• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

P990i với font chữ hệ thống đậm hơn

ModeratorVipp

P990i có đặc điểm là màn hình 2.75 inch trong khi độ phân giải phổ biến 240x320 nên chi tiết hiển thị trên đó không sắc nét lắm so với màn hình nhỏ hơn cùng độ phân giải. Chữ hiển thị trên P9 cũng vậy, không sắc nét lắm nhất là khi ở ngoài trời nắng (do màn hình cảm ứng).

Các bạn thử cách này nhé!

Đầu tiên xóa fonts đang dùng. Tải cái fontrouter về View attachment 132502cài vào máy (tức phone memory)
cài đặt xong trong phone memory, trong ổ C/resoure sẽ xuất hiện 1 folder có tên Fonts (Bạn cứ để đó hoặc Move cái folder Fonts này tới D/resoure, tốt nhất là dời tới ổ D như đa số mọi người hay làm vì để ở ổ C có trường hợp sau muốn xóa folder font nhưng không được).

Chú ý: Trong ổ C các bạn còn tìm thấy file có tên fontrouter.ini Hãy thiết lập Read only và System cho nó theo đúng lời tác giả ( tác giả này ko phải người Việt Nam nhé).

Bước sau cùng: Bạn tải font sau:
View attachment 132503View attachment 132507

giải nén font chữ này rồi copy vào folder Fonts, khởi động máy là xong.

Chỉnh sửa cuối:

vnyelsea

Theo cách này hay bị lỗi lắm. Khi bạn thao tác move toàn bộ folder FONTS từ C qua D thì FontRouter hoạt động không chuẩn nữa rồi, vì một số files của nó bạn đã dời đi. Trên thực tế cái Fonts nó load cũng không chuẩn nữa.
Khi này về bản chất Fonts hiển thị vẫn là Fonts trong Z, nhưng do thông số thay đổi nên nó đậm hơn rất nhiều.
Mình cũng đầu tư thời gian cho FontRouter nhiều lắm, tuy nhiên có một vài cái vẫn chưa hiểu thấu được.
Hiện tại mình không dùng cái này nữa. Nói chung những bạn nào dùng Fonts tượng hình thì nên dùng cái này vì nó đáp ứng tốt.
Trong FontRouter cũng có thể chỉnh size fonts lên lớn hơn. Tuy nhiên phải mò mẫm. Và mình chưa thực sự hiểu kỹ về cái này nên lâu rồi không dám bàn về cái này nữa. Mò size Fonts chỉ cần quá tay là phải up lại FW liền.
Bạn cài FontRouter, tạo thêm Folder FontRouter trong C:\Logs bạn sẽ theo dõi được cơ chế load Fonts của nó, và qua đó bạn có thể mò và thiết lập size Fonts ưng ý.
Nếu bạn cài bản cũ thì phải tự tạo Folder nói trên. Còn cài bản mới thì hình như sẽ tự có.
Cái file lịch sử hoạt động của FontRouter này bạn nên xóa định kỳ, nếu không dần dà nó sẽ choán hết chỗ ổ C của bạn. Kích thước của nó lớn dần từng giờ vì nó ghi lại toàn bộ cơ chế load fonts của máy, và quá trình load thành công hay không.
Trong trường hợp như bạn nói, fonts đậm lên, mình tin rằng trong cái file lịch sử hoạt động nói trên sẽ có thông báo Load Fonts Fail.
Nếu bạn nào có thời gian tiếp tục tìm hiểu thêm về cái này nhé, cũng thú vị lắm.
Thời gian gần đây cũng ít dùng nên không còn để tâm nhiều nữa. Hy vọng các mem mới sẽ khám phá được nhiều hơn.

Tham khảo:
FontRouter Ver. 2.08(17093): Giải pháp cho Font tượng hình

FontRouter, chủ đề cũ nhưng nhiều thắc mắc ...còn mới!

