• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

TEMP ROOT With Over Clock FOR HTC SENSATION Update 17/7.2011

ancola66

Super V.I.P
TEMP ROOT FOR HTC SENSATION
With OverClock (1.5Ghz-1.8Ghz)
Update 17/7/2011 v1.4

Thank for Utking from XDA Deverlopers

Sau hơn một tháng ra mắt thì đến nay Sensation đã được các nhóm phát triển nghiên cứu và bước đầu đã ROOT tạm thời được cho SENSATION.

Sau đây là hướng dấn chạy TEMP ROOT with Over Clock cho Sensation :

* Download và cài đặt SDK TOOLS tại ĐÂY (Nếu bạn nào chưa cài đặt SDK TOOLS trên PC)
* Tải file Temp root with overlock 1.2ĐÂY
* Giải nén
* Mặc định là Temproot với OverClock (Ép xung) tối đa là 1.5Ghz
- Nếu bạn muốn OverClock với mức độ tối đa là bao nhiêu thì chép 2 file *.bat trong các folder tương ứng ra thư mục Temp root with overlock 1.2
* Trên Sensation các bạn vào Settings/About phone/Software information/More và xem ở mục Kernel version
- Xem Kernel là bao nhiêu : ví dụ là g9cef70d
- Trên PC Chép file kernel tương ứng trong thư mục Overclock modules ra thư mục
Temp root with overlock 1.2

* Bật chế độ USB debugging trên Sensation
* Kết nối Sensation với PC ở chế độ ChargeOnly
* Chạy File Easy Fre3vo (Start) đối với việc bạn muốn OC tối đa là 1.5Ghz (hoặc các file *.bat với mức độ bạn muốn OC khác) trong thư mục
Temp root with overlock 1.2

* Sau một thời gian ngắn thì quá trình hoàn thành. Sensation của bạn đã có TEMP ROOT With OverClock

*** Để kiểm tra các bạn có thể Tải ứng dụng Android Terminal Emulator trên Market về, cài đặt và chạy ứng dụng, gõ su, nhấn enter nó hiện dấu # là OK

*** Vậy là bạn đã có TEMPROOT, Muốn OverClock (Ép xung) các bạn tải ứng dụng SetCPU phiên bản 2.2.4 (Chỉ có phiên bản này hoạt động được trên Sensation và các máy đời mới) Tại ĐÂY
- Giải nén, chép file setcpu_2.24-donate.apk vào thẻ nhớ và cài đặt cho máy
- Chạy ứng dụng SetCPU
- Nhấn Autodetect Speeds
- Điều chỉnh Tần số hoạt động của CPU theo ý bạn muốn
- Tôi Điều chỉnh như sau và hoạt động rất tốt cho Tốc độ đáp ứng, độ mượt và Pin
- MAX 1512000
- MIN 192000
- Scaling Ondermand
- Set onboot

*** Vì chỉ là TEMP ROOT (ROOT tạm thời ) nên nếu bạn khởi động lại máy thì bạn lại phải kết nối với máy tính và chạy lại fileEasy Fre3vo (Redo)
trong thư mục Temp root with overlock 1.2

Tôi đã làm và đã chạy tốt với một số ứng dụng đòi hỏi ROOT và SuperUser như : Root Explorer, Titanium Backup, Shootme, SetCPU....

*** Sau khi đã có TEMP ROOT thì các bạn có thể loại bỏ một số ứng dụng không dùng đến để tối ưu RAM >>> Máy chạy nhanh và mượt mà hơn. Tham khảo ở ĐÂY

CẬP NHẬT PHIÊN BẢN v1.4 với nhiều biên độ và có UnderVolt (Hạ điện áp CPU )

* Với phiên bản có UnderVont thì máy bạn chạy sẽ mát hơn (Vì điện áp cấp cho CPU được giảm đi) Điều này cũng như đối với Laptop vậy. Các bạn có thể Serch Google tìm hiểu về điều này hoặc có thể tham khảo khái niệm ở ĐÂY

