• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẮC MẮC VÀ THẢO LUẬN SỬ DỤNG HTC DESIRE

phuongthuy_psp

mình muốn nhờ các bạn giúp mình một số việc . việc là mình mới root đươc con desire . mình bắt đầu up rom, nhưng mà không đc, minh cop bản rom vào thu mục gốc của thẻ nhớ . mình dùng ClockworkMod Recovery version - 2.5.1.2 để phân vùng thẻ nhớ vả úp rom . nhưng khi up thì toan báo lỗi không đc, mình đã up bản Radio mới nhất trước để up rom cho dễ nhưng cũng không đc . các bạn giúp mình với . đây la yahoo cua tớ: love_for_may . ban nào đang online thì giúp mình với .

tungtaolao

Nhiều quá o biết kiếm ở đâu, các bác cho e hỏi là cách đưa nhạc của mình làm nhạc tin nhắn ? e đã set đc nhạc chuông rồi, tìm chỗ set nhạc tin nhắn hoài o ra :D

Kenji1992

tạo thư mục trên thẻ nhớ vs tên Notifications rồi chép nhạc muốn set làm nhạc chuông tin nhắn vào

vuidoi

Mấy ngày gần đây, em hay bị mọi người chửi : có điện thoại mà toàn tắt thì dùng làm gì? Sự thật là chả bao giờ em tắt cả. Nhưng tới giờ mới phát hiện ra nó bị lỗi gì, sau khi dùng Rom sau: LeeDroid, Gingger Villian, AuraxTsense.(Lâu lắm em không dùng Romship vì ngại phải S-Off).
Nếu mở máy bình thường thì gọi tới vô tư, nhưng khi tắt màn hình để đó thì sau khoảng 3 phút gọi vào là nó báo máy nằm ngoài vùng phủ sóng.Mở màn hình lên, gọi vào phát ăn ngay. Với 3 bản Rom trên bản nào cũng bị y như vậy.Em chỉ dùng 2 bản radio mới là 32.54.00.32U_5.14.05.17 và 32.49.00.32U_5.11.05.27 để thay đổi.Sau khi theo dõi 1 tuần thì em tự chữa bằng cách, khi nào không dùng máy thì chuyển qua mạng 2G thôi thì không bị lỗi đó nữa. Nhưng làm thế này rất mất công,chẳng may quên để trở lại 2G thì coi như tắt máy. Em up rom hoàn toàn bình thường, wipe tất cả những gì có thể wipe,luôn up radio trước rồi mới up rom. Làm ơn anh nào cao thủ sửa máy cứu em phát này với! Em vô cùng cảm ơn ạ! HÌnh như chưa có ai bị cái lỗi này thì phải.Lỗi này chắc do máy chứ không phải bản Rom, vì nếu không không lẽ cả 3 bản Rom trên đều bị, mà có thấy ai kêu đâu. Các anh làm ơn cứu em với, chứ lại mang ra bảo hành nữa thì coi như xong

troly

Well-Known Member
Mấy ngày gần đây, em hay bị mọi người chửi : có điện thoại mà toàn tắt thì dùng làm gì? Sự thật là chả bao giờ em tắt cả. Nhưng tới giờ mới phát hiện ra nó bị lỗi gì, sau khi dùng Rom sau: LeeDroid, Gingger Villian, AuraxTsense.(Lâu lắm em không dùng Romship vì ngại phải S-Off).
Nếu mở máy bình thường thì gọi tới vô tư, nhưng khi tắt màn hình để đó thì sau khoảng 3 phút gọi vào là nó báo máy nằm ngoài vùng phủ sóng.Mở màn hình lên, gọi vào phát ăn ngay. Với 3 bản Rom trên bản nào cũng bị y như vậy.Em chỉ dùng 2 bản radio mới là 32.54.00.32U_5.14.05.17 và 32.49.00.32U_5.11.05.27 để thay đổi.Sau khi theo dõi 1 tuần thì em tự chữa bằng cách, khi nào không dùng máy thì chuyển qua mạng 2G thôi thì không bị lỗi đó nữa. Nhưng làm thế này rất mất công,chẳng may quên để trở lại 2G thì coi như tắt máy. Em up rom hoàn toàn bình thường, wipe tất cả những gì có thể wipe,luôn up radio trước rồi mới up rom. Làm ơn anh nào cao thủ sửa máy cứu em phát này với! Em vô cùng cảm ơn ạ! HÌnh như chưa có ai bị cái lỗi này thì phải.Lỗi này chắc do máy chứ không phải bản Rom, vì nếu không không lẽ cả 3 bản Rom trên đều bị, mà có thấy ai kêu đâu. Các anh làm ơn cứu em với, chứ lại mang ra bảo hành nữa thì coi như xong