Chỉnh sửa cuối:

thaiminh40

Muốn xóa folder fonts trên ổ C cũng đơn giản thôi.
Thứ nhất là dùng x-plore rename folder fonts thành fonts123456...lưu lại
Sau đó mở folder fonts ra và xóa hết 4 files trong đó.
Thoát ra và xóa luôn cái folder vừa rename.
Thế là xong.
Cho nên cứ vô tư cài vào ổ C.

vnyelsea

Chỉ đơn giản để fonts đậm lện các bạn copy fiont file Sans-Serif_Latin-Bold, nhân them 03 files nữa rồi đổi tên tương tự theo bốn files font hệ thống là xong.
Theo cách này cũng như dùng FontRouter có điểm không thỏa mãn lắm là khi duyệt tin nhắn không biết đâu là tin đã đọc và tin chưa đọc. Và khi dùng Flip Close không cool lắm.

ModeratorVipp

Muốn xóa folder fonts trên ổ C cũng đơn giản thôi.
Thứ nhất là dùng x-plore rename folder fonts thành fonts123456...lưu lại
Sau đó mở folder fonts ra và xóa hết 4 files trong đó.
Thoát ra và xóa luôn cái folder vừa rename.
Thế là xong.
Cho nên cứ vô tư cài vào ổ C.

Nếu làm theo cách mình trình bày trên thì chưa chưa chắc xóa được đâu. Xưa nay mình toàn để trên ổ C, xoá, thay đổi đếu ok, riêng lần này đang ko hiểu tại sao ko xóa được.:D

hy vọng có thêm nhiều trao đổi về vấn đề này, rốt cuộc cũng để làm mới và làm đẹp thêm cho dế của chúng ta thôi.

dengrumingzi

ổ C hay D cũng xóa hoặc sửa được. Bình thường mình toàn để fonts ở ổ C. Để chắc chắn thì làm như sau:
Vào Swiss manager Pro chọn end all task. Bật capswitch, chọn off. Thế là xong, việc còn lại đa số đều biết, đổi tên folder Fonts rồi..... (Dùng xplore cũng thế).

Nhưng nếu dùng fontrouter mà để Fonts ở ổ C thì cách trên ko ăn thua, ko xoá, ko move, ko copy paste sang D, nói chung là bó tay. (Lý do sâu xa là vì khi dùng fontrouter nó sẽ chi fối toàn bộ font chữ hệ thống, có nghĩa là các chương trình hệ thống ngầm sâu trong máy cũng đang chạy font chữ này khác với khi cài font tiếng Việt theo cách truyền thống).

Thực ra giải quyết cũng đơn giản mà đôi khi mình cũng quên mất. Bước đầu tiên là phải vào control....-> uninstall để uninstall cái file fontrouter.sis. Restart lại máy. Bây giờ ko còn fontrouter gì nữa, cắt, xoá, move ....folder Fonts tẹt ga.

Mình đã test theo cách của ModeratorVipp thấy để folder ở C hay D đều được, không thấy khác nhau gì, chữ và số đều đậm lên, cả trong phần chụp ảnh, và store wizard. Trong web chỉ hiện được chữ đậm thẳng và đậm nghiêng ko hiện được chữ theo kiểu sans_ sefif_ latin_ regular.ttf Có Pro nào hoàn thiện được thêm cái này thì tuyệt.

Theo cách này hay bị lỗi lắm

Rất may P990i của mình test ko thấy lỗi gì.
Đầu tiên mình để nguyên Fonts ở ổ C. Test kỹ ok.
Sau đó, uninstall file fontrouter.sis đi, xóa sạch sành sanh cái Fonts cũ. P990i trở về tiếng Anh hoàn toàn.

Lại bắt đầu từ đầu. Cài fontrouter.sis. Trong ổ C thấy xuất hiện folder Fonts. bật Capswitch off. Copy Fonts này paste sang D/resourse. Quay lại xóa cái Fonts ở C. Copy San-serif-latin-bold.ttf dán vào D/resourse/Fonts. Khởi động máy, mọi thứ vẫn ok như trước tới giờ chưa thấy lỗi lầm gì.

