• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Nâng cấp sound mod full 1.1 by DONGXANH

kienlua

Bạn tìm hiểu hay thật. Công nhận là chất lượng rất tốt. Cảm ơn bạn dongxanh

decon

Chân thành cám ơn dongxanh nhiều.mình đã thử 2 bản trước rùi kg thấy bị rè như bà con nói.nhưng vẫn chưa hài lòng về loa đàm thoại lắm bây giờ thử nưã xem sao.Có lẽ tai mình hơi trâu?????híc....híc...

dongxanh

chà chà,đã có V3 rồi,nhanh như điện ấy,thank bác dongxanh nha,có điều em chả thấy bị rè khi mở loa đàm thoại cả mặc dù mod từ đầu đến đuôi,mở hết công suất củng không thấy rè,thế thì lạ nhỉ^^

Posted via Mobile Device

Thỉnh thoảng khi mở speaker loa đàm thoại hơi sớm thì mới bị rè. Còn tất cả các phần khác đều ổn cả. Mod mà để cho rè loa thì mod để làm gì :)

Rất vui vì các bạn dùng thử cũng ra được kết quả tốt.

Có lẽ mình dừng ở đây, không làm tiếp nữa vì đã hài lòng

Nếu bạn nào có phát hiện gì mới mẻ để có kết quả hoàn thiện hơn, xin vui lòng share cho mọi người tham khảo và học hỏi.

À quên, sau khi mod V3, âm click màn hình và bàn phím cũng sẽ được tăng lên tương ứng, nếu ai không thích thì vào chỉnh giảm bớt thông số f ở dòng KeytoneGain và KeyClickGain nhé

vodanh8260381

sao mình đã thử luôn cả 3 bản nâng cấp rồi mà thấy bản nao cũng vaayj hết àh bản nào khi nghe bằng tay phone và loa ngoài đều bị rè hết còn loa thoại thì chưa có thử. Có ai bị giống mình ko vậy hix hix.Còn dùng bản mod bình thường thì nghe rõ ko có jì hết

Caohieu88

Mình sau khi đã Test bản thứ 3 thì chỉ nói câu : Hoàn hảo... Speaker Phone nghe trong và không bị rè nữa rồi.......

at007

một góp ý nhỏ,âm thanh wa tai nghe hay vô đối rồi^^,nhưng mở max volume loa ngoài khi nghe nhạc thì hình như nó bị rè,không biết ai bị như mình không? bản V2 thì ok nhưng âm qua tai nghe ko hay như bản V3.thank bác dongxanh một lần nữa

lucky000

mình cảm thấy không nên quá lạm dụng việc chế các file mod sound! Chắc chắn về lâu dài nó sẽ ảnh hưởng đến độ ổn định và tuổi thọ của máy! Nếu các bạn đã từng bung máy và nhìn thấy sợi dây đồng nối giữa main và loa nó mong manh như thế nào thì chắc sẽ biết run tay trong việc tăng âm cho sound mod! Hơn nữa cái loa lại quá gần chip cảm biến củe camera nên việc nghe nhạc to thường xuyên chắc chắn sẽ ảnh hưởng đên chip này mà hậu quả của nó không lường trước được: nhẹ thì mở camera là treo máy bắt buộc phải format c ,nặng thì hỏng loa hỏng luôn cả camera! Cũng chính vì nhưng bộ phận này mong manh mà hãng đã phải giảm công suất của loa ngoài xuống mức tối thiểu cho phép! Nếu các bạn chế sound thì mình khuyên chân thành là nên bỏ qua việc tăng âm cho loa ngoài mà tập trung vào tai nghe sao cho âm thanh trong,ấm,đủ âm tiết và to !

myp990i

mình cảm thấy không nên quá lạm dụng việc chế các file mod sound! Chắc chắn về lâu dài nó sẽ ảnh hưởng đến độ ổn định và tuổi thọ của máy! Nếu các bạn đã từng bung máy và nhìn thấy sợi dây đồng nối giữa main và loa nó mong manh như thế nào thì chắc sẽ biết run tay trong việc tăng âm cho sound mod! Hơn nữa cái loa lại quá gần chip cảm biến củe camera nên việc nghe nhạc to thường xuyên chắc chắn sẽ ảnh hưởng đên chip này mà hậu quả của nó không lường trước được: nhẹ thì mở camera là treo máy bắt buộc phải format c ,nặng thì hỏng loa hỏng luôn cả camera! Cũng chính vì nhưng bộ phận này mong manh mà hãng đã phải giảm công suất của loa ngoài xuống mức tối thiểu cho phép! Nếu các bạn chế sound thì mình khuyên chân thành là nên bỏ qua việc tăng âm cho loa ngoài mà tập trung vào tai nghe sao cho âm thanh trong,ấm,đủ âm tiết và to !

