• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

ROM WM6.1 CE OS 5.2.20273 (Build 20273.1.3.3 PV HBB)

hackingtheinbox

mình xài bản rom này được hơn 1 tháng rồi.Nên mình góp ý như sau để các mod có thể lấy ý kiến đóng góp của mình đưa vào các buil sau:
- chắc hẳn các mod biết đến chương trình upx có chức năng ntn roài chứ. mình thường xài cái này để nén các chương trình trên pda để chương trình chạy nhanh hơn và tiết kiệm dung lượng hơn. UPX 4 ppc làm việc giống chương trình telock mà tác giả chương trình BKav - nguyển tử quảng xài để nén các diệt virus của cụ quảng.Trong các bản rom mà mình được biết của pdaviet hâu như kô có áp dụng upx để nen chương trình trong rom.Ví dụ file camera.exe trong bản rom này có dung lượng 640kb khi nén lại chỉ còn khoảng 320kb (gần đúng thôi nghe) tất nhiên khi khởi động và làm việc nó sẽ khởi động nhanh hơn rất nhiều so với khi chưa nén...(tí nữa mình viết tiếp - thầy vô lớp rồi.mình fải ngồi làm trò ngoan đã)

viết tiếp:...nếu trong rom chỉ cần các file .exe được áp dụng nén = upx. tính luôn các file .dll thì size rom sẽ giảm được đáng kể 1/5. cộng thêm: xóa các file kô cần thiết mà các bạn xài BA kô dùng hoặc ít khi dùng đến - như các file hướng dẫn hoặc các file ảnh kô liên wan như biểu tượng sóng 3G.... nhiều lắm. Nếu mình cất công nghiên cứu cho bản rom này cũng sẽ tiết kiệm size rom cũng lên đến 15-20Mb. Hình như một bản rom bình thường của BA-pdaviet khi extract ra cũng đều 107mb. trừ đi 15-20mb mà mình dùng upx và đi mót size từ việc xóa file cả đời kô xài đến. các mod tha hồ đưa các chương trình của mình vao một cách hồn nhiên mà kô fải đắn đo suy nghĩ như thế này nữa.
*warning: trên lí thuyết thì có vẻ dể dàng nhưng cái khó và đau đớn là vài file .exe hoặc .dll liên wan nào đó sau khi nén sẽ kô hoạt động được nữa.nên trước khi nén file nào các mod hay để ý để kô bị die rom. Mình cũng đang thử làm đây,nhưng do mình fải đi học suốt ngày nên tiến độ rất chậm.
-sắp tới mình sẽ ra mắt bản rom của mình với các tiêu chí sau:
+ chọn bản rom ngon nhất để buil
+ thay đổi toàn bộ icon mới mang fong cách max + windows kết hợp (do mình chắt bóp được)
+ rom sẽ tích hợp nhiều công cụ hơn (như taskmanager giống của windows xp, bluetooth wizard 1.0 - 1 chương trình hổ trợ bluetooth rất hiệu wả và mạnh mẻ mà mình chưa thấy ai dùng trong các diển đàn pda của việt nam...còn nhiều chương trình khác nữa mà mình nghĩ nó nên tồn tại song song với rom.
+ tăng tốc lên 150 % với các rom hiện tại (thach đấu rom đó hếy).hehe
+ ...e hèm,còn các chức năng khác mình sẽ đề cập và up ảnh lên cho cac mod tham khảo và đóng góp y kiên

Last edited by a moderator:

NBLam

Nghe có vẻ tiềm năng nhỉ, nhưng thêm nhiều chương trình và tăng tốc rom có vẻ là 2 việc có tác dụng ngược nhau nhỉ :) Hay bác post hẳn 1 bài riêng để pà con tiện theo dõi nhỉ. Mong ROM của bác sớm :)

