• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG TOUCH PRO

ntmthang86

Em mới mua 1 cái máy Touch Pro, máy mới còn bảo hành, nhưng gặp lỗi là hay bị rớt sóng, và sau khi nó rớt sóng, em soft reset lại là bị như sau :

Chỗ phía dưới màn hình bình thường là màu đen của cái template HTC Black thì trở thành màu trắng.

Làm sao để khắc phục cài lỗi hay rớt sóng và cái màn hình trắng như thế này bây giờ ? Máy em Rom :

Rom Version : 1.90.707.4 WWE
Rom Date : 08/23/08
Radio Version : 1.02.25.19
Protocol Version : 52.33.25.17W

Windows Mobile 6.1 Pro

CE OS 5.2.19965 ( Build 19965.1.2.3 )

PDAMobile

Hồi đó mình cũng dùng bản radio 1.02.25.19 nhưng kô bị rớt sóng như bạn.Bạn thử up bản radio 1.02.25.28 (mình thấy trên XDA được nhiều người dùng nhất) xem có khắc phục được kô.Sau đó bạn thử up ROM khác thử xem (V17 mới ra lò của bác Phạm Quang chẳng hạn),chúc bạn thành công.

buonwaaa

Đó có phải ROM chính hãng HTC 0 bạn ? Mình tải ở đâu bây giờ vậy bạn, trên website : www.htc.com ?

Đó là ROM do bác PhamQuang cook ra, nó có 1 số thay đổi so với bản ROM gốc, tùy theo nhu cầu của mỗi người á. Bạn có thể down ở link sau:

http://www.pdaviet.net/showthread.php?p=655538&posted=1#post655538

Mình nghe nói không nên up ROM không chính hãng, chạy hay gặp lỗi lắm.

Trước khi up ROM, bạn nên kiểm tra máy đã có Hard-SPL 1.90.Olinex chưa, nếu chưa thì vào đây tham khảo, nếu không Up bậy bạ coi chừng đi đời á :|

http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=32291

mà bạn cho mình hỏi với tại sao lại chia làm ROM Version và Radio Version, có gì khác nhau giữa hai cái này vậy bạn ?

Các này mình cũng hợi bị confused, anh em nào có thời gian nói rõ lại chút cho mình hiểu luôn hen ;;)

ntmthang86

Hồi đó mình cũng dùng bản radio 1.02.25.19 nhưng kô bị rớt sóng như bạn.Bạn thử up bản radio 1.02.25.28 (mình thấy trên XDA được nhiều người dùng nhất) xem có khắc phục được kô.Sau đó bạn thử up ROM khác thử xem (V17 mới ra lò của bác Phạm Quang chẳng hạn),chúc bạn thành công.

Đó có phải ROM chính hãng HTC 0 bạn ? Mình tải ở đâu bây giờ vậy bạn, trên website : www.htc.com ?
Mình nghe nói không nên up ROM không chính hãng, chạy hay gặp lỗi lắm.

mà bạn cho mình hỏi với tại sao lại chia làm ROM Version và Radio Version, có gì khác nhau giữa hai cái này vậy bạn ?

Lên trang này http://www.htc.com/sea/SupportDownload.aspx?p_id=140&cat=2&dl_id=527

thì thấy nó ghi

ROM version: 5.07.707.2

Radio version: 1.11.25.01

Sao ROM version lại khác ROM của máy mình quá vậy ? ( 5.07.707.2 và 1.90.707.4 WWE )

Ai biết trả lời giúp mình với.

Last edited by a moderator:

DucLong

Super V.I.P
Ai biết trả lời giúp mình với.
lỗi này do ROM chính xác là do phần TF3D gây nên. bạn kiểm tra máy. tìm hiểu cách hard SPL và cách flash rom rồi up rom mới sẽ hết bệnh này.

ntmthang86

Cho em hỏi thêm chút nữa về cái vụ ROM mà anh nhattoai xoá bài của em,ROM máy của em là 1.90.707.4 WWE, có phải nó là mới nhất hay cũ rồi, thấy trên trang www.htc.com nó có ROM khác là 5.07.707.2 , phải nó dành cho máy của em không hay dành cho máy khác vì em thấy máy của AU hay gì gì đó cũng xài ROM Version là : 1.94.707.2 . Trả lời giúp em câu này để em quyết định có nâng cấp ROM Origin của HTC không.