Tải phiên bản v 1.4 ở ĐÂY và làm như đối với phiên bản v1.2 ở trên (Nếu bạn chưa chạy bản 1.2 hoặc các bản khác)
Nếu trước đó bạn đã, đang chạy phiên bản 1.2 hoặc các bản khác thì các bạn làm như sau để đảm bảo Tool hoạt động tốt :

1. Dùng RootExplore vào data/local/tmp xóa modul overclock của phiên bản trước (Nếu có)
2. Gỡ bỏ ứng dụng SU và SetCPU ( Xóa dữ liệu trước khi Gỡ bỏ)
3. Khởi động lại điện thoại
4. Chạy phiên bản Temproot with Overclock bạn muốn (Khuyến nghị dùng các bản Undervont)
5. Cài lại SetCPU v 2.2.4

Tôi đang dùng Kernel OverClock Undervont 1.62 (v1.4) và chạy Quadrant (với 3 lần chạy cho mỗi lần set thử nghiệm) cho kết quả như sau :

Max :1620000
Min : 192000
perfomance
Điểm Quadrant đạt được: 2174, 2500, 2570
------------------------------
Max : 1620000
Min : 192000
Onderman
Điểm Quadrant đạt được: 1988, 2189, 2808

Chỉnh sửa cuối:

bacmeogia1

Èo,vậy là sẽ chẳng mấy chốc mà root đc thui.e đợi bản root hoàn chỉnh vậy.tks..

xichlo1

Chưa biết root là gì,thèm root quá mà nghĩ khởi động lại bị "dính cáp", hic quen ngôn từ của IOS :D, nên đành nhịn vậy !
Dù sao cũng thank bác, hi vọng 1 ngày k xa bác cho root hoàn chỉnh !

ancola66

Super V.I.P
Chưa biết root là gì,thèm root quá mà nghĩ khởi động lại bị "dính cáp", hic quen ngôn từ của IOS :D, nên đành nhịn vậy !
Dù sao cũng thank bác, hi vọng 1 ngày k xa bác cho root hoàn chỉnh !
ROOT là để nắm quyền kiểm soát máy (Giống như JB của iPhone vậy)
Nhưng với Android thì đơn giản và an toàn hơn IOS nhiều.
Android không có khái niệm dính cáp mà chỉ có khái niệm treo máy
Nếu bị treo máy thì bạn chỉ việc tháo pin ra khởi động lại là xong (2 Phút)
Nếu phải Restore thì cũng chỉ mất có 5 Phút là đâu lại vào đó (Với iPhone thì hoàn thiện các bước phải mất hàng tiếng đồng hồ)
Với Android thì chả cần đến PC cũng như Wifi như iPhone
...................

smile

Bác Ăn cò lả ơi cho em hỏi thêm câu này: root xong rồi thì liệu có thể chỉnh sửa cái tính năng auto focus của camera khi chụp cận cảnh chưa hay phải đợi bản ROM hoàn chỉnh?

xichlo1

Bác ancola cho em hỏi cái HTC SENSATION này hình như tiếng loa ngoài nó hơi bé thì phải, nhac chuông bé tí chán wa, liệu sau khi ROOT thì có khả năng làm cho âm thanh..chuông,tin nhắn to hơn lên được không ?
Thank !

ROOT là để nắm quyền kiểm soát máy (Giống như JB của iPhone vậy)
Nhưng với Android thì đơn giản và an toàn hơn IOS nhiều.
Android không có khái niệm dính cáp mà chỉ có khái niệm treo máy
Nếu bị treo máy thì bạn chỉ việc tháo pin ra khởi động lại là xong (2 Phút)
Nếu phải Restore thì cũng chỉ mất có 5 Phút là đâu lại vào đó (Với iPhone thì hoàn thiện các bước phải mất hàng tiếng đồng hồ)
Với Android thì chả cần đến PC cũng như Wifi như iPhone
...................

