• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

P990i thú vị- BẠN ĐÃ BIẾT CHƯA?

dengrumingzi

1,Khi đọc web trên computer, bạn có thể dùng chuột bôi đen một chữ, một cụm từ, một đoạn văn bản quan trọng tùy ý bạn rồi copy nó dán vào 1 trang word rất tiện lợi.
2,Khi mắt bạn mỏi mệt mà bạn đang đọc web trên computer, bạn muốn hiển thị font chữ, hình ảnh to thêm, chưa chắc bạn đã biết cách.
Với P990i, cả hai điều trên đều rất dễ dàng thực hiện.
Bạn có thể bôi đen tùy ý khi đọc web
Nếu không được thì bạn làm như sau: Mở một trang web bất kỳ, vào edit chọn select text mod. Lần sau bạn vào web thì không phải cài đặt gì nữa, thích bôi đen chỗ nào thì bôi đen.
Bạn có thể zoom to thoải mái bằng cách nhấn nút @ 1 fát( nút @ ngay trên bàn phím)
Bạn có thể zoon nhỏ hơn bằng cách nhấn phím z 1 cái( đây là phím bên cạnh phím @)
View attachment 125842

View attachment 125843

View attachment 125844

View attachment 125845
Chúc vui!

Chỉnh sửa cuối:

anhmatphales

Posted via Mobile Device

Posted via Mobile Device a há. nhưng mình nghĩ ai cũng biết hết các tính năng của máy rồi . việc sử dụng p990 khó nhất là việc hach với mod thôi . nhưng khi đã làm vài lần và cộng việc phải up lai fw thì lại qúa đơn giản . nhưng đến bg mình thấy tiếc con p990 của mình qúa vì sony đã từ bỏ hdh này nên các ứng dụng của nó ngày càng it́ đi ... xót xa

vuongtrungduong

bài viết của mingzi tuy ko nêu vấn đề mới nhưng có thể nhiều bạn chưa để ý đến chức năng thú vị này của chiếc đt quen thuộc,vậy nên bài này tuy ko mới mà vẫn bổ ích.
thanks mingzi!

dengrumingzi

Từ bỏ Hdh này thì kệ nó chứ, chả ảnh hưởng gì. Tất cả các chức năng đều đầy đủ. Gọi điện, nhắn tin, chụp ảnh, music, xem video các định dạng, wifi, lướt web, bộ gõ tiếng Việt, font tiếng Việt đầy đủ. Cần ứng dụng gì nữa???
SE có bị fá sản cũng chả ảnh hưởng gì đến P990i.
Mà có khi SE lại sắp phá sản đến nơi ấy chứ. Ở ViệtNam, Đại lý bán lẻ thì lèo tèo, phụ kiện thì đắt đỏ, muốn mua bộ vỏ P990i mà xót ruột chưa dám mua.
Thẻ nhớ, tai nghe cũng đắt kinh.

zerolenovo

bỏ hdh thì kệ nó chứ có gì đâu. chương trình phần mềm thì đầy nhóc trên trang web rồi.

poly

Bi g giới trẻ chỉ chú ý mẫu mã bên ngoài thui,mà các máy sony ko có hdh thì mẫu mã hơi bị đẹp :D còn các máy UIQ thì hầu như bị quên lãng :(

NMLD

Bi g giới trẻ chỉ chú ý mẫu mã bên ngoài thui,mà các máy sony ko có hdh thì mẫu mã hơi bị đẹp :D còn các máy UIQ thì hầu như bị quên lãng :(

ai nói bạn mấy mẫu UIQ của sony ko đẹp,P-G serie thì còn tùy cảm nhận chứ M6,W9xx đưa cho bọn con gái,bọn nó mê tít(nhưng ko dám xài vì ngại có hệ điều hành-đang xét về hình thức thôi đấy)

phát hiện của chủ topic về cái zoom rất là hay. đều có thể áp dụng cho các dòng UIQ có bàn phím qwerty khác.giống với shift+- của máy tính.hoan hô sony-UIQ.

