• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Reset PIN (làm cho pin thọ lâu hơn)

tiny1990

Có thời gian thì thi thoảng làm như vậy 1 vài lần để hồi phục sức khỏe cho pin.

--- Còn với mình : ( không có nhiều thời gian ) Cứ vô tư mà sài đi , Pin càng ngày càng rẻ, Cứ tha hồ mà sài nhé ( sợ không giữ máy đến lúc đó thôi ) :D

trên thị trường toàn pin low, pin chất lượng trung bình thôi. K có pin theo máy đâu. Trừ khi bạn quen biết với nhà phân phối máy xách tay thì luộc cục pin :)). 99% máy xách tay thì Pin là món bị luộc đầu tiên. NÊn hàng chính hãng và hàng xách tay chênh lệch giá tương đối :))

EVA

trên thị trường toàn pin low, pin chất lượng trung bình thôi. K có pin theo máy đâu. Trừ khi bạn quen biết với nhà phân phối máy xách tay thì luộc cục pin :)). 99% máy xách tay thì Pin là món bị luộc đầu tiên. NÊn hàng chính hãng và hàng xách tay chênh lệch giá tương đối :))

Mình chưa nói đến Hãng hay Sở gì ... nhưng Mình mua 1 cục pin ( hàng xịn của Trung Quốc ) ... dùng N96 được 3 ngày ( dùng ít còn hơn) ... Còn cái Pin Của Hãng NOKIA ... theo máy ( chính hãng đó nhé ) ... DÙng được có 1 ngày ===> Thế là toàn dùng cái cục pin 3 ngày kia thôi . ( còn cái viên Pin chính hãng , vứt lăn lóc, bụi bặm .... Chắc chỉ khi nào bán máy mới mang cái pin " Chính hãng " ra lắp vào cho nó oai . =)) ( cho nó zin ) :p

--- 95% pin trên thế giới là của Trung QUốc đấy bạn ạ ! Nokia chẳng phải là thằng sản xuất Pin ...

Nếu là hàng Trung QUốc hẳn hoi thì cũng đừng chê nhé ...
Trong thời điểm trước đây 1 viên pin (N96 chính hãng giá 800k )... mình mua viên pin Trung quốc ( xịn) kia có giá 250k :p ... và nó dùng được gấp 3 lần cái 800k :O.

--- Tất nhiên vào hãng được ngắm , sờ mó :-/ mấy em xinh đẹp thì 800k cũng đáng à :( . Tôi thì chịu ( tiền đó để làm việc khác hay hơn nữa :)) )

adware

Mình chưa nói đến Hãng hay Sở gì ... nhưng Mình mua 1 cục pin ( hàng xịn của Trung Quốc ) ... dùng N96 được 3 ngày ( dùng ít còn hơn) ... Còn cái Pin Của Hãng NOKIA ... theo máy ( chính hãng đó nhé ) ... DÙng được có 1 ngày ===> Thế là toàn dùng cái cục pin 3 ngày kia thôi . ( còn cái viên Pin chính hãng , vứt lăn lóc, bụi bặm .... Chắc chỉ khi nào bán máy mới mang cái pin " Chính hãng " ra lắp vào cho nó oai . =)) ( cho nó zin ) :p

--- 95% pin trên thế giới là của Trung QUốc đấy bạn ạ ! Nokia chẳng phải là thằng sản xuất Pin ...

Nếu là hàng Trung QUốc hẳn hoi thì cũng đừng chê nhé ...
Trong thời điểm trước đây 1 viên pin (N96 chính hãng giá 800k )... mình mua viên pin Trung quốc ( xịn) kia có giá 250k :p ... và nó dùng được gấp 3 lần cái 800k :O.

--- Tất nhiên vào hãng được ngắm , sờ mó :-/ mấy em xinh đẹp thì 800k cũng đáng à :( . Tôi thì chịu ( tiền đó để làm việc khác hay hơn nữa :)) )

"mách in tung cửa" không đồng nghĩa với việc là hàng dzõm đâu . Vì ở TQ giá nhân công rẻ mà có tay nghề cao nên các hãng lớn hay đặt nhà máy hoàn thành sản phẩm ở đó . Với lại một điều nữa là nước ta xài điện 220V cùng hiệu điện thế với TQ là 220V . Nếu có ai đem một thiết bị điện tử hoàn toàn của nhật về cắm vào điện nhà ở VN chắc chắn nó sẽ thành cục than ( vì nhật bản xài điện 110V)
tiện thể cho hỏi bác mua cục pin tung cửa xịn đó ở đâu vậy :D

hoatdong

Pin được Nokia đặt làm từ nhiều hãng nhưng chủ yếu là từ thằng MATSUSHITA, mà hãng này là của thằng Nhật Bản. Như vậy để Nokia có được viên pin phải qua nước thứ 3, cũng khá phức tạp nhưng lợi nhuận cao hơn vì TQ có nguồn nhân công và nguyên liệu rẻ...TQ được mệnh danh là"đại công trường của thế giới".

dungla79

xài pin litium mà để cạn kiệt thì mau hư pin lắm.
trong mỗi máy có phần mềm quản lý điện năng, nó đặt cực trị và cực tiểu của pin, thường là 5% cực tiểu (tức là khi lượng điện năng còn khoảng 5% sẽ báo " low battery"
muốn xài lâu hơn thì phải can thiệp chình về dưới 1%bằng phần mềm của hãng, sẽ xin và up lên, nhưng làm cách này pin sẽ mau die
mỗi cục pin đều có giới hạn sử dụng, gọi là chu kỳ xả- nạp đối với pin tốt là khoảng 500 lần ~ 2 năm.
Ai xài pin lâu rồi thì nên refresh pin như sau:
1. xài hết pin
2. tháo ra để vào ngăn đá tủ lạnh 12h
3. lấy ra chờ khoảng 30 phút
4. gắn vào và tắt máy sạc đầy
5. thưởng thức và so sánh

longntt105

từng làm rồi ! nói chung là ok men ! nhưng ko nên để hết pin đâu nhé !

