• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN SỬ DỤNG DÒNG MÁY HTC TOUCH

PhamHien

Bạn có thể up cho mình chương trình IPL đó được ko? Mình đã tìm trong diễn đàn nhưng ko thấy (hoặc có thể là do mình ko bik) Thanks bạn trc nhé.

Bạn tải về, giải nén, đưa Touch về bootloader và tiến hành như up ROM nhé! Sau khi up xong hãy kiểm tra lại IPL/SPL xem

marionnet

Bạn ơi. Cái này mình đã cài roài, nhưng cài xong thì máy mình chỉ đổi SPL thui, chứ IPL thì vẫn y như cũ hà, ko bik tại sao nữa :O. Mà nếu mình ko đổi IPL thì khi up ROM có bị j ko?

zikzakzik

Bạn ơi. Cái này mình đã cài roài, nhưng cài xong thì máy mình chỉ đổi SPL thui, chứ IPL thì vẫn y như cũ hà, ko bik tại sao nữa :O. Mà nếu mình ko đổi IPL thì khi up ROM có bị j ko?
The Boot Process
• Power up and initialization: After system power up, the IPL code that resides on the XIP
block of the DiskOnChip is executed. The IPL code initializes the DiskOnChip controller
and the RAM.
• Copying the SPL code from DiskOnChip to RAM: After initialization, the IPL reads and
loads the SPL code from the DiskOnChip binary partition to RAM. It then jumps to the SPL
start address in RAM and executes the SPL.
Notes: 1. In general, the IPL is limited in size to several KB (the size limitation varies,
depending on the device type), so it is not possible to include both the system
initialization code and the error correction code. The absence of the error correction code in the IPL is the reason why the boot process is divided into the IPL stage and SPL stage. The actual loading of the OS image to RAM is done by the SPL code. Since the SPL runs in the system RAM, there is no limit on code size and it can include the error correction code.
2. It is recommended to store the SPL code and the OS image on two separate binary
partitions.
• Copying the OS image from DiskOnChip to RAM: The SPL performs the required
initializations, and then reads the OS image from the binary partition and loads it to RAM. Accessing the binary partition and loading the OS image is done using a combination of the BDK code, which enables accessing the DiskOnChip binary partition, and the OS boot
loader, which enables loading the specific OS to the RAM. The software tools for
programming and loading the boot loader are provided in this guide and discussed in depth.
• Starting the OS after it is copied to RAM: An OS-dependent code.
At this stage the boot process is complete. The OS image usually contains a TrueFFS driver for DiskOnChip that enables accessing the device disk partition.

=> túm lại là IPL đời cao thì tốt hơn thui, còn có bị "làm sao" ko thì bác quan tâm tới SPL là đc, theo thông tin của bác thì máy bác đã chạy Hard SPL 3.07(tức là bác up các bản rom trên diễn đàn thoải mái mà spl của bác sau mỗi lần up ko thay đổi) . để up IPL lên bác có thể up qua bản rom http://rapidshare.com/files/1584103..._3.07.720.03_4.1.13.71_03.34.90_BLUE_Ship.exe (chú ý là rom này cho ELFin-htc touch 2 nhé) , hoặc bản rom nào có kèm theo IPL
sau khi up xong máy bác sẽ có thông số IPL như mong muốn => bác có thể up bản khác theo ý thick' (ko gồm IPL)

minhcanvao

máy mình đợt trước cài cái phần mềm thay biểu tượng pin thành hiện số % để dễ theo dõi,nhưng do hay khởi động lại máy,nên không thấy nó hiện % pin nên nữa,giờ xóa phân mềm này đi thì máy lúc nào cũng báo đầy pin,trong khi pin dùng gần hêt rồi,ai có cách nào sửa được không,giúp mình với

PhamHien

máy mình đợt trước cài cái phần mềm thay biểu tượng pin thành hiện số % để dễ theo dõi,nhưng do hay khởi động lại máy,nên không thấy nó hiện % pin nên nữa,giờ xóa phân mềm này đi thì máy lúc nào cũng báo đầy pin,trong khi pin dùng gần hêt rồi,ai có cách nào sửa được không,giúp mình với

Có thể bạn nên Hard reset đi một lần!

