• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Nâng cấp sound mod full 1.1 by DONGXANH

Caohieu88

Bài này đã được bác DONGXANH Post bên tinhte, mình thấy các bạn dùng P990i PDAVIET chắc chắn cũng mong chờ điều này nên xin phép bác DONGXANH được Post lại bên này...Các bạn DOWLOAD về giải nén và Copy đè 5 file vào C:\private\10200b19\AATFiles ...LƯU Ý: chỉ dành cho P990i.

Theo kết quả chủ quan : Loa ngoài tăng thêm đáng kể so với Sound Mod Full 1.1 khoảng 20% , còn với tai nghe thì khỏi nói nghe mạnh như bản Sound Mod Lite 1.1 vậy, tức là so với bản Sound Mod Full 1.1 tăng khoảng 30-40%...

Nguyên văn bởi bác DONGXANH:

"Sound mod full là một trong những mod đáng giá nhất kể từ khi hack được UIQ3.

Tuy vậy, thỉnh thoảng mình vẫn thấy chưa được hài lòng lắm khi so sánh với chất lượng loa ngoài của một số dòng điện thoại như Samsung hay Nokia music edition

Vậy là đem sound mod full ra mày mò thử...

Có 2 thứ đem lại thành công cho sound mod full là file để patch audio server, và aat folder

Cái thứ nhất thì chẳng biết phải điều chỉnh gì hơn, nên thử điều chỉnh các thông số của aat files.

Do đã hài lòng với chất lượng chuông reo, cuộc gọi và tai nghe bluetooth, nên mình chỉ chú ý đến các file qui định cho loa ngoài và tai nghe.

Các file này có dạng chung là ***play.aat, qui định cho chất lượng phát nhạc của điện thoại.

Trong 7 file đã mod của Swmail thì chỉ có 3 file ***play.aat. Nhưng trong thư mục aat files trong ổ Z thì vẫn còn 2 file khác tác giả đã bỏ qua, đó là lo_play.aat và phf_4_play.aat

Và mình đã điều chỉnh lại thông số 2 file này từng bước một để chọn một kết quả vừa ý nhất.

Ngoài ra, mình cũng tăng thêm khoảng 20% công lực cho 3 file aat đã mod

Kết quả thu được là âm lượng loa ngoài tăng thêm được khoảng 10%, bass rõ hơn một chút, khi nghe nhạc có lời thì giọng ấm hơn, không bị chói. Nhất là phần tai nghe thậm chí còn hay hơn cả sound mod light 1.2, vì không cần chuyển qua megabass, chỉ nghe ở chế độ normal hoặc classic mà tiếng bass vẫn ấm và rõ.

Mình làm cái này cho riêng mình, nhưng vẫn gửi các file đã mod để các bạn tham khảo thử.

Nếu ai định test thì cho biết kết quả có giống mình hay không. Chỉ nên áp dụng với P990, các máy khác không nên copy mà chỉ tham khảo các thông số và tự điều chỉnh từ file aat trong máy bạn

Điều kiện để test là đã cài sound mod full thành công, chép đè các file này vào thư mục aatfiles rồi khởi động lại máy ngay.
Các máy còn nguyên thủy chưa cài sound mod full thì NHẤT ĐỊNH KHÔNG ĐƯỢC THỬ, nếu không máy sẽ bị restart liên tục.

Đã có bản Sound Mod Full Modify Ver 2, các bạn tải về ở bài #22 nhé!

Tham khảo thêm topic sound mod full đã có sẵn trong diễn đàn tại đây: http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=27462

Đừng Thanks mình mà hãy Thanks bác DONGXANH, mình chỉ Post hộ thôi, một lần nữa cảm ơn bác DONGXANH!!!

