• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Nâng cấp sound mod full 1.1 by DONGXANH

rokky

Bạn dùng phone model nào vậy?

Bạn vào ổ Z copy file gốc farfield_call.aat gửi lên mình thử nghiên cứu chỉnh lại cho

Bạn gửi file gốc đi. Rảnh mình sẽ làm. Mình chỉ vào pdaviet được khi nào dùng máy tính thôi, còn dùng phone thì dạo này nó tự chuyển sang dạng portal web nên không gửi file đính kèm hay hình ảnh được.

file gốc nè bạn giúp tụi mình nhé :-?? thanks bro . mình xài 950

quocqvq

Posted via Mobile Device

Một số bạn có phản ánh rằng speaker phone khi mở loa đàm thoại bị rè

Mình thử xem lại thì thấy swmail đã đẩy thông số của loa đàm thoại lên quá cao một cách không cần thiết, tính ra công lực x = 15.75

Do đó mình đã hạ xuống còn x = 9.5

Nghe thử hàng chục cuộc gọi mở loa ngoài thì thấy tiếng vẫn to như cũ chứ không bị giảm, và cũng hết rè luôn

Các bạn có thể mở file farfield_call.aat và chỉnh lại như sau:

PrimarySpeakerAAT_struct.LeftAcousticAccessTypeGain = pow2(4864,-9);
PrimarySpeakerAAT_struct.RightAcousticAccessTypeGain = pow2(4864,-9);

Ở mức này, tính ra công lực bằng 9.5, cũng gần đạt maximum rồi

thank bác DongXanh sau khi chỉnh sửa lại thì không còn rè nửa.

myp990i

Dùng bản V3 này có cần thêm bản lite 1.2 nữa không bác, vì em thấy em mod bản full 1.1 cũ không thấy hay cũng chẳng thấy âm lượng to gì cả. Chỉ khi thêm bản lite 1.2 nữa vào thì nghe hay. Jờ cái capswitch 1.127 đang bị app close không dùng được nên chưa thử đuợc bản V3, tiếc quá. Hỏi về cái app close này mà chưa ai giải đáp cho cả.
Help?!!!!

demonntl

Active Member
e co' cai' thắc mắc này:
e cai` sound mod full gốc cho p1i loa ngoa`i to như lu'c chưa mod va` tai nhe thi` to hơn rõ rệt
rui` sau đó xóa att gốc trong c/privte/10200b19 va` ca`i bản v2 vao` thi` loa ngoa`i vẫn to như vy
tiếp đó cai` đe` v3 thi` âm lượng loa ngoa`i giảm rõ rệt nhưng bass loa ngoài tăng
thấy vy e xóa mod full thi` trở vê` ngon la`nh như lu'c ban đầu
sẵn file path trong may' cai` lại,nhưng lần này khỏi cần che'p att file vao` c/privite thi` mod cũg hiệu quả nhưng loa ngoài vẫn be'
theo bản v3:
SecondarySpeakerAAT_struct.LeftAcousticAccessTypeG ain = pow2(4608,-9);
SecondarySpeakerAAT_struct.RightAcousticAccessType Gain = pow2(4608,-9)
ma` e xem 2 file nay` trong z/privite/ co' 2k mấy ah`....pow2(2k...,-9)
sửa file trong z hay c,e sửa trong z ma`ko dc,sửa trong c ko hiệu quả
tai sao vy mấy bro???(khi cai` lại e chỉ xóa file .exe và file đã path trong c/sys/bin va` trong c/privite 10200b19/....)

Chỉnh sửa cuối:

thaiminh40

đây là ba bộ attack gốc của p1i,w960 và g900
anh em nào rảnh thì nghiên cứu nhé :D

Son_Nguyen

file gốc nè bạn giúp tụi mình nhé :-?? thanks bro . mình xài 950
Bạn gửi nhầm file rồi, đây là file 1020867a.cre đó chứ. Cái file mà cần để mod cho loa thoại là file farfield_call.aat cơ. Nó ở trong ổ Z mà.

rokky

Bạn gửi nhầm file rồi, đây là file 1020867a.cre đó chứ. Cái file mà cần để mod cho loa thoại là file farfield_call.aat cơ. Nó ở trong ổ Z mà.