Dvha79_ddt

Super V.I.P
viết tiếp:...nếu trong rom chỉ cần các file .exe được áp dụng nén = upx. tính luôn các file .dll thì size rom sẽ giảm được đáng kể 1/5. cộng thêm: xóa các file kô cần thiết mà các bạn xài BA kô dùng hoặc ít khi dùng đến - như các file hướng dẫn hoặc các file ảnh kô liên wan như biểu tượng sóng 3G.... nhiều lắm. Nếu mình cất công nghiên cứu cho bản rom này cũng sẽ tiết kiệm size rom cũng lên đến 15-20Mb. Hình như một bản rom bình thường của BA-pdaviet khi extract ra cũng đều 107mb. trừ đi 15-20mb mà mình dùng upx và đi mót size từ việc xóa file cả đời kô xài đến. các mod tha hồ đưa các chương trình của mình vao một cách hồn nhiên mà kô fải đắn đo suy nghĩ như thế này nữa.
*warning: trên lí thuyết thì có vẻ dể dàng nhưng cái khó và đau đớn là vài file .exe hoặc .dll liên wan nào đó sau khi nén sẽ kô hoạt động được nữa.nên trước khi nén file nào các mod hay để ý để kô bị die rom. Mình cũng đang thử làm đây,nhưng do mình fải đi học suốt ngày nên tiến độ rất chậm.
+ thay đổi toàn bộ icon mới mang fong cách max + windows kết hợp (do mình chắt bóp được)
+ rom sẽ tích hợp nhiều công cụ hơn (như taskmanager giống của windows xp, bluetooth wizard 1.0 - 1 chương trình hổ trợ bluetooth rất hiệu wả và mạnh mẻ mà mình chưa thấy ai dùng trong các diển đàn pda của việt nam...còn nhiều chương trình khác nữa mà mình nghĩ nó nên tồn tại song song với rom.
+ ...e hèm,còn các chức năng khác mình sẽ đề cập và up ảnh lên cho cac mod tham khảo và đóng góp y kiên

Tool UPX mà bạn nói mình đã biết từ lâu , cũng đã đang và sẽ dùng, nhưng không thể áp dụng bừa bãi được, nhất là đỗi với những soft thường trú. Bởi khi nén những soft này thì việc chiếm dụng bộ nhớ sẽ cao hơn nhiều so với khi chưa nén chưa kể còn chiếm dụng CPU bởi đơn giản là nén vào rồi phải tốn tài nguyên CPU để giải nén, vô hình chung làm hao hụt đi tài nguyên của máy và đôi khi hoạt động sẽ mất ổn định. Còn nếu nén các soft chỉ khi cần mới dùng đến thì sẽ hợp lý hơn.
Riêng với dòng BA do bộ nhớ Flash là rất bé chỉ 32MB nên trong khi build thì toàn bộ ROM đã được nén lại cho vừa với kích thước 32MB nỏ bé rồi cho nên việc dùng UPX cũng không có nhiều cải thiện đáng kể. Còn nêu áp dụng với các dòng máy mới hơn ở đó mà ROM ko cần phải nén như dòng BA thì sẽ cải thiện hơn rất nhiều.
Nói chung có sử dụng UPX hay không là tùy thuộc vào kinh nghiêmj của người sử dụng nó.
Dù sao cũng cảm ơn bạn.
Các bài như thế này hãy qua box có liên quan thảo luận tiếp nhé.
Chúc vui

Chỉnh sửa cuối:

habubi

Rất cám ơn bạn vì những đóng góp của bạn.
Tuy nhiên mình cũng xin đóng góp một vài ý kiến.
- Về mặt kỹ thuật thì mình xin miễn trình bày. Mởi mình còn kém xa ROM Dev Dvha79_ddt nên mình xin nhường lại cho ROM Dev.
- Về mặt nội dung. Mặc dù bài viết của bạn có nội dung tốt khi nêu ra vấn đề về kỹ thuật mà khá chuyên sâu. Tuy nhiên mình nghĩ những người build rom như các ROM Dev, MOD cũng như mình thì đều xuất phát từ niềm đam mê là chĩnh, không hề nghĩ đến một sự lợi, thiệt nào trong khi làm rom. Do vậy mình nghĩ bạn không nên dùng từ "Thách đấu rom"; mặc dù mình chưa biết trình độ của bạn ntn và bạn xuất thân từ diễn đàn nào _ chắc chắn không phải từ PV rồi; nhưng bạn nên hiểu rằng các diễn đàn về rom cho BA mà mình biết - ngay cả các 4rum nước ngoài còn phải lấy rom BA từ 4rum mình nữa cơ mà thì có nghĩa là trình build rom của ROM Dev và những người làm rom của PV là ntn rồi.
- Còn nếu bạn ra được các bản rom tốt hơn, mượt hơn, đẹp hơn thì mình hoàn toàn xin chúc mừng và thay mặt những người dùng BA xin cảm ơn bạn.

