• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN SỬ DỤNG HTC DÒNG HERMES

Status
Không mở trả lời sau này.

HuuTien

Vài thông số cơ bản của dòng Hermes
Mạng GSM 850/900/1800/1900, GPRS, EDGE, UMTS(3G), HSDPA(3.5G)
Máy ảnh số có sẵn 2.0 megapixel
Có Camera VGA để thực hiện Video call
WiFi: 802.11g
Bluetooth 2.0
Hệ điều hành Windows Mobile 2003 cho Pocket PC
Màn hình LCD cảm ứng, 65.000 màu Kích cở 240 x 320 pixels
Bộ nhớ 128 MB RAM , 64 MB ROM
Bộ xử lý Samsung SC32442A-400MHz
Pin chuẩn 1350mAh

Dòng Hermes của HTC gồm các thương hiệu:
HTC Hermes / HTC TyTN / O2 XDA trion / T-Mobile MDA Vario II / Vodafone 1605 VPA Compact III / Orange SPV M3100 / Dopod CHT 9000 / Dopod 838 Pro / hTc Z / Qtek 9600 / iMate JasJam / Cingular 8525 / Swissom XPA v1605 / SoftBank X01HT / UTStarcom 6800 / Vodafone PDA 1605

Trong quá trình sử dung dòng máy này nếu có thắc mắc thì các bạn post vào đây nhé :D

Bootloader
Bấm giữ 2 phím OK +Power +Reset

Chỉnh sửa cuối:

huyetluuvole

O2 Trion

Chào các anh em, mình là người mới tham gia diễn đàn. Sau khi đọc xong các thông tin trên, mình có một số thắc mắc về chú XDA O2 Trion, rất mong mọi người giúp đỡ và tư vấn:
1. O2 Trion bị lệch cảm ứng màn hình (mình đã thay 02 con liền nhưng vẫn bị lỗi đấy).Liệu khi dùng các dòng khác như TyTN hoặc Qtek 9600,... thì có bị không ???
2. Tốc độ chíp Samsung 400 chạy không mượt mà lắm. Liệu khi mình dùng Atom Exec tốc độ 520 thì có ngon hơn không ???
3. Giữa Atom Exec va Trion thì theo anh em nên dùng con nào (tiêu chí lựa chọn: tốc độ, độ ổn định khi sử dụng, hình thức)

Xin chân thành cảm ơn và rất mong các bạn phản hồi sớm !!!

Good day and good luck !!!

Last edited by a moderator:

Kobold1609

Chào các anh em, mình là người mới tham gia diễn đàn. Sau khi đọc xong các thông tin trên, mình có một số thắc mắc về chú XDA O2 Trion, rất mong mọi người giúp đỡ và tư vấn:
1. O2 Trion bị lệch cảm ứng màn hình (mình đã thay 02 con liền nhưng vẫn bị lỗi đấy).Liệu khi dùng các dòng khác như TyTN hoặc Qtek 9600,... thì có bị không ???
2. Tốc độ chíp Samsung 400 chạy không mượt mà lắm. Liệu khi mình dùng Atom Exec tốc độ 520 thì có ngon hơn không ???
3. Giữa Atom Exec va Trion thì theo anh em nên dùng con nào (tiêu chí lựa chọn: tốc độ, độ ổn định khi sử dụng, hình thức)

1.Hiện giờ đứa bạn mình đang dùng TYTN,thấy màn hình cảm ứng ổn định,chưa thây hiện tượng lệch cảm ứng gì cả.Đã vọc nó rất nhiều rồi như UP ROM,UP soft...Nên chú O2 Trion của bạn bị lệch cảm ứng có thể là lỗi phần cứng do máy của bạn.Chứ ko phải do dòng Hermes.Bạn cứ yên tâm thay con khác cùng dòng Hermes dùng nhé(Nếu vẫn muốn dùng Hermes).
2,3 hic mình ko có con Exec nên chưa thể trả lời bạn được.

puppup

Mình muốn hỏi về dùng Bluetooth của thằng này...Mình không tài nào kết nối với PC qua bluetooth , ai biết cách không...mặc dù mình đã đọc nhiều hướng dẫn cách kết nối với PC qua bluetooth nhưng không tài nào làm được...PC của mình chỉ dùng được COM1 , nhưng trên PPC nếu mình chỉnh sang COM1 thì nó báo không đổi sang cổng COM1 được...Nói chung ai dùng con này rồi chỉ mình với nhé...

