• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Những bộ Fonts tuyệt vời nhất dành cho S60v2 !!!

hugon72

Pro nào rành về fonts thì giúp mình với
mình đang dùng fonts vn 2 in 1 nhưng mình xin các bạn chỉ mình cách tạo font ngoài menu là thư pháp và trong các ứng dụng( từ điển hay các ứng dụng việt ) nếu bạn nào làm được cái fonts như vậy thì giúp mình với
mình cũng biết cách tạo font thư pháp *dr và cài vào máy ,ẹp thì có đẹp nhưng không hộ trợ tiếng việt , thế mới đau :(. bạn nào có fonts *ttf thư pháp mà hộ trợ tiếng việt thì up lên nhé , thanhks nhiều nhiều _dài dài:))
oài sao các bạn thích font thư pháp thế nhỉ riêng mình thì ko thíhc cho lắm nhưng thấy anh em máu quá cũng xin chia sẻ phát hiện của mình.các font khác hiển thị cho n72 n70 thư pháp chỉ là thanh tr2inh đơn thôi,nhưng phát hiện cũa mình chỉ xuất hiện trên menu còn trình đơn thì đợi kết hợp của mấy bro rành về font.
cách làm như sau,bạn cài bộ font được up ở bài đầu của DQS ...xong cho nó chạy ngon lành đi(khởi dộng cho nó ch5y) xong chuyển 2 cái .dll vào foder C:\systems\fonts down font bay bướm mình up ở dưới bỏ chung vào C với 2 thằng .dll... xong rồi sao nữa khởi động lại đi..kết quã thế nào thử và cho ý kiến đi...cũng mong các bro rành về fonts tét lại cho anh em nhé screenshot của mấy nó nè

ngocthanhdhgtvt

oài sao các bạn thích font thư pháp thế nhỉ riêng mình thì ko thíhc cho lắm nhưng thấy anh em máu quá cũng xin chia sẻ phát hiện của mình.các font khác hiển thị cho n72 n70 thư pháp chỉ là thanh tr2inh đơn thôi,nhưng phát hiện cũa mình chỉ xuất hiện trên menu còn trình đơn thì đợi kết hợp của mấy bro rành về font.
cách làm như sau,bạn cài bộ font được up ở bài đầu của DQS ...xong cho nó chạy ngon lành đi(khởi dộng cho nó ch5y) xong chuyển 2 cái .dll vào foder C:\systems\fonts down font bay bướm mình up ở dưới bỏ chung vào C với 2 thằng .dll... xong rồi sao nữa khởi động lại đi..kết quã thế nào thử và cho ý kiến đi...cũng mong các bro rành về fonts tét lại cho anh em nhé screenshot của mấy nó nè

cảm ơn bạn chia sẻ nhé , nhưng fonts này mình test rồi . không thích cho lắm , mình muốn làm theo font mình đã chọn cơ:-??

hugon72

cảm ơn bạn chia sẻ nhé , nhưng fonts này mình test rồi . không thích cho lắm , mình muốn làm theo font mình đã chọn cơ:-??

font bạn làm thế nào check cho anh em sài với,biết đâu phát hiện mới thì sao=))=))=))

ngocthanhdhgtvt

font bạn làm thế nào check cho anh em sài với,biết đâu phát hiện mới thì sao=))=))=))
mình dùng phần mềm tạo fonts gdr từ font ttf
cài vào máy đẹp kinh luôn nhưng khổ nỗi là trong từ điển không có dấu và nhiều ứng dụng việt cũng không thể hiển thị dấu