ancola66

Super V.I.P
Bác ancola cho em hỏi cái HTC SENSATION này hình như tiếng loa ngoài nó hơi bé thì phải, nhac chuông bé tí chán wa, liệu sau khi ROOT thì có khả năng làm cho âm thanh..chuông,tin nhắn to hơn lên được không ?
Thank !
Sau khi đã ROOT thì rất nhanh chóng các DEV sẽ tìm ra những File hoặc Driver liên quan đến âm thanh để Fix thôi (Giống như đối với Desire HD)

lebinh__hung

âm thanh ngon hơn thì cài equalizer vào, khỏi root, hiện giờ xu hướng phần mềm là ko root cũng chạy, khỏi lo ko còn bảo hành

muốn dùng auto memory thì cũng có bản ko cần root đấy, android cần phần mềm thì đầy

game thì có xu hướng all devices ko phân biệt chip

bacmeogia1

các bác cho e hỏi là khi cài cái sdk nay,mình có phải cài cái java se development k ạ.e thấy nó bảo phải cài cái này mới tiếp tục đc.nhưng chưa biết làm thế nào.

ancola66

Super V.I.P
các bác cho e hỏi là khi cài cái sdk nay,mình có phải cài cái java se development k ạ.e thấy nó bảo phải cài cái này mới tiếp tục đc.nhưng chưa biết làm thế nào.
Chính xác là phải cài thêm cái java để hỗ trợ ( Thường thì khi chạy sdk nó sẽ thông báo với bạn là phải cài java). Bạn có thể tham khảo từng bước cài sdk và java tại đây :

http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1152148

bacmeogia1

e cài xong hết rùi,nhưng k hiểu sao khi để chế độ usb debug pc vẫn báo là k nhận.hay e làm sai ở bước nào nhẩy.hix

bacmeogia1

Trên PC bạn đã cài HTC Sync (Hoặc HTC Usb Driver) chưa?

e cũng đã cài htc sync rùi,nhưng trước đây khi e còn dùng hd2 thì htc sync cũng k nhận.e nghĩ như vậy là bình thường.vì hd2 nó chạy winmo nên chắc k sync đc.nhưng đến e sen này cũng k nhận thì e chưa hiểu là bị làm sao.hix.e cài java,rùi sdk như bai hướng dẫn bên xda đều đã ok.

teranosaus

bạn dùng xp hay win7,có vẻ là bạn dùng xp đúng k,vì xp thì khả năng tự nhận hardware kém xa win7. Theo mình bạn phải tự cài tay usb drive cho mtính thôi.

ancola66

Super V.I.P
e cũng đã cài htc sync rùi,nhưng trước đây khi e còn dùng hd2 thì htc sync cũng k nhận.e nghĩ như vậy là bình thường.vì hd2 nó chạy winmo nên chắc k sync đc.nhưng đến e sen này cũng k nhận thì e chưa hiểu là bị làm sao.hix.e cài java,rùi sdk như bai hướng dẫn bên xda đều đã ok.
Bạn cần phải cài HTC Sync, nhưng thực chất chỉ để lấy Driver USB. Bạn không được để HTC Sync chạy. Nguyên văn :
To use it in Windows:
Make sure HTC Sync is not running and that the icon is no longer in your system tray...

never_say_never

CÁI này có ý của bác ancola là cài htc syn chỉ để lấy driver thôi, cài xong ông xóa nó đi nhưng đừng xóa driver là dc. phải ko bác ancola máy nào root cũng có câu này =))

bacmeogia1

èo,tui cài lại driver roai,trên pc báo nhận hết roài.nhưng khi chạy thử temp root vẫn k đc.đánh lệnh vào cmd y chang như hướng dẫn rùi mà vẫn chưa đâu vào đâu.k biết là mình lại nhầm ở bước nào nữa đây.

xichlo1

Bác ancola làm ơn cho em hỏi chút, máy Sen của e hang T-Mobile đã dùng Code Unlock,vậy khi Root xong hoặc up Firmwave có ảnh hưởng gì k? Có phai Unlock lại không ?
Hic mới dùng Android lần đầu k hiểu gì cả mong chỉ giáo,thank!

Bạn cần phải cài HTC Sync, nhưng thực chất chỉ để lấy Driver USB. Bạn không được để HTC Sync chạy. Nguyên văn :
To use it in Windows:
Make sure HTC Sync is not running and that the icon is no longer in your system tray...