• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG DÒNG MÁY HTC BLACKSTONE

Status
Không mở trả lời sau này.
Mình mới sắm con này 2nd, sao lúc sms, mình xoay màn hình nó không xoay ngang vậy. Hix. Với lại lúc đọc mail không đọc được tiếng Việt. Ai giúp mình với. Mình mới làm quen với WM thôi. Thanks
Chức năng Sensor chỉ hoạt động với một số chương trình thôi bạn ạ... Còn để đọc được Tiếng Việt thì bạn phải cài font tiếng Việt nhé... Tải ở file đính kèm, copy vô thẻ nhớ rồi cài trên main, cài xong khởi động lại máy...

DoanNhatHa

.:: Baby Girl ::.
Chẳng lẽ nhắn tin sms nó lại không hỗ trợ hả bạn. cài xong khởi động lại máy...
là tắt máy hay chọt vào nút reset hả bạn

Bạn biết gõ từ Reset(restart) mà còn hỏi câu này sao?
Còn tắt máy còn phụ thuộc vào việc bạn tắt như thế nào,bấm thả nút Power thì chỉ tắt backlight thôi.Khi nào bắm giữ Power vài giây rồi chọn Yes thì mới gọi là tắt máy hẳn(tắt nguồn).

viet001

Bác Quang ơi cho hỏi với. Cái bluetooth ở máy em nó bị làm sao ý bật lên máy vẫn báo ok nhưng khi tìm thiết bi mới k dc ma may khac cũng k tim thấy máy em. Từ ngày mua về đến giờ chưa dùng được lần nào. K bit có phải bị hỏng không nữa.

Mọi người cho mình hỏi : Sao mình chép file cab vào trong thẻ nhớ, rồi vào File Explorer thì thấy không có gì. Chép hình vào thì có, nhạc thì chẳng thấy đâu
Bạn vào Storage Card thì thấy ngay... Nếu không thấy là do thẻ thôi, format lại thẻ thao định dạng FAT hay FAT32 nhé...

CHo mình hỏi thêm cách để sử dụng GPS và cách cài ứng dụng vào máy PPC. Thanks
Để sử dụng GPS thì bạn có thể dùng các PM hỗ trợ GPS như GoogleMaps hay VietMap. Còn cách cài ứng dụng vào máy thì đơn giản thôi, nếu là file dạng .cab thì bạn copy vào thẻ nhớ rồi cài trực tiếp trên máy, còn file dạng .exe thì cài qua kết nối với PC...

Bác Quang ơi cho hỏi với. Cái bluetooth ở máy em nó bị làm sao ý bật lên máy vẫn báo ok nhưng khi tìm thiết bi mới k dc ma may khac cũng k tim thấy máy em. Từ ngày mua về đến giờ chưa dùng được lần nào. K bit có phải bị hỏng không nữa.
Có thể bạn đang ở chế độ ẩn, bạn vào Not Discoverable/Device Visibility xem có để chế độ Always Visible không ? Nếu có thì chuyển về Not Visible là được.... Còn nếu mà đang ở chế độ Not Visible mà vẫn còn lỗi trên thì chắc là do Bluetooth bị lỗi, bạn HR lại xem sao, nếuvẫn còn thì úp rom khác...

Mình đã format FAT32 trên PC, sau đó chép dữ liệu vào thẻ nhớ, application file cab thì đặt trong thư mục app. Vậy đó có phải là nguyên nhân không vậy.
Vậy thì nó ở trong thư mục Applications đó thôi, nếu không thấy trong bạn nhấn Menu chọn Show All Files xem có thấy không...