Em nói rõ thêm chút, em muốn biết là cái Touch Pro của em có thể uprom ORIGIN từ HTC World Wide hay HTC Asia ? Nếu từ HTC Asia thì em phải chọn ROM của Asia-English hay HK-English hay SinTel-English. Mấy cái này em rối mù hà ??? Hổng biết chọn sao hết trơn áh

Chỉnh sửa cuối:

jennydontcry

Cho em hỏi thêm chút nữa về cái vụ ROM mà anh nhattoai xoá bài của em,ROM máy của em là 1.90.707.4 WWE, có phải nó là mới nhất hay cũ rồi, thấy trên trang www.htc.com nó có ROM khác là 5.07.707.2 , phải nó dành cho máy của em không hay dành cho máy khác vì em thấy máy của AU hay gì gì đó cũng xài ROM Version là : 1.94.707.2 . Trả lời giúp em câu này để em quyết định có nâng cấp ROM Origin của HTC không.

Em nói rõ thêm chút, em muốn biết là cái Touch Pro của em có thể uprom ORIGIN từ HTC World Wide hay HTC Asia ? Nếu từ HTC Asia thì em phải chọn ROM của Asia-English hay HK-English hay SinTel-English. Mấy cái này em rối mù hà ??? Hổng biết chọn sao hết trơn áh

Máy của bác chỉ cần sau khi Hard SPL(đại loại như Unlock ý,tìm trong topic cho touch pro có luôn) thì up ROM gì cũng được kể cả ORIGIN từ HTC hay PV ROM for touch pro mà bác Quang viết.
Về cơ bản thì ORIGIN ROM đúng theo nghĩa của nó là ROM nguyên bản ban đầu của hãng còn PV ROM của bác Quang thì có chỉnh sửa thêm thắt cho phù hợp với nhu cầu của ae trong PV.
Còn về RIDIO Version đại loại được định nghĩa như sau :"Radio Version là ROM cho modul phát nhận sóng (GSM hoặc CDMA),nó đi kèm trong ROM chính luôn"(trích dẫn).
Nếu sau khi bác up ROM mà thấy máy vẫn ko ổn thì có thể tìm bản RADIO khác để up,máy vẫn chưa hết bệnh thì up lại cả ROM mới luôn.
Muốn biết ROM mới hay cũ thì cứ xem ROM Date là biết ngay chứ căn cứ vào số má chi cho mệt vì mỗi người 1 kiểu đặt tên :)
Vấn đề ROM trong HTC thì bác nên vào "Select Contry" rồi chọn Europe ý chứ đừng chọn Asia vì khi nhập S/N vào ko được đâu.
Đây là link của HTC: http://www.htc.com/europe/SupportViewNews.aspx?dl_id=501&news_id=67
Còn đây là link của PV :
http://www.pdaviet.net/forumdisplay.php?f=263

Chúc vui!

Chỉnh sửa cuối:

buonwaaa

Về cơ bản thì ORIGIN ROM đúng theo nghĩa của nó là ROM nguyên bản ban đầu của hãng còn PV ROM của bác Quang thì có chỉnh sửa thêm thắt cho phù hợp với nhu cầu của ae trong PV.
Còn về RIDIO Version đại loại được định nghĩa như sau :"Radio Version là ROM cho modul phát nhận sóng (GSM hoặc CDMA),nó đi kèm trong ROM chính luôn"(trích dẫn).
Nếu sau khi bác up ROM mà thấy máy vẫn ko ổn thì có thể tìm bản RADIO khác để up,máy vẫn chưa hết bệnh thì up lại cả ROM mới luôn.

Bữa giờ confused giữa Radio & Rom hoài, thấy a e ngoài Up Rom con Up ca Radio mà k hiểu Up Radio để làm j, giờ mới có người giải thix, thanks bạn nhiều á =D> giờ hiểu thì mốt làm j cũng mạnh tay hơn :))

ntmthang86

Font TV nào có thể dùng trong HTC RAPHAEL ???

