• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN - CHIA SẺ HỆ ĐIỀU HÀNH WINDOWS

MinhTien

Well-Known Member
Em chả biết post bài ở đây có đk ko ? Nhìn list comment mà choáng . Vì điều kiện mà bây giờ em mới đk mua PC . Em đang dùng bkav 2008 rồi táy máy thế nào mà lại cài thêm bitfender và bkav internet security 2009 , bây giờ bật máy lên vào đk đến destop rồi nó hiện ra 1 đống các khung báo lỗi , em đóng các khung đấy lại thì đk khoảng 10s sau thì màn hình tự dưng đen sì ( đen như tắt màn hình ý dù màn hình vẫn đang bật ) huhuhu . Em ngu PC quá mong các pro giúp đỡ

Bạn cài BKAV và Bitdefender chung là xảy ra thì xảy ra tình trạng xung đột rồi , phải Remove một trong hai cái đó đi . Nếu không Remove trong chế độ bình thường được thì bạn thử khởi động máy ở chế độ Safe Mode để thực hiện .

soul_of_thedevil

Pro ơi , khởi động ở chế độ safe mode thì fải làm thế nào ạ ? Em xin lỗi vì hỏi câu đấy nhưng em rất dốt máy tính , trước giờ toàn vọc đt thôi . Mong pro chỉ dạy chi tiết

MinhTien

Well-Known Member
Pro ơi , khởi động ở chế độ safe mode thì fải làm thế nào ạ ? Em xin lỗi vì hỏi câu đấy nhưng em rất dốt máy tính , trước giờ toàn vọc đt thôi . Mong pro chỉ dạy chi tiết

Để khởi động ở chế độ Safe Mode, khi máy tính bắt đầu khởi động bạn nhấn phím F8 liên tục, cửa sổ Advanced Options Menu mở ra bạn chọn Safe Mode

soul_of_thedevil

Hik em tự sửa đk rồi nhưng ko như pro nói , em ấn F8 liên tục vẫn ko có cái gì hiện ra cả . Em ấn F8 liên tục rồi đến 1 lần máy khởi động ở chế độ Display rất thấp , màu ở cở 4bit , sau đấy em vào control panel để gỡ cả bkav lẫn bitfender , gỡ xong máy lại bt . Bây giờ vấn đề em cần là cách cài xp2 hoặc 7 pro ạ , pro có thể cho link hướng dẫn đk ko ạ , em có 1 cái đĩa xp2 và 1 cái 7untilmate . Cái xp2 em cứ ấn cài đặt là nó báo " no valid system found ... gì gì đó " làm em ko cài đk . Bản xp2 ở trêm máy em hiện chỉ còn dùng đk 6 ngày thôi

soul_of_thedevil

Em ko boot đk thẳng win từ cd hoặc dvd . Nói thẳng là em ko biết . Ổ đĩa của em bình thường , cho đĩa vào chạy ầm ầm , cài win 7 cũng ok ( vào my computer rồi chạy đĩa win 7 ) . Em đã thử set up lại bios để 1st boot là ổ dvd rồi nhưng đến đoạn " PRESS ANY KEY TO BOOT FROM CD/DVD ROM " thì ko biết làm thế nào để nó chạy cả , bây h cài đk win rồi nhưng mỗi lần bật máy lại tức vì cứ đến đoạn đấy thì bó tay đợi nó chạy hết dòng đấy là vào win luôn . Các Pro biết cách nào khác fục thì chỉ cho em với . Rõ ràng là bọn bảo hành nó boot đk mà em chả làm đk , đã thế cái tác fong làm việc của chúng nó rất hãm nên em chả hỏi đk

MinhTien

Well-Known Member
Em ko boot đk thẳng win từ cd hoặc dvd . Nói thẳng là em ko biết . Ổ đĩa của em bình thường , cho đĩa vào chạy ầm ầm , cài win 7 cũng ok ( vào my computer rồi chạy đĩa win 7 ) . Em đã thử set up lại bios để 1st boot là ổ dvd rồi nhưng đến đoạn " PRESS ANY KEY TO BOOT FROM CD/DVD ROM " thì ko biết làm thế nào để nó chạy cả , bây h cài đk win rồi nhưng mỗi lần bật máy lại tức vì cứ đến đoạn đấy thì bó tay đợi nó chạy hết dòng đấy là vào win luôn . Các Pro biết cách nào khác fục thì chỉ cho em với . Rõ ràng là bọn bảo hành nó boot đk mà em chả làm đk , đã thế cái tác fong làm việc của chúng nó rất hãm nên em chả hỏi đk

Ở đây có một bài viết khá chi tiết bạn có thể tham khảo về vấn đề này : http://blog.kakavip.net/ThuThuat-Huong-dan-cai-dat-Windows-7-bang-hinh-anh.vip
Chúc bạn thành công !

blackdoor

Manager

Trời, nó bảo PRESS ANY KEY ... thì bạn cứ nhè phím nào tiện nhất mà gõ một cái, đảm bảo nó sẽ boot từ CD/DVD nếu ổ đĩa và đĩa cài của bạn bình thường.