Chỉnh sửa cuối:

vnyelsea

Từ ngày mình chú ý tìm hiểu soft này hình như mấy bạn là những người đầu tiên tìm hiểu kỹ về nó. Tiếc rằng bây giờ mình không dùng nữa, nếu không sẽ "góp vui" với các bạn.
Một số kết quả trải nghiệm các bạn tham khảo:
(1) Khi khởi động máy, khi thanh trượt chạy được 1/4 quãng đường màn hình bị chớp một cái, đây là biểu hiện load fonts bị lỗi (Nếu lỗi nặng, khởi khởi động luôn...);
(2) Một số programs hãng thứ ba không chạy, dễ thấy nhất là Swiss Mgr Pro...;
(3) Nếu dùng Flip, khi mở khóa, dòng chữ "press Unlock to contiune" sẽ nhỏ như "con kiến"...

Lỗi load fonts thường không có ảnh hưởng gì nhiều nếu như đã khởi động vào bên trong, và thường khó nhận ra. Cứ dùng trong một thời gian dài dần dà sẽ phát hiện. Còn lỗi nặng thì đã up lại FW rồi.

Khi cài FontRouter, trong Folder Fonts sẽ có file $FontRouter.txt, xóa được file này sẽ xóa được Folder Fonts. Kiểm tra xem nó có check Read Only không!? (Trước đây mình vẫn xóa bình thường mà...)
(Cái File $FontRouter.txt này xem nội dung chẳng có gì nhưng xóa nó đi FontRouter không chạy...)

Muốn thực sự "vọc" soft này phải "vọc" cái file FontRouter.ini. Và muốn theo dõi sự hoạt động của soft này phải thường xuyên xem nội dung file FontRouter.log
(FontRouter.ini nếu chưa check Read Only và System Files, thì khi load fonts không thành công cái file này tự biến mất...)

Mình vẫn giữ nguyên ý "Soft này được tác giả viết cho S60", các dòng máy khác dùng ké thôi. UIQ không có dùng Fonts S60SC.ccc, S60TCHK.ccc, v.v...
Chắc các bạn chưa tiến hành Disable Fonts hệ thống của UIQ, do đó nếu lỗi các bạn vẫn "cười" được. Nếu đã làm thao tác này thì ...đôi khi sẽ "mệt" lắm đấy.

Rất vui lại có người tìm hiểu về soft này. Mong rằng các bạn có thể tận dụng tối đa soft này và chia sẻ cho mọi người.
(Mình đổi máy rồi, không tiếp tục với các bạn được. Sorry!)

@ModeratorVipp: Không có gì đâu, bạn đừng bận tâm. Mọi người đều vì cái chung thôi. Chúc bạn nghiên cứu thành công!

Chỉnh sửa cuối:

votudi

fontrouter 0613 này là chuyên dùng cho uiq 3.0 đấy. good, no problem, thông tin thì đầy trên web trung quốc ấy. Từ những năm 2007 bên đấy đã ầm ĩ bàn tán về cái fontrouter này rồi.

Cái file lịch sử hoạt động của FontRouter này bạn nên xóa định kỳ, nếu không dần dà nó sẽ choán hết chỗ ổ C của bạn. Kích thước của nó lớn dần từng giờ vì nó ghi lại toàn bộ cơ chế load fonts của máy, và quá trình load thành công hay không.
Trong trường hợp như bạn nói, fonts đậm lên, mình tin rằng trong cái file lịch sử hoạt động nói trên sẽ có thông báo Load Fonts Fail.

cái file lịch sử mà bạn nói ở chỗ nào, chỉ giúp mình với. Mình rất quan tâm. Mình dùng cái fontrouter này được 1 năm rồi, thường xuyên kiểm tra bộ nhớ, chưa thấy có gì bất thường cả.