8375600

Mấy bro coi giùm em con này la touch 1 hay 2

Mình mới mua giùm bạn mình con touch 2 hic ( mua giùm khiông có gì mà rõ khỗ)
nó call nói là 1

bạn mình nói P3450 là T1...(check ram thì dúng là 128) mà sao check web + coi trong máy nó báo là 3450

imei :35678501787107601
Type Allocation Holder : HTC
Mobile Equipment Type : HTC ELF0100 (P3450/P3452)
Possibly also marketed as : Touch P3450/P3452 / Dopod S1 / T-Mobile MDA Touch

mong mấy prt vào coi giùm mình là 1 hay 2, vì mình thật sự không rành lắm về dòng, nó knhờ tiện đường ghé mua giùm, người bán có bao test thì mình chỉ tới coi sơ rùi lấy máy thôi...
Mong bà con trả lời sớm đế xác định chính xác rồi chửi thằng bạn hay là có cơ sở để cry người bán.
không biết có sai box không vì mình cũng chẳng biết touch là dòng gì hic, thấy box này có touch vô post đại, lỡ có sai mod cho xin sống sót chờ cầu trả lời của mấy cao thủ chuyên chơi pda với. THANKS

tung2003us

bên 5giây hen. sáng thấy chủ topic bên 5s dzô cũng lúc mà không thèm trả lời :D. (bussines j j đó)

Con của bro touch 2 đó.

B

builong

Guest
Help Elfin

mình đang dùng Elfin. Máy có tình trạng giống như bị kẹt phím vậy (tổ hợp phím cứng hoàn toàn ko dùng được, ko thể nào hard reset được), mang ra hàng sửa (nó bảo là bị lỗi phần mềm) thì dùng được một thời gian lại bị như vậy. Up lại ROM gốc cũng vẫn bị tình trạng như vậy. Có bác nào bị tình trạng như vậy ko và xin chỉ cách khắc phục.
thank

8375600

dúng 5s rùi, dã check lại imei không trùng nên trả ( ngay số imei sườn có dán con tem hic hic) cũng vì ỉ ỉ bao test + chỉ là người vận chuyển, tiện đường mua giùm nên không tét nhiều, cầm máy giao tiền thui, cũng may gặp người bán ok..... trả xong rùi, thánk bà con

langthangtimban

HTC Touch màn hình bị trắng, giải quyết thê nào?

em mới lấy 1 con HTC Touch từ nước ngoài về
Lắp sim Việt vào, vẫn đàm thoại được nhưng khi bật lên thì màn hình trắng xóa
không thấy gì cả
reset lại cũng không được
ai giúp em với !!!:(:)(:)((

PhamHien

em mới lấy 1 con HTC Touch từ nước ngoài về
Lắp sim Việt vào, vẫn đàm thoại được nhưng khi bật lên thì màn hình trắng xóa
không thấy gì cả
reset lại cũng không được
ai giúp em với !!!:(:)(:)((

Máy của bạn là máy mới hay là máy đã dùng rồi? Thử HardReset xem có ổn không? Nếu nghe gọi bình thường mà màn hình như vậy thì có thể khi vận chuyển đã gây ảnh hưởng tới màn hình.

langthangtimban

đã thử hard reset rùi mà k được
máy của anh trai tui đưa từ Pháp về
mọi bữa anh nói cũng bị nhưng định đem đi sửa thì nó chạy lại bình thường
phải làm sao bây giờ
em ở Nghệ An, ở đây k có quán nào sửa cho đảm bảo
giúp em với

PhamHien

đã thử hard reset rùi mà k được
máy của anh trai tui đưa từ Pháp về
mọi bữa anh nói cũng bị nhưng định đem đi sửa thì nó chạy lại bình thường
phải làm sao bây giờ
em ở Nghệ An, ở đây k có quán nào sửa cho đảm bảo
giúp em với

Như vậy, có khả năng bị màn hình (lỏng main, cable...). Phải là thợ chuyên PDA mới có khả năng. Thợ bình thường e làm lợn lành thành què. Tuy nhiên cũng có thể do phần mềm. Giá như ở HN mình xem giúp :D

marionnet

Cac bạn ơi, giúp mình với. Hôm bữa mình up ROM v62 xog thi ko thể nào sync với máy tính dc luôn. Nó cứ báo là fai cai active sync từ 4.5 trở lên, nhưng mình đã cài 4.5 rồi mà nó vẫn báo như vậy. Please, help me :((