Đã xác định là do máy chứ không phải do rom, thì chỉ còn cách mang ra bảo hành thôi. Ra bảo hành năng nỉ nó đổi cho máy khác. À nhớ khi mang ra bảo hành thì bạn phải up lại rom ship bản gốc của nó nhé (đúng bản rom đã ghi trong thẻ bảo hành).

vuidoi

Không phải do máy bạn ạ!Mình vừa nghịch lại dùng cái Radio cũ mà bên XDA hay dùng 32.44.00.32U_5.09.05.30_2 cùng với bản ROM AuraxTsense, giờ không còn lỗi đó nữa. Mình làm bằng cách Wipe lại tất cả, Format lại tất cả, trừ thẻ nhớ. Sau đó cài lại Radio và Rom.Hiện tại chưa thấy mắc lại cái lỗi đó nữa, chả hiểu là lỗi gì. Có cao thủ nào biết là nó tại sao không vậy? Như thế liệu có phải lỗi do bản Radio mới nhất 32.54.00.32U_5.14.05.17 hay do cái gì phát sinh ra khong vậy?
Các bác biết làm thế nào để up lai Ship Rom không vậy? Mình đưa máy về Bootload sau đó, Install lại Ship rom từ máy tính, máy tính đã nhận USB đàng hoàng, nhưng không thể nào up được RomShip cả.Các bác làm ơn giúp dufmg, em vô cùng cảm ơn

brucelee_2605

con desire của em dùng sim vinaphone, cài đặt 3g đầy đủ rồi mà không thể gửi mms được, kiểm tra thì đã có sẵn cấu hình mms-vinaphone trong APN. không biết tại sao mà không gửi được mms. bác nào dùng desire mà gửi được mms chỉ giáo em với.

ngochung2909

Em đang định mua 1 con Desire cũ, các bác có thẻ hướng dẫn em kiểm tra máy thế nào được không ah, làm thế nào để biết máy có bị "luộc" đồ ko. E trước h chỉ dùng symbian đang muốn chuyển sang androi, mong các bác chỉ giáo

thexteen

HTC Desire không có dòng Partition trong Recovery và pin hết nhanh

Tình hình là em mới mua HTC Desire ở Mobimart được một tuần, máy mới còn 12 tháng bảo hành. Sau khi mua em chỉ root duy nhất theo bài http://www.pdaviet.net/showthread.php?99066-NEW-Root-cho-Desire-ch%E1%BB%89-v%E1%BB%9Bi-1-click-duy-nh%E1%BA%A5t-c%C3%B3-recovery-b%C3%AAn-trong-lu%C3%B4n và đã thành công hoàn toàn, em cũng chưa up ROM, radio hay s-on off gì hết (ngoài root máy như cách trên ra chưa làm gì khác).
Android version 2.2
Baseband version 32.44.00.32U
Kernel version 2.6.32.15
Build number 2.13.707.1
Software number 2.13.707.1
H em muốn hỏi là sao em thấy nhiều người cũng root theo cách của em mà trong Recovery họ có dòng Partition còn em thì không :(( (đã tìm rất kỹ nhưng không thấy), làm em không thể nào phân vùng thẻ để đưa soft và game vào thẻ nhớ được :(
Các bác cho em hỏi thêm là sao pin của em hết rất nhanh, sạc đầy rồi nếu để nguyên, chỉ nhắn tin và nghe gọi thì được 1 ngày; còn nếu lướt web, nghe nhạc, nghịch linh tinh thì chỉ vài tiếng là hết :(.
Đọc nhiều bài viết em cũng đã làm theo các cách sau:
- Sử dụng ít widget ngoài màn hình
- Giảm độ sáng màn hình xuống 30%
- Không dùng live wallpaper
- Advance Task Killer để tắt các chương trình không dùng đến
- GSM only/ sóng 2G
Máy em cũng chỉ cài không quá 20 phần mềm, đến h pin vẫn hết rất nhanh :((
Nhân tiện cho em hỏi thêm là h muốn up radio và up rom thì làm như thế nào và dùng bản bao nhiêu ạ?

