• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

(Review) Từ điển MSDict v.5.10 và các bộ dữ liệu đi kèm

ngocquynh47

(Review) Từ điển MSDict v.5.10 và các bộ dữ liệu đi kèm (cập nhật ngày 18/5/09, thêm phần Voice)

Từ điển MSDict này đã có từ lâu nhưng có vẻ khá rải rác nên t mạn phép viết lại 1 bài tổng hợp về cách cài đặt và sử dụng bộ từ điển này sao cho hợp lý và với cách cài đặt dễ dàng nhất

Bộ từ điển này đặc biệt hữu ích với các bạn đang học tiếng anh, các bạn đang học những môn kinh tế bằng tiếng anh or các bạn đang ở những nước nói tiếng anh…với những bộ từ điển sau:

Bộ từ điển đồng nghĩa (file Acronymic.pdb): với từ điển này, bạn có thể dễ dàng biết đc tên đầy đủ or ý nghĩa của 1 từ tiếng anh viết tắt mà bạn bắt gặp.VD: PDA: Personal Digital Assistant, Photo Diode Array, Public Demonstration of Affection

Bộ từ điển doanh nghiệp (file business.pdb): các thuật ngữ riêng của khối kinh tế, có cả chứng khoán or những ai học về kinh doanh…

Bộ từ điển động từ bất quy tắc (file Irregular Verb.pdb): các động từ bất quy tắc ở quá khứ or phân từ 2 nếu bạn ko nhớ đc hết or ko chắc chắn về từ đó

Bộ từ điển ngụ ngôn (file Idioms.pdb): các câu ngụ ngôn bằng tiếng anh ( cái này bác nào thi IELTS thì chắc thích mê, dùng mà Speak cho bọn Examiners sợ )))

Bộ từ điển thuốc (file Medical.pdb): 1 tủ thuốc cá nhân cho các bạn ( lời khuyên: nếu ít vốn tiếng anh thì đừng nên dùng nhé, kẻo lại dịch CẤM UỐNG thành PHẢI UỐNG thì chết mất)
Bộ từ điển đồng nghĩa và trái nghĩa (file synonymous.pdb): ai học viết IELTS or TOEFL thì chắc phải biết dùng làm j` rồi nhỉ, với bộ từ điển này thì văn phong của chúng ta sẽ rất phong phú đó

Và nhân tố chính của bộ MSDict này chính là các bộ từ điển sau:
Concise English
Collins English
English Pro
(ai thấy 3 bộ trên mà hơi lớn và nghĩa hơi tản mạn thì có thể chỉ xài bộ English Short hoặc Pocket English)
Cả 3 bộ từ điển trên đều lấy từ dữ liệu của các bộ từ điển nổi tiếng cùng tên chạy trên PC nên vốn từ rất phong phú và chính xác (vì bác LacViet thỉnh thoảng có từ dịch sai nên fai nói từ này để đính chính)

Trước tiên bạn cài file MSDict v5.10full đính kèm ở cuối bài vào thẻ nhớ (máy điện thoại phải đc hack roài nhé). Sau đó thì copy các file dữ liệu ( đuôi pdb) vào thư mục E:\documents\MSDict ( chú ý, nếu các thư mục trên chưa có thì bạn cứ tự tạo thôi, vẫn nhận ngon lành nhé. Kết thúc cách cài đặt chương trình, dễ hơn nhiều cách cài khi phải cài lần lượt từng bộ từ điển bằng file sis và fai đăng ký riêng từng bộ một, với cách này thì bộ nào cũng là full đó các bạn à.

Mã:
http://www.4shared.com/dir/5786385/fccee15f/MSDict.html

Cập nhật thêm phần Voice cho những ai muốn nghe đc phát âm nhé
Có 2 phiên bản, 1 là đầy đủ (full), 2 là rút gọn (short), nhưng các bạn lưu ý là dù có là full or short thì cũng chỉ đc 1 số từ có fat âm thôi nhé, ko fai từ nào cũng có fat âm, 2 bộ này chỉ hơn nhau ở khoản ít và nhiều thôi.
Cách cài đặt: để cài bộ full thì bạn down theo link ở dưới và sau đó copy 3 files octd.tlk, octd.tlk.1, octd.tlk.2 vào thư mục E:\system\apps\MSDict\tdicts\octd
Mã:
http://www.4shared.com/dir/15636880/6cbc2209/Voice__full_.html
Và để cài bộ short thì bạn down theo link dưới đây và copy file omtd.tlk vào thư mục E:\system\apps\MSDict\tdicts\omtd
Mã:
http://www.4shared.com/dir/15637406/fca09335/Voice__short_.html