Kobold1609

Mình muốn hỏi về dùng Bluetooth của thằng này...Mình không tài nào kết nối với PC qua bluetooth , ai biết cách không...mặc dù mình đã đọc nhiều hướng dẫn cách kết nối với PC qua bluetooth nhưng không tài nào làm được...PC của mình chỉ dùng được COM1 , nhưng trên PPC nếu mình chỉnh sang COM1 thì nó báo không đổi sang cổng COM1 được...Nói chung ai dùng con này rồi chỉ mình với nhé...
Mình đang dùng nè,vẫn kết nối BlueTooth giữa PC và PPC bình thường.Mình dùng bản AS v4.1 build 4841.Đầu tiên trên PC bạn bật chương trình kết nối BT lên nhé(mình dùng BlueSoleil).Sau đó trên PPC bật BT lên(Vào Mode và chọn Turn on BT).Tiếp đến vào Tab Devices chọn Add New Devices...(Nếu đó là lần kết nối đầu tiên) sẽ tự động tìm PC kết nối.Sau khi tìm thấy máy kết nối PPC sẽ hỏi Passcode bạn đưa vào(số bất kì)rùi trên PC sẽ hiện bảng thông báo cho biết có thiết bị kết nối vào máy bạn và hỏi Passkey.Sau các bước trên bạn vào AS của PC chọn phần File/Connection and Setting..rùi thì đánh dấu tích vào phần Allow Connection to one of the following,bạn chọn cổng COM thích hợp(đó chính là cổng COM Serial Port mà PPC và PC nhận ra nhau).Sau đó vào PPC chọn AS rồi thì vào Menu/Connect via BlueTooth.Làm xong các bước trên là được mà bạn.
Chúc bạn vui vẻ .Thân

chauo2

2,3/ Chắc chắn là con Trion là đỉnh nhất bây giờ tại VN rồi, nếu nói về công nghệ+kiếu dáng thì Exec là số 1,nhưng công nghệ+kiểu dáng+thuận tiện khi sử dụng thì Trion là số 1. Mình đã đc dùng qua cả 3 con Trion,Exec,Atom Exec,nhưng chỉ xét hàng ngoài(xách tay) ở VN thôi nhé. Thì mình thấy con Trion là hay nhất vì nó hơn Exec ở chỗ thuận tiện khi sử dụng,nhỏ gọn hơn,và quan trọng là nhẹ hơn rất nhiều. Còn hơn Atom Exec thì quá nhiều vì bạn nên biết Atom,Atom Exec ko phải của HTC sản xuất mà là của Cty Quanta,nên mình dùng Atom,Atom Exec thấy rất lởm,các phím cứng nóng dùng truy xuất nhanh ít,tuy dùng chíp XCale 412,520MHz nhưng tốc đọ chẳng nhanh hơn j cả đặc biệt cài WA2&WAD ko chạy nổi, loa ngoài thì rất chán_bé đến mức......ko bt dùng từ j để tả,ko có 3G_tức ko có 2 Camera,còn Camera 2.0M thì chụp bình thường tương đương như Trion,ghét nhất là màn hình bé 2.7'',trong khi Trion theo chuẩn của HTC là 2.8",còn Exec 3.5", 2 con Atom này đc mỗi cái ghi nhận nó là màn hình 256.000 màu nên hình đẹp,trung thực hơn rất nhiều. Còn màn hình của Trion vẫn 65.000 màu QVGA_đó cũng chính là nhược điểm lớn nhất của Trion,giá như nó là 16 triệu màu và VGA theo đúng công nghệ hiện có bây giờ thì tốt biết bao. Mà giá của Atom down rất nhanh,còn Trion hàng ngoài giá hợp lý+giữ giá hơn vì là hàng của HTC. Giá bạn có thể tham khảo ở:http://mypda.com.vn/
Chúc bạn lựa chon đc con máy ngon nhất,