vnyelsea

fontrouter 0613 này là chuyên dùng cho uiq 3.0 đấy. good, no problem, thông tin thì đầy trên web trung quốc ấy. Từ những năm 2007 bên đấy đã ầm ĩ bàn tán về cái fontrouter này rồi.

cái file lịch sử mà bạn nói ở chỗ nào, chỉ giúp mình với. Mình rất quan tâm. Mình dùng cái fontrouter này được 1 năm rồi, thường xuyên kiểm tra bộ nhớ, chưa thấy có gì bất thường cả.

Các bạn dùng soft này mà không "vọc" cái file FontRouter.ini thì không vui đâu. Tùy biến được file này các bạn mới khai thác tối đa FontRouter. Nội dung file này chính là Configration của soft này đó. Tuy nhiên thay đổi nội dung file này phải cẩn thận nếu không muốn up lại FW, đặc biệt là phần Font Map.

; Log levels: 1 - Fatal, 2 - Error, 3 - Warning, 4 - Info, 5 - Debug
; Please remember to create folder "C:\Logs\FontRouter" before logging will begin to work.
; Default: 4
;
LogLevel=4

vnyelsea

Nếu bạn biết tiếng Trung, nếu biết được thông tin gì mới về FontRouter chia sẻ mình với. Mình không biết tiếng Trung nên chịu. Mình còn muốn tùy biến size font khi dùng soft này nữa. Bây giờ thì không còn điều kiện, nhưng sau này có thể mình sẽ lại tiếp tục.
Mò size font chắc cũng có thể nhưng lắm nguy cơ lắm. Bạn cứ tham khảo file FontRouter.log nhé, nội dung nó cập nhật từng giờ từng phút đấy. Dù bạn để máy "ngủ" nhưng fonts vẫn được load đều đặn và cái file FontRouter vẫn ghi nhận thông tin đều đặn, thời gian đôi khi tính bằng giây. Sau một tháng cái file này có thể lên gân 30M, tùy vào bạn dùng máy nhiều hay ít, gọi nhiều chương trình hay ít.

huynhminhhung

Nếu bạn biết tiếng Trung, nếu biết được thông tin gì mới về FontRouter chia sẻ mình với. Mình không biết tiếng Trung nên chịu. Mình còn muốn tùy biến size font khi dùng soft này nữa. Bây giờ thì không còn điều kiện, nhưng sau này có thể mình sẽ lại tiếp tục.
Mò size font chắc cũng có thể nhưng lắm nguy cơ lắm. Bạn cứ tham khảo file FontRouter.log nhé, nội dung nó cập nhật từng giờ từng phút đấy. Dù bạn để máy "ngủ" nhưng fonts vẫn được load đều đặn và cái file FontRouter vẫn ghi nhận thông tin đều đặn, thời gian đôi khi tính bằng giây. Sau một tháng cái file này có thể lên gân 30M, tùy vào bạn dùng máy nhiều hay ít, gọi nhiều chương trình hay ít.

Bác nói mình không được rõ mấy...sao lại dùng sau 1 tháng mà có thể lên đến 30M , ý bác nói là dùng sau 1 tháng nó sẽ chiếm mất 30M trong bộ nhớ máy phải không bác ?
Nhưng sao em dùng fontRouter này đã mấy tháng rồi ma trong bộ nhớ máy mình có thấy mất M nào đâu bác nhỉ ? Bác giải thích rõ hơn và cho luôn cách giải quyết.(lâu lâu phải vào đâu để xóa bỏ đi để giải phóng bộ nhớ) Nếu như bác nói thì gay to ?