Inuyasha1987

Cách này rất quen thuộc với những ai dùng đt nhưng có mấy khi dùng đâu, mình fá hoài mà chả thấy nó chai nên chả phải dùng cách này ^^!

adware

xài pin litium mà để cạn kiệt thì mau hư pin lắm.
trong mỗi máy có phần mềm quản lý điện năng, nó đặt cực trị và cực tiểu của pin, thường là 5% cực tiểu (tức là khi lượng điện năng còn khoảng 5% sẽ báo " low battery"
muốn xài lâu hơn thì phải can thiệp chình về dưới 1%bằng phần mềm của hãng, sẽ xin và up lên, nhưng làm cách này pin sẽ mau die
mỗi cục pin đều có giới hạn sử dụng, gọi là chu kỳ xả- nạp đối với pin tốt là khoảng 500 lần ~ 2 năm.
Ai xài pin lâu rồi thì nên refresh pin như sau:
1. xài hết pin
2. tháo ra để vào ngăn đá tủ lạnh 12h
3. lấy ra chờ khoảng 30 phút
4. gắn vào và tắt máy sạc đầy
5. thưởng thức và so sánh

bỏ vào ngăn đá nó đọng nước sao bác

longntt105

đừng bỏ vào ngăn đá ! nhiệt độ đông cứng sẽ làm đông các chất hóa học ở pin đó . mình dùng bao ni lon bịch kỹ lại, và bỏ vào ngăn dưới thôi !

THCN

Có bạn nào bỏ pin vào tủ lạnh chưa cho ý kiến đi, sao mình thấy cách này hơi phiêu lưu, có khi nào bỏ vào rồi lấy ra đem quăng bỏ không vậy???

BuuPhucCT

Well-Known Member
Có bạn nào bỏ pin vào tủ lạnh chưa cho ý kiến đi, sao mình thấy cách này hơi phiêu lưu, có khi nào bỏ vào rồi lấy ra đem quăng bỏ không vậy???

Cách này đúng là mới nghe lần đầu, nghe phiêu lưu quá. Chắc cần phải có ai kiểm chứng rồi mới dám làm quá:-/

longntt105

ban search trên net thử đi . điều hiển nhiên nhất là mùa nóng này luôn làm pin đt hết rất nhanh hơn mùa lạnh. nếu buồi tối ngủ mà chúng ta tháo pin ra , gói lại và bỏ vào ngăn lạnh của tủ lạnh thì pin sẽ chậm quá trình hóa học lão hóa pin.....
Hãy bỏ điện thoại ra ngoài túi quần

Bạn có để ý rằng khi thường xuyên để trong túi quần, pin điện thoại của bạn nhanh hết hơn không? Một phần của nguyên nhân đó là do nhiệt độ cơ thể của bạn đã khiến cho các quá trình phản ứng hóa học trong pin điện thoại xảy ra nhanh hơn. Một cách đơn giản, nếu bạn không muốn phải thường xuyên sạc pin, hãy bỏ điện thoại ra khỏi túi quần (áo) và đặt ở những nơi mát mẻ. Giải pháp đeo trong bao da ở thắt lưng cũng khá tốt. Không chỉ giữ được pin lâu hết mà thường xuyên để ở nơi có nhiệt độ thấp còn khiến tuổi thọ của các loại pin kéo dài hơn.

Còn nếu bạn đi công tác mà quên mang theo sạc pin? Hãy làm như trên và khi nào không dùng đến điện thoại nữa (khi đi ngủ chẳng hạn) hãy tắt máy, tháo viên pin ra và đặt nó vào trong tủ lạnh của khách sạn.

Khoaaa

Cách 1: tắt máy, tháo pin, cắm đồ xạc, nó nói là không sạc được vì pin không có. Rồi, rút điện, cắm pin vào. Charge liên tục nguyên đêm.

Mình đọc hoài mà ko hiểu cái cách này "tắt máy, tháo pin" cái gì báo là "ko sạc đc" đt hay đồ sạc :)

Posted via Mobile Device

ngoanrazor

Well-Known Member
Mình đọc hoài mà ko hiểu cái cách này "tắt máy, tháo pin" cái gì báo là "ko sạc đc" đt hay đồ sạc :)

Posted via Mobile Device

Posted via Mobile Device
Ax.bạn ko hiủ thjt ah hay jả bộ zây?
Hỏg có pin thì dt nó baó chứ cục sax làm j báo dc

ngoanrazor

Well-Known Member
Cách bỏ pin vào tủ lạnh hơi phiêu lưu,mới nghe lần đầu.

Posted via Mobile Device
Pin khi bỏ vaò tủ lạnh còn mau hạ dung lượg xuốg nửa vì ở nhiệt độ âm thì khả năg fản ứng hoa' hc rất kém và ở trog tủ co' ẩm độ cao nưả mau hư fin là cái chắc.nên để o nhđô thườg là xài bền