puppup

Mình đang dùng nè,vẫn kết nối BlueTooth giữa PC và PPC bình thường.Mình dùng bản AS v4.1 build 4841.Đầu tiên trên PC bạn bật chương trình kết nối BT lên nhé(mình dùng BlueSoleil).Sau đó trên PPC bật BT lên(Vào Mode và chọn Turn on BT).Tiếp đến vào Tab Devices chọn Add New Devices...(Nếu đó là lần kết nối đầu tiên) sẽ tự động tìm PC kết nối.Sau khi tìm thấy máy kết nối PPC sẽ hỏi Passcode bạn đưa vào(số bất kì)rùi trên PC sẽ hiện bảng thông báo cho biết có thiết bị kết nối vào máy bạn và hỏi Passkey.Sau các bước trên bạn vào AS của PC chọn phần File/Connection and Setting..rùi thì đánh dấu tích vào phần Allow Connection to one of the following,bạn chọn cổng COM thích hợp(đó chính là cổng COM Serial Port mà PPC và PC nhận ra nhau).Sau đó vào PPC chọn AS rồi thì vào Menu/Connect via BlueTooth.Làm xong các bước trên là được mà bạn.
Chúc bạn vui vẻ .Thân

Cám ơn nhiều lắm...Quả thật mình còn gà quá...cho mình hỏi chút nữa thôi...Dùng chương trình kết nối BT nào thế...không dùng ActiveSync được à...Nếu bạn có chương trình kêt nối BT nào hay thì bày cho mình với...Thanks nhiều nhiều...

Kobold1609

Cám ơn nhiều lắm...Quả thật mình còn gà quá...cho mình hỏi chút nữa thôi...Dùng chương trình kết nối BT nào thế...không dùng ActiveSync được à...Nếu bạn có chương trình kêt nối BT nào hay thì bày cho mình với...Thanks nhiều nhiều...
Mình kết nối PPC với PC vẫn dùng Active Sync mà.Bạn dụng bản v4.1 Build 4841 xài có vẻ ổn định nhất.Chúc vui

jennydontcry

Các bác ơi cho em hỏi tại sao WLAN của em bật không lên được?Em hiện đang dùng con O2 Trion,khi ấn vào dòng : Turn on WLAN chỉ thấy chuột chạy 1 lúc rồi lại trở lại trạng thái lúc đầu "Wireless LAN OFF".Không hiểu tại sao nữa,em đã thử vọc lại ROM rồi nhưng vẫn không chữa được bệnh này.Có bác nào biết bệnh này chỉ em cách khắc phục với.Khổ thân em quá đổi từ O2 mini sang O2 Trion cũng chỉ vì có thêm WLAN mà giờ không dùng được thì có khác gì nhau.Hix hix

coolguy

Các bác ơi cho em hỏi tại sao WLAN của em bật không lên được?Em hiện đang dùng con O2 Trion,khi ấn vào dòng : Turn on WLAN chỉ thấy chuột chạy 1 lúc rồi lại trở lại trạng thái lúc đầu "Wireless LAN OFF".Không hiểu tại sao nữa,em đã thử vọc lại ROM rồi nhưng vẫn không chữa được bệnh này.Có bác nào biết bệnh này chỉ em cách khắc phục với.Khổ thân em quá đổi từ O2 mini sang O2 Trion cũng chỉ vì có thêm WLAN mà giờ không dùng được thì có khác gì nhau.Hix hix

Ý bác là bật WF lên connect được 1 lúc rùi tắt hay là ko connect đc lun. Bác thử vào fần Wlan settings để xem lại các thôg số xem có gì khác ko? con của em thì vẫn bình thường, đôi lúc ko connect đc, fải restart mới connect đc.