Posted via Mobile Device

Chỉnh sửa cuối:

dengrumingzi

Mình chụp mấy cái hình kèm bài viết đầu, các bạn có xem được ko? Mình ko xem đc, ko biết sao nữa.
P990i, mình thấy cũng khá hay, lướt web qua wifi thì vù vù ( tắt plug in và java script), ram ít nên không bật sẵn nhiều chức năng được. Ghét nhất mua bộ vỏ mới và tai nghe xịn hpm 82 đắt lòi.^^'

caotunglam

Em hỏi câu này có thể là hơi gà nhá , em thấy RAM Free của P990i tầm 8mb-15mb , mà ứng dụng nhiều RAM nhất em từng thấy mới chỉ 260KB , vậy em nghĩ là cũng tương đối đủ chứ đâu đến nỗi quá ít nhỉ :D
Có gì sai sót mọi người bỏ quá cho nhé :D

vuongtrungduong

@caotunglam : nói là tầm 260KB là chạy cái Shortcut cho cái Application đó thôi,chạy thật phải tầm 2M cho cái 260KB đó bạn àh!bạn thử bật Messaging xem?

dengrumingzi

Nếu không lướt web, xem phim thì vô tư đi, dùng thoải mái con gà ta lun. Hôm nào mình cũng đều dành khoảng 5 tiếng lướt web trên di động, mất khoảng 5-7M để lướt web. Xem phim hoạt hình avi mất tầm 8, 9M. Thế mới thành vấn đề. Mới khởi động, chạy activity menu và main menu thì còn khoảng 15,5 M Ram trống.

caotunglam

:D Cám ơn mọi người nhá :D
Giá mà UIQ hỗ trợ chức năng Swap như Monsta Vista Linux thì hay biết mấy nhỉ :D

dengrumingzi

Em hỏi câu này có thể là hơi gà nhá , em thấy RAM Free của P990i tầm 8mb-15mb , mà ứng dụng nhiều RAM nhất em từng thấy mới chỉ 260KB , vậy em nghĩ là cũng tương đối đủ chứ đâu đến nỗi quá ít nhỉ

Chả hiểu cu bạn caotunglam nầy nghĩ gì khi chọn dùng P990i nhỉ, nếu chỉ để chạy những ứng dụng mà bạn nói "ứng dụng nhiều RAM nhất em từng thấy mới chỉ 260KB" thì chứng tỏ bạn chỉ dùng để nhắn tin, gọi điện thôi đúng không?
Thế thì chán nhỉ. Tội gì dùng P9 thô, dày ,to, chậm chạp mở tin nhắn, calenda, ghi chép, ...nhở.
Mình toàn dùng lướt web, đọc các tài liệu file .htm, html, doc offline, nghe nhạc, chụp tài liệu, ghi ghi chép chép nhắc nhở, sự kiện....
Lướt web mất khoảng 7 M, nghe nhạc mất khoảng 7 M, xem phim mất khoảng 9-10 M. còn mấy cái như Main menu, Activity menu thì chỉ tốn khoảng O,4 đến o,7 M Ram thoai.

caotunglam

Ờ lại lúc mình nghe nhạc thì vào buổi đêm , vừa nghe vừa thiu thiu ngủ nên không để ý lắm ;)) Lướt web thì cũng ít , tại toàn ở nhà , máy tính có sẵn , thỉnh thoảng đi đâu rỗi rãi ngồi xem tin bằng RSS tí thôi :D :D
Mới cả mới dùng P990i mà , còn thiếu hiểu biết , mong các bạn bỏ quá cho :D

dengrumingzi

Bạn Lâm cứ đủa zai. p9 mất khoảng 8M để đọc web như vào vn net, dan tri, vn express. Mất khoảng 9-10 m hoặc hơn nữa để xem film avi trong core player. Nghe nhạc mất khoảng 7 M.

dengrumingzi

p990i chạy nhanh như gió

Bạn đã từng cài các pm tăng tốc. Bạn dùng đồng hồ bấm giây để tính, không nhanh hơn tẹo nào cả đúng không? 50% tưởng tượng là nhanh hơn. 30% không thấy hiệu quả đáng kể nào. 20% thờ ơ không quan tâm.

