• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

P990i với font chữ hệ thống đậm hơn

linhhon0007

Font trong Z: không đọc được tiếng Việt.
Mình sửa cho bạn rồi, bạn load về copy toàn bộ Folder Font vào thẻ nhớ, khởi động lại máy.

Fonts for you

Nhớ là uninstal FontRouter vào delete Folder Fonts trên máy đi nhé.

(Mình không khuyến dùng FontRouter vì mình nghĩ trường hợp của bạn chỉ thử nghiệm cho vui thôi chứ không cần thiết. Nghịch cái soft này đôi khi cũng phải trả giá đó...)

chẳng biết nói gì hơn,chỉ biết CẢM ƠN BÁC VNYELSEA RẤT NHIỀU! em thử liền đây ạ.thanks!

linhhon0007

vẫn không tiến triển gì bác Vnyelsea ạ,hichic :( :(( bác còn cách nào khác giúp em với,mà không phải úp firmware lại không a,hôm bữa giờ em úp "Đuối"

vnyelsea

vẫn không tiến triển gì bác Vnyelsea ạ,hichic :( :(( bác còn cách nào khác giúp em với,mà không phải úp firmware lại không a,hôm bữa giờ em úp "Đuối"

Bạn xem file word bằng chương trình nào?
Bạn xem các chương trình khác như web... có hiển thị tốt tiếng Việt không? Quan trọng hơn là bạn xem cái văn bản của bạn dùng font gì và được gõ theo bảng mã nào. Mã UNICODE mới hiển thị được nhé bạn. Chứ mã TELEX hay VNI thì...
Tại chương trình bạn dùng xem văn bản, vào menu chọn Format - Fonts và thử thay đổi các fonts khác xem sao...
Mình trông cái hình của bạn không đoán được bạn dùng soft nào nên chịu. Thử lại với các văn bản khác xem sao...

vnyelsea

Mình vừa kiểm tra trên máy của một người bạn, mọi thứ đều hiển thị tốt, cả word và excel. Bạn kiểm tra lại xem nhé.
Gói fonts mình gửi cho bạn là lấy từ Backup Files mình lưu trên PC, chỉ xóa đi fonts tiếng Nhật và đổi fonts hệ thống cho Bold toàn diện theo ý bạn thôi...

linhhon0007

em dùng quickword để xem ạ,đoạn văn bản thì em gõ bằng font unicode Times New Roman nhưng em không hiểu sao trước em dùng 4 fonts vẫn đọc tốt,sau khi up lại firmware thì không đọc được nữa dù vẫn dùng 4 fonts cũ ạ,như vậy giờ có cần em úp firmware lại nữa không ạ?:-?:-??

Boykinhdi

cái này chắc bạn linhhon0007 cài fonts xong quên không restart phone đấy mà

linhhon0007

cái này chắc bạn linhhon0007 cài fonts xong quên không restart phone đấy mà

không ạ,em cài xong restart lại mấy lần nhưng chẳng ăn thua,em làm rất kĩ như bác Vnyelsea chỉ,tuyệt đối không sai được 0,01% luôn đấy ạ,hichic!:(

Boykinhdi

trong file fonts của bác Vnyelsea không có fonts nên bạn gõ theo fonts time new roman không hiển thị được đâu,bạn phải tìm file time new roman copy vào thì mới dùng được,còn các fonts khác vẫn bt mà,fonts chữ đậm nhìn rất rõ nhưng vào web bằng ct mặc định của máy thì có chữ đậm,chữ nhạt và mảnh,với opera thì mình chưa thử vì không cài toàn dùng trình mặc định thôi. bạn thử lấy fonts của pc thêm vào xem sao

vnyelsea

trong file fonts của bác Vnyelsea không có fonts nên bạn gõ theo fonts time new roman không hiển thị được đâu,bạn phải tìm file time new roman copy vào thì mới dùng được,còn các fonts khác vẫn bt mà,fonts chữ đậm nhìn rất rõ nhưng vào web bằng ct mặc định của máy thì có chữ đậm,chữ nhạt và mảnh,với opera thì mình chưa thử vì không cài toàn dùng trình mặc định thôi. bạn thử lấy fonts của pc thêm vào xem sao