Chỉnh sửa cuối:

truongvpa

Mình làm theo hướng dẫn của bạn nhưng khi cai đặt xong và chạy chương trình thi từ điển chỉ hiện hai từ điển Consise English và Thesaurus con những từ điển khác thì không thấy. Xin bạn chỉ giúp thêm. Cám ơn. Mình đang dùng E 63 máy chưa hack, minh sign PM trên máy tính và cài vào đt.

ngocquynh47

Trc đó bạn đã cài bộ nào chưa vậy, cài theo kiểu dùng file sis cài 1 bộ từ điển ấy, vì thực ra chỉ cần cài MSDict View vào thôi bạn à còn dữ liệu là do mình trích ra từ các file cài đó, cách cài thì chỉ đơn giản thế thôi, b xem lại kỹ các bước xem nhé

cuthoi

Giá như cái này có các bộ từ điển Anh - Việt, Việt - Anh, Trung - Việt, Việt -
Trung thì hay biết mấy. Chứ những thằng mù tịt tiếng Eng như tui thì pó tay rùi. :|

ngocquynh47

Giá như cái này có các bộ từ điển Anh - Việt, Việt - Anh, Trung - Việt, Việt -
Trung thì hay biết mấy. Chứ những thằng mù tịt tiếng Eng như tui thì pó tay rùi. :|

À uh`, cái bản này nó ko hỗ trợ Eng-Vie, trong khi hỗ trợ khá nhiều thằng khác (chắc tại nó biết dân VN mình hay xài đồ chùa nên ko hỗ trợ;) ), nếu cần Eng-Viet thì b có thể pm cho mình or xem lại ở diễn đàn nhé, khoản Eng-Viet này đc đề cập rất nhiều nên mình mới ko viết tới:-??

cofer

Mình làm theo hướng dẫn của bạn nhưng khi cai đặt xong và chạy chương trình thi từ điển chỉ hiện hai từ điển Consise English và Thesaurus con những từ điển khác thì không thấy. Xin bạn chỉ giúp thêm. Cám ơn. Mình đang dùng E 63 máy chưa hack, minh sign PM trên máy tính và cài vào đt.
Bạn chép vào tự điển muốn dùng vào E:\system\MSDict, nó chỉ đọc được 6 tự điển mà thôi

ubeo

oh yeah !
vọc đê anh em ơi !
cảm ơn vì sự nhiệt tình của bác !
vỗ tay vì sự down nhiệt tình của em (hehe, ko tỉnh bơ đâu nhé)

ngocquynh47

Bạn chép vào tự điển muốn dùng vào E:\system\MSDict, nó chỉ đọc được 6 tự điển mà thôi

Tsao lại chỉ đọc đc có 6 bộ từ điển, cách cài là rất dễ roài mà, cách cài này mình sử dụng từ hồi xài 7610, roài thì N82, N95, N81, 3250 và bi h là E 63, đều nhé hết fan dữ liệu vào E:\Documents\MSDict, hiện tại của mình là 11 bộ đó:-??, bạn có nhìn thấy ảnh chụp màn hình của mình cái fan Các bộ từ điển còn rất dài xuống dưới ko, chắc chắn fai hơn 6 chứ. Vả lại OS9 khi cài thì ko có thư mục E:\System\MSDict nhá :))

Chỉnh sửa cuối:

cofer

Chép Voice vào, tra từ chậm lắm, nhưng rất tốt. :D. Cái này dùng hay nhưng hơi nặng, bro nào có biết cách khắc phục không, chỉ em với.

ngocquynh47

Vậy bạn đã copy các file âm thanh vào đúng chỗ t nói chưa, khi bạn copy đúng theo đó thì 1 số từ sẽ có fat âm,(chỉ những từ nào có hình cái loa thôi nhé). Lời khuyên: đừng dùng fat âm, từ điển này hay ở chỗ dữ liệu nhiều mà nhanh nhưng khi bạn xài fat âm thì nó chậm rề rề

tqt

Tks bác đã up một bộ từ điển rất hay!
Đã cài voice vào N95-8Gb, mình thấy tra từ vẫn nhanh mà, tốc độ tra từ chẳng thua Lexisgoo là mấy, không biết những dòng máy khác thì thế nào mà thấy mọi người bảo là chậm rề rề :-?:-?

ngocquynh47

Uh`, tốc độ thì rất nhanh và quan trọng là nó nh` từ b à, công nhận là bộ này hay, he, t dùng mấy năm roài đó