AnhPheCT

Thanks anh. Bây giờ em kết nối với PC để sync. Nhưng vấn đề gặp phải là:

Đã cài Avtive Syc. Khi cấm cáp vào, nó không kết nối được. Biểu tượng ở thanh Taskbar vẫn không màu xanh. Rồi em làm theo như sau:

Click vao nút connect

Đến đây thì không tiếp tục được nữa. Cứ bấm nẽt là nó quay lại, cứ dò hoài. máy em bị sao vậy anh.
Giúp em chuyện này nữa. Sao khi em khởi động máy, lúc đầu xuất hiện logo HTC kèm theo âm thanh, giờ mất tiêu rồi. Bấm phấm cảm ứng ở dưới khi chạm vào có rung, giờ không thấy rung nữa. Cho em hỏi thêm là tại sao 4 phím đó không thấy sáng đèn. Vậy ban đêm sao thấy. Hix. Thanks

Cổng USB và PC của Bạn ko nhận Driver, Bạn nên sử dụng công USB 2.0 sau đích máy Destop, nếu Laptop thi ko cần....và Xem lại dây cáp, nên HR PPC lại.....Howacj đưa về Boodloader Up bản ROM dưới chữ ký của tớ giải quyết các vấn đề của Bạn! Chúc vui vẽ!!

polaris_tnr

Các bác ơi! cho em hỏi ,theo kinh nghiệm của các bác thì bây h bản Rom nào cho em Blackstone là tốt nhất (đẹp mà mượt,ổn định ).các bác gt e với ! thank all!

AnhPheCT

Em reset máy lại. Nhưng bây giờ cái biểu tượng màu xanh cứ quay hoài, và cuối cùng nó bị lỗi.

Mới UP ROM xong ko vào Win được bấn Volume xống 1 lần, lần đầu boot sẽ hơi bị lâu, Reset lần sau sẽ nhanh mà....
Các bác ơi! cho em hỏi ,theo kinh nghiệm của các bác thì bây h bản Rom nào cho em Blackstone là tốt nhất (đẹp mà mượt,ổn định ).các bác gt e với ! thank all!

Cứ thử từ từ sẽ nhận ra bản nhanh, ổn thôi mà!...................

TranMinhMan

Super V.I.P
Cho em hỏi có cách nào để khi nhắn tin, bàn phím nằm ngang không, nhắn kiểu thường, bàn phím nhỏ quá, nhắn không quen. Hix

Có cách nào cài HTC Sence cho Touch HD không mọi người

Có cách nào để xoay màn hình của Touch HD nằm ngang không. Chẳng lẽ máy chỉ xoay khi duyet web, video va xem hình thôi sao. Thanks

Tùy theo bản Rom (Rom Ship thường ẩn option này) có tùy chỉnh mà bạn có thể vào Settings>Systems>Screen>General, chỉnh chế độ Landscape (xoay ngang màn hình) bằng tay.
HTC Sense ko có cab để cài đâu bạn! Ngày mới phát triển Sense được gọi là Manila còn là 1 ctr nhỏ thì có thể cài (cho dòng QVGA và VGA), còn hiện tại HTC phát triển lên Sense thì đây là ctr nhúng gần như liên kết tất cả các ctr trên 1 bản Rom, nên ko ai có thể đóng cab cài cho WVGA nổi.

TranMinhMan

Super V.I.P
Vậy còn cách nào làm cho Touch HD giống như HD2 không anh. Em thích cái kiểu thồi tiết của HD2, có mây bay qua bay lại.

Có theme nào cài vào HD không anh, nhìn hoài thấy chán. Cách cài sao anh. Thanks

Rom Ship cho HD đã ngừng phát triển từ lâu rồi bạn, mà bản cuối cùng thì vẫn là Manila chưa phải Sense nên ko có Weather. Bạn có thể tìm hiểu và up Rom Cook, các bản hiện tại đều được làm từ các ctr chiết xuất từ HD2, chạy khá tốt và các chức năng của HD2 gần như được tích hợp đủ. Xem thêm tại đây.
HD thuộc dòng WVGA, bạn vào đây tìm các theme cho WVGA đều cài được cho HD.

TranMinhMan

Super V.I.P
Em mới sắm con HD này thôi, để vọt 1 time, rồi Up ROM. hihi

Tùy theo bản Rom (Rom Ship thường ẩn option này) có tùy chỉnh mà bạn có thể vào Settings>Systems>Screen>General, chỉnh chế độ Landscape (xoay ngang màn hình) bằng tay. Sao máy em không có tab General, nó chỉ có 3 tab: Align, truetype, còn 1 tab nữa quên rồi. Sao đây anh

Àh vậy là bạn dùng Rom Ship! WM6.5 là tab Align đó bạn (General là WM6.5.x), nhưng có lẽ nó đã ẩn chế độ Potrait và Landscape để xoay màn hình rồi. Bạn qua đây down ctr Advanced Configuration Tool này về cài, và vào option Screen/Landscape mode, nó sẽ cho bạn chỉnh hiển thị option này lên. Ngoài ra ctr này cũng có nhiều cái hay cho bạn vọc đó!

Chỉnh sửa cuối:

NhatToai

Super V.I.P
Em cài vào rồi, phần Screen/Landscape mode =Yes, Landscape agree = 180 độ nhưng vẫn không tự động xoay màn hình được

Làm sao để tắt âm bàn phím khi mình bấm số gọi.
Khi em bấm nút gọi trên máy (4 nút cuối cùng - Có nút đầu tiến ấy) thì sẽ kết nối cuộc gọi, khi đó thì màn hình tối đen, phải bấm lại nút gọi thì nó mới sáng lại. Có cách nào tắt chức năng này đi không. Thanks đã tư vấn cho em.
Để tắt âm call dialer,bạn vào Settings(nếu w6.5 thì vào tiếp Personal)/Phone/Keypad chọn Off.
Để hủy chức năng tự tắt màn hình khi gọi bạn vào Settings/System/Power/Backlight bỏ dấu chọn ở dòng "Auto adjust backlight",tuy nhiên chức năng cảm biến này của HD khá hay,bạn cứ dùng sẽ quen thôi.
Mình gặp vấn đề rất là điên đầu đây.

Mình có 3 PC với 3 hệ điều hành khác nhau.

PC1: Cài Win Xp, dơn load Active Sync về, cài vào PC, sau đó SYNC với Touch HD, lúc ban đầu thì gặp trục trặc. Báo là không nhận USB, đã thiết lập đầy đủ thông số trong Touch HD rồi. Sau đó, mình HR, SR thì máy nhận và kết nối dễ dàng.

PC2&PC3: Cài Win Vista và Win 7, down load Windows Mobile Device Center, thiết lập thông số đầy đủ, nhưng mỗi lần cắm vào thì báo lỗi không nhận thiết bị, báo lỗi "USB Device not Recognized ....
"
. Đã test nhiều lần mà vẫn không kết nối được.

PS: Win Xp có cài Outlook, còn WinVista và Win 7 thì không.

Mong mọi người tư vấn giúp mình. Thanks
Hiện tượng này có vẻ như là lỗi của cộng cáp hoặc chân cắm tiếp xúc không tốt,bạn dùng cây tăm tre vệ sinh lại khe cắm của HD và cả dây cáp,nếu cắm vào có cảm giác lỏng thì dùng kiềm bóp nhẹ đầu jack cắm để tiếp xúc thêm chặt(thao tác phải nhẹ nhàng)
Ngày trước trong khu vực này cũng có một topic có trường hợp HD không thể sync được phải mang đi bảo hành,bạn tìm đọc lại để xem thêm.

NhatToai

Super V.I.P
Mình cắm vào vẫn sạc ngon lành mà, chỉ là không sync được trong víta và win 7 thôi
Sạc và Sync là 2 vấn đề hoàn toàn khác nhau,kết nối và đường dẫn khác nhau nhé bạn.Máy cho dù không sync được nhưng vẫn sac vô tư.
Thật ra,Sync trên win7 còn dễ hơn nhiều lần Sync với XP,bạn nên cố gắng và kiên nhẫn kiểm tra lại cách sử dụng của mình.

Vậy thì tại sao mình sync trên Xp ngon lành

Trêm máy sử dụng win7 hoặc vista bạn phải tải đúng mobile device center vì nó có b02 bản 32 bit và 64 bit. khi cài phải nối cab PC vời PPC để máy nhận diện nhau lần đầu. lần sau cắm cab nó sẽ tự nhận ngay thôi. Nếu bị lỗi thì Hardreset PPC lại xem có bị đụng phần mềm không thôi.