Trong gói fonts của mình có đầy đủ các fonts thông dụng mà: Arial, Tahoma, Times New Roman, và System Fonts... Mình lấy từ Backup Files của mình, và đã test thử lại trên máy người bạn.
Bạn vào menu Format - Fonts thay Font chưa? Mình thì vẫn đọc văn bản bình thường.
Bạn chú ý phải làm sach Folder Fonts trên C nhé, xóa tất cả Folder đi, có vậy mới được.
Làm lại thử xem. Cái này đâu đến nỗi up lại FW??!

linhhon0007

Trong gói fonts của mình có đầy đủ các fonts thông dụng mà: Arial, Tahoma, Times New Roman, và System Fonts... Mình lấy từ Backup Files của mình, và đã test thử lại trên máy người bạn.
Bạn vào menu Format - Fonts thay Font chưa? Mình thì vẫn đọc văn bản bình thường.
Bạn chú ý phải làm sach Folder Fonts trên C nhé, xóa tất cả Folder đi, có vậy mới được.
Làm lại thử xem. Cái này đâu đến nỗi up lại FW??!

bác Vnyelsea ơi! ơi úp firmware xong hack xong xuôi,em tiếp tục đưa fonts bác gửi cho em vào,restart lại vào đọc file word ấy vẫn không được,vậy là nó bị lỗi gì vậy bác danh chút thời gian chỉ giúp em với ạ,:(:)(:)(:)((

votudi

hihi, mình cài cái fontrouter 0613 này cài trên P990i cda world 1 của mình 5 hôm chưa thấy lỗi ngoài ý nào. Bộ nhớ cũng kiểm tra khá thường xuyên, chưa bao giờ để ổ C bị chiếm dụng quá 5 M. Mình luôn để ổ C "thoáng" nhất có thể. Thẻ nhớ 2G thì cài tẹt ga.

ModeratorVipp

Hình như có người cài xong ko hiển thị tiếng Việt trong word à? P9 của mình vẫn bình thường.

Mà cái fontrouter 0613 này chuyên dùng cho uiq 3.0 trong đó có P9 nhé, fontrouter version khác ko dùng được đâu.

Chỉnh sửa cuối:

linhhon0007

Có mình vẫn không dùng fonts để có thể đọc được tiếng việt nè bạn,mình đã dùng đủ cách của mọi người chỉ bảo nhưng vẫn không đọc được fonts tiếng việt thế mới oan chứ,hichic!Giờ chắc em P990i của mình bệnh nặng lắm rồi ấy, :(( :((

vnyelsea

Đọc bài của ModeratorVipp mình tò mò quá, không biết khác cái gì ở ver FontRouter... Mổ sẻ cái file sis bạn upload trên PC (không có cái test)..., thì ra verson bạn gửi là verson đầu tiên mình biết và bắt đầu dùng FontRouter. Mình có đăng một bài về Verson này trên diễn đàn, dịch lại từ một bài viết trên P1 Forums, bài tiếng Anh.

Cài fonts Asian (Trung, Nhật, Hàn…):

Lần đầu tiên em tham gia diễn đàn, xin đóng góp một bài nhỏ.
Em ngồi xem hết 30 trang mục FONTS ĐẸP – ĐỘC của Bác Congvoi, và tình cờ đọc được bài viết này trên mạng, em xin chia sẻ cùng mọi người.
Vì là lần đầu tiên, nếu có gì sai sót mong mọi người rộng lượng. Nếu chủ đề này cũ quá thì Bác Congvoi xóa đi dùm. Em cảm ơn!