daoquangsu

mình đang dùng fonts vn 2 in 1 nhưng mình xin các bạn chỉ mình cách tạo font ngoài menu là thư pháp và trong các ứng dụng( từ điển hay các ứng dụng việt ) nếu bạn nào làm được cái fonts như vậy thì giúp mình với
mình cũng biết cách tạo font thư pháp *dr và cài vào máy ,ẹp thì có đẹp nhưng không hộ trợ tiếng việt , thế mới đau :(. bạn nào có fonts *ttf thư pháp mà hộ trợ tiếng việt thì up lên nhé , thanhks nhiều nhiều _dài dài:))
Posted via Mobile Device
Mình không thích font thư pháp lắm nhìn đau mắt lắm, hiện mình có hơn 200 kiểu font .Ttf thư pháp hỗ trợ unicode nhưng bận chưa post lên được,ý bạn hay đấy để mình làm mấy bộ theo ý bạn xem,sẽ báo cáo lại sau

ngocthanhdhgtvt

Posted via Mobile Device
Mình không thích font thư pháp lắm nhìn đau mắt lắm, hiện mình có hơn 200 kiểu font .Ttf thư pháp hỗ trợ unicode nhưng bận chưa post lên được,ý bạn hay đấy để mình làm mấy bộ theo ý bạn xem,sẽ báo cáo lại sau

uh mình đợi
bạn chỉ cần nghiên cứu tạo fonts thư pháp ngoài menu và trình đơn thôi ,còn trong từ điển thì chạy fonts tiếng việc chuẩn cũng được mà .nhờ bạn hen , thanks bạn nhiều lắm:))
àh mà bạn có thể post fonts thư pháp hỗ trợ unicode lên cho mình không vậy

Thangnd31082

Đã test hộ anh em bộ Fonts mới fix của ĐQS dành cho Os7 theo yêu cầu của tác giả ( thông cảm mạng mấy nay bị điên nên tải ở 4shared vô cùng chậm , dùng IDM bản mới nhất mà chạy được nửa chừng rồi lại chuyển về trạng thái 0kb/s sau cùng phải tắt IDM dùng Firefox tải thì mới ngon lành nhưng cũng phải chờ lâu hơn bình thường) .Test rất kĩ trên các ứng dụng và kết quả như sau :

1. Ucweb 6.7
phần hiển thị Tiếng Trung rất tốt, không bị out khi chuyển , khi bấm Histosy hay bấm 0 trở lại trang đầu . Tuy nhiên trong phần thông tin có một số ô vuông bất thường xuất hiện ở phần phím tắt ( sau đó vào lại phần này thì thấy không còn Ô vuông nữa _ Theo ý kiến của chuyên gia vấn đề này không phải do Fonts của ĐQS mà là do quá trình test Fonts của mình trùng với thời điểm mà UC 6.7 quậy phá - Tức là cháu nó tự động tải lại trang đầu tiếng trung ) ---> Fans của UC web 6.7 có thể yên tâm về vấn đề này.

2. Opera mini 4.2
đã khắc phục được lỗi hiển thị ở một số có chữ Ê, Ă của bản trước bản này , chạy thử một vài trang và cột menu thấy ổn ---> OK

3. TMAdict 2.0 bản trước phần giải nghĩa chữ nghiêng vẹo , bản này chữ phần giải nghĩa quá tuyệt vời luôn ( arial bd hay tahomabd mà lị ) ---> đã OK

4. Winfile 1.4.2 Việt hóa
đã khắc phục được 3 dòng cuối phía dưới các ổ đĩa ở giao diện ngoài cùng không hiển thị đúng TV. chữ các phần trong thanh thoát ---> Fans của Winfile cũng có thể yên tâm

5. Siêu icon của anhtam đã hiển thị đúng TV ở mà chào hỏi ---> đã xong .

Tồn tại nho nhỏ cần khắc phục:
+ Unikey 3.30update của anhtam khi bấm phím 0 để gọi chức năng gõ phím cách, phím 0 và phím xuống dòng thì chỉ phím số 0 hiển thị đúng , hai thằng kia có hai cái ô vuông to khục cần giải tỏa ngay cho đở mất mĩ quan ( dùng để gõ cũng OK vì nó có ô vuông nhưng vẫn dùng đưộc phím cách và phím xuống dòng.)
+ Chữ trong phần tin nhắn là chữ thanh thanh, khi gõ xong thì các kí tự g, ng , p , q , 9 mất chân ---> Thay kiểu Fonts khác cho tin nhắn là OK.