Chỉnh sửa cuối:

kimsonbidv

em thử rồi và chưa thấy sự khác biệt rõ rệt về loa ngoài
tai nghe chưa có điều kiện test vì vẫn đang vứt ở nhà

myp990i

Theo em thì mod sound full 1.1 xong, sau đó copy mod sound lite 1.2 (1020867.CRE) vào nghe là phê nhất. Vừa cải thiện bass và âm thanh to. Nhưng em vẫn chưa khắc phục được mất micro (ghi âm và quay video ko có tiếg)?

doananhtai

Theo em thì mod sound full 1.1 xong, sau đó copy mod sound lite 1.2 (1020867.CRE) vào nghe là phê nhất. Vừa cải thiện bass và âm thanh to. Nhưng em vẫn chưa khắc phục được mất micro (ghi âm và quay video ko có tiếg)?

Nếu bạn vào C:\private\10200b19\AATFiles\ và trong đó chỉ có 7 file *.att thì đích thị là sẽ bị lỗi ghi âm không tiếng và đàm thoại qua loa cũng không tiếng luôn.

Bạn vào cùng thư mục Z:\private\10200b19\AATFiles\ và chép tất cả các file còn thiếu vào C: thì sẽ hết

Để đơn giản. Bạn copy để dành 7 file của bạn ra ngoài... copy hết tất cả thư mục AATFiles trong Z: vào C:, sau đó chép đè lại 7 files hồi nảy vào...

Chúc bạn thành công.

thanhchi

Sao mình chưa cảm nhận được sự khác biệt nào khác nhỉ? Ngoài việc chép đè file còn thao tác gì không các pro?

kakineri

em đã test bản sound mod full 1.1 trên W950i,kết quả thật tồi tệ,loa ngoài bị giảm âm lượng đi khoảng 30%,loa thoại giảm đi 20% và tai nghe chất lượng ko thật tốt như mong đợi.không biết các pác đã test chưa.chán quá lên format lại máy và dùng bản sonnd mod 1.2 có vẻ hợp lý hơn.Đó là đánh giá chủ quan của em, có gì sai sót mong các pác bỏ qua nhé.:D

kimsonbidv

em đã test bản sound mod full 1.1 trên W950i,kết quả thật tồi tệ,loa ngoài bị giảm âm lượng đi khoảng 30%,loa thoại giảm đi 20% và tai nghe chất lượng ko thật tốt như mong đợi.không biết các pác đã test chưa.chán quá lên format lại máy và dùng bản sonnd mod 1.2 có vẻ hợp lý hơn.Đó là đánh giá chủ quan của em, có gì sai sót mong các pác bỏ qua nhé.:D

vớ vẩn, sound mod full mà lại kém chưa mod à?
ko dùng W950 nên không biết nhưng rõ ràng sau khi mod full loa ngoài của p990i cai thiện rõ rệt

Son_Nguyen

Bạn dùng bản sound mod full modify hay bản sound mod full gốc vậy?
Nếu là bản sound mod full gốc thì ko có hiện tượng như bạn nói đâu nhé, mình đang dùng w950i mod cả sound full và sound lite, loa ngoài nghe rất to, loa thoại cũng to hơn so với lúc chưa mod, tai nghe thì khỏi nói... Bạn nên xem lại đi, đây là lần đầu tiên mình thấy có người chê mod sound full đó!!!:-?

Caohieu88

Các bạn nên nhớ chỉ dùng bản Sound Mod Full modify của bác Dongxanh sau khi đã dùng Sound Mod Full 1.1 vì thực chất đây là nâng cấp bản Sound Mod Full 1.1. Tất cả các trường hợp khác đều không sử dụng được hoặc sử dụng mà không có tác dụng gì cả. Hãy làm đúng như vậy trước khi NHẬN XÉT về bản này nhé! Thân!

ngkhanhhoang

Nhân tiện hỏi luôn là máy mình dùng sound mod full luôn và kết quả là nghe nhạc qua tai nghe qua' tuyệt nhưng loa ngoài độ to giảm mất khoang 40 - 50% rồi...hichic...Pà con ai biết cách khắc phục chỉ giùm nha. Many thanks!!!

dongxanh

Posted via Mobile Device

Thanks caohieu88 đã post dùm.

