• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẮC MẮC VÀ THẢO LUẬN SỬ DỤNG HTC DESIRE

cuibapngo

Member
Mình có mua một chú HTC Desire của FPT và máy mình đã root và đang sử dụng bản Room gốc 2.2. Nghe nói android 2.2 có thể cài đặt phần mềm qua SD card nhưng khi cài thì nó chỉ chuyển qua SD card một phần, còn một phần còn lại vẫn nằm trên bộ nhớ máy làm cho máy mình lúc nào cũng báo "low on space" (mình cài phần mềm không nhiều lắm), anh em cho hỏi làm sao chuyển tất cả phần mềm sang SD card được vậy? có phải bản room của mình không hỗ trợ?

theo m biết thì bạn xài romship sẽ bị tình trạng này,trước m xài roomship cũng bị giống b,xài romcook là ok, bộ nhớ máy luôn trên 100mb,cài apps vô tư.nhưng máy mỗi lần bị khởi động rất lâu,xài chơi cho biết chứ m vẫn thích xài romship hơn,máy chạy rất ổn dịnh,khởi động lại nhanh.tùy bạn lựa chọn thôi,thích nghịch thì xài romcook,thích tính ổn định thì xài romship

Chỉnh sửa cuối:

linhngo

Desire của mình phím volume + cũng bị kém dần đi rồi, phải ấn mạnh mới được, có khi là lỗi phần cứng. Mấy phím cứng bên dưới h cũng bắt đầu ọp ẹp rồi. :(

nguyenson_44

Máy của mình (Desire 2.2_hackroot_RomShip) lâu lâu lại bị tình trạng thế này:

1/ Máy không thể chỉnh sửa thông tin trên Thẻ nhớ và thông báo: "Thẻ nhớ đã lắp chỉ đọc". Nhưng khi đưa thẻ vào PC lại đọc và chỉnh sửa file trên thẻ ầm ầm. Sau khi mình Format thẻ thì máy lại nhận và chỉnh sửa nội dung trên thẻ bình thường. Do đó khả năng thẻ bị hư được loại trừ.

2/ Có bạn nào biết Catch khi truy cập mạng thường được lưu ở đâu trên máy không vậy. Ta có thể chuyển Catch sang lưu trên thẻ được không? Có App nào cho phép làm điều này không?

Có Pro nào biết xin chỉ giúp cách giải quyết! Thank!

Chỉnh sửa cuối:

leech

cho mình hỏi, mình muốn dùng bản room super nova mà nó yều cầu

If your Hboot is not stock (like Oxygen/CM), you should change it back to Stock Hboot before flashing. This is a stock Rom

thì mới flash được, mình không hiểu cái này lắm vì trước giờ cứ uprom là chạy

Bác nào biết thì hướng dẫn mình nhé

DUYAT

có ai biết gỡ bỏ khóa mặc định của rom 2.2 không xin chỉ giúp, mình muốn thay khóa của rom 2.3 làm mặc định, thank

Mountain8x

Mình mới mua 1 chiếc HTC Desire. Lúc mình vào trong phần About Phone thì thấy phiên bản phần mềm là : 32.49.00.32U_5.11.05.27. Mình có kiểm tra thì thấy là Rom dành cho khu vực Trung Đông thì phải, trong máy thì toàn ngôn ngữ Ả Rập, có ngôn ngữ tiếng Anh nhưng là English(Egypt), và English(United arab Emirates), và English(Saudi arabia). Hôm qua mình đã HackRoot thành công cho máy theo cách này [NEW]Root cho Desire chỉ với 1 click duy nhất, có recovery bên trong luôn
Giờ mình muốn hỏi là :
1. Mình muốn Up bản Rom nguyên gốc 2.2 của Desire thì Download ở đâu vậy?
2. Giờ mình muốn Up một bản Rom khác (RomShip hay RomCook gì đó) thì làm như thế nào? Vì mình vừa mới từ bên Symbian chuyển qua Android nên rất gà mờ.
3. Các bạn có thể giải thích giúp mình cái GoldCard để làm gì và nó có tác dụng như thế nào không?

hieuclass

cái phần mềm android SDk để chi vậy, mình tải về cái vào máy chẳn thấy nó có tác dụng gì cả??

phuongthuy_psp

Em có con Desire bị brick, và đã làm theo các cách hướng dẫn trên diễn đàn nhưng ko đc . Có bác nào có cách unbrick nào ko mách giúp e với . 3 tuần nay e ko đc dung nó rùi .