AnhPheCT

Cho mình hỏi có phần mềm nào có thể tắt máy và reset máy không. Vì bây giờ mình ốp case lưng vào HTC HD rồi, mỗi lần reset phải tháo nắp lưng ra, vừa phức tạp, vừa là 1 cực hình. Hix

Ai cũng như Bác chắc phải dọn bỏ công dọn mấy bài "Rác", muốn tìm phần mềm thì qua topic free mà tìm mọi thứ phải xin, phải nhờ thì vọc máy làm gì? Mua máy làm chi? Đơn giản dùng công cụ tìm kiếm đi khi nào bí qua rồi hãy nhờ! Topic này đổi tên thành nới tìm dùm ctr???....!
Lần này thui nhé! Dùng thử 2 Soft này:

Hoặc dùng "QuickShutdown v1.5.5a" đủ luôn:

http://www.pdaviet.net/showthread.php?90647-Vi%E1%BB%87t-h%C3%B3a_-QuickShutdown-v1.5.5a-22-11-2010

XuanTruong

Super V.I.P
Sao bạn khó chịu quá nhỉ. Mình thấy cái tiêu đề : là Thảo luận chia sẽ kinh nghiệm dòng máy HD nên mới post ở đây thôi. Có gì thông cảm và bỏ qua

Nơi đây là chia sẻ kinh nghiệm sử dụng HD, chứ không phải nơi chia sẻ Soft nhé (Soft đã có nơi riêng).

tklshb

Tôi mới up rom mới (ngày 26 tháng 11) của Mod AnhPhêCT. Hiện tôi không thể dò sóng FM được. Và khi kết nối với máy tính thông qua Window Mobile Device thì toàn thấy hiện lên thông báo: Not connected. Các bạn dùng nhiều, có kinh nghiệm rồi thì giúp tôi giải quyết vấn đề này nhé.
Tiện thể cho tôi hỏi là có phần mềm nào xoay ngang màn hình khi nhắn tin (giống như HD2) không? Xin cám ơn.

Tôi mới up rom mới (ngày 26 tháng 11) của Mod AnhPhêCT. Hiện tôi không thể dò sóng FM được. Và khi kết nối với máy tính thông qua Window Mobile Device thì toàn thấy hiện lên thông báo: Not connected. Các bạn dùng nhiều, có kinh nghiệm rồi thì giúp tôi giải quyết vấn đề này nhé.
Tiện thể cho tôi hỏi là có phần mềm nào xoay ngang màn hình khi nhắn tin (giống như HD2) không? Xin cám ơn.
Không dò sóng FM được có sóng FM yếu vì PPC tích hợp FM bắt không thể tốt bằng đài FM chuyên dụng được và anh nhớ cắm tai nghe thì mới mở được FM nhé.

Còn về Mobile Device Center thì có 3 trường hợp xảy ra là:

1. Anh chưa tích ô Allow USB connections trong Connection Settings của Mobile Device Center.
2. Do cổng USB của PC, anh thử đổi sang cổng khác xem sao.
3. Do cable USB của anh sử dụng dây nối dài, nếu có anh bỏ dây nối đó ra và nếu vẫn không được thì thay cable USB khác.

Về tin nhắn thì mặc định ô soạn thảo sẽ quay ngang khi anh xoay máy vì Touch HD có G-Sensor mà... Nếu không xoay anh có thể cài PM Rotate Screen ở dưới file đính kèm nhé, copy vào thẻ rồi cài trực tiếp trên PPC.

tklshb

Cám ơn Dũng. Mình sẽ kiểm tra lại trên laptop. Sáng nay kết nối trên Desktop thì được. Hình như dấu kiểm ở mục Allow USB Connection mặc định là được đánh dấu rồi thì phải.
Về chuyện xoay ngang màn hình. Hic, cài vào và chạy thì được. Tuy nhiên, khi vào soạn tin mới thì nó tự động xoay lại theo chiều dọc. Không rõ có phải chỉnh gì không, mình không thấy. Lạ nhỉ, cứ nghĩ là HD cũng xoay được như HD2.

Status
Không mở trả lời sau này.