• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[ROM] Tổng hợp các bản 4.x ổn định nhất - và port to Direct EXT cho ae đây!!!

yanpunz

em đang chạy Native SD, cài rom này zô chạy được hok, chỉ e cách cài luôn :D, em mới sử dụng nên còn gà mờ :D

cqhieu

Em hỏi chút với:
Em cài 2 ROM DirectSD trên thẻ liệu có làm sao ko? Dù biết là có Manage DirectSD nhưng liệu có ổn không khi em chia phân vùng FAT32 - 1GB ext 4 - 2GB ext4 ????

cqhieu

em đang chạy Native SD, cài rom này zô chạy được hok, chỉ e cách cài luôn :D, em mới sử dụng nên còn gà mờ :D

Bạn cài NativeSD ntn thì cài cái này y như thế. Lúc lựa chọn phân vùng cài ROM thì chọn Directext (DirectSD). Lưu ý chia thẻ làm 3 phân vùng FAT32 (lưu dữ liệu cũ của bạn) - Ext4 khoảng 1GB- Ext4 khoảng 2GB. Thẻ mình đang chia ntn để dùng ROM Chau Tien The Last

chautruongthinh

Em hỏi chút với:
Em cài 2 ROM DirectSD trên thẻ liệu có làm sao ko? Dù biết là có Manage DirectSD nhưng liệu có ổn không khi em chia phân vùng FAT32 - 1GB ext 4 - 2GB ext4 ????

- Không sao hết nha bạn, mình có thể cài 5 bản cùng lúc và vẫn xài ok nhé. Miễn dung lượng EXT4 thứ I và thứ II còn trống là có thể cài được thuj!!
- Theo mình nghĩ thì bạn nên chia phân vùng EXT4 thứ I hơn nhiều 1 chút, chia càng nhiều thì sẽ cài được nhiều ROM hơn!!

YinYang

Active Member
bản v2.1 này pin khá tốt. nếu để chế độ chờ thì được tầm gần 2 ngày mà không cần sạc :D.tốc độ xử lí cũng khá mượt mà. chưa gặp tình trạng treo khi có cuộc gọi đến

cqhieu

- Không sao hết nha bạn, mình có thể cài 5 bản cùng lúc và vẫn xài ok nhé. Miễn dung lượng EXT4 thứ I và thứ II còn trống là có thể cài được thuj!!
- Theo mình nghĩ thì bạn nên chia phân vùng EXT4 thứ I hơn nhiều 1 chút, chia càng nhiều thì sẽ cài được nhiều ROM hơn!!

Em vẫn để nguyên từ khi cài ChauTien ROM, khuyến cáo là 1GB - 2GB mà. Vậy nếu giả sử ROM 1 cài V1.0 bị treo, vào đến Homescreen bị treo, làm ntn để switch sang ROM 2 (Giả sử V2.1) ???

cqhieu

bản v2.1 này pin khá tốt. nếu để chế độ chờ thì được tầm gần 2 ngày mà không cần sạc :D.tốc độ xử lí cũng khá mượt mà. chưa gặp tình trạng treo khi có cuộc gọi đến

Em thấy V2.1 không khác V1.0. Không biết có cải tiến hơn phần nào ko?

chautruongthinh

Em vẫn để nguyên từ khi cài ChauTien ROM, khuyến cáo là 1GB - 2GB mà. Vậy nếu giả sử ROM 1 cài V1.0 bị treo, vào đến Homescreen bị treo, làm ntn để switch sang ROM 2 (Giả sử V2.1) ???

Cái này quá dễ dàng, bạn tháo thẻ nhớ ra!! Truy cập vào thư mục NativeSD trên thẻ nhớ, trong đó sẽ có chứa các thư mục con (tên ROM), bạn chỉ việc chép 2 file initrd.gz & zImage trong thư mục con (tên ROM) ra ngoài thư mục gốc NativeSD là xong!!

chautruongthinh

Em thấy V2.1 không khác V1.0. Không biết có cải tiến hơn phần nào ko?

Thật sự bản V2.1 thay đổi lớn nhất là ở Camera thui, tác giả Tytung đã fix lại 1 vài thứ nhỏ thui, mà những thứ đó thì mình ít dùng đến, ở bản V2.1 hiện tượng BlackSreen vẫn còn. Mình sẽ sớm tung ra bản Tytung-MOD-V2.0 để Fix lại tất cả các vấn đề mà bản V2.1 vẫn còn vướng!!

Còn đây là những thay đổi của bản V2.1 đây:

V2.1 (Apr. 21, 2013)
  • Updated CM 10.1 source code.
  • Fixed H/W video encoding (smooth video recording via GPU with 640x480 15 fps MPEG4) for CM-10.1 source code (Credit: tytung)
  • Fixed the glitchy preview of Camera, Camcorder, and Panorama by replacing with JB 4.1.2 version (Gallery2.apk and libjni_legacymosaic.so) (Credit: tytung)
  • Fixed the hard reboot when quick replying a SMS via the notification bar (copybit.qsd8k.so and hwcomposer.qsd8k.so) (Credit: tytung)
  • Fixed the 1 bar signal strength showing issue (change ro.telephony.ril.v3) (Credit: andylauhl)
  • Added the script to turn off the button backlight (Credit: zain0300)
  • Made "Settings>Display>Volume rocker wake" option visible for CM 10.1 again (Credit: paulwoodward)

YinYang

Active Member
Thật sự bản V2.1 thay đổi lớn nhất là ở Camera thui, tác giả Tytung đã fix lại 1 vài thứ nhỏ thui, mà những thứ đó thì mình ít dùng đến, ở bản V2.1 hiện tượng BlackSreen vẫn còn. Mình sẽ sớm tung ra bản Tytung-MOD-V2.0 để Fix lại tất cả các vấn đề mà bản V2.1 vẫn còn vướng!!