polaris_tnr

em mới mua hộ thằng bạn 1 con Desire, sao dùng nó nóng vậy ? các bác dùng qua rùi có thấy bị thế ko ạ ?

hieuclass

em mới mua hộ thằng bạn 1 con Desire, sao dùng nó nóng vậy ? các bác dùng qua rùi có thấy bị thế ko ạ ?

có,
chơi game nhiều đương nhiên sẽ nóng, lướt web cũng thế, có khi tự reset lại máy mà ko xin phép chủ nữa.

toibo

bà chị mình có con desire hàng xách tay, vẫn đang dùng ROM ship 2.2, chưa hack ji cả. tự dưng mất sóng các bác ạ. vậy đây là do phần cứng hay phần mềm đây? đụng phần mềm có bao jờ bị mất sóng ko? wifi vẫn bắt sóng các bác ạ. ai có kinh nghiệm cho e chút ý kiến. cảm ơn các bác!

walkmansky

Rắc rối với vụ phân vùng thẻ quá các bác ơi, giúp em với

Dù là có topic rùi nhưng vấn đề củ mình nó khác và rắc rối quá.
Lúc trước vọc vạch sao đó với Recovery 3.0 mục Format partionSD với ext là 1024 và swap là 0 thì reboot lại vào thấy bộ nhớ trong (internal lên 1GB hơn). giờ làm lại thì vẫn chỉ có 100MB (vẫn ROM MIUI hỗ trợ App2sd) chả hiểu sao lại không được ?
+ sang bên tinhte thì thử cách dùng tool App2card nhưng vừa cài xong vào nó báo lỗi Force close lun (The application App2Card 2.8.6 (process.com.aps.hainguyen273.app2card) has stoped unexpectedly. please try again")
+ Thử dùng Rom manager có tùy chọn Format partionSD thì chọn thông số xong reboot lại thì báo lỗi "người máy android chấm than) và vẫn ko được
Giờ chả biết còn cách gì để phân vùng cho Desire nữa (chán cái đt gì àm bộ nhớ trong mặc định nhỏ tẹo), nghe bảo dùng App2SD nhưng cách đó dành cho thẻ đã phân vùng >.<
Các bác có cách nào giúp mình phân vùng để hưởng thụ việc cài ứng dụng thỏa thích ko, cám ơn các bác !

Collider

Mình không hiểu tại sao phải ROOT và ROM hay HACK SHIP là gì cả, bạn nào nói cho mình biết với được không?
Tác dụng của việc đó là gì? Mình mới gia nhập Android nên chưa có tí kiến thức nào cả, bạn nào giải thích một cách đầy đủ nhất thì mình xin cảm ơn.

tunguyentrong

chia thẻ nhớ bạn làm như sau

Buoc 1: Do bo che do HTC Sync trong may tinh di (Bắt buộc)
Buoc 2: Vao ApplicationsàDeverlopmentàtich vao USB debugging.
Buoc 3: Tat may dien thoai roi cam cong USB vao.
Buoc 4: Kick dup vao file reflash_package_unrEVOked o tren may tinhva chon duong dan toi file “recovery-RA-desire-v1.7.0.1-R5” bạn seach trên google để dow nhé
Buoc 5: Bat may dien thoai
Buoc 6: Chon duong dan toi folder Android USB Driver (neu may tinh doi cai dat USB) sau dode may tinh tu lam

rồi vào recovery chia thẻ nhớ thôi.

lưu ý: bản custome này hơi cổ, nhưng có phần chia SD-Ext Patison
sau khi chia xong ( thường để 1G hoặc hơn ) rồi ta up recovery lên ( đừng bao giờ format lại Partison nữa )

khuyên bạn : nếu dùng rom cook tốt nhất lên S-Off và cài CM để phân bộ nhớ

tớ cũng gặp trường hợp giống bạn và phải đi lòng vòng như vậy mới làm được

chúc vui vẻ

Mountain8x

Mình đang dùng HTC desire. Mình muốn hỏi là mình muốn danh bạ máy chỉ hiện các contacts mà mình sync từ tài khoản google xuống thôi chứ không muốn danh bạ trên sim hiển thị thì làm thế nào vậy?

ncbc

Mình đang dùng HTC desire. Mình muốn hỏi là mình muốn danh bạ máy chỉ hiện các contacts mà mình sync từ tài khoản google xuống thôi chứ không muốn danh bạ trên sim hiển thị thì làm thế nào vậy?