Chỉnh sửa cuối:

action8

Như bạn mô tả thì máy của bạn vẫn bình thường, có thể room của bạn hơi ăn pin 1 chút.. bt máy lướt web chơi game cg chỉ đc hơn 3 tiếng 1 chút thôi( liên tục)
máy của bạn ko có mục partition có thể là do bạn dùng bản recovery ClockworkMod muon phan vung ext cho thẻ nhớ bạn phải cài ct room manager. Muốn trong recovery có luôn mục partition thì bạn fai cài bản recovery của RA

vuidoi

Muốn Pin lâu thì dùng mấy cái ROM của Villian >Gingger,nhưng giao diện máy cái Android 2.3 rất xấu. Mình dùng bao nhiêu rom rồi nhưng cuối cùng quay lại thằng AuraxTSense v8.4 HTC Sense 2.2. Nếu dùng như mình: 1 ngày khoảng 2 tiếng lướt web,xem Video, nghe nhạc 1h,gọi,nghe điện thoại 10-20 phút.Không chơi game bao giờ cả.Cài khoảng 30 phần mềm lăng nhăng, dùng giao diện Sense.như vậy Pin để được 36 tiếng.Còn dùng cái Ginger Villian thì tới 48h.Mà bên XDA mọi người vẫn dùng cái bản Rasdio cũ là :Radio-32.44.00.32U_5.09.05.30_2. Nói chung cứ tự lực gánh sinh đi bạn ạ, mình cũng mất cả tháng trời mỗi ngày thử 1 bản ROM mới thế mà cũng chưa đâu vào đâu, tới giờ cuối tuần rảnh vẫn cứ up lại Rom nếu có bản mới. Bạn nến tìm bản ROM nào mà nhiều người replay trên XDA ý. vì theo số đông bao giwof cung có lợi hơn. Khỗ cho chúng mình ít tiền nên không leo trèo được chứ có tiền mua Desire HD dùng cho sướng bên BOX đó cũng xôm tụ hơn bên đây

thexteen

Các bác cho em hỏi là wallpaper của HTC Desire dùng độ phân giải nào ạ?
Em đã thử cả 480x800 px lẫn 960x800 px nhưng khi set là wallpaper thì nó đều bắt crop :-?
Có điều lạ là khi em vào bộ nhớ máy để copy thử 1 wall (cái wall bokeh nhiều màu) sang thẻ nhớ để xem độ phân giải là nhiêu thì thấy nó ghi là 960x800 px, rồi sau đó em set chính ảnh đó làm wall thì nó lại bắt crop, trong khi set wall từ mục HTC Wallpaper cũng ảnh đó lại không bắt crop, đầy đủ hình.

linh_hehe

Các app trong bản ROM Leedroid 2.3d

Do mới dùng desire nên mình có một vài vấn đề không rõ:
- khi vào phần quản lý app ở tad tất cả thì có nhiều phần mền mà trong menu app không thấy như:battery, cắt nhạc chuông v.v...
- với lại mình không biết cách nào thiết lập a2sd( đã partition sd rồi mới cài rom leedroid 2.3d) không biết có phải thao tác gì sau khi up rom không nhưng mình cài thêm app dung lượng bộ nhớ trong vẫn ít dần đi.
mong các bác trả lời sớm thank nhiều.

PhamQuang

Manager
Do mới dùng desire nên mình có một vài vấn đề không rõ:
- khi vào phần quản lý app ở tad tất cả thì có nhiều phần mền mà trong menu app không thấy như:battery, cắt nhạc chuông v.v...
- với lại mình không biết cách nào thiết lập a2sd( đã partition sd rồi mới cài rom leedroid 2.3d) không biết có phải thao tác gì sau khi up rom không nhưng mình cài thêm app dung lượng bộ nhớ trong vẫn ít dần đi.
mong các bác trả lời sớm thank nhiều.

- ROM nào cũng vậy mà thôi, có 1 số app được add vào như system tool và chúng luôn chạy khởi động cùng máy cho nên bạn sẽ không thấy chúng trong App manager đâu.
- Tuy đã partion thẻ rồi nhưng khi Up ROM xongg bạn vẫn phải thực hiện 1 bước nữa là thiết lập App2SD để khi cài ứng dụng tự chuyển ra SD.
- Kể cả đã thiết lập tốt App2SD thì bộ nhớ trong cũng dần giảm đi vì các ứng dụng không hoàn toàn 100% cài lên thẻ đâu, vẫn 1 phần cài vào bộ nhớ trong đấy.

linh_hehe

- Tuy đã partion thẻ rồi nhưng khi Up ROM xongg bạn vẫn phải thực hiện 1 bước nữa là thiết lập App2SD để khi cài ứng dụng tự chuyển ra SD.

bác có thể chỉ cho em bước để thiết lập không thank

PhamQuang

Manager
bác có thể chỉ cho em bước để thiết lập không thank

Mở CMD trong thư mục có adb.exe nào đó và gõ:

adb shell
pm setInstallLocation 2

Hình minh họa:

manhtj

Giúp em với...

Tích góp được tầm 8tr em đang phân vân giữa iphone 3g vs htc desire ( cả 2 đều là 2nd).Các bác cho em hỏi nên mua con nào hơn ?