• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

P990i thú vị- BẠN ĐÃ BIẾT CHƯA?

kohlrabi

Bây giờ thì no problem. SMS nhoáy fát xong. 1 trang pdaviet trung bình chỉ cần chờ 15 s là bắt đầu đọc. 20s là tải hoàn chỉnh đầy đủ picture và text.
Online thì không nói. Lúc nhanh lúc chậm tùy vào nguồn fát wifi.
bác làm thế nào để xử lý tốc độ vậy

theo em thì P990 nhược điểm lớn nhất vẫn là tốc độ, sau đó đến pin, pin thì em đã giải quyết với cách lắp pin P1i. còn mọi thứ thì khá hoàn hảo, đến bây giờ em vẫn thấy nó rất đẹp ko thua kém phone nào.

về đàm thoại thì ko hiểu các bác nói nó nhỏ ở chỗ nào ạ. em thấy nó là một trong những phone có chất lượng đàm thoại tốt nhất, nghe rất to và rõ chứ ko hề bé chút nào, thậm chí đi xe cũng hầu như ko có tạp âm khi đàm thoại

còn về P1i, em ko thích nó vì bề ngoài ko hấp dẫn như P990 và half qwerty. nếu nó full qwerty thì có lẽ em sẽ xem xét để chọn lại ^_^

Chỉnh sửa cuối:

dengrumingzi

về đàm thoại thì ko hiểu các bác nói nó nhỏ ở chỗ nào ạ. em thấy nó là một trong những phone có chất lượng đàm thoại tốt nhất, nghe rất to và rõ chứ ko hề bé chút nào, thậm chí đi xe cũng hầu như ko có tạp âm khi đàm thoại

Chuẩn! Đó chính là ấn tượng lúc đầu đi test em này, ấm, rõ. Thích to nữa thì chỉnh như cách mình giới thiệu, muốn to nữa thì cài super mod sound nữa.

Ai hay dùng SMS thì rất ghét cái tốc độ mặc định của p9. muốn mở nhanh thì bật sẵn cho nó chạy ẩn. Có thể kết hợp thêm với linkboy( phần mềm đưa 1 loạt shortcut ra màn hình activity menu). Mình thì thấy không cần thiết cài thêm linkboy.

Trong trình duyệt web, vào setting, configuration, bỏ chọn load flugin và javascript đi, chỉ chọn Load picture thôi. Trong fần cach size chọn
arge sẽ load tài liệu nhanh hơn.

Máy dùng một thời gian có dấu hiệu chậm, reset xong sẽ thấy tốc độ cải thiện đáng kể, hơn nhiều so với cài các soft tăng tốc.

Tạm thời tổng kết là cài ít soft thôi. Cái nào dùng nhiều thì cài. Cái nào ít dùng thì sau 3 tháng vọc soft, dell bớt đi. Reset lại máy cho ram riếc được tươi mới.

À, 3 lần cài PM tăng tốc và hack speed đều không thấy nhanh hơn 1s nào khi mở tài liệu. Mình thường mở tài liệu html và word.

Thường xuyên dọn rác trong C/system/temp nếu bạn hay vào web hoặc hay đọc các file văn bản text, html.....

Chỉnh sửa cuối:

kohlrabi

bác thích tốc độ như vậy mà ko cài tweak peak sao. chắc chắn bác sẽ thấy ngạc nhiên

dengrumingzi

Hồi mới dùng đã cài nhưng test không thấy tác dụng. Gần đây cài PM tăng tốc, rồi hack speed cũng chỉ thấy SmS nhanh thêm 1s. Tài liệu mình thường đọc là tài liệu save trên net không thấy nhanh hơn dù chỉ 1s.

Mình mua P990i chủ yếu để đọc tài liệu save trên net. Thời gian lâu là một cực hình nên từ hồi mới mua đến bây giờ thường xuyên test tốc độ, ghi chép lại, tìm cách cải thiện. Mình thường test so sánh như sau:

Dạng 1: P990i CDA 1, fw mới nhất, cài đặt thêm khoảng 8 apps .
Dạng 2: P990i CDA 1, fw mới nhất, cài đặt thêm khoảng 8 apps, cài thêm PM tăng tốc.
Dạng 3: P990i CDA 1, fw mới nhất, không cài đặt gì cả.
Dạng 3 thắng tuyệt đối. Tốc độ mở SMS nhanh hơn dạng 1 1s, sấp sỉ dạng 2. Tốc độ mở 1 file .htm nhanh hơn dạng 1 và 2 khoảng 5s.