Sound mod full là một trong những mod hay nhưng rất khó chịu. Chính mình và bạn Đoàn Anh Tài cũng đã phải bị format máy vì nó.

Tuy nhiên nếu thao tác đúng thì cho kết quả rất tốt, cải thiện chất lượng âm thanh rõ rệt.

Các bạn nào chưa từng làm, hay đã làm nhưng bị trục trặc thì nên search trong diễn đàn và đọc lại tất cả các bài có liên quan đến mod này để có thể thực hiện thành công.
Có thể đọc thêm bên tinhte.com.
Một số trang nước ngoài có thể tham khảo thêm là ipmart-forum.com (tiếng Anh), và smart-SE.ru (tiếng Nga), dùng google translate để dịch qua tiếng Anh
Chúc thành công.

funnycool

Sao có 5 file mà mình chỉ copy được có 3 file àh, có bạn nào bị giống mình không?

lucky000

ặc ặc! điếc con m... nó tai rồi! mod với chả miếc gì mà loa nghe khủng bố vãi hàng! đạt điện thoại xuống bàn ngồi nói chuyện nhu dúng rồi ấy! Loa ngoài nghe to hẳn lên! thank bác dongxanh nhé!

dongxanh

Posted via Mobile Device

Sau khi tìm hiểu kỷ về các file aat, mình biết được công dụng của 1 số file quan trọng sau đây:

- farfield_play.aat: dùng cho loa ngòai
- farfield_call.aat: cuộc gọi đàm thọai
- farfield_ring.aat: chuông báo cuộc gọi
- phf1_***.aat: tai nghe mặc định (theo máy)
- phf2,3,4_***.aat: các lọai tai nghe khác
- lo_play.aat: âm lượng tối thiểu khi giảm nhỏ volume

Ngòai ra những file aat khác qui định cho tai nghe bluetooth, loa xe hơi, âm thanh video, âm thanh đài FM,... Nhưng tạm thời không xét đến những file này

Bí quyết để chỉnh bass lớn hay nhỏ nằm ở thông số của hàng:

LimiterDecayExp = pow2(x,0)

Do đó muốn chỉnh bass lớn cho phần nào thì vào file aat của phần đó và nâng thông số x lên

Trong file gốc từ ổ Z, loa ngòai có x= -9, tai nghe các loại có x= -5.

Swmail chỉ nâng một chỗ x duy nhất trong file farfield_play.aat lên -5, các file khác không thay đổi gì.

Mình đã nâng x loa ngoài lên dương 3, còn x cho tai nghe lên -2, vì bass tai nghe đã khá ổn rồi

Kết quả thu được là bass loa ngoài có rõ hơn, dù không được hoàn toàn như mong muốn do bị hạn chế bởi công suất của loa ngoài, nếu nâng quá mức có thể bị rè loa. Còn về tai nghe thì không còn gì để phàn nàn nữa.
Mình vốn không phải người ghiền âm nhạc, nhưng giờ đi đâu cũng mang theo kè kè cái tai nghe :)

Sau khi điều chỉnh lần này, mình nhận thấy dù nghe loa ngoài hay tai nghe thì đều nên chọn chế độ Classic là nghe hay nhất

Ngoài việc nâng bass cho loa ngoài và tai nghe, mình có nâng thêm cho chuông cuộc gọi đến luôn để tiện thể tận hưởng nhạc khi có người gọi đến.
Các bạn nếu có thời gian thử nghiệm các thông số khác, vẫn có thể cho ra được một chất lượng hoàn hảo hơn của mình :)

Các bạn muốn tải bộ aat file mình đã làm , vui lòng tải bên tinh tế nhé. Mình không có gửi file được vì đang dùng phone