Sonblack

Super V.I.P
Xin cám ơn ý kiến đưa ra của bạn hackingtheinbox, điều này mình và ROM Dev Dvha79_ddt đã làm từ rất lâu rồi.
Chỉ xin nhấn mạnh với bạn một điều: cái gì cũng có hai mặt của nó.
- Thứ nhất: nén lại thì dung lượng nhỏ, nhét vào ROM sẽ được nhiều thứ, điều này mình đồng ý với bạn.
Nhưng ngược lại thì chương trình bị chậm lại khi truy xuất file vì có thể nói nôm na là "giải nén ra lại" và đọc. Nén càng nhiều, tốc độ ROM khi chạy càng chậm. Không có chuyện một file khi nén lại sẽ chạy nhanh hơn khi chưa nén. Nếu bằng nhau đã là tốt lắm rồi???
- Thứ hai: không phải file nào cũng nén lại được. Có file không nén được khi dùng UPX nhưng cũng có file nén được nhưng khi chạy gây ra lỗi vặt trong chương trình. Ví dụ cụ thể là các file dll của HTC Home khi nén gây ra lỗi mất tên, mất icon, ... khi làm bản rom cho Prophet. Với các dll chứa hình ảnh và icon thì còn tệ hại hơn, những link dẫn tới hình hoặc icon đều không cho ra hình ảnh hay icon liên quan. Còn là ROM nữa không?

Từ hai điều trên đây, bọn mình chỉ dùng đối với các soft thêm vào thật cần thiết. Còn toàn bộ file chuẩn của ROM, tuyệt đối không dùng.
Bổ sung thêm 1 chút: bạn sẽ tăng tốc ROM lên 150%, đây là điều không tưởng với ROM của Blue Angel hay Himalaya nếu các file đã được nén lại (nếu nó nén được và không có lỗi).
Riêng việc "thách đấu ROM" thì mời bạn cứ post ROM chia sẻ, người dùng sẽ có phúc đáp cho bạn ngay thôi. Anh em làm ROM PV không bận tâm mấy.

Xin cám ơn mọi người đã đọc và hãy thử "vọc".

Còn bây giờ, những thảo luận liên quan đến vấn đề này, đề nghị sang box thảo luận sử dụng. Các bài viết ngoài lề bản ROM tại trang giới thiệu ROM của habubi sẽ bị xóa mà không báo trước hoặc nêu lý do, chỉ bàn về bản ROM của habubi thôi nhé.

Chúc vui!

Chỉnh sửa cuối:

hunter

Viết tiếp lời bác Sơn nhà ta :
Thứ nhất : Tất cả anh em ai build ROM cũng đều muốn loại bớt những files thừa và cũng đã lọc rất kỹ rồi, điển hình như removed Office, SQL Mobile,Welcome Center chỉ còn một vài files help dạng htm (thật sự là ít khi dùng đến) là chưa xóa vì ko chiếm dung lương bao nhiêu, còn lại là ko thể thiếu, để tăng dung lượng thêm các soft cần thiết khác. Nhưng vấn đề này ko ảnh hưởng đến tốc độ của máy. Khi build thì toàn bộ ROM đã được nén lại cho vừa với kích thước 32MB của máy rồi cho nên việc dùng UPX cũng không có nhiều cải thiện đáng kể
Thứ hai : Vì build ROM cho nhiều đối tượng người dùng nên phải mang tính phổ thông và cộng đồng, ví dụ có một số người dùng chẳng bao giờ dùng Bluetooth hay IR để sử dụng tai nghe hay truyền tải File vì đã có thẻ nhớ rút ra rút vô thì có thể loại bỏ các files thư viện và driver để máy boot nhanh hơn nhưng đối với một số khác thì 2 cái đó ko thể thiếu.
Thứ ba : Một bản ROM gọi là chuẩn khi nó hỗ trợ tốt các thiết bị phần cứng của máy và khả năng tương trợ các chương trình ứng dụng, nên việc thêm phần mềm vào ROM là không cần thiết lắm mà hãy tận dụng không gian trống đó để chứa thêm các files đồ hoạt cần thiết để giao diện trong pro và đẹp hơn. Nâng cấp các files điều khiển trình thiết bị để hỗ trợ phần cứng tối đa.
Còn nếu bạn hackingtheinbox muốn thì khi nào bạn build xong nói mình, mình sẽ send cho bạn một bản để bạn chạy thử so với bản của bạn nhé. Thân chào và cảm ơn những đóng góp của bạn.