Tạm thời có nhận xét thế mọi người đóng góp thêm cho ĐQS vì bạn này không có Máy V2 để test ,theo mình bộ này không đẹp bằng bộ trước bị lỗi nhưng dùng rất OK
:
Ảnh minh họa 3 lỗi nói trên nè ĐQS :

Chỉnh sửa cuối:

JuRay-Duan

Đã test hộ anh em bộ Fonts mới fix của ĐQS dành cho Os7 theo yêu cầu của tác giả ( thông cảm mạng mấy nay bị điên nên tải ở 4shared vô cùng chậm , dùng IDM bản mới nhất mà chạy được nửa chừng rồi lại chuyển về trạng thái 0kb/s sau cùng phải tắt IDM dùng Firefox tải thì mới ngon lành nhưng cũng phải chờ lâu hơn bình thường) .Test rất kĩ trên các ứng dụng và kết quả như sau : .

Tồn tại nho nhỏ cần khắc phục:
+ Unikey 3.30update của anhtam khi bấm phím 0 để gọi chức năng gõ phím cách, phím 0 và phím xuống dòng thì chỉ phím số 0 hiển thị đúng , hai thằng kia có hai cái ô vuông to khục cần giải tỏa ngay cho đở mất mĩ quan ( dùng để gõ cũng OK vì nó có ô vuông nhưng vẫn dùng đưộc phím cách và phím xuống dòng.)
+ Chữ trong phần tin nhắn là chữ thanh thanh, khi gõ xong thì các kí tự g, ng , p , q , 9 mất chân ---> Thay kiểu Fonts khác cho tin nhắn là OK.

Tạm thời có nhận xét thế mọi người đóng góp thêm cho ĐQS vì bạn này không có Máy V2 để test ,theo mình bộ này không đẹp bằng bộ trước bị lỗi nhưng dùng rất OK

Sẽ gửi ảnh trong 2' nữa
Những cái ô vuông đó khi vào TTpod (phần lời bài hát đc gõ = Unikey khi xuống dòng) thì nó sẽ hiện lên tất :( hơi mất mỹ quan tý.

n2ln2l

Bộ mới này cũng khá đẹp, mình thấy còn lỗi khi gõ trong từ điểm Lạc Việt (Việt - Anh) chữ nhỏ và chữ ư không gõ được. Tới đây cũng nản nên chuyển qua dùng từ điển khác. Cũng gíp ý mong Bác Sự hoàn thiện cho anh em có bộ Font hoàn hảo mà dùng.
Một lẫn nữa cám ơn Bác Sự.
Mà quên, lần sau nhằ Bcas up hộ lên Rapid(tui ghét nhất), Ziddu hay MF cũng được còn thằng 4 sẻ này ớn quá.

tvh_iam

Bộ font này rất tuyệt, mình đã thử trên Nokia 3230 có firmware china. Mình chỉ xin góp ý một chút cho bạn ĐQS là bạn nên thu nhỏ kích thước font lại và sửa sao cho MobipocketReader hiển thị chữ đậm như font Tahoma thì tốt hơn.

nghanh_pc

bác Sự ơi bác co thẽ chỉnh nét chữ của bộ nice font for N70N72 mảnh hơn một chút đc ko bác. Ah mà em bấm fím cây bút khi dùng font này thì bị mất nét bác fix luôn thể giúp em nhé. Cảm ơn bác rất nhiều

daoquangsu

Bộ font này rất tuyệt, mình đã thử trên Nokia 3230 có firmware china. Mình chỉ xin góp ý một chút cho bạn ĐQS là bạn nên thu nhỏ kích thước font lại và sửa sao cho MobipocketReader hiển thị chữ đậm như font Tahoma thì tốt hơn.
Posted via Mobile Device
Trong Mobipocket reader bạn có thể thay đổi kích thước và kiểu font chữ mà.Bạn vào cài đặt Mobipocket reader lại đi