PhamHien

Cac bạn ơi, giúp mình với. Hôm bữa mình up ROM v62 xog thi ko thể nào sync với máy tính dc luôn. Nó cứ báo là fai cai active sync từ 4.5 trở lên, nhưng mình đã cài 4.5 rồi mà nó vẫn báo như vậy. Please, help me :((

1. Bạn thử mang qua máy tính khác Sync
2. Bạn có thể up bản ROM khác!

marionnet

1. Bạn thử mang qua máy tính khác Sync
2. Bạn có thể up bản ROM khác!

Hjx, nếu như mình up dc bản ROM khác => mình đã sync nó dc rùi :( . Mình sẽ đem qua máy khác để Sync thử, cám ơn bạn nhìu nhìu hen.

vdung1972

TOUCH II đơ cảm ứng, xin được giúp gấp, Thanks

Con TOUCH II của bà xã mình tự nhiên bị đơ cảm ứng, không đánh rơi, không va chạm. Mình đã HR lại rồi mà tình trạng lúc đầu thì ngon nhưng một lúc sau vẫn vậy. Các bác cho hỏi đây là lỗi do ROM hay do lớp cảm ứng. Cho mình xin địa chỉ UP RPM hoặc thay cảm ứng uy tín tại HN.

Nhân tiện các bác cho hỏi, hiện nay bản ROM nào ổn định và nhanh nhất cho chú TOUCH II này ạ và có thể cho mình xin link down luôn thì tốt quá.
Thanks

PhamHien

Hjx, nếu như mình up dc bản ROM khác => mình đã sync nó dc rùi :( . Mình sẽ đem qua máy khác để Sync thử, cám ơn bạn nhìu nhìu hen.

Khi up ROM, bạn đưa máy về bootloader để up chứ không cần phải Sync xong mới up. Vì vậy, khi không Sync được thì vẫn có thể up ROM tốt bạn ạ!

LuongQuang

Super V.I.P
Con TOUCH II của bà xã mình tự nhiên bị đơ cảm ứng, không đánh rơi, không va chạm. Mình đã HR lại rồi mà tình trạng lúc đầu thì ngon nhưng một lúc sau vẫn vậy. Các bác cho hỏi đây là lỗi do ROM hay do lớp cảm ứng. Cho mình xin địa chỉ UP RPM hoặc thay cảm ứng uy tín tại HN.

Nhân tiện các bác cho hỏi, hiện nay bản ROM nào ổn định và nhanh nhất cho chú TOUCH II này ạ và có thể cho mình xin link down luôn thì tốt quá.
Thanks

Lỗi đơ màn hình này thường xảy ra với ELFin màu trắng, nếu bác dùng Touch2 mà màu vỏ trắng thì đúng rồi!

Trước hết hãy thử up 1 bản rom khác, nếu không được thì hãy tính phương án 2... Còn cách up rom, unlock, HardSPL... cho dòng này đã được hướng dẫn khá kĩ rồi bác cứ chịu khó đọc là làm được thôi! Còn mang ra ngoài thợ để sửa, Uprom thì thấy xa xôi quá! :D

Đã move bài vào đúng khu vực!

tung2003us

[Hỏi] Do not lock button --> không có tác dụng?

Vấn đề là mình ko muốn dùng phím power để mở thiết bị mỗi lần xài, (tại thấy nó muốn hư hay sao ấy). Vì thế nên mình chình When device off / Do not lock button trong phần Setting. Cái này theo mình hiểu là khi máy ở trạng thái Stand by thì ấn bất kỳ phím nào đều mở máy lên được. Nhưng nó ko mở lên được. Vậy mình hiểu sai hay làm sai cái j?
Tình trạng do mình chỉnh trên máy là:
-ROM Onyx 5 beta 42.
-turn off backlight (on tab battery power): 30s
-turn off device when not used: 1 minutes
Câu hỏi nữa là có cách nào mở máy mà cần ấn phím Power ko?

Chỉnh sửa cuối: