• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

PYAPPCREATOR_S60v2 - Tạo ứng dụng Python trên Mobile

anhtamhcm

Atrant - Chắc hẳn trong mỗi chúng ta ai cũng từng nghe tên này:

Tác giả Atrant >> Người đã viết rất nhiều ứng dụng Python quá nổi tiếng, trong đó có ứng dụng SiSboom

Hôm nay anhtam sẽ up tiếp 1 phần mềm cũng khá lâu nhưng không kém phần chuyên ngiệp mang tên:

PYAPPCREATOR của tác giả Atrant

Ứng dụng này các bạn có thể tạo mới một ứng dụng Python ngay trên máy của mình như 1 chuyên gia lập trình thực thụ:D

1. Chuẩn bị tệp py hoặc pyc để tạo ứng dụng
2. Nhập tên phần mềm (Tiếng Anh)
3. Chọn ổ đĩa cần lưu
4. Nhập mã số UID của phần mềm (phần này nên để ứng dụng tự chọn mã UID cho bạn)
5.Tùy chọn Icon phần mềm để có các biểu tượng tương ứng
6. Tên hiển thị trong trình đơn của ứng dụng...

Tóm lại rất dễ sử dụng

Tạo app trực tiếp từ các tệp PythonScriptShell nguyên bản py hoặc pyc (những tệp này trước đây chỉ có thể chạy khi máy bạn phải cài thêm PythonScriptShell)

(Hãy tạo riêng cho mình nhiều ứng dụng nhé):D

Có thể dùng Smartsis kèm theo ở dưới (Down các ứng dụng Python của 3rd về)
Bung các ứng dụng Python của dòng 3rd sau đó lấy tệp py hoặc pyc của 3rd rồi dùng PYAPPCREATOR để tạo ứng dụng mới cho V2 >> Quá tuyệt:D, đâu cần phải mua 3rd làm gì nữa nhỉ:D

Last edited by a moderator:

Kojiro

Super V.I.P
Nghe anhtam nói hấp dẫn quá :D Copy từ S60v3 thì dễ còn tự tạo thì hơi căng à :p

nguoiqualoicu

Anhtam đúng là sáng tạo quá, mặc dù biết đến cái pyappcreator này từ lâu nhưng vì mù về lập trình Python nên chẳng máy mó nhiều, chỉ tạo 1 số cái từ các Scrippshell lượm lặt đc thôi, đa phần toàn là những đoạn py nhỏ, test cho vui chứ chẳng làm đc gì. Nay đc anhtam khai thông đầu óc thế này thì phải mày mò convert cho vui thôi, hy vọng sẽ thực hiện thành công đc nhiều UD python theo cách của anh ( v3 hình như chạy Python 1.95 và có bộ libs khác thì phải, kô biết convert nó có tương thích kô nữa) :D.

Kojiro

Super V.I.P
Anhtam đúng là sáng tạo quá, mặc dù biết đến cái pyappcreator này từ lâu nhưng vì mù về lập trình Python nên chẳng máy mó nhiều, chỉ tạo 1 số cái từ các Scrippshell lượm lặt đc thôi, đa phần toàn là những đoạn py nhỏ, test cho vui chứ chẳng làm đc gì. Nay đc anhtam khai thông đầu óc thế này thì phải mày mò convert cho vui thôi, hy vọng sẽ thực hiện thành công đc nhiều UD python theo cách của anh ( v3 hình như chạy Python 1.95 và có bộ libs khác thì phải, kô biết convert nó có tương thích kô nữa) :D.

V3 dùng python 1.45 là chuẩn nhất :)

Anh em nào có thể giải thích về nội dung của UID của các ứng dụng cho KJR hiểu ko: đặt UID dựa trên qui tắc nào, tại sao các ứng dụng của nhiều ứng dụng của nhiều tác giả lại ko bị đụng UID...

anhtamhcm

V3 dùng python 1.45 là chuẩn nhất :)

Anh em nào có thể giải thích về nội dung của UID của các ứng dụng cho KJR hiểu ko: đặt UID dựa trên qui tắc nào, tại sao các ứng dụng của nhiều ứng dụng của nhiều tác giả lại ko bị đụng UID...

UID đại khái như tờ khai sinh cho một con người khi mới ra đời vậy! Nôm na là thế cho dễ hiểu. Nếu trùng UID thì phần mếm này khi cài vào sẽ đè lên pm mềm kia...

Mà pm này KJR cứ để nó tự động phần UID không cần quan tâm làm gì cho mệt óc:D

Kojiro

Super V.I.P
UID đại khái như tờ khai sinh cho một con người khi mới ra đời vậy! Nôm na là thế cho dễ hiểu. Nếu trùng UID thì phần mếm này khi cài vào sẽ đè lên pm mềm kia...

Mà pm này KJR cứ để nó tự động phần UID không cần quan tâm làm gì cho mệt óc:D

Chủ yếu là em muốn tìm hiểu sâu về nó, vì hình như ít có Pm nào trùng UID lắm, trung là bị update error ngay, S60v3 em gặp hoài à.

vokhanhyen

Cái này xem như là pm Converter App Python từ 3rd sang Os6-7-8 :D
Các bạn sướng thât.Dần dần các bạn đc anh8 chja sẻ các kinh nghiệm cũng như đc sd các pm pro rồi nhé.Kaka.Chúc anh em sẽ dần dần hoàn thiện và pro như anh8.

NGUYENTRANDUNG

Cái Smartsis 2.2.3 mà anh Tám up đó, hôm nọ em có hỏi về dòng pkg khi đóng gói của nó mà anh bảo là chưa nghe chưa dùng bao giờ.Hix:( Có thể do tác giả conveter sang v2 mất đi khả năng pack của nó. Trong khi đó em test trên N81 thì không vấn đề gì cả. Anh Tám có thể fix lại cho nó không. Em đã tìm rất lâu nhưng chỉ mỗi một bản 1 tác giả conveter và 1 lỗi đó còn nguyên:(:( Đã có 2.2.6 từ rất lâu rồi mà chẳng ai conveter được cả. Em có nhờ MaRoChi giúp mà anh ta cứ hẹn mãi, cuối cùng nói Sory:(

anhtamhcm

Đây là ví dụ thực tế:

Bạn có thể converter với phần mềm Sistail 2.50 của Hieu_mobile đã Việt hóa dành cho 3rd ở đây nhé:

http://pdaviet.net/attachment.php?attachmentid=98208&d=1225725181
Sau khi giải nén bung Sisx bạn copy nguyên thư mục Sistail ra thẻ

Vào ứng dụng PyappCreator >> chọn Sistail.pyc >> Nếu chưa rành thì bạn nên đặt tên chính xác là Sistail luôn nhé

Sau khi xong những tệp còn lại trừ tệp Sistail.pyc trong thư mục E:\Sistail bạn move tất cả vào thư mục app mới vừa converte.

Bây giờ ra ngoài Menu hưởng thụ thành quả nhé

Cái Smartsis 2.2.3 mà anh Tám up đó, hôm nọ em có hỏi về dòng pkg khi đóng gói của nó mà anh bảo là chưa nghe chưa dùng bao giờ.Hix:( Có thể do tác giả conveter sang v2 mất đi khả năng pack của nó. Trong khi đó em test trên N81 thì không vấn đề gì cả. Anh Tám có thể fix lại cho nó không. Em đã tìm rất lâu nhưng chỉ mỗi một bản 1 tác giả conveter và 1 lỗi đó còn nguyên:(:( Đã có 2.2.6 từ rất lâu rồi mà chẳng ai conveter được cả. Em có nhờ MaRoChi giúp mà anh ta cứ hẹn mãi, cuối cùng nói Sory:(

Cuối cùng anh cũng nói Sory với Dũng rồi, vì anh chỉ dùng nó cho việc Bung files Sisx mà thôi. Vì anh không có máy nên chịu

anhtamhcm

Cái SmartSIS anh up ở trên không hề lỗi ở phần đóng gói như Dũng nói đâu. Muốn đóng gói thì đầu tiên em phải Bung Sisx ra trước sau đó mới có thể đóng gói được. QD của anh còn làm được mà:D

vokhanhyen

Nói tóm lại là quên smartsis đi.Cái đó chỉ dành cho vjệc bung gói.Còn đóng gói thì có sisboom hoặc sisware.Còn riêng đặc biệt 3rd thì có Sisware to đùng rồi.SmartSIS vokhanhyen khuyên là quên nó đi.(Ý e nój Dũng chứ k nói anh8)

anhtamhcm

Nói tóm lại là quên smartsis đi.Cái đó chỉ dành cho vjệc bung gói.Còn đóng gói thì có sisboom hoặc sisware.Còn riêng đặc biệt 3rd thì có Sisware to đùng rồi.SmartSIS vokhanhyen khuyên là quên nó đi.

Quên thế nào được
Để anhtam dùng ScreenShot của N-GAGE QD làm một bài hướng dẫn chi tiết cách đóng gói SmartSIS cho V2 và 3rd chứ. QD vô địch mà em

NGUYENTRANDUNG

Nói tóm lại là quên smartsis đi.Cái đó chỉ dành cho vjệc bung gói.Còn đóng gói thì có sisboom hoặc sisware.Còn riêng đặc biệt 3rd thì có Sisware to đùng rồi.SmartSIS vokhanhyen khuyên là quên nó đi.(Ý e nój Dũng chứ k nói anh8)