daoquangsu

Sau khj test kỹ càng mình fát hjện lỗi sau: khj sử dụng pm EasyLyric tạo lời cho Ttpod thì ở những chỗ xuống dòng khi hiện trong Ttpod sẽ là những ô vuông ( những lyric tạo trên pc thì ko ) ở trong phần symbol (chèn ký tự) thay vì là bjểu tượng mũi tên xuống dòng thì cũng là 1 ô vuông.
Thêm nữa là hiệu ứng chữ đậm khi hiện lyric cũng ko có(bài nào cũng vậy) . đối với font tv khác (cùng 1 skin) thì mổi khi đến 1 câu hát nào thì câu đó sẽ đậm hơn các câu khác.
khi duyệt web = ucweb cũng vậy, nếu như đối với font tv khác thì những topic có bài mới hay topic chưa đọc sẽ hiển thị đậm hơn các topic còn lại, còn đối với font này thì ko dc như vậy.
Đã test rất kỹ trên N70 (và n72 của thẳng bạn)
Mong bác daoquangsu bớt chút thời zan kiểm tra và fix lại với.
P/s: sẽ add hình trong thời zan gần nhất để minh họa rõ hơn..

cái này mình là theo ý Duẩn cho os7,8 ah Duẩn dùng n70 mà.uh để mình làm cho N70,72 sau vậy

http://www.4shared.com/file/126270206/f7648a54/nokia_sans_Nice_font_for_s60_os78.html

ngocthanhdhgtvt

cái này mình là theo ý Duẩn cho os7,8 ah Duẩn dùng n70 mà.uh để mình làm cho N70,72 sau vậy

http://www.4shared.com/file/126270206/f7648a54/nokia_sans_Nice_font_for_s60_os78.html

Bạn DQS ơi cho mình hỏi tí nhé, mình dùng phần mềm tạo font * gdr và tạo môt cái font gdr năng khoảng 30kb , font gdr này được tạo từ font thư pháp ttf chuẩn unicode Vn. Nhưng sao mình đưa font gdr đó vào 7610 thì ko có tiếng việt bạn ơi, mặc dù font đó hiển thị rất đẹp trog máy. Mog bạn gjúp mình nha

Posted via Mobile Device

daoquangsu

dướ đây là 45 font thư pháp hỗ trợ unicode và 1 bộ mình làm cho n70.72 theo ý bạn .các bạn có thể tự edit theo ý bạn cho os7,8,8.1 theo hương dẫn sau:
paste 1 hoặc vài font thu pháp bạn thích vào thư mục font.
sửa lại fontroute.ini bằng dedit với cấu trúc (tên font@kích thước font) ví dụ tahoma@12 .bạn có thể bất kì vị trí nào sử font nào hay tất cả là thư pháp hết tùy bạn rồi lưu lại.
chúc thành công
bạn giải nén rồi paste vào nha mình vội nên chưa gói
45 font thu pháp
http://www.4shared.com/file/126278131/85dfda82/Thu_phap.html
font for n70,n72 có sử dụng thư pháp ở tùy chọn và oplogo
http://www.4shared.com/file/126276722/e19fb1f8/Fonts.html

NGUYENTRANDUNG

Nếu nhớ nhầm thì mọi người bảo download từ 4shared với Ucweb ngon cơm mà không cần chờ 9s:D

0917515131

Cám ơn anh nhưng bộ font này khi xem từ điển mtdEVA thì hiển thị chữ nhỏ wa ko đọc đc anh ah.

langtu13493

Posted via Mobile Devicedaoquangsu ơj mình dùng font đa năng kủa n70 rồj gjờ muốn hiển thị font thư pháp thì kàj káj này vô có bị mất font kia ko z?