vô phần danh bạ, bấm menu, chọn VIEW, sau đó chỉ check fan google account, uncheck SIM đi :)

walkmansky

chia thẻ nhớ bạn làm như sau

Buoc 1: Do bo che do HTC Sync trong may tinh di (Bắt buộc)
Buoc 2: Vao ApplicationsàDeverlopmentàtich vao USB debugging.
Buoc 3: Tat may dien thoai roi cam cong USB vao.
Buoc 4: Kick dup vao file reflash_package_unrEVOked o tren may tinhva chon duong dan toi file “recovery-RA-desire-v1.7.0.1-R5” bạn seach trên google để dow nhé
Buoc 5: Bat may dien thoai
Buoc 6: Chon duong dan toi folder Android USB Driver (neu may tinh doi cai dat USB) sau dode may tinh tu lam

rồi vào recovery chia thẻ nhớ thôi.

lưu ý: bản custome này hơi cổ, nhưng có phần chia SD-Ext Patison
sau khi chia xong ( thường để 1G hoặc hơn ) rồi ta up recovery lên ( đừng bao giờ format lại Partison nữa )

khuyên bạn : nếu dùng rom cook tốt nhất lên S-Off và cài CM để phân bộ nhớ

tớ cũng gặp trường hợp giống bạn và phải đi lòng vòng như vậy mới làm được

chúc vui vẻ
CM nó là gì vậy bro :D
Hiện tại mình đã làm được và cách làm đơn giản hơn:
+ mình cài rom MIUI 1.5.6 (nhưng phải là bản ko có A2SD/A2SD+ > cái này là mình thắc mắc nhất, vì cài thằng này thì ko làm được???? lạ nhỉ, support mà lại ko làm được)
+ sau đó tải recovery bản 3.0.x rùi chép vào đt và off để vào recovery cũ 2.5.7, sau đó install lên 3.0.x recovery (dĩ nhiên là reboot lại sẽ vẫn chỉ là 2.5.7) nhưng lúc cài thành công xong (recovery thành màu cam đặc trưng của bản 3.0.x) thì vào advanced lúc đó đã có mực Format partion và tiến hành phân và reboot là OK (mình cho 512 và swap là 0). vào lại check thì máy internal lên ~475MB :D
mà cái nàyy làm đt khởi động chậm gấp đôi, cái này do đặc trưng của việc phân vùng thẻ hay do thẻ mình lỏm nhỉ?

phuongthuy_psp

Các Bác ơi . Máy em mới sửa đc brick . Bây giờ khi cắm vào máy tính với chế độ USB debugging . Thì máy tính báo thieu driver ADB . Và ko kết nối đc với HTC SYNC . Các bác giúp e với .

tunguyentrong

Cm là tên gọi cách phân vùng sẵn cho bộ nhớ trong ( Đã S-OFF )
CM là bạn tham khải link sau
http://alpharev.nl/
mình thấy khi dùng room cook tốt nhất là lên S-Off .
lý do:
1. dùng bộ nhớ trong . ổn định hơn dùng bộ nhớ trên thẻ nhớ khi chạy room cook.
LƯU Ý : MỘT SỐ ROM COOK CẦN S-OFF RỒI MỚI CHẠY ĐƯỢC.
NẾU CÓ TỪ CM CÓ NGHĨA LÀ NÓ PHÂN VÙNG LUÔN BỘ NHỚ TRONG ĐỂ CHẠY ROM RỒI ĐÓ
CM LÀ SYSTEM = 130M
CACHE = 5M
DATA = 302M

CHÚC VUI !

CM nó là gì vậy bro :D
Hiện tại mình đã làm được và cách làm đơn giản hơn:
+ mình cài rom MIUI 1.5.6 (nhưng phải là bản ko có A2SD/A2SD+ > cái này là mình thắc mắc nhất, vì cài thằng này thì ko làm được???? lạ nhỉ, support mà lại ko làm được)
+ sau đó tải recovery bản 3.0.x rùi chép vào đt và off để vào recovery cũ 2.5.7, sau đó install lên 3.0.x recovery (dĩ nhiên là reboot lại sẽ vẫn chỉ là 2.5.7) nhưng lúc cài thành công xong (recovery thành màu cam đặc trưng của bản 3.0.x) thì vào advanced lúc đó đã có mực Format partion và tiến hành phân và reboot là OK (mình cho 512 và swap là 0). vào lại check thì máy internal lên ~475MB :D
mà cái nàyy làm đt khởi động chậm gấp đôi, cái này do đặc trưng của việc phân vùng thẻ hay do thẻ mình lỏm nhỉ?