Các bác nghĩ sao về vấn đề này (bác Dongxanh?)? Nếu thế thì v4 bác có thể điều chỉnh âm lượng loa ngoài nhỏ hơn, hoặc các bác copy các file V3 vào mà trừ cái file của loa ngoài ra có được không bác Dongxanh???

dongxanh

Các bác nghĩ sao về vấn đề này (bác Dongxanh?)? Nếu thế thì v4 bác có thể điều chỉnh âm lượng loa ngoài nhỏ hơn, hoặc các bác copy các file V3 vào mà trừ cái file của loa ngoài ra có được không bác Dongxanh???

Mình nghĩ là khi SE để mức âm lượng hơi nhỏ cũng có lý do của họ. Mod lại âm thanh để cho thỏa mãn sự tò mò và để nâng cấp nó lên chút cho lớn hơn thôi

Vấn đề hại máy, mình không chắc lắm, vì có đọc nhiều forum khác về chủ đề này (trong và ngoài nước) thì chưa thấy ai đề cập đến. Bạn thaiminh40 bên tinh tế còn nâng thông số cao hơn mình gấp nhiều lần (trong file farfield_play.aat, nâng pow2 lên đến (6400,-9), mà không nghe bạn ấy bảo hư loa

Tuy nhiên, mình cũng đồng ý rằng không nên lạm dụng sound mod quá. Chỉ nên điều chỉnh đến một mức độ vừa phải nào đấy thôi, vì loa ngoài có công suất giới hạn của nó, không thể ép cho nó quá được sẽ bị "lực bất tòng tâm", và cũng có thể bị hư loa, hay tốn nhiều pin khi nghe nhạc lớn. Còn tai nghe cũng không nên chỉnh quá lớn, lỡ nếu quên đang để mức âm lượng lớn nhất mà đeo vào thì headphone chưa hư mà lỗ tai mình lại bị hư :)

Các bạn nếu dùng V3 thấy tốt, mà muốn chỉnh cho loa ngoài nhỏ bớt thì vào chỉnh file farfiled_play.aat như sau:

SecondarySpeakerAAT_struct.LeftAcousticAccessTypeGain = pow2(4608,-9);
SecondarySpeakerAAT_struct.RightAcousticAccessTypeGain = pow2(4608,-9)

Chỉnh f = 3840 hoặc 4096

Giảm bớt bass:

SecondarySpeakerAAT_struct.LimiterDecayExp = pow2(14,0)

Chỉnh f = 6 hoặc 9

Khởi động lại máy là xong.

Chỉnh sửa cuối:

Boykinhdi

chơi bản này vào em w950 chả còn gì để chê,đã test thử loa ngoài,tai phone,đàm thoại đều trong và rõ cực,nhạc nghe bằng megabass ko rè,bass trắc mà không mất treble,thank bác dongxanh tôi nghĩ bản V3 là hợp lý nhất cho các máy UIQ,dòng W mà còn không còn gì để nói ngoài bravo

dongxanh

Xin lỗi các bạn, mình bị lẩn thẩn rồi

2 lũy thừa 9 chỉ bằng 512 chứ không phải 1024

Do đó công lực x có giá trị gấp đôi mới đúng, nghĩa là thông số file farfield_play.aat trong ổ Z có x = 3.98, của swmail x = 6.25, V2 của mình x = 7.5, V3 của mình x = 9

Công thức vẫn đúng, nhưng khi mình thế số (-9) vào lại nhầm một chút, hèn gì sao ra công lực thấp quá, bây giờ chỉnh lại mới thấy nó hợp lý