Tại sao thể? Do bộ nhớ Trong chăng??? Bộ nhớ Ngoài thì chắc chắn không phải vì thẻ 2 G thừa nhiều hơn 1 G. Cái này mình cũng test qua rồi.
Test tiếp để xem có phải do BNT đầy nên máy chậm không.

Dạng 1: P990i CDA 1, fw mới nhất, chưa cài thêm apps, BNT 3/62
Dạng 2: P990i CDA 1, fw mới nhất, chưa cài thêm apps, BNT 8/62
Dạng 3: P990i CDA 1, fw mới nhất, chưa cài thêm apps, BNT 15/62

Dạng 1 và Dạng 2 tốc độ mở SMS và tài liệu y hệt nhau.
Dạng 3 chậm hơn dạng 1 và dạng 2 là 1s mở SMS và mở tài liệu.

Tạm thời mới nghiên cứu đến đó. Hy vọng được những bạn ham mê lướt web yêu tốc độ vào thảo luận, giúp đỡ, tối ưu tốc độ trên P990i nói riêng, uiq nói chung.=D>

mình chụp 1 trong những tờ nháp ghi chép của mình tối hôm kia.

dengrumingzi

Nhận và kết thúc cuộc gọi.

P990i có flip thì đơn giản rồi. Ko flip thì nhận và kết thúc cuộc gọi bằng cách nào. Có bạn thắc mắc chẳng lẽ cứ phải dùng cảm ứng hay sao???
Tiện thể mình vào box uiq chia xẻ lại 1 chút như sau. Thực ra dùng bánh xe còn tiện và nhanh nữa, lại không cần nhìn, đang phóng xe cũng nghe được điện thoại 1 cách nhanh chóng. Nhấn bánh xe 1 cái là có thể thực hiện được vấn đề này. Rất đơn giản đúng không?
Quả thật P990i rất đa năng.^^

ModeratorVipp

Một cái hay của P9 nữa là khi dùng font router chúng ta có thể làm các chữ, số đậm thêm, nhờ đó nhìn net hơn đặc biệt dưới ánh sáng mạnh, thật sự độc đáo trong số pda phone có màn hình cảm ứng.

khonggiongai

nên mua p990i hay nokia 5320 nếu nhu cầu lần lượt là nghe nhạc > lướt web + chat chit > vọc soft > chụp hình... ?

dengrumingzi

nên mua p990i hay nokia 5320 nếu nhu cầu lần lượt là nghe nhạc > lướt web + chat chit > vọc soft > chụp hình... ?

Bạn post bài nhầm chỗ rồi. Topic này ko tư vấn mua bán, chỉ nói sơ lược qua 1 vài cái thú vị của P990i thôi.

P9 là 1pda phone theo đúng nghĩa tức có thể soạn thảo word, exel, xem được các file văn bản như word, text, htm, html, xhtml. Khi đang đọc 1 trang tài liệu bất kỳ, có thể bôi đen một vài dòng text, copy và paste sang một file word hoặc note hoặc task,...
Đương nhiên ko thể thiếu bộ gõ tiếng Việt, kich hoạt thuận tiện hơn cả trên PC.

wifi cũng phải có để khẳng định sự khác biệt so với smartphone phổ thông.

5320 ko làm được như P990i.

Chất lượng âm thanh của P990i nghe thảo luận nhiều rồi nhưng bản thân mới có điều kiện test với K800i trên cùng 1 tai nghe thì P990i thắng áp đảo. P990i với N72, N70 qua loa ngoài cùng volume P990i cũng thắng áp đảo. LG kp320thì ko đến lượt. Nhược điểm nhỏ là khi nghe nhạc trên P990i qua loa ngoài rất bé, bé chứ ko phải là ko hay nhé. Trong fòng yên tĩnh, bật lên nghe sẽ hiều. Nghe bằng tai nghe thì..chẹp chẹp đúng là âm thanh của Sony megabass ấm áp, chắc nịch.

Camera của P990i thì ít có đối thủ lắm. Tuy 2 M thôi. (Thực ra Mega picxel là chỉ số lượng điểm ảnh chứ ko phản ánh được độ nét của một tấm ảnh. Nói dễ hiểu hơn, nếu chụp với 2 Mega picxel thì khi in ảnh ra giấy sẽ được tấm ảnh nhỏ hơn tấm mà chụp với 3 Mega picxel thôi).

Lướt web trên màn hình 2 inch như thế nào???