Posted via Mobile Device

vnyelsea

Bác nói mình không được rõ mấy...sao lại dùng sau 1 tháng mà có thể lên đến 30M , ý bác nói là dùng sau 1 tháng nó sẽ chiếm mất 30M trong bộ nhớ máy phải không bác ?
Nhưng sao em dùng fontRouter này đã mấy tháng rồi ma trong bộ nhớ máy mình có thấy mất M nào đâu bác nhỉ ? Bác giải thích rõ hơn và cho luôn cách giải quyết.(lâu lâu phải vào đâu để xóa bỏ đi để giải phóng bộ nhớ) Nếu như bác nói thì gay to ?

Posted via Mobile Device

Mấy bạn dùng FontRouter nhưng chắc mới chỉ dùng mà chưa thử thay đổi Configrations.
Khi chưa tạo thư mục C:\Logs\FontRouter thì sẽ không có file FontRouter.log này đâu, do đó cứ yên tâm dùng.
Cái file FontRouter.log này cập nhật thông tin thậm chí từng giây do đó size tăng rất nhanh. Trước đây, mỗi khi tắt mắt mình thường xóa nó đi một lần, khởi động lại để nó tạo file mới.

; Log levels: 1 - Fatal, 2 - Error, 3 - Warning, 4 - Info, 5 - Debug
; Please remember to create folder "C:\Logs\FontRouter" before logging will begin to work.
; Default: 4
;
LogLevel=4

linhhon0007

Có ai giúp em với,giờ font của em nó cư bị như thế này không thể nào đọc được các file word,toàn phải đoán mò mà đọc,hichic,em không thể hiểu sao có chữ nó đọc được có chữ không,bác nào có cách khắc phục thì giúp em với,hiện giờ em đang rất cần.help me please!:(:)(:)((

vnyelsea

Có ai giúp em với,giờ font của em nó cư bị như thế này không thể nào đọc được các file word,toàn phải đoán mò mà đọc,hichic,em không thể hiểu sao có chữ nó đọc được có chữ không,bác nào có cách khắc phục thì giúp em với,hiện giờ em đang rất cần.help me please!:(:)(:)((

Bạn dùng Fonts theo phương pháp truyền thống hay dùng FontRouter???
Thông thường Word hay dùng font Times New Roman. Bạn phải cài font này. Nếu không muốn dùng font này thì từ menu bạn chọn Format - Fonts. (Với Quick Office hay Documents to Go đều thao tác vậy...)

Nếu bạn dùng FontRouter mà không thay đổi Configrations của nó (nội dung file FontRouter.ini) thì máy chỉ đọc một font duy nhất là font đầu tiên trong danh sách fonts. Dù máy bạn có cài nhiều hơn một font thì chúng đều bị bỏ qua... Do lý do này các chương trình soạn thảo không có font nên... Ngầm định các chương trình soạn thảo dùng font Times New Roman...

Bạn từ từ kiểm tra lại nhé!
Chúc thành công!

linhhon0007

dạ đúng rồi ạ!em chưa chỉnh file FontRouter.ini vì thật em chẳng biết chỉnh sao ạ,mong được sự chỉ bảo của bác.em chỉ cài fontRouter và cài 4 fonts sử dụng tiếng việt,bác chỉ giúp em đường dẫn đến FontRouter.ini và cách chỉnh sửa để đọc được tiếng việt với ạ,cảm ơn bác nhiều.

"MỘT LỜI KHÔNG THỂ NÓI HẾT"

vnyelsea

dạ đúng rồi ạ!em chưa chỉnh file FontRouter.ini vì thật em chẳng biết chỉnh sao ạ,mong được sự chỉ bảo của bác.em chỉ cài fontRouter và cài 4 fonts sử dụng tiếng việt,bác chỉ giúp em đường dẫn đến FontRouter.ini và cách chỉnh sửa để đọc được tiếng việt với ạ,cảm ơn bác nhiều.

