• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

(Review) Từ điển MSDict v.5.10 và các bộ dữ liệu đi kèm

bisphinxbi

cho em hỏi 3 câu:
- từ điển này của bác có bao nhiu từ
- có cần phải sign không
- Cách cài đặt: để cài bộ full thì bạn down theo link ở dưới và sau đó copy 3 files octd.tlk, octd.tlk.1, octd.tlk.2 vào thư mục E:\system\apps\MSDict\tdicts\octd "Chỗ im đậm đó phải là "DICTS" đúng không bác

Chỉnh sửa cuối:

jamesblunt

cho em hỏi 3 câu:
- có cần phải sign không
- Cách cài đặt: để cài bộ full thì bạn down theo link ở dưới và sau đó copy 3 files octd.tlk, octd.tlk.1, octd.tlk.2 vào thư mục E:\system\apps\MSDict\tdicts\octd "Chỗ im đậm đó phải là "DICTS" đúng không bác

_ bộ từ điển anh-anh này rất tốt, tốt nhất là không cần biết nó có bao nhiêu từ, mà chỉ cần biết mình tra gì nó đều ra đó...kekeke

_ cài phần mềm nào chả phải sign hoặc hack máy? trừ khi xài winMO (hdh này từ điển cũng nhiều lắm...sorry các bác vì lỡ khen winMO)
_ để cài âm đơn giản nhất cho các bác ít vọc, lên thẳng trang web cửa mobisystem, vào google gõ mobisystem là ra trang web của nó, tìm s60 3rd, chọn bộ sound rồi download file .rar về cài vào tất cả là 5 file nhỏ, 21 mb một file, file cuối có 11 mb, xong rồi cài đ lại file msdict viewer đã bẻ là xong. Hoặc bác nào rảnh thì down về up lên 4shared. hiện giờ em chưa có thời gian. Còn cách cài như bác chủ topic chỉ thì đỡ phải cài nhiều lần, chép vô chép ra dễ dàng, bác nào rảnh thì up toàn bộ các file pdb từ điển để chép vào cho dễ, đỡ mất công phải giải nén file .sis để lấy pdb ra.

Em đề nghị xài những bộ từ điển sau:
_ Msdict: Cambridge Advance ...., Concise English, Concise Thesaurus, English Phrases, thế là đủ, các bộ business hay idiom, acronymic dung lượng khác nhỏ, nên hơi ít từ, muốn tra thì google cho nó sướng (nếu bác nào cãi rằng lỡ không có wifi hay gprs thì sao, em xin thưa rằng bó tay, muốn cài tùy mấy bác, chỉ là ý kiến riêng em thôi), có phát âm 50 ngàn từ, tra nhanh, hỗ trợ tra chéo các bộ từ điển.

_ Mobireader: lên mạng tìm mấy cái từ điển định dạng pdf hay hay về chuyển wa prc là xài được tuốt, dùng để đọc tham khảo thêm...

_ VHdict: một sản phẩm mới, xài khá tốt, chưa thử coi nó nhiều từ đến đâu.., có phát âm chút chút, chưa hiện biểu tượng riêng cho những từ có phát âm.

_ lexisgoo: xài chơi cho có, cơ bản

_ từ điển java 2 chiều anh-việt 267 ngàn từ: khá phong phú, xài hay nhất, có điều xài trên nokia symbian thì load lên hơi lâu, nhưng đã vào rồi là chạy nhanh ổn định, tự hỗ trợ gõ tiếng việt (đối với các máy sony không có hệ điều hành tuy có giao diện tiếng việt nhưng không gõ được tiếng việt, PM này tự hỗ trợ gõ tiếng việt để tra việt anh nhưng sẽ không hiện ra tiếng việt khi gõ mà nó để nguyên cái mình ghi, gõ theo kiểu telex ví dụ: gõ chữ "bàn" thì bấm "bafn" nó sẽ để nguyên vậy không hiện ra chữ "bàn", nhưng bấm tra thì nó hiểu), trên nokia symbian có writing language là tiếng việt thì gõ hiện chữ bình thường, nghĩa là gõ chưa "chơi" thì nó hiện "chơi" chứ không là "chowi".