Tối hôm qua mình đã test lại vài lần tốc độ mở 1 file. Htm trên 1M và sms.
Sau đó cài hack speed. Đo lại vài lần tốc độ mở file htm và sms. Sms có nhanh hơn trung bình 1s. file htm không thay đổi tốc độ.
Tiếp theo mình reset lại máy. Tốc độ mở sms và file htm nhanh bất ngờ. Nhanh nhất sau 3 tháng liên tục sử dụng P990i.

Đấy, P990i thật tuyệt, tự nó đã tối ưu mọi thứ rồi, đâu cần cài đặt tăng tốc này nọ tốn Ram vô ích.;)

Chú ý: Mình thống nhất dùng 1 font tiếng Việt size 618 Kb. Thống nhất the me mặc định. Thống nhất bộ icon pin, icon sóng. Trình duyệt web đều đặt. Load picture. cach size chọn large. Cookies chọn never. Plug, ja va chọn NO.

Font tiếng Việt nào nhẹ hơn, chắc chắn còn giúp mở và load web nhanh hơn nữa.

Chỉnh sửa cuối:

dengrumingzi

Phím nóng hay tuyệt.

Hôm nọ mình chê iphone mỏng quá nên nhanh bị nóng. Thằng bạn fản lại. Iphone rất tuyệt. Mùa đông luôn ấm áp như ôm người yêu vậy. Phóng xe trên đường có thể ra lệnh bằng giọng nói khi cần gọi điện.

Mùa hè thì iphone ở Việt Nam thật khổ thân em nó yếu liễu đào tơ.
Chức năng ra lệnh bằng giọng nói thì P990i cũng có nhé.

Vào Contact, chọn 1 contact mà bạn muốn,
-> edit contact
-> chọn biểu tượng có nốt nhạc
-> nhấn vào số điện thoại bên dưới dòng chữ voice commands
-> hộp thoại Voice commands xuất hiện
-> nhấn Record
-> bạn nói thật to và rõ để p990 ghi lại âm thanh đó ( chẳng hạn Contact của bạn là Hung thì bạn đặt Voice command là Hung cho dễ nhớ, chỉ việc nói thật to để máy ghi lại thôi).
Khi máy đã nhận ra giọng của bạn thì sẽ báo " Listen to your recoding. Is it ok?" bạn nhấn Yes, sau đó Save lại những gì bạn edit. thế là xong.
- Sử dụng: Bạn thoát ra màn hình desktop, giữ Jog dial khoảng 1s -> máy báo speak after tone, rồi bạn nói thật to contact bạn cần ( chẳng hạn theo ví dụ ở trên thì bạn nói Hung để gọi cho Hung ).

Phóng xe máy mà muốn gọi điện thì bấm giữ joydial để kích hoạt chức năng quay số bằng giọng nói.

Còn cách vào Danh bạ nhanh thì chỉ cần nhấn giữ 1 phím bất kỳ trên bàn phím trong. Trên flip thì mình không rõ nhé vì mình ko dùng flip.

NMLD

nếu tụi iphone từng tự hào vì là chiếc di động có ít phím nhất thì P990i nhà ta cũng tự hào hơn bởi đây là chiếc điện thoại có nhiều phím nhất,mặc dù là cảm ứng. Tổng số phím bé P990i có là 65 bao gồm 35 phím ở bàn phím qwerty, 30 phím khác bố trí tùm lum.đấy là mình chưa tình cái nắp máy ảnh đấy,ko là 66 rồi.
bác nào xài,hay biết nhiều về các mẫu máy khác thử tìm 1 đối thủ về phím cho bé P990i xem(chơi cả cảm ứng lẫn ko cảm ứng, chấp hết mọi hình thức nắp bật hay nắp trượt.)

