• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN - CHIA SẺ HỆ ĐIỀU HÀNH WINDOWS

MinhTien

Well-Known Member
Em xài Win vista Ultimate 64bit, em mới chỉ cài có 1 ít chương trình này mà sao ổ C của em còn có 6.65Gb trống thôi là sao nhỉ?Bác nào chỉ cho em với ạ.

Bản Win này tương đối nặng ký đó :) . ban đầu dung lượng ổ C cua bạn là bao nhiu vậy ?

MinhTien

Well-Known Member
Vậy là đúng rồi . Bản Win Vista 64 bit dung lượng sau khi cài ~ 15G đó

XuanTruong

Super V.I.P
Khuyến cáo khi cài Vista phân vùng nằm trong khoảng từ 40-50 GB, vì Vista "Ôm đồm" rất nhiều thứ trong đó nhằm tự sửa các lỗi vặt xảy ra!:D

Mình để ổ C là 21gb,vậy mà giờ chỉ còn có 6,5gb :p

Cái tên này, chưa dùng vista bao giờ hả cưng :-?, anh khuyên nên bỏ vista đi, cài XP để clean cho nó lành máy, chơi được nhiều game hơn, mới mua máy mới thì nên chơi game chứ để làm gì :))

TraiNgheoHn

Hehe,e lần đầu xài mà,em lại không máu chơi games,ở nhà chỉ tập tành làm website thui hehe

carrick1984

Em vừa gặp tình trạng như thế này anh em mổ xẻ giúp xem lỗi do cái gì?Khi đang cài lại win chia lại ổ,chọn NTSF(Quich) rồi Format lại ổ C, rồi copy file setup.Khi xong hết tất cả thì máy tự khởi đông lại để vào giao diện chính cài win.Nhưng chưa vào đc bên trong nó chạy đc mấy vạch thì bị đứng khựng lại.Vậy là bị sao hả các bác?

MinhTien

Well-Known Member
Em vừa gặp tình trạng như thế này anh em mổ xẻ giúp xem lỗi do cái gì?Khi đang cài lại win chia lại ổ,chọn NTSF(Quich) rồi Format lại ổ C, rồi copy file setup.Khi xong hết tất cả thì máy tự khởi đông lại để vào giao diện chính cài win.Nhưng chưa vào đc bên trong nó chạy đc mấy vạch thì bị đứng khựng lại.Vậy là bị sao hả các bác?

Thử format lại ổ C định dạng NTFS ( No quick ) sau đó cài bằng bản Win khác . Lỗi này cũng có thể do ổ cứng , thử cài sang phân vùng khác hoặc dùng tool cắt bớt đi ~ 2G đầu . :D

carrick1984

Em cũng nghĩ là do ổ cứng vì tất cả các bộ phận khác đều hoạt động bình thường.Em thử format ổ C tất cả các dạng rồi vẫn ko đc.Chia lại phân vùng các kiểu vẫn ko đc.Chắc là do mấy phân vùng đầu tiên bi phân mảnh nặng.Lắp ổ cứng đó qua máy khác rồi dùng chương trình như Perfect disk, Disk keeper hay UltimateDefrag để khắc phục lại lỗi đó ko biết có hiệu quả ko?Bác có thể hướng dẫn cách dùng tool cắt bớt phân vùng đầu ko?

MinhTien

Well-Known Member
Trước hêt bạn dùng phần mềm để kiểm tra xem đĩa có bị bad không ( Dùng Norton Disk Doctor - NDD ) Nếu có thì hãy thực hiện cắt bad nhé :)

Dùng partition Magic cắt bỏ chỗ bad.

Thực hiện như sau:

Đầu tiên dùng chương trình NDD, khởi động từ đĩa Hiren’s Boot, ở menu của chương trình chọn mục 6. Hard Disk Tools, chọn tiếp 6. Norton Utilities, chọn 1.Norton Disk Doctor.
Sau khi dùng NDD xác định được vị trí bị bad trên HDD, tiến hành chạy chương trình Partition Magic cắt bỏ phần bị bad bằng cách đặt partition chứa đoạn hỏng đó thành Hide Partition.