P990i ra lâu rồi. Anh chàng Vip ngày nào, giờ ngoại hình già cỗi sù xì, to, dày, nói chung kiểu dáng không còn thu hút nữa. Chức năng của P990i thì ngược lại so với ngoại hình, mạnh mẽ hơn, hoàn thiện hơn rất rất nhiều so với 2 năm trước đây. Ko thấy ai kêu bị treo máy vô lý nữa, hoặc than: "ôi P9 rùa bò" nữa.

Nếu so sánh pda phone P990i với các pdaphone khác bạn sẽ thấy P990i thực sự good. Chứ so sánh với 5320 thì hơi khập khiễng. 5320 nên so sánh với dòng w của sony thì đúng nhóm hơn.

Chỉnh sửa cuối:

zerolenovo

5320 mà so sánh với dòng w thì thôi khỏi bàn thua là cái chắc. dòng w mà nghe nhạc thì thôi rồi chỉ có nước là nghe cho cạn pin cũng chưa chán nưa là

ModeratorVipp

5320 mà so sánh với dòng w thì thôi khỏi bàn thua là cái chắc. dòng w mà nghe nhạc thì thôi rồi chỉ có nước là nghe cho cạn pin cũng chưa chán nưa là

Cũng chưa chắc. Vẫn biết thương hiệu walkman của Sony mạnh vô cùng nhưng ko thể coi thường Nokia được. Cũng như Camera, ai mà ngờ được N73, N82, N95 lại mạnh thế. Chả còn khác biệt gì nữa.

Dù sao cũng ủng hộ âm thanh walkman.

duynhi

nếu không có flip up fw bảo nhấn C thì nhấn vào đâu vậy các huynh? chỉ mình với...thêm 1 vấn đề nữa muốn tham khảo với anh em, mình có 1 em P990i nhưng hỏng màn hình cảm ứng, mình ở HCM bạn nào biết địa chỉ thay màn hình giá rẻ mà tốt thì tư vấn cho mình với nha...cảm ơn nhìu...

NMLD

nếu không có flip up fw bảo nhấn C thì nhấn vào đâu vậy các huynh? chỉ mình với...thêm 1 vấn đề nữa muốn tham khảo với anh em, mình có 1 em P990i nhưng hỏng màn hình cảm ứng, mình ở HCM bạn nào biết địa chỉ thay màn hình giá rẻ mà tốt thì tư vấn cho mình với nha...cảm ơn nhìu...

Ấn nút @ bên phải máy thay cho phím C thử xem bạn.
P1i, M600i đều làm vậy.

duynhi

dc rồi, cảm ơn bạn nhìu, còn chỗ thay mh cảm ứng cho P990i ở HCM, bạn nào biết chỗ nào thay chất lượng và giá tốt chỉ mình với, cảm ơn nhìu lắm...

samachcm

màn hình vào hãng sony thay cho chắc.khoãn 400k,thay o ngoài xài khoan qo ngay la toi

dengrumingzi

con p990i này xài chán vãi.chạy chậm hơn rùa bò

Chán thì Ko chán. Chậm có chậm nhất là so với đt ko có hệ điều hành. Nếu so trong nhóm đt có HDH, WIFI, xem và chỉnh sửa word, exel mà bằng giá tiền thì P9 ko đối thủ. Mỗi cái camera đã kinh hoàng rồi.

ModeratorVipp

Mình fát hiện cái hay nhất của P990i là đã ra từ khá lâu rồi, hơn 2 năm rồi mà bây giờ vẫn chưa biến khỏi diễn đàn uiq, hehhe.
2 năm rồi mà chả thấy chiếc pda phone nào hơn được P990i cái khoản Camera và music.( Chỉ so sánh trong nội bộ những pda phone cao cấp có wifi, soạn thảo word, exel nhé)

Chú ý: cái khoản Mega picxel lớn hơn ko chắc giải quyết việc ảnh phẩm nét hơn nhé, chủ yếu chỉ thể hiện độ rộng của ảnh.

Nghe, gọi, nhắn tin thì con nào chả như nhau. Vào hộp thư trên P990i hơi chậm nên hơi phiền cho dân mê nhắn tin( chắc chẳn ko phải Thương nhân Bussiness rồi.

Tóm lại, P990i quá hay, ra đời đã lâu mà vẫn trụ lại được trong box uiq này. Khách qua Chấm P9 cho điểm 5.:D

iphone 3Gs điểm 8
BB Bold điểm 8

Vertu, Mobiado điểm 10.:D