soul_of_thedevil

Thưa pro . Em cũng nghĩ như pro vậy nhưng cái pc nhà em lại nó " i don't think so " . Em có 1 cái đĩa hiren boot 9.9 ( cướp đk của thằng kỹ thuật viên ) . Em bỏ đĩa vào ổ , cho fist boot là cd . Đến đoạn boot from cd thì nó ko hiện press any key nữa mà hiện 2 dòng rất dài rồi nhảy luôn vào 1 cái màn hình đen trắng có chử hiren boot 9.9 . Dòng thứ hai là chữ boot from hard disk , dưới dòng đấy có 3 dòng nữa là start boot cd , start minixp và window memory dis..... . Em nghĩ là đĩa và ổ vẫn ok . Em thật sự thấy khó chịu về vụ này . Mong các pro chỉ dẫn

blackdoor

Manager
Thưa pro . Em cũng nghĩ như pro vậy nhưng cái pc nhà em lại nó " i don't think so " . Em có 1 cái đĩa hiren boot 9.9 ( cướp đk của thằng kỹ thuật viên ) . Em bỏ đĩa vào ổ , cho fist boot là cd . Đến đoạn boot from cd thì nó ko hiện press any key nữa mà hiện 2 dòng rất dài rồi nhảy luôn vào 1 cái màn hình đen trắng có chử hiren boot 9.9 . Dòng thứ hai là chữ boot from hard disk , dưới dòng đấy có 3 dòng nữa là start boot cd , start minixp và window memory dis..... . Em nghĩ là đĩa và ổ vẫn ok . Em thật sự thấy khó chịu về vụ này . Mong các pro chỉ dẫn

Vấn đề là bây giờ bạn cần làm những gì? Nếu chỉ để cài Windows 7 từ ổ DVD thì bạn quăng cái Hiren boot ấy đi, mua DVD có chứa bộ cài Window rồi thực hiện như hướng dẫn của MOD MinhTien tại bài #37 topic này.

soul_of_thedevil

Cảm ơn các pro đã quan tâm . Hóa ra lý do em ko " press any key to boot from cd " là vì cái main gigabyte của em nó bị disable đối với usb keyboard controller nên ko boot đk , em vác đi bảo hành thì chúng nó chỉ cho là vào BIOS để enable nó lên . Hehehe đúng hôm bảo hành lại gặp 1 chị vừa xinh vừa dễ tính . Thế là ok luôn

ahojmimi

mình thường hay làm dvd phim từ ứng dụng sẵn có trên win7, nhưng mình thấy đồng hồ cpu chỉ hoạt động tầm 35% (mình dùng corei3). mình muốn dành toàn bộ tài nguyên phần cứng cho việc đó thôi thì có cách nào không các bác?

soul_of_thedevil

mình thường hay làm dvd phim từ ứng dụng sẵn có trên win7, nhưng mình thấy đồng hồ cpu chỉ hoạt động tầm 35% (mình dùng corei3). mình muốn dành toàn bộ tài nguyên phần cứng cho việc đó thôi thì có cách nào không các bác?

cái phần mềm đó nó yêu cầu có vậy thì cũng chả có cách nào thêm đk đâu bạn ạ !!! tuy nhiên bạn có thể dùng 1 vài SOFT tối ưu hệ thống để tăng phần CPU dành cho nó thêm 1 chút ví dụ như TUNE UP Utilities 2011 ( bật chế độ TURBO sẽ ép cái CPU của bạn lên trạng thái " hoạt động toàn phần " http://www.pdaviet.net/showthread.php?38988-TUNEUP-UTILITIES-CÁC-PHIÊN-BẢN/page3

P0mpi

Cho e hỏj xju chạy win8 song win với win 7 khi chạy thêm win 8 như vậy có mất dữ liệu mình đã kàj ko như driver chẳng hạn.mà driver là phải dowload cho từng win hay là của máy đó.

NhatToai

Super V.I.P
Cho e hỏj xju chạy win8 song win với win 7 khi chạy thêm win 8 như vậy có mất dữ liệu mình đã kàj ko như driver chẳng hạn.mà driver là phải dowload cho từng win hay là của máy đó.

Trước tiên bạn phải hiểu là dữ liệu thì khác phần mềm.
Phần mềm là các software,driver bạn cài vào ổ hệ thống(phân vùng cài win),còn dữ liệu thường được lưu trữ trên phân vùng khác ngoài ổ hệ thống.
Để cài 2 HĐH win7 và win8 thì ổ cứng của bạn phải chia ít nhất làm 3 phân vùng.
PV 1(ổ C chẳng hạn) dùng cài win7
PV 2(ổ D...............) dùng cài win8
PV 3(ổ E...............) dùng chứa đựng dữ liệu.

Khi bạn cài win nào thì phải cài driver và phần mềm cho riêng win đấy,dùng riêng lập.
Download driver phải theo dòng máy/hệ điều hành.