* Cài fonts Asian (Trung, Nhật, Hàn…):
Bước 1:
1. Xóa "/System/Fonts” trong thẻ nhớ
2. Sign và cài FontRouter0613.sis (Không ngắt nguồn trong khi cài)
3. Dùng Swiss Manager set file C:\FontRouter.ini. về dạng "Read-Only" và "Hidden".
4. Khởi động lại máy

Bước 2:
1. Dùng Swiss Manager copy file C:\FontRouter.ini sang thẻ nhớ lưu dự phòng
2. Copy font muốn dùng vào thẻ nhớ (Ví dụ copy font FZZY_HG.TTF)
3. Đổi phần đuôi ttf thành ccc (Ví dụ đổi FZZY_HG.TTF thành FZZY_HG.CCC)
4. Copy file C:\FontRouter.ini đã lưu dự phòng trên thẻ nhớ vào máy tính, set file về dạng "Read-Only" và bỏ chọn "Hidden"
5. Copy file C:\FontRouter.ini trong thư mục đính kèm (888kb) vào thẻ nhớ rồi copy đè lên file C:\FontRouter.ini
6. Set file về dạng "Read-Only" bằng Swiss Manager
7. Khởi động lại máy

Theo cách này có thể tự set những font đẹp theo ý thích…

Nguồn: Sony Ericsson P1i Block

File đính kèm:
Link: http://rs277.rapidshare.com/files/81609103/67228.rar

Trong bài viết trên, cái file FontRouter.ini đã được viết lại dùng riêng cho UIQ (câu lệnh cũng viết bằng tiếng TQ), với những người dùng tiếng Trung Quốc. Nếu bạn nào dùng tiếng Trung Quốc, chạy file này khá tốt.

Mình không dùng nữa rồi nhưng thấy còn nhiều cái mới quá nên ...vẫn tò mò. Nếu như có "không biết mà lắm lời" ModeratorVipp thông cảm nhé. Hy vọng biết thêm nhiều kết quả mới từ bạn.

linhhon0007

bác Vnyelsea làm ơn cho em hỏi là vào đâu để fomat font được vậy bác?bác chỉ giúp em với,em xem bằng quickword nhưng chẳng thấy cái chỗ để vào menu chọn Format - Fonts cả,bác giúp em chỗ này với,em muốn thử lại thử có đọc được tiếng việt không chứ thế này buồn quá.sẳn đây bác chỉ giúp em cách úp file .rar lên để tiện bác xem giúp em thử những file trong ổ C và ổ D thử bị lỗi chỗ nào cứu em với,giờ em "Quíu" chẳng biết cách nào nữa,mong lúc nào bác rỗi dành chút thời gian xem giúp e chứ làm phiên bác nhiều rồi em cũng ngại lắm,mong bác thông cảm cho em (Ôi!cái fonts) hichic :(

vnyelsea

bác Vnyelsea làm ơn cho em hỏi là vào đâu để fomat font được vậy bác?bác chỉ giúp em với,em xem bằng quickword nhưng chẳng thấy cái chỗ để vào menu chọn Format - Fonts cả,bác giúp em chỗ này với,em muốn thử lại thử có đọc được tiếng việt không chứ thế này buồn quá.sẳn đây bác chỉ giúp em cách úp file .rar lên để tiện bác xem giúp em thử những file trong ổ C và ổ D thử bị lỗi chỗ nào cứu em với,giờ em "Quíu" chẳng biết cách nào nữa,mong lúc nào bác rỗi dành chút thời gian xem giúp e chứ làm phiên bác nhiều rồi em cũng ngại lắm,mong bác thông cảm cho em (Ôi!cái fonts) hichic :(

Thành thật mình chẳng biết giúp bạn như thế nào vì chẳng biết cụ thể bạn bị lỗi ra sao?
Bạn kiểm tra lại một lần nữa xem:
- Uninstal FontRouter
- Delete Folder Fonts trên cả ổ C và ổ D
- Restart
- Copy Folder Fonts mình đã gửi cho bạn vào ổ D, theo đường dẫn: D:\Resource
- Restart
Chắc chắn đã làm đúng những bước trên rồi thì thử lại xem, đầu tiên là từ duyệt Web...

