ giáo dùm với
Mình vừa thử bản beta 3 ở trên thấy không sao. Tuy nhiên, tính năng Full Text Search lại làm việc không đúng, nó cứ ra chữ $.

PhongQuang

Super V.I.P
Anh em chỉ giáo dùm với
Mình cũng bị thế, thêm vào thư viện xong nhưng không đọc được. Đành quay lại bản 3.0 alpha 2 vậy.

largo_kent

Anh em chỉ giáo dùm với
Em dùng O2s à bản alpha3 cũng bị tình trạng tương tự, ko search thấy từ điển điển đâu mà add cả. Sau cùng dùng resco EF mở file dữ liệu rồi tìm đến Mdict.exe mới đc.

shpy

Em dùng O2s à bản alpha3 cũng bị tình trạng tương tự, ko search thấy từ điển điển đâu mà add cả. Sau cùng dùng resco EF mở file dữ liệu rồi tìm đến Mdict.exe mới đc.

Sao thế, mình vẫn add ok mà.

Bạn vào Library -> Library manager -> menu -> import -> chịu khó type đường dẫn thư mục (hoặc copy/past) nếu dùng nút browser mà không tìm thấy thư mục đó. -> oh, ->menu -> done .

p3b

các bạn cho mình hỏi làm sao để gõ tiếng việt để tra từ điển Mdict

tranhai

các bạn cho mình hỏi làm sao để gõ tiếng việt để tra từ điển Mdict
bạn cài bàn phím ảo tiếng việt nhé như VN resco keyboard pro
tiện thể cho hỏi dữ liệu mdict down ở đâu vậy,ko thì cho mình xin cái anh việt và việt anh tốt nhất nhé,và thằng mdict này có phát âm ko vậy

hd2005

Lỗi hiển thị tiếng Việt khi dùng MDict trên PC?

Ở đây có bạn nào dùng MDictPC không? Mình dùng thử cả cuốn Từ điển Bách khoa toàn thư VN (cuốn 4 tập) và Wikipedia tiếng Việt đều gặp mấy lỗi.

Thứ nhất là lỗi hiển thị trong ô gõ từ khóa tìm kiếm. (Hình đính kèm đầu tiên: ở ô nhập từ tìm kiếm hiện ta T_P H_P thay vì TẬP HỢP). Dùng bộ gõ UniKey nhập từ cũng thế mà chọn từ từ danh sách bên phải cũng như vậy. Lỗi này tác giả Rayman thử thì lại không gặp (Hình đính kèm thứ hai). Bản PPC hiển thị tiếng Việt trong ô tìm kiếm tốt nhưng khi nhập từ vào đó thì lại tra không được. Nếu gõ từ nào không có dấu thì OK.

Lỗi thứ hai là hyperlink không hoạt động đúng. Khi nhấn vào link thì chương trình nhảy đến từ đầu tiên bắt đầu với cùng phụ âm. Ví dụ: ở trang "BAO CHUNG" có link tới "PHÁP LỆNH", nhưng nhấn vào đó thì chương trình lại nhảy tới "PHÁO TỰ HÀNH".

Nếu bạn nào quan tâm có thể tải zzz-mdict.zip‎ về kiểm tra thử lại, không rõ đây là lỗi cương trình hay là lỗi font trên PC của mình.

nesta12h

bác nào có từ điển Hàn - Việt không cho em xin dung ké với.hiện tại em đang ở bên Hàn nên rất cần xài loại này.xin được giúp đỡ

centos5f4vn

Cái đó down ở đâu bác ơi??

Ở đây có bạn nào dùng MDictPC không? Mình dùng thử cả cuốn Từ điển Bách khoa toàn thư VN (cuốn 4 tập) và Wikipedia tiếng Việt đều gặp mấy lỗi.

hd2005

Cái đó down ở đâu bác ơi??

ifile.it/ovhnb05 (http://ifile.it/ovhnb05)

Giới thiệu về cuốn này trên wikipedia:

Từ điển bách khoa Việt Nam là tên của bộ từ điển bách khoa gồm bốn tập do Nhà xuất bản Từ điển Bách khoa in, mỗi tập dày trên dưới 1.000 trang, khổ 19×27, gồm khoảng 4 vạn mục từ thuộc 40 ngành khoa học khác nhau. Đây là bộ từ điển bách khoa của Việt Nam đầu tiên được biên soạn có tổ chức, chỉ đạo của Nhà nước, với kinh phí 32 tỷ đồng.

Từ điển có mục đích cung cấp những tri thức cơ bản nhất về đất nước, con người, lịch sử xã hội, văn hoá, khoa học, công nghệ Việt Nam xưa và nay và những tri thức văn hoá, khoa học, kĩ thuật của thế giới.

Theo một số ý kiến độc giả, một số bài viết còn sơ lược, sắp xếp thiếu hệ thống, thông tin bị hạn chế và có một số sai sót nên chưa thỏa mãn người tra cứu.
Từ điển do 1.200 nhà khoa học hàng đầu biên soạn trong 15 năm, nay mới được 40.000 mục từ, hiện đã xuất bản thành bốn tập sách, có trang Web để tra cứu.

Chỉnh sửa cuối:

centos5f4vn

Cám ơn bác hd2005,

Từ điển bách khoa toàn thư loại 4 quyển e biết tra nó ở đây.
Mã:
www.bachkhoatoanthu.gov.vn
Nhưng e thấy có mấy chỗ download 3 quyển 2, 3, 4, mỗi quyển tới 600 Mb - 1 đĩa CD (file pdf) nên file này của bác nhỏ. Không hiểu là convert từ bộ nào ra?

Đúng là cái font tiếng Việt trên PC phần bên trái (tree) không hiển thị được

ifile.it/ovhnb05 (http://ifile.it/ovhnb05)

Giới thiệu về cuốn này trên wikipedia:

Từ điển bách khoa Việt Nam là tên của bộ từ điển bách khoa gồm bốn tập do Nhà xuất bản Từ điển Bách khoa in, mỗi tập dày trên dưới 1.000 trang, khổ 19×27, gồm khoảng 4 vạn mục từ thuộc 40 ngành khoa học khác nhau. Đây là bộ từ điển bách khoa của Việt Nam đầu tiên được biên soạn có tổ chức, chỉ đạo của Nhà nước, với kinh phí 32 tỷ đồng.

Từ điển có mục đích cung cấp những tri thức cơ bản nhất về đất nước, con người, lịch sử xã hội, văn hoá, khoa học, công nghệ Việt Nam xưa và nay và những tri thức văn hoá, khoa học, kĩ thuật của thế giới.

Theo một số ý kiến độc giả, một số bài viết còn sơ lược, sắp xếp thiếu hệ thống, thông tin bị hạn chế và có một số sai sót nên chưa thỏa mãn người tra cứu.
Từ điển do 1.200 nhà khoa học hàng đầu biên soạn trong 15 năm, nay mới được 40.000 mục từ, hiện đã xuất bản thành bốn tập sách, có trang Web để tra cứu.

HaChau

Super V.I.P
Từ điển này khá phong phú về mặt từ ghép, đúng nghĩa là từ điển (khác tự điển). Tuy nhiên, số lượng còn khiêm tốn, sử lệu hầu như chưa có. Thử tra triều Lý, Trần thì không thấy có, nước Nga thì có nhưng nước Pháp thì không

Status
Không mở trả lời sau này.