Posted via Mobile Device

ttvn91

Kể ra thì P9 chỉ có 2 nhược điểm chính là chậm và đàm thoại còn nhỏ! Còn lại đều đã được các anh em dày dặn kinh nghiệm chỉ cách khắc phục, tối ưu hóa rồi còn đâu! :)

PS: hình như Iphone là ko có ra lệnh bằng giọng nói đâu nhớ! Iphone 3GS (Speed) sắp ra mắt mới có chức năng này! ;)

dengrumingzi

Kể ra thì P9 chỉ có 2 nhược điểm chính là chậm và đàm thoại còn nhỏ! Còn lại đều đã được các anh em dày dặn kinh nghiệm chỉ cách khắc phục, tối ưu hóa rồi còn đâu!

Hồi đầu mình dùng phát chán. Mở SMS đến lâu. Đọc các tài liệu save trên web về lâu ơi là lâu. Nhất là mở một trang pdaviet mất khoảng 45 s.

Bây giờ thì no problem. SMS nhoáy fát xong. 1 trang pdaviet trung bình chỉ cần chờ 15 s là bắt đầu đọc. 20s là tải hoàn chỉnh đầy đủ picture và text.
Online thì không nói. Lúc nhanh lúc chậm tùy vào nguồn fát wifi.

Cả 1 tuần nay đang định kiếm chiếc pda phone hoặc ppc khác tầm 5tr ( second hand) nhưng cũng chưa kiếm được vì không vượt qua được P990i ( Camera autofocus nét, có nắp che, music tuyệt, màn hình rộng dễ đọc tài liệu, bộ gõ tiếng Việt đầy đủ cho công tác văn fòng và search google khi lướt web qua wifi, chạy đa nhiệm,......).
Mới đưa vào tầm ngắm Nokia 5800, e 61i. 5800 camera không có nắp che, dễ xước, chụp bình thường. E 61i camera cũng kém hơn nhiều, không có cả autofocus.

Tóm lại, nhược điểm của P990i không ở tốc độ. Có chăng là do bạn mới dùng, cài đặt soft nhiều không cần thiết.

Loa đàm thoại nhỏ, ngày mới dùng mình cũng bị, là do chưa biết chỉnh. Bạn làm thế này nhé.
quay bánh xe lên 1 nấc, bấm *, quay bánh xe xuống 2 nấc, bấm *, quay bánh xe xuống 1 nấc, bấm *. Khi đó sẽ xuất hiện service menu.
bạn vào service tests, speakers, quay bánh xe chỉnh volume 90 % rồi back ra ngoài màn hình nền. Bây giờ bạn thừ gọi cho ai đó xem volume thoại đã cải thiện chưa. Nếu chưa thì máy bạn bị lỗi gì đó nặng rồi.

Nhược điểm của P990i là ra lâu rồi, kiểu dáng không còn ăn điểm như trước nữa- "chiến hạm khủng bố manly". Nếu trước ăn điểm 9 thì nay chỉ ăn điểm 5 ở ngoại hình thôi. Chức năng thì vẫn khá, dùng tốt, bền, có thể nói là bền nhất trong số điện thoại mình từng dùng, bao gồm cả điện thoại phổ thông.

PS: Bạn zmxncbv from Tinh Tế này lâu rồi không gặp, ngày xưa chính mình hỏi bạn thông tin về P990i trước khi quyết định mua đấy. yangjinyongdung là nick của mình nhưng chắc bạn không nhớ đâu. Hồi đó bạn khuyên mua P1i.

Chỉnh sửa cuối: