• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Pin dung lượng cao, sạc và các vấn đề liên quan!

linh_ck01

hi`.. thực tế chứng minh đi bạn .. nói cho cùng thì bạn vẫn bảo vệ ý kiến của mình về việc sử dụng sạc 1A cho pin 3200mA và bạn vẫn nói là xài tốt .

vì rằng mình cũng vừa tiêu 1 cục pin zin do sạc Output:1A .. nên có hỏi 1 số MOD của PV rùi, bạn có thể tham khảo hay hỏi ý kiến các Mod thử đi nhé ..

Sau khi đổi sang sạc Output:2A thì khác hẳn, mọi vướng mắc dc gỡ bỏ.

Chúc bạn cuối tuần vui vẻ

shpy

hi`.. thực tế chứng minh đi bạn .. nói cho cùng thì bạn vẫn bảo vệ ý kiến của mình về việc sử dụng sạc 1A cho pin 3200mA và bạn vẫn nói là xài tốt .

vì rằng mình cũng vừa tiêu 1 cục pin zin do sạc Output:1A .. nên có hỏi 1 số MOD của PV rùi, bạn có thể tham khảo hay hỏi ý kiến các Mod thử đi nhé ..

Sau khi đổi sang sạc Output:2A thì khác hẳn, mọi vướng mắc dc gỡ bỏ.

Chúc bạn cuối tuần vui vẻ

Trời ạ !! Mình không phải cãi cọ gì đâu. Mình đã nói là về cục sạc zin thì mình không xem xét được.

Nhưng vấn đề bạn dựa vào con số 1A 2A và 1530mAh và 3200mAh để phán thì không đúng. Mình muốn nhắc bạn vấn đề đó thôi. Bạn tìm lại các sách Vật lý điện hồi Phổ thông ấy, các bài nói về đơn vị tính - thứ nguyên, công suất ...

Còn thực tế thì mình dùng sạc 1A vẫn tốt đấy thôi. 1 ngày mình nghe nhạc , wifi, gprs rất nhiều mà pin zin 1530mAh chịu đúng 1 ngày là ok rồi. Với lại chắc sạc ổn định nên pin xuống <1% mới ngỏm !

kotaroshi

tui cũng có cùng suy nghĩ như shpy.
Tui nghĩ linh_ck01 gặp trong trường hợp này:
- Pin zin mà bạn nói đã sử dụng lâu rồi, tới thời kỳ phải thay nên khi thay vô tình máy của bạn hoạt động ổn định.
- Cục sạc 5v-1A của bạn có vấn đề.
Khi bạn thay pin đáng lẽ bạn chỉ nên thay 1 trong 2 bộ phận pin, hoặc cục sạc đằng này bạn thay luôn cả 2, rồi bạn nói sạc 5v-2A hoạt động ổn định hơn sạc 5v-1A là hoàn toàn vô căn cứ.
Còn việc bạn hỏi 1 số mod PV, tui nghĩ bạn đã hiểu nhầm ý của mod, có thể là:
- mod PV nói là sạc 5v-2A tốt hơn sạc 5v-1A do sạc sẽ nhanh hơn (vô tình sẽ tiêu thụ được 1 cục 5v-2A).
Còn mod nào nói như lời bạn đã nên thì xin mời mod đó vào đây để xác nhận, chứ tui thấy lời bạn nói hoàn toàn sai lý thuyết.

mykolor

hixhix, sôi nổi quá xá. :)
Tui cũng đồng ý với bạn kotaroshi. Tui đang xài cục sạc zin của motorola 5.2v-0.5A nhưng vẫn sạc rất tốt. Tui nghĩ chỉ phụ thuộc vào chất lượng của cục sạc thôi. còn chỉ số 0.5A, 1A, 2A theo tui biết và đã thử dùng thì cục sạc có Ampe cao hơn thì sạc nhanh đầy pin hơn, cũng như ta sạc qua cáp USB máy tính thì rất lâu đầy vì dòng ampe của USB chỉ là 0.1A.

Sonblack

Super V.I.P
hixhix, sôi nổi quá xá. :)
Tui cũng đồng ý với bạn kotaroshi. Tui đang xài cục sạc zin của motorola 5.2v-0.5A nhưng vẫn sạc rất tốt. Tui nghĩ chỉ phụ thuộc vào chất lượng của cục sạc thôi. còn chỉ số 0.5A, 1A, 2A theo tui biết và đã thử dùng thì cục sạc có Ampe cao hơn thì sạc nhanh đầy pin hơn, cũng như ta sạc qua cáp USB máy tính thì rất lâu đầy vì dòng ampe của USB chỉ là 0.1A.