_ từ điển lạc việt 2008: phải trả tiền để xài, khá hơn lexisgoo một chút, tra chậm, có phát âm, để xài cơ bản

_ Merriam Webster: có bộ phát âm tới 100 ngàn từ (lấy của thằng slovoED), chỉ có anh-anh, chủ yếu để nghe phát âm

Hết. Khoe hàng: em đang xài N85 ngon lành, dân chuyên ngành biên phiên dịch anh việt hai chiều. Từ điển không thể thiếu cho việc học và làm.

Chỉnh sửa cuối:

jamesblunt

bác nào muốn cài từ điển ngon lành và ở hồ chí minh thì PM em số 01687.92.93.98 mời em cà phê em chỉ cho cài...kekeke

ngocquynh47

cho em hỏi 3 câu:
- có cần phải sign không

Dĩ nhiên fai sign roài, or máy bạn hack roài thì bỏ wa bc này
Có nh` bộ lắm, chả hiểu bác hỏi dữ liệu bộ nào nhưng nếu mún biết thông tin thì vào http://www.mobisystems.com/ mà xem thêm thông tin nhưng chớ có down về cài ở đó nhé, fai trả fi' chương trình đó bác
Chỗ in đậm là tdicts mà bạn

bisphinxbi

Phiên bản 5.10 này có bộ MSDictCambridgeAdvancedLearnersDictionary không bạn. Nếu có up cho mọi người với nha
cảm on bạn nhiều

ngocquynh47

Bạn down MSViewer là đầu tiên, tiếp đó down bộ nào cần thiết thôi, down hết kể cũng lâu nhưng bạn ko bít công up lên lâu ntn đâu

joedeng04

Banned
ủa bạn sao mình cài cái bộ phát âm vào nhưng tìm mãi mà không thấy . mình chép đúng y như bạn nói E:\system\apps\MSDict\tdicts\octd . khi install xong thì không thấy file OCTD . nhưng mình tự tạo file đó rồi chép vào thi vào bộ tự điện Medical hay bussines thì tìm mãi mà không thấy hình cái loa đâu ?????

ngocquynh47

Nếu bạn đã chắc chắn chép đúng địa chỉ roài thì b check tất cả các bộ nhé. vì dù bản full or short thì cũng đều ít từ cả, cái fat âm của bọn này hay ở chỗ là ng` thật nói nhưng bất tiện vì sẽ làm từ điển chậm đi và thỉnh thoảng mới có từ fat âm đc, haizzzzz

noobvn2009

Cho e hỏi là e có 1 bộ tự điển chuyên ngành, cài lên PC, thấy có 2 file DictAV.dat và DictVA.dat. Có cách nào để chuyển về *.pdb để sử dụng không?

abc9102

Thank Bro,

Mình làm theo hướng dẫn của bạn cài phát 1 là OK, vừa đọc vừa tra. Trước kia mình cài phiên bản 5.0 đọc cũng ok, giờ Update Firmware mới cài 5.10 luôn.

Để cho copy nhanh và tiện lợi, các bạn chọn chế độ trong Folder Option (Control Panel của Windows) vào thẻ View chọn "Show hiden files, folders, and drives". Sau đó kết nối điện thoại với PC bằng dây ở chế độ Mass Storage.

ngocquynh47

Có bản 7 rồi nhưng m vẫn đang test vì còn nhiều từ điển chưa tương thích, khi nào chuẩn hết sẽ thông báo với mọi ng` nhé

ahgnaoh_h2t

Cho em hỏi cái này tí,sao em cài pm này vào dt mà khi mở x-flore ra thì không thấy đường dẫn
E:\system\apps\MSDict\tdicts\octd đâu cả nó chỉ có đường dẫn là E:\system\apps\MSDict\cmptables .
Vậy em có thể tự tạo đường dẫn như trên đc không vậy,giúp em với nha,em đang cần pm này lắm.

ngocquynh47

Dĩ nhiên tự thêm đc rồi, nhưng thư mục đó chỉ là cho file tiếng thôi, file dữ liệu thì b để hết trong E:\documents\MSDict cho dễ quản lý nhé