Ví dụ: khoảng bị bad từ 6.3GB đến 6.6GB, bạn chia lại partition, chọn partition C đến 6GB, partition D bắt đầu từ 7GB, cứ như thế bạn tiến hành loại bỏ hết hẳn phần bị bad.
Cách này sử dụng rất hiệu quả tuy nhiên nó chỉ khắc phục khi đĩa cứng của bạn có số lượng bad thấp.

Những công cụ trên đều có trong đĩa Hiren's Boot .

poseidon0380

theo như trên là khả năng Ram hư khá cao! Khi cài đặt Windows, máy tính sẽ truy xuất vào vùng nhớ cao, nếu bị lỗi như vậy thường có 2 nguyên nhân:
1.source hư
2. Ram hư
Lỗi về ổ cứng là rất thấp!

carrick1984

Mình cũng nghĩ như thế vì mình tháo ổ cứng ra lắp sang máy khác vẫn cài win vù vù.Còn riêng máy đó thì ko đc.Bạn có thể chỉ kinh nghiệm khắc phục vụ này ko?

tinh_la_gi

Administrator
Nếu đã xác định được là do Rác Ram thì mượn tạm cây Ram khác về cài ( chủ yếu là cho Win nó nhận thiết bị đúng) rồi dùng tạm cây Ram ấy... nhưng nêu trong quá trình dùng khi bạn dùng nhiều phần mềm thì chắc chắn sẽ thường bị Dumb đấy

Ghi chú: Ram mà bị rác như thế thì chỉ dùng tạm khi chưa có kinh phí đổi thôi! Và không có cách khắc phục hay sử lổi RAM kiểu này ! Một số chồ thay chip nhớ nhưng giá củng tầm cây RAM và thường chỉ support RAM laptop thôi

carrick1984

Liệu còn bị lỗi gì khác ko các bác.Em đã kiểm tra tất cả các lỗi trên rồi.Nghi là bị nguồn hoặc Ram đều ko phải.Thay nguồn và Ram ở máy khác vào vẫn bị tình trạng như thế.khởi động chạy đươc mấy vạch chuổn bị vào trong Window thì nó đứng im.Ko thấy chạy gì hết nữa.

tinh_la_gi

Administrator
Vậy thỉ thử vào CMOS chỉnh lại các IRQ trước xong thử - tiếp tới bỏ ECC luôn thử xem sao ( tùy main có hay ko nhá )

vanbon

không biết e hỏi ở đây có đúng chủ đề ko?
e có một đĩa windows vista bây giờ e muốn gi ra nhiều đĩa nhưng e gi như gi dữ liệu bình thường thì ko dùng được, vậy e phải dùng chương trình gì để gi và phải thêm bớt những file gì? mong các bác giúp đỡ.

XuanTruong

Super V.I.P
không biết e hỏi ở đây có đúng chủ đề ko?
e có một đĩa windows vista bây giờ e muốn gi ra nhiều đĩa nhưng e gi như gi dữ liệu bình thường thì ko dùng được, vậy e phải dùng chương trình gì để gi và phải thêm bớt những file gì? mong các bác giúp đỡ.

Dùng chương trình ghi đĩa như Nero chẳng hạn, rồi Bạn chọn Copy Disc sau đó làm theo các bước của chương trình đưa ra là OK hết!:D

NhatToai

Super V.I.P
Các anh em cho mình hỏi tí nha,máy mình là Laptop Dell inspiron 640m(tương đương Dell1405)có cấu hình:
T2350 Intel(R)Core(TM)Duo CPU,Ram 2G,1.86 GHz,HHD 100G
Vậy em nó chơi cái Windows Seven có ổn không?và việc up ROM cho PPC trên Windows seven này có bị vấn đề như trên Vista không?:-?
Hiện tại đang chạy Windows XPSP3 Black Edition khá nhanh.

Thoai_DakMil

Super V.I.P
Các anh em cho mình hỏi tí nha,máy mình là Laptop Dell inspiron 640m(tương đương Dell1405)có cấu hình:
T2350 Intel(R)Core(TM)Duo CPU,Ram 2G,1.86 GHz,HHD 100G
Vậy em nó chơi cái Windows Seven có ổn không?và việc up ROM cho PPC trên Windows seven này có bị vấn đề như trên Vista không?:-?
Hiện tại đang chạy Windows XPSP3 Black Edition khá nhanh.
Cấu hình như thế cũng chơi được rồi , nhưng khuyên anh một điều là chỉ nên cài XP để úp rom cho PPC là tốt nhất .