Đối với máy HTC Touch Pro thì mình cần cài những font Tiếng Việt nào để sử dụng các chương trình như KinKin 1.0 và VietMap vậy ? Bạn nào trả lời giúp mình với.

Máy mình :

ROM version: 5.07.707.2

Radio version: 1.11.25.01

AnhPheCT

Đây duy nhất VNSysFont này, nếu đọc văn bản bằng word hoặc lỗi font web cài thêm PPCTimesNewRoman, TahomaUnicode này thui !!

ntmthang86

Bạn ới, máy của mình sao chỉ cho cài PPCTimesNewRoman vào device thôi hà, còn 2 cái kia khi cài nó cứ báo unscuccessful hoài hà, không có phải tại cái ROM mới này mà nó 0 cho cài 0 ? Chứ ROM cũ cài thoải mái.

Có cách nào chép font thủ công vào máy 0 ?

ntmthang86

Nếu mình up lại ROM gốc HTC được cung cấp tại http://www.htc.com/sea/SupportDownload.aspx?p_id=140&cat=2&dl_id=527 thì sau này up lại ROM khác có phải cài lại HardSPL 1.90.OliNex không?

Tuỳ hà bạn ơi, nếu bạn chỉ up ROM gốc 0 thì không cần HardSPL đâu, HardSPL chỉ cần khi up ROM cooked thôi.

Bạn ới, máy của mình sao chỉ cho cài PPCTimesNewRoman vào device thôi hà, còn 2 cái kia khi cài nó cứ báo unscuccessful hoài hà, không có phải tại cái ROM mới này mà nó 0 cho cài 0 ? Chứ ROM cũ cài thoải mái.

Có cách nào chép font thủ công vào máy 0 ?

Ai giúp em vấn đề này với, sau khi up ROM version 1.90.707.4 lên 5.05.707.2 là y như rằng 0 phần mềm Tiếng Việt nào xài đươc hết trơn áh.

DucLong

Super V.I.P
Tuỳ hà bạn ơi, nếu bạn chỉ up ROM gốc 0 thì không cần HardSPL đâu, HardSPL chỉ cần khi up ROM cooked thôi.

Ai giúp em vấn đề này với, sau khi up ROM version 1.90.707.4 lên 5.05.707.2 là y như rằng 0 phần mềm Tiếng Việt nào xài đươc hết trơn áh.
xử lí vấn đề font tiếng việt cho các phiên bản rom mới như sau:
khi up rom mới xong hard reset lại máy, cài VietMap vào (có thể cài trên thẻ nhớ) cài luôn một lần các phần mềm dùng tiếng Việt, khi cài xong máy sẽ hỏi reset máy khi đó bạn bấm cancel rồi cài tiếp luôn VNfont sau đó mới soft reset.
nhớ cài các phần mềm xài vnfont ngay sau khi harreset.

buonwaaa

Nếu mình up lại ROM gốc HTC được cung cấp tại http://www.htc.com/sea/SupportDownload.aspx?p_id=140&cat=2&dl_id=527 thì sau này up lại ROM khác có phải cài lại HardSPL 1.90.OliNex không?

Theo mình biết thì HardSPL 1.90.Olinex chỉ cần cài 1 lần, sau đó bạn có thể Up Rom thoải mái. Nếu bạn muốn chắc chắn hơn, trước khi bạn Up Rom khác, bạn có thể đưa máy về bootloader để kiểm tra xem đã có HardSPL chưa.

ntmthang86

Lỗi này rất lạ và hình như mới gặp

Em phát hiện một lỗi rất lạ liên quan đến cái HTC Touch Pro ( em chỉ dùng Touch Pro chứ các dòng khác nhu Fuze ... em 0 có điều kiện thử )

Số là lúc đầu em tưởng do lỗi của bản ROM cũ ( 1.90.707.4 WWE ), mỗi khi máy bị mất sóng và đang dò lại thì bị đứng máy, lúc đó em soft reset thì sẽ bị như hình kèm theo ( cái phần màu đen phía dưới bị biến thành màu trắng ) :