Còn đây là những thay đổi của bản V2.1 đây:

Sao e k bị BlackScreen nhỉ?

À bản V1.0 còn bị lỗi Blue tooth thì phải. Có ai thử chưa?

Bluetooth xài rất bình thường :D

cqhieu

Cái này quá dễ dàng, bạn tháo thẻ nhớ ra!! Truy cập vào thư mục NativeSD trên thẻ nhớ, trong đó sẽ có chứa các thư mục con (tên ROM), bạn chỉ việc chép 2 file initrd.gz & zImage trong thư mục con (tên ROM) ra ngoài thư mục gốc NativeSD là xong!!

Tks anh. Như vậy là sẽ switch sang ROM khác đúng ko? Sau khi vào được ROM mới thì dùng Manage Direct để xóa ROM cũ?

cqhieu

Ở bản V2.1 thì ít bị hơn bản V2.0. Lúc chiều mình vừa mới bị đây!!!

Đợi bản Mod vậy :D. Tạm dùng 1.0 Mod. Nhưng mà cứ chỉnh Processor với Set on Boot là em treo cứng máy. Đảm bảo ko phải do thẻ vì em đã thay thẻ rồi :(

chautruongthinh

Tks anh. Như vậy là sẽ switch sang ROM khác đúng ko? Sau khi vào được ROM mới thì dùng Manage Direct để xóa ROM cũ?

Chính xác là như zậy đó bạn!! Mình khá thích việc này, nó ổn hơn việc cài trên NAND!! Nếu trước đó bạn đã Wipe all và cài 1 bản ROM Direct thì bạn chỉ việc xoá bản ROM lỗi rùi cài lại bản mới là OK không cần phải WIPE lại nữa!!! Mình đã test zụ này khá kỹ rùi!!

PM: Việc phải Wipe đi wipe lại nhiều lần sẽ làm giảm tuổi thọ của thẻ nhớ!!

cqhieu

Chính xác là như zậy đó bạn!! Mình khá thích việc này, nó ổn hơn việc cài trên NAND!! Nếu trước đó bạn đã Wipe all và cài 1 bản ROM Direct thì bạn chỉ việc xoá bản ROM lỗi rùi cài lại bản mới là OK không cần phải WIPE lại nữa!!! Mình đã test zụ này khá kỹ rùi!!

PM: Việc phải Wipe đi wipe lại nhiều lần sẽ làm giảm tuổi thọ của thẻ nhớ!!

Nhưng với điều kiện là các ROM đều cài dạng Direct :D. Vậy nếu treo thì chỉ việc cài đè lên rồi xóa. Nhưng còn App đc cài trong phân vùng thứ 2 thì sao? Liệu có bị xóa cùng ROM luôn không anh?

chautruongthinh

Nhưng với điều kiện là các ROM đều cài dạng Direct :D. Vậy nếu treo thì chỉ việc cài đè lên rồi xóa. Nhưng còn App đc cài trong phân vùng thứ 2 thì sao? Liệu có bị xóa cùng ROM luôn không anh?

Tất cả Data trên phân vùng 2 của ROM sẽ được xoá sạch sẽ nhé nên bạn cứ yên tâm (chỉ xoá Data của ROM bạn xoá thui, các ROM khác không bị ảnh hưởng j hết)

cqhieu

Vậy là từ giờ em ko phải tháo thẻ, Delete Partition và Creat lại rồi. Việc này ngại nhất :D

chautruongthinh

Vậy là từ giờ em ko phải tháo thẻ, Delete Partition và Creat lại rồi. Việc này ngại nhất :D

Hiện mình đang test bản mới đây!! Bản ChauTien TouchWiz V1.0 (lấy source từ bản V2.1 của Tytung), nếu mọi thứ hoạt động ok thì ngày mai ae sẽ có bản mới để test nữa rùi!!! :D

misa617

Hiện mình đang test bản mới đây!! Bản ChauTien TouchWiz V1.0 (lấy source từ bản V2.1 của Tytung), nếu mọi thứ hoạt động ok thì ngày mai ae sẽ có bản mới để test nữa rùi!!! :D
Hôm qua đến nay Mình đã test các bản 4.2.2 mới khác bên XDA ( pixeldroil V3,V6 ), xylon ...tình hình hiện nay theo Mình thì bản tytung V2,1 và bản touchwizmoz vẫn đáng lưu ý trong các bản 4.2.2 !
Vậy mong chủ thớt tiếp tục hoàn thiện Bản V2,1 cho anh em test . Thanks chủ thớt .