ừa ừa , sorry ...:p. mình quên hack riết bị đãng trí roàiiiii. bạn post lên được ko ??? hay mình post:|

dongxanh

e co' cai' thắc mắc này:
e cai` sound mod full gốc cho p1i loa ngoa`i to như lu'c chưa mod va` tai nhe thi` to hơn rõ rệt
rui` sau đó xóa att gốc trong c/privte/10200b19 va` ca`i bản v2 vao` thi` loa ngoa`i vẫn to như vy
tiếp đó cai` đe` v3 thi` âm lượng loa ngoa`i giảm rõ rệt nhưng bass loa ngoài tăng
sẵn file path trong may' cai` lại,nhưng lần này khỏi cần che'p att file vao` c/privite thi` mod cũg hiệu quả nhưng loa ngoài vẫn be'
theo bản v3:
tai sao vy mấy bro???(khi cai` lại e chỉ xóa file .exe và file đã path trong c/sys/bin va` trong c/privite 10200b19/....)

Ổ Z là ổ bất khả xâm phạm, chỉ có thể copy ra chứ không chỉnh sửa hay xóa đi. Khi cần thay đổi điều chỉnh gì trong Z thì copy file trong Z, điều chỉnh xong copy vào C với cùng đường dẫn như trong Z thì máy sẽ đọc từ C trước

Trường hợp của bạn có thể là nhầm lẫn gì đó nên mới bị trục trặc.

Kinh nghiệm cho thấy không nên xóa các file aat trước rồi mới copy, mà nên áp dụng phương pháp chép đè, sẽ không bị sót file

Giả sử bạn xóa đi 13 file aat, sau đó copy vào chỉ có 12 ( trong bản V3) thiếu 1file thì sẽ bị trục trặc ngay. File aat trong C không cần gì phải backup, vì sound mod full khi cần lên mạng là có ngay, còn file gốc lúc nào cũng có sẵn trong ổ Z

Bạn thử sửa lỗi bằng cách copy (chép đè) nguyên thư mục AATFiles trong Z vào C, sau đó lại chép đè tiếp các file V3 của mình vào rồi khởi động lại máy xem sao nhé.

Chúc thành công

myp990i

Bác Dongxanh ơi, e mới mod xong bản V3, nhưng nghe to hơn gốc một chút thôi, mà không hay. Nói chung là thua xa bản mod full 1.1 + mod lite 1.2. Vậy là do đâu? Nghe mấy bác bảo nghe hay lắm (P990i) mà sao em nghe cứ ồm ồm, bass tệ lắm, âm lượng mở hết cỡ cũng chẳng thấy điếc tai gì cả. Đã copy đủ 12 file V3, còn hai file trong C\sys\bin thì kiểm tra vẫn thấy có bình thường. Em đã thử mod V3 + mod lite 1.2 nhưng mà nghe chán lắm. Không hiểu do cái gì, hay do tai nghe (HPM-62) không đủ trình nghe bản V3 của bác??????
Có khi trở về bản full 1.1 +lite 1.2 thôi bác ạ.

dongxanh

@MyP990i
Mình cũng chẳng biết nữa. Hay là bạn thử xem hướng dẫn và tự điều chỉnh trên máy bạn xem sao.

Trên máy mình (P990i), thì đây là bản cho chất lượng âm thanh tốt nhất từ trước đến giờ

Mình chỉ dùng tai nghe theo máy, nhưng âm thanh hay và lớn lắm, đang định giảm bớt 1 chút cho khỏi bị tai nạn :)

danghoang

Mình dùng bản này, kể cả 2 bản 1 và 2, đều có cảm nậhn 1 điều:
nghe bằng tai nghe nó cứ làm sao ấy, bật hết cỡ không thể nào điếc tai được. Mà nghe âm thanh nó có cảm giác âm thanh muốn bức ra ngoài mà không bức được, như bị dồn nén đó, chỉnh volume xuống 2 mức thì còn đỡ, chứ để hết cỡ thì âm bass đập 1 đằng, nhạc nó cứ bị giựt giựt 1 nẻo

myp990i

Mình dùng bản này, kể cả 2 bản 1 và 2, đều có cảm nậhn 1 điều:
nghe bằng tai nghe nó cứ làm sao ấy, bật hết cỡ không thể nào điếc tai được. Mà nghe âm thanh nó có cảm giác âm thanh muốn bức ra ngoài mà không bức được, như bị dồn nén đó, chỉnh volume xuống 2 mức thì còn đỡ, chứ để hết cỡ thì âm bass đập 1 đằng, nhạc nó cứ bị giựt giựt 1 nẻo