Để khắc phục em nghe theo lời của các bác trong diễn đàn và up lên ROM mới nhất theo chính hãng ( 5.07.707.2 WWE ) chứ 0 phải ROM cooked đâu nha, xong xuôi hết máy ok, sóng tốt, GPS tốt nhưng bị cái lổi chụp hình, rất lạ, em để chụp ở 3 MP và lưu lên thẻ nhớ thì chụp xong máy đứng luôn, soft reset lại thì máy tiếp tục bị như trên :

Xong, 0 có hướng giải quyết, chỉ có một điều em 0 rõ là 0 biết cái lỗi này có liên quan gì đến thằng TouchFLO 3D của Touch Pro 0 vì cả hai lần em đều có để TouchFLO 3D ở Today nhưng mà đặc trưng nhất là máy phải bị treo rồi soft reset lại mới bị.

Không biết có bác nào bị lỗi như vầy 0 nhỉ ?

DucLong

Super V.I.P
Em phát hiện một lỗi rất lạ liên quan đến cái HTC Touch Pro ( em chỉ dùng Touch Pro chứ các dòng khác nhu Fuze ... em 0 có điều kiện thử )

Số là lúc đầu em tưởng do lỗi của bản ROM cũ ( 1.90.707.4 WWE ), mỗi khi máy bị mất sóng và đang dò lại thì bị đứng máy, lúc đó em soft reset thì sẽ bị như hình kèm theo ( cái phần màu đen phía dưới bị biến thành màu trắng ) :

Để khắc phục em nghe theo lời của các bác trong diễn đàn và up lên ROM mới nhất theo chính hãng ( 5.07.707.2 WWE ) chứ 0 phải ROM cooked đâu nha, xong xuôi hết máy ok, sóng tốt, GPS tốt nhưng bị cái lổi chụp hình, rất lạ, em để chụp ở 3 MP và lưu lên thẻ nhớ thì chụp xong máy đứng luôn, soft reset lại thì máy tiếp tục bị như trên :

Xong, 0 có hướng giải quyết, chỉ có một điều em 0 rõ là 0 biết cái lỗi này có liên quan gì đến thằng TouchFLO 3D của Touch Pro 0 vì cả hai lần em đều có để TouchFLO 3D ở Today nhưng mà đặc trưng nhất là máy phải bị treo rồi soft reset lại mới bị.

Không biết có bác nào bị lỗi như vầy 0 nhỉ ?
bạn hard reset lại máy. vào start/setting/today/items rồi uncheck TouchFlo 3D sau đó chụp hình và xem nó có biểu hiện gì không. nếu nó tiếp tục bị thì thử đổi cái thẻ nhớ khác xem sao (hay format lại thẻ xem).

ntmthang86

Lỗi này liên quan đến thẻ nhớ hả bạn, nhưng mình 0 nghĩ là do thẻ vì mỗi lần up ROM hay Hard Reset mình đều format thẻ hết trơn hà.

buonwaaa

Máy lỡ bị tưng tưng rồi, bản thử Up các bản ROM do bác PhamQuang cook coi có good hơn không? Mình cũng sài 1 số bản của bác ấy, thấy khá tốt và ổn định, lại phù hợp với nhu cầu của khá nhiều bạn. Nếu không khá hơn thì mình nghĩ là do lỗi phần cứng rồi.

davitru

xử lí vấn đề font tiếng việt cho các phiên bản rom mới như sau:
khi up rom mới xong hard reset lại máy, cài VietMap vào (có thể cài trên thẻ nhớ) cài luôn một lần các phần mềm dùng tiếng Việt, khi cài xong máy sẽ hỏi reset máy khi đó bạn bấm cancel rồi cài tiếp luôn VNfont sau đó mới soft reset.
nhớ cài các phần mềm xài vnfont ngay sau khi harreset.

Em cũng bị lỗi ko cài được tiếng việt này.. Bác cho hỏi tại sao lại alf Vietmaps ?mà câu cuối của bác sao em thấy nó có vẻ mâu thuẫn với mấy cau trên thế ạ... em đang rất quan tâm tới tình hình font tiếng việt trên máy.. mong bác giải thích cặn kẽ dùm em ạ