Mình xin nói nhé, bạn nói cũng chưa chính xác, và thí dụ nghe theo bạn đi, thì sau một thời gian bạn sẽ thấy tác dụng ngược trên chính con PPC của mình về vấn đề nguồn. Thực tế đấy.
Cho nên nếu ai đó còn có Catalogue theo máy thì đọc kỹ dùm cho, tránh tình trạng về sau chứ không phải bây giờ. Nhà sản xuất bao giờ cũng có lý khi nêu ra lý do cũng như mô tả bộ sạc của họ và có quy cách chuẩn hẳn hoi.
Chúc vui.

mykolor

Vâng, bác Sơn Black. Tốt nhất vẫn nên dùng sạc có thông số kỹ thuật như O2 đưa ra là ok nhất.

Features of the Force O2 XDA Atom AC Charger/Adapter:
- AC input: 100~240Vac, 50 / 60 Hz, 0.2A maximum
- DC output: 5V 1A typical

** Note: This Force O2 Atom AC Charger is the Australian Version.

kain87

Em dùng pin 3200 mAh, dùng Today Revolution thì báo pin lúc nào cũng là 100%, vào phần Power trong Settings thì ở ô Battery power remaining trống trơn, và ko có báo % pin. Em thử Battery Status thì nó báo -1%. Với lại từ khi dùng pin này (hôm qua) thì thỉnh thoảng đèn Bluetooth, đèn bàn phím sáng mà ko tắt được, tháo pin ra mới tắt được (em dùng bản rom mới nhất của anh). Nhờ anh tư vấn giúp em!

Anh Sơn không giúp được em à?:((

shpy

Anh Sơn không giúp được em à?:((

Vấn đề của bạn có lẽ do cục pin thôi ! Chứ vấn đề pin thì 100% người dùng đều phải trại qua, mà chưa thấy gì :-?? .

Kinh nghiệm báo pin sai giống vậy của 1 số máy o2 khác mà người nhà mình dùng : thay pin => hết liền. Cũng không loại trừ trường hợp mạch đo trong máy hư, nhưng trường hợp này hiếm xảy ra lắm! Mà cũng đừng mong nó xảy ra. Nếu pin mới mua thì mang đi đổi thôi.

kotaroshi

Em dùng pin 3200 mAh, dùng Today Revolution thì báo pin lúc nào cũng là 100%, vào phần Power trong Settings thì ở ô Battery power remaining trống trơn, và ko có báo % pin. Em thử Battery Status thì nó báo -1%. Với lại từ khi dùng pin này (hôm qua) thì thỉnh thoảng đèn Bluetooth, đèn bàn phím sáng mà ko tắt được, tháo pin ra mới tắt được (em dùng bản rom mới nhất của anh). Nhờ anh tư vấn giúp em!
Lỗi này theo mình là do cục pin. Mình có cục pin cũ, lúc mình lấy ra sử dụng thì gặp tình trạng -1% (có lúc sẽ thấy 255%). Mình cầm nắn (bẻ qua bẻ lại) lại cục pin (do đây là pin bỏ đi) thì thấy tình trạng pin chỉ đúng %.

kain87

Vấn đề của bạn có lẽ do cục pin thôi ! Chứ vấn đề pin thì 100% người dùng đều phải trại qua, mà chưa thấy gì :-?? .

Kinh nghiệm báo pin sai giống vậy của 1 số máy o2 khác mà người nhà mình dùng : thay pin => hết liền. Cũng không loại trừ trường hợp mạch đo trong máy hư, nhưng trường hợp này hiếm xảy ra lắm! Mà cũng đừng mong nó xảy ra. Nếu pin mới mua thì mang đi đổi thôi.

Khổ một cái là nt cho ông bán hàng ông í bảo là pin nào cũng thế, chán quá, mấy bạn có dùng pin dlc ko? Nó có hiện đúng ko?

shpy

Khổ một cái là nt cho ông bán hàng ông í bảo là pin nào cũng thế, chán quá, mấy bạn có dùng pin dlc ko? Nó có hiện đúng ko?