Em cũng như bác, sao mà chẳng nghe hay gì cả. Làm đúng quy trình, copy đủ 12 file, vậy mà nghe chẳng ra gì, cứ ồm ồm ồ ồ. Chán lắm! bác nào cũng bị thế?

demonntl

Active Member
e co' cai' thắc mắc này:
theo bản v3:
xin lỗi vi` e fa't biểu hơi ấu
lí do là e chép thẳng mấy files trong attfiles vao` c/private/10200b19/ ma` ko lấy thư mục attfiles(có thể la` 1 trong những li' do tai nghe lớn hơn ma` loa ngoa`i nhỏ đi)
các bác la`m sound mod full ma` ko chép ATTFiles thi` MOD cũg co' hiệu quả rõ rệt wa tai nghe nhưng loa ngoài bé đi
với bản v1,v2,v3 cua sound mod full trên p1i thì tai nghe co' phần bị nhão,ko to,ko thật khi chép attfiles vào c/private/10200b19/ nên ca'c ba'c khi che'p thu* muc ATTFlies thi` chi ca`n che'p file "filefarfield_play.aat" hoac bo di file am thanh wa tai nghe la` se~ dc 1 ban mod kha' chuan:tai nghe cuc to,bass sau,chac', ko choi' nhu sound lite va` loa ngoa`i cug to nua~

lephucquangtri

cảm ơn bạn đồng xanh nhé !

Theo bạn demonntl quả thật là đúng . Mình đã test trên 3 con P1i kết quả 100% như bạn nói . bây giờ mình xin trình bày cách làm củ thể cho P1i

Bước 1 : download file V3 của đồng xanh về nó nằm trang số 4 của Topic này
Bước 2 : unrar file load ở trang 4 ta được 12 file trong thư mục AATFiles_mod_V3 ( trong đó ta có các file liên quan đến loa ngoài là )
- farfield_call.aat
- farfield_play.aat
- farfield_ring.aat
- lo_play.aat

Bước 3 : tao thêm 1 thư mục AATFiles bên trong AATFiles_mod_V3 mà ta vừa unrar ( vì trên P1i không có thư mục này )
Ta chép 4 file ở bước 2 vào trong thư mục vừa tạo AATFiles
Bước 4: Copy tất cả những gì có trong AATFiles_mod_V3 mà ta đã làm ở 3 bước trên vào C:\Private\10200b19\

Kết quả là:
+ loa ngoài to nhưng chưa to lắm và pass hơi rè ( ta hiệu chỉnh lại file ''farfield_play.aat'') tăng âm lượng , giảm pass >>>> nghe nhạc cực kỳ sướng với WalkMan 3.0.riềng mình tăng âm lượng lên X = 15

SecondarySpeakerAAT_struct.LeftAcousticAccessTypeGain = pow2(7680,-9);
SecondarySpeakerAAT_struct.RightAcousticAccessTypeGain = pow2(7680,-9);
SecondarySpeakerAAT_struct.LimiterDecayExp = pow2(12,0);
+ Tai nghe thì khỏi bàn quá good khỏi chỉnh chi cho mệt.

*** Chú ý : nếu ai đã mod bản sound_mod_lite_1.2 rồi thì unmod đi ( chép lại file góc ''1020867a.cre'') ấy mod thêm bản này thì tai nghe nhỏ síu hà

Chỉnh sửa cuối:

dongxanh

Posted via Mobile Device
Đúng là mỗi máy khác dòng sẽ có một kết quả khác nhau như mình đã đề cập
P1 có bộ sound driver khác với P9, nên dù bộ aat đã khá chuẩn trên P9, nhưng đem qua P1 thì phải điều chỉnh lại một chút mới cho ra kết quả tốt

Phương pháp làm có rồi, các bạn cứ thoải mái điều chỉnh bộ aat file để có kết quả tốt nhất cho máy của mình.

myp990i

Đã thử đi thử lại copy bản V3 vào,nhưng nghe cực chán. không chấp nhận được (P990i) là sao? (Nghe bằng tai theo máy)????? Có bác nào bị nữa mà đã khắc phục được không chỉ em với chứ không phải trở về bản V1 +lite 1.2 thôi....huhu