Đã là 1 người dùng Symbian thì phải test tới cùng đó là biểu hiện của cố gắng. Nói như bạn thì pó tay mình chẳng còn gì nói với sự quá......Bạn hãy để lại lời khuyên ấy cho những người quá.....và quá cổ lỗ sĩ ấy. Cám ơn bạn đã trao đổi

vokhanhyen

Đã là 1 người dùng Symbian thì phải test tới cùng đó là biểu hiện của cố gắng. Nói như bạn thì pó tay mình chẳng còn gì nói với sự quá......Bạn hãy để lại lời khuyên ấy cho những người quá.....và quá cổ lỗ sĩ ấy. Cám ơn bạn đã trao đổi
CHẸP CHẸP:|chán nhỉ 8-|Hình như Bạn Dũng không hiểu ý mình rồi.Đồng ý với bạn là dùng PM thì phải nghịch,nhưng với những người như dũng và cũng như những gì Dũng nói thì mình cũng hiểu đc rằng bạn cũng đã nghịch và hiểu đc những gì của 1 PM cần phải có !Đúng không ?:-??Vậy thì cái mình muốn nói là muốn chia sẻ 1 điều rằng nó cũng chỉ đến như và thực sự là nó đóng gói không hay = sisboom hay Sisware.Mình nói quên SmartSIS là ý mình nói điều đó;;)Mong bạn cố gắng hiểu như thế chứ thật ra mình không có ý gì khác! còn những người mà không hay nghịch PM thì lại thuộc 1 phạm trù khác8-|

vokhanhyen

Thôi anh can! Nếu ngoài đời chắc chắn sẽ choảng nhau chứ chẳng chơi. :D

Cái anh này :p! anh em chỉ là chưa hiểu ý nhau thôi ! anh nói thế thì ghê quá ! tính em vốn hay sợ,nếu có đánh nhau thật thì thôi thôi ,em xin lỗi,anh tha cho em huhuhuhu:)) kiểu gì người ta chẳng tha cho mình hê hê

NGUYENTRANDUNG

CHẸP CHẸP:|chán nhỉ 8-|Hình như Bạn Dũng không hiểu ý mình rồi.Đồng ý với bạn là dùng PM thì phải nghịch,nhưng với những người như dũng và cũng như những gì Dũng nói thì mình cũng hiểu đc rằng bạn cũng đã nghịch và hiểu đc những gì của 1 PM cần phải có !Đúng không ?:-??Vậy thì cái mình muốn nói là muốn chia sẻ 1 điều rằng nó cũng chỉ đến như và thực sự là nó đóng gói không hay = sisboom hay Sisware.Mình nói quên SmartSIS là ý mình nói điều đó;;)Mong bạn cố gắng hiểu như thế chứ thật ra mình không có ý gì khác! còn những người mà không hay nghịch PM thì lại thuộc 1 phạm trù khác8-|

Hehe..Hiểu ý bạn đấy. Bàn tiếp vào việc chính nhe:D. Anh Tám sao em không nhìn thấy tệp tin gì trong PKGs vậy? em đã tự edit trong sis.pkg ở ổ C theo đúng mọi dòng lệnh mà phần help đã hướng dẫn rồi paste vào PKGs mà vẫn ko được:( Mà unpack thì thành công rồi nó nằm trong Symbian8 folder đấy anh. Trước kia thì sau khi unpack sẽ thấy sis.pkg nằm trong PKGs nhưng từ khi gỡ bỏ ứng dụng đến giờ install lại thì sau khi unpack thì ko còn thấy sis.pkg nằm trong PKGs nữa. Cái smartsis này em đã dùng thử vào năm 2008 nhưng ngâm cứu hoài ko thể pack được:(

Chỉnh sửa cuối:

vokhanhyen

Để vokhanhyen giúp dũng nhé:
-=Hướng dẫn đóng gói=-:

Tạo sis.pkg:
Bạn phải chắc chắn có tệp tin pkg-sis trong EhoặcC:\SmartSIS\sis.pkg), Và ở trong cùng 1 thư mục có chứa dự án để đóng gói. CoDe :
========sis.pkg=========
(E)C:\smartsis (đây là nơj lưu file sau khi đóng gói)
name program (đây là tên của phần mềm.vd:jukebox)
2.17.0 (đây là số phiên bản của phần mềm- giữ nguyên 2 dấu ".")
0xFFFFFFFF (đây là số UID của PM,cáj này cần chính xác)
Author (đây là tên của tác giả)
(E)C:\smartsis\text.Txt (đây là dòng thông báo khi cài ứng dụng)
=====================
Một số lưu ý như sau:
1.Khi thay đổj đúng theo mã Code với 5(6) bước trên thì tâp tin Pkg phải được lưu dưới dạng mã hóa "cp1251"
2.File thông báo "text.txt" được lưu dướj dạng mã hóa "utf-16le" (cũng phải để trong cùng thư mục)
3.Sau khi hoàn thành "pkg.Sis",đi đến smartsis và chọn đóng gój.
Note:Để có được cái mã hóa đó hãy dùng EasyEdit v1.4.4 mà mình đã vjệt hóa(Easyedit hơn hẳn Ded và ped ở chính điều này.).