Tớ dùng dung lượng cao 3200mAh đây (mua mất 550.000)! Dùng rất tốt. % chính xác. Xài mấy tháng rồi, <1% mới tắt luôn. Tắt rồi cắm sạc lái 1 chút thôi là lại lên ngay. Cứ mang bắt đổi. Nói là nhiều người test pin dlc của họ rồi , có bị vậy đâu.

kain87

Tớ dùng dung lượng cao 3200mAh đây (mua mất 550.000)! Dùng rất tốt. % chính xác. Xài mấy tháng rồi, <1% mới tắt luôn. Tắt rồi cắm sạc lái 1 chút thôi là lại lên ngay. Cứ mang bắt đổi. Nói là nhiều người test pin dlc của họ rồi , có bị vậy đâu.
Có phải bạn mua ở chỗ Huysmall ko? Mình cũng mua chỗ đó, cho mình hỏi thêm là bạn dùng được khoảng bao lâu thì hết vậy, cám ơn bạn nhiều nhé!

shpy

Có phải bạn mua ở chỗ Huysmall ko? Mình cũng mua chỗ đó, cho mình hỏi thêm là bạn dùng được khoảng bao lâu thì hết vậy, cám ơn bạn nhiều nhé!

Mình mua của 1 người tên Huy, nhà đường Thành Thái thì phải (quên mất rồi). Dùng tương đối wifi - gprs thì 3 ngày, còn nhiều thì 2 ngày. Nói chung ục pin mới này dùng được gần gấp 3 lần so với cục pin zin cũ !

dinhlam

Các bác cho mình hỏi, giá của cục sạc 5V-1A cho atom bây giờ là bao nhiêu ạ?

kaokuong

hệ điều hành của máy đã báo chính xác dung lượng của pin zin,bây giờ gắn pin khác vào nó báo bị sai thì đó là lỗi của cục pin không nên bắt hdh chạy theo cái sai để rồi nó lại báo sai cho cái đúng.
còn việc cục sạc ghi là 1 hay 2A đó là dòng max mà nó cung cấp được ,nếu dùng cục 2A thì nạp nó nhanh đầy hơn nhưng pin nóng và hại pin hơn sạc bằng 1A, thời lượng sử dụng sau khi đã nạp đầy là như nhau(sạc bằng 2A dùng được ít hơn 1 chút so với 1A vì thất thoát năng lượng do nạp quá nhanh).vì vậy bạn nào có sạc 500ma hay 1A thì cứ để mà dùng đừng có bon chen đem đổi phí tiền trừ khi cảm thấy phiền toái vì nó nạp quá lâu đầy hoặc nạp không đầy nổi( nguyên nhân này là do cục sạc có áp ra thấp quá).
Mình đã từng thiết kế mạch sạc pin cho laptop và xe đạp điện nên hiểu khá rõ về vấn đề này:)

linh_ck01

hi`, mới chết 1 cục pin new nè.. các bác cứ xạc kiểu đó đi .. kekkekeke
tốt nhất là cứ kiếm xạc chuẩn mà dùng

mapbuidoi

Atom bệnh xạc pin lên đến 100% không rút xạc thì hết pin.

Chào các bác. Có bác nào chuyên về tình trạng bệnh như sau:
Khi gắm xạc vẫn xạc ngon lành. Nhưng khi đến 100% đèn báo xạc tắt. Nhưng cứ để như thế thì pin bắt đầu tuột nghiêm trọng. Nếu như thế này thì có nc chết mất. Tối ngủ xạc cho no pin sáng đi làm mà sáng thì lại nhìn pin còn 38% thì có nước khóc thôi chứ làm gì. Mong bác nào biết bệnh và cách khắc phục bệnh này. Em xin chân thành cảm ơn. Bây giờ thì bắt đầu ngồi canh pin lúc nào dc 100% thì rút xạc ra. Như thế thì mất công và thời gian lắm.

linh_ck01

chà, thế thì chịu khó canh sạc đi, sạc đầy thì chừng 2g thui. ngoài ra, ktra lại cục pin thử xem, nếu bị thế thì chắc chắn là cục pin có vấn đề hoặc có soft chạy ngầm, gây hao pin thui.
Chúc vui

chà, thế thì chịu khó canh sạc đi, sạc đầy thì chừng 2g thui. ngoài ra, ktra lại cục pin thử xem, nếu bị thế thì chắc chắn là cục pin có vấn đề hoặc có soft chạy ngầm, gây hao pin thui.
Chúc vui

ngày xưa hình như cũng bị vụ này, thử xài cục sạc khác xem sao