"MỘT LỜI KHÔNG THỂ NÓI HẾT"

Theo mình nếu như bạn không dùng fonts tượng hình, không dùng một fonts đẹp, độc thì nên uninstall FontRouter đi. Đôi khi những gì bạn tượng như FontRouter mang lại nhưng không phải vậy. Font chữ sắc nét hay không chịu ảnh hưởng của theme bạn đang dùng rất nhiều.
Nếu đơn giản chỉ muốn font hệ thống đậm hơn, bạn copy lại cái font Sans-Serif_Latin-Bold, tiến hành copy thêm 03 file này nữa rồi đổi tên tương ứng lần lượt là Sans-Serif_Latin-BoldItalic, Sans-Serif_Latin-Italic, Sans-Serif_Latin-Regular.
Bạn sẽ có 04 files font nhưng thực chất đều là font Sans-Serif_Latin-Bold, chỉ thay tên đổi họ mà thôi. Copy lại 04 files font này vào Folder Fonts rồi khởi động lại máy, bạn sẽ có System Fonts đậm như mong muốn. Muốn Fonts được sắc nét hơn thì dùng Theme Creator chỉnh lại fonts trong theme một chút là okie. Đôi khi trong theme đặt hiệu ứng Outline và Shadow cho fonts hay làm fonts bị nhòe lắm.
Chúc vui!

linhhon0007

Theo mình nếu như bạn không dùng fonts tượng hình, không dùng một fonts đẹp, độc thì nên uninstall FontRouter đi. Đôi khi những gì bạn tượng như FontRouter mang lại nhưng không phải vậy. Font chữ sắc nét hay không chịu ảnh hưởng của theme bạn đang dùng rất nhiều.
Nếu đơn giản chỉ muốn font hệ thống đậm hơn, bạn copy lại cái font Sans-Serif_Latin-Bold, tiến hành copy thêm 03 file này nữa rồi đổi tên tương ứng lần lượt là Sans-Serif_Latin-BoldItalic, Sans-Serif_Latin-Italic, Sans-Serif_Latin-Regular.
Bạn sẽ có 04 files font nhưng thực chất đều là font Sans-Serif_Latin-Bold, chỉ thay tên đổi họ mà thôi. Copy lại 04 files font này vào Folder Fonts rồi khởi động lại máy, bạn sẽ có System Fonts đậm như mong muốn. Muốn Fonts được sắc nét hơn thì dùng Theme Creator chỉnh lại fonts trong theme một chút là okie. Đôi khi trong theme đặt hiệu ứng Outline và Shadow cho fonts hay làm fonts bị nhòe lắm.
Chúc vui!

Bác cho em hỏi thêm tý,nếu làm như vậy thì có phải em copy 4 Font trong ổ Z ra không ạ?như vậy thì máy sẽ hết bị lỗi như trên phải không vậy bác Vnyelsea ?vì giờ em đang cần font để đọc file word ạ.:-/:-?? bác làm ơn cho em hỏi thêm,nếu muốn đổi cái hình cuộc gọi đi hay gọi đến(khi mình gọi hay nhận cuộc gọi) có cái hình điện thoại xỉa xỉa cái mũi tên ra thì file nào ảnh hưởng,cách sửa như thế nào vậy ạ.

Chỉnh sửa cuối:

vnyelsea

Bác cho em hỏi thêm tý,nếu làm như vậy thì có phải em copy 4 Font trong ổ Z ra không ạ?như vậy thì máy sẽ hết bị lỗi như trên phải không vậy bác Vnyelsea ?vì giờ em đang cần font để đọc file word ạ.:-/:-??

Font trong Z: không đọc được tiếng Việt.
Mình sửa cho bạn rồi, bạn load về copy toàn bộ Folder Font vào thẻ nhớ, khởi động lại máy.

Fonts for you

Nhớ là uninstal FontRouter vào delete Folder Fonts trên máy đi nhé.

(Mình không khuyến dùng FontRouter vì mình nghĩ trường hợp của bạn chỉ thử nghiệm cho vui thôi chứ không cần thiết. Nghịch cái soft này đôi khi cũng phải trả giá đó...)