Các soft hãng thứ ba thường dùng Font Arial. Web ngầm định trên máy cũng vậy.
MDict SE dùng Font Tahoma.
MobiPocket Reader dùng Font Times New Roman. Các chương trình soạn thảo cũng vậy.

Muốn upload file bạn mở một account trên www.mediafire.com

Chỉnh sửa cuối:

linhhon0007

em xin cảm ơn bác Vnyelsea nhiều rất rất nhiều,lần này được hay không gì không quan trọng với em nữa,em chỉ muốn chuyển tới bác một lời cảm ơn chân thành nhất!em cám ơn bác!giờ em làm thử đã,hic :(

linhhon0007

em làm được rồi bác Vnyelsea ơi,hóa ra là do cái thẻ nhớ em bị lỗi,em đưa cái thẻ cũ của em vào thì đọc tốt,em xóa hết cái thẻ mới copy thẻ cũ qua thì đọc rất tốt web,cũng như word.fonts bác cho em thì đọc web tốt word thì cũng có từ đọc được từ mất.bác chỉ em tý là làm sao để cho font chữ đậm lên hay to lên như fonts bác cho em ý,vì hiện giờ em dùng fonts cũ đọc tốt cả 2,em chỉ muốn vậy thôi không biết được không chứ em sợ lỗi thẻ nhớ nữa lắm,hihi.:)

vnyelsea

em làm được rồi bác Vnyelsea ơi,hóa ra là do cái thẻ nhớ em bị lỗi,em đưa cái thẻ cũ của em vào thì đọc tốt,em xóa hết cái thẻ mới copy thẻ cũ qua thì đọc rất tốt web,cũng như word.fonts bác cho em thì đọc web tốt word thì cũng có từ đọc được từ mất.bác chỉ em tý là làm sao để cho font chữ đậm lên hay to lên như fonts bác cho em ý,vì hiện giờ em dùng fonts cũ đọc tốt cả 2,em chỉ muốn vậy thôi không biết được không chứ em sợ lỗi thẻ nhớ nữa lắm,hihi.:)

Bạn mở 04 file fonts bạn đang dùng, dữ lại file _Bold, xóa 03 file còn lại đi rồi tiến hành copy file _Bold giữ lại nhân 03 lần rồi đặt tên 03 file mới nhân bản theo tên 03 file fonts đã xóa đi.
Copy lại vào thẻ nhớ, restart là okie.

linhhon0007

Bạn mở 04 file fonts bạn đang dùng, dữ lại file _Bold, xóa 03 file còn lại đi rồi tiến hành copy file _Bold giữ lại nhân 03 lần rồi đặt tên 03 file mới nhân bản theo tên 03 file fonts đã xóa đi.
Copy lại vào thẻ nhớ, restart là okie.

bác Vnyelsea ơi!em làm được fonts đậm lên như bác chỉ rồi nhưng hình như mình làm font đậm lên là đồng nghĩa với việc tăng kb mỗi khi dùng Word hay nhắn tin hé bác?em nghĩ vậy nên chuyển lại dùng 4Fonts cũ,nét tuy có nhỏ nhưng thấy cũng tốt.bác cho em hỏi giờ nếu muốn fonts chữ to lên xíu được không vậy bác?ý em muốn làm chữ chỗ logo mạng hay chổ hiển thị thời gian và ngày tháng ý,em muốn hỏi là làm cho những chữ số đó to lên mà không cần thay đổi ở những chỗ khác ấy(em không thích dùng fontsRouter vì sợ lỗi lắm hihi mà cũng không biết có được không nữa vì em thấy nếu đổi thì nó đổi đều hêt,không thích lắm),à!tý nữa quên,em thấy bác chỉ em làm fonts chữ đậm giống bài của mod trong chủ đề này nhưng cách làm em thích hơn,cẩn thận xíu là có được giống vậy mà ít sợ bị lỗi,có thể khi dùng FontRouter thì đọc được nhiều font hơn nữa,nhiều cái hay hơn nữa nhưng em thấy thích cách bác chỉ em hơn(dành cho nhu cầu như em)hehe:D.Thanks bác Vnyelsea rất nhiều ạ!