Mình đã sửa lại số liệu ở bài số 39

Các bạn không nên để cho x vượt quá 10

Chỉnh sửa cuối:

viet3111

trước kia em xài mod full 1.1 và lite 1.1 trộn lẫn nhau.Tai nghe thì đúng là vô đối :D .NHưng max volume lên thì rè tai nghe lắm.Các pác có bị vậy ko.Bây h em mún cài bản này thì phải làm thế nào ạ.Có cần phải xóa file .cre gì đó của mod lite 1.1 ko ạ.Và sau khi cài bản này thì max volume tai nghe có bị rè ko các anh.Thanks nhìu :D

dongxanh

Posted via Mobile Device

Một số bạn có phản ánh rằng speaker phone khi mở loa đàm thoại bị rè

Mình thử xem lại thì thấy swmail đã đẩy thông số của loa đàm thoại lên quá cao một cách không cần thiết, tính ra công lực x = 15.75

Do đó mình đã hạ xuống còn x = 9.5

Nghe thử hàng chục cuộc gọi mở loa ngoài thì thấy tiếng vẫn to như cũ chứ không bị giảm, và cũng hết rè luôn

Các bạn có thể mở file farfield_call.aat và chỉnh lại như sau:

PrimarySpeakerAAT_struct.LeftAcousticAccessTypeGain = pow2(4864,-9);
PrimarySpeakerAAT_struct.RightAcousticAccessTypeGain = pow2(4864,-9);

Ở mức này, tính ra công lực bằng 9.5, cũng gần đạt maximum rồi

Chỉnh sửa cuối:

Son_Nguyen

Posted via Mobile Device

Một số bạn có phản ánh rằng speaker phone khi mở loa đàm thoại bị rè

Mình thử xem lại thì thấy swmail đã đẩy thông số của loa đàm thoại lên quá cao một cách không cần thiết, tính ra công lực x = 15.75

Do đó mình đã hạ xuống còn x = 9.5

Nghe thử hàng chục cuộc gọi mở loa ngoài thì thấy tiếng vẫn to như cũ chứ không bị giảm, và cũng hết rè luôn

Các bạn có thể mở file farfield_call.aat và chỉnh lại như sau:

PrimarySpeakerAAT_struct.LeftAcousticAccessTypeGain = pow2(4864,-9);
PrimarySpeakerAAT_struct.RightAcousticAccessTypeGain = pow2(4864,-9);

Ở mức này, tính ra công lực bằng 9.5, cũng gần đạt maximum rồi
Bác dongxanh cho mình hỏi chút, bác có thể mod riêng loa thoại cho w950 được ko? Nếu được thì giúp mình với!!!! Mình đang xài bản mod full 1.1 và mod lite 1.2 thấy khá hài lòng rồi, nhưng vẫn muốn cho âm khi đàm thoại to hơn chút nữa (ko dùng Speaker phone). Nếu cần thiết thì mình sẽ gửi riêng file gốc trong máy dùng cho loa thoại lên. Nếu được thì mình thanks bác trước!!!!

thanhchi

Mình đã upadte bản V3 nhưng loa ngoài speaker phone vẫn rất rè, không thể nghe rõ đươc.

dongxanh

Bác dongxanh cho mình hỏi chút, bác có thể mod riêng loa thoại cho w950 được ko? Nếu được thì giúp mình với!!!! Mình đang xài bản mod full 1.1 và mod lite 1.2 thấy khá hài lòng rồi, nhưng vẫn muốn cho âm khi đàm thoại to hơn chút nữa (ko dùng Speaker phone). Nếu cần thiết thì mình sẽ gửi riêng file gốc trong máy dùng cho loa thoại lên. Nếu được thì mình thanks bác trước!!!!

Bạn gửi file gốc đi. Rảnh mình sẽ làm. Mình chỉ vào pdaviet được khi nào dùng máy tính thôi, còn dùng phone thì dạo này nó tự chuyển sang dạng portal web nên không gửi file đính kèm hay hình ảnh được.

dongxanh

Mình đã upadte bản V3 nhưng loa ngoài speaker phone vẫn rất rè, không thể nghe rõ đươc.

Bạn dùng phone model nào vậy?

Bạn vào ổ Z copy file gốc farfield_call.aat gửi lên mình thử nghiên cứu chỉnh lại cho

thanhchi

Tks bác dongxanh nhé, mình làm được rồi, loa ngoài đã nghe to và rõ hơn rất nhiều.
Còn về phần cảnh báo của bác lucky000 thì rất đúng nhưng cái gì cũng có 2 mặt của nó chứ bác, về phần mình thì mình rất thích các bài mod vì nó đem lại sự hoàn thiện cho UIQ3.0 và bản thân người sử dụng cũng rất vừa lòng với các bài mod đó đúng không? Vậy nên hãy tự tin vào mod và chúc mọi người may mắn, (^_^)!