jennydontcry

Con của em là bật không lên luôn ý bác coolguy ạ chứ không phải như của bác lúc bật được lúc không.Chắc nó bị die phần cứng rồi.Đen em quá,hix

vietnvtn

E là thành viên mới hiện cũng đang sở hữu con varioII cung xuất hiện tình trạng lệch cảm ứng đang buồn thúi ruột nè:(

puppup

Có bác nào dùng 02 Trion không cho em hỏi một tí...Phần cứng của con này có hỗ trợ nghe radio không...Nếu phần cứng không hỗ trợ thì bắt buộc phải nghe qua mạng à...( em sợ cái này vì tốn tiền lên mạng , không hiểu có free không vì em ở nước ngoài ) , chỉ đơn giản là muốn nghe radio mà thôi...Làm thế nào để lướt mạng tốc độ cao bằng UMTS , máy của em có hỗ trợ UMTS nhưng không biết kết nối kiểu gì...chứ bây giờ lên mạng tốc độ rùa quá...

coolguy

Có bác nào dùng 02 Trion không cho em hỏi một tí...Phần cứng của con này có hỗ trợ nghe radio không...Nếu phần cứng không hỗ trợ thì bắt buộc phải nghe qua mạng à...( em sợ cái này vì tốn tiền lên mạng , không hiểu có free không vì em ở nước ngoài ) , chỉ đơn giản là muốn nghe radio mà thôi...Làm thế nào để lướt mạng tốc độ cao bằng UMTS , máy của em có hỗ trợ UMTS nhưng không biết kết nối kiểu gì...chứ bây giờ lên mạng tốc độ rùa quá...

O2Trion hay dòng Hermes nói chung ko có hổ trợ nghe radio. Bác muốn nghe radio thì sử dụng soft Resco Radio. Dĩ nhiên bác dùng WF để nghe thì đỡ bị viêm màng túi. Còn chuyện lướt web tốc độ cao thi WF cũng xài ok rùi :D . UMTS là công nghệ mạng 3G bạn àh, nó fụ thuộc vào nhà cung cấp dv mạng. HIểu bít của em chỉ có vậy, nếu ko đúng xin bỏ wa.

htc

Mình đang sử dụng htc tytn,thấy khá tốt và ổn định nhưng lâu lâu bi lỗi như sau:
khi mở unlock màn hình vẫn i chang như vậy ko thay đổi (mặc dù đã unlock máy rồi),chỉ khi nào mình mở bàn phím ra thì màn hình mới trở lại bình thường.có ai bị lỗi như mình ko?(minh xài wa nhìu bản rom mà lâu lâu vẫn bị vậy)???

Kobold1609

Mình đang sử dụng htc tytn,thấy khá tốt và ổn định nhưng lâu lâu bi lỗi như sau:
khi mở unlock màn hình vẫn i chang như vậy ko thay đổi (mặc dù đã unlock máy rồi),chỉ khi nào mình mở bàn phím ra thì màn hình mới trở lại bình thường.có ai bị lỗi như mình ko?(minh xài wa nhìu bản rom mà lâu lâu vẫn bị vậy)???
Bạn thử bản ROM TYTN TC TyTN 1.18.255.3 xem sao nhé,đang dùng bản ROM đó ko thấy có hiện tượng như trên
Link tải ROM
Part 1
Part 2

exec

Mình vừa đẩy đi 1 con Atom Exec và lấy con Softbank X01HT vì O2 Trion hiện hút hàng, mình không biết con này so với O2 Trion có chạy giống nhau không, con nào đúng hàng hiệu? Nhờ các bác chỉ cho mình biết với. Cảm nhận ban đầu của mình là sóng của nó ngon hơn của Atom Exec, các chức năng khác chưa thử nên mình chưa biết. Riêng về tốc độ thì cùng là 520 nhưng theo mình thì con Exec và MDA Pro chạy mượt mà hơn Atom Exec nhưng Atom Exec nhỏ hơn và màn hình rất đẹp, truy xuất nhanh (mình đã dùng 2con Exec, con đầu đúng hàng hiệu, con thứ nhì hình như là MDA Pro bị luộc cái vỏ thành Exec??? và mình cũng đã dùng 1 con MDA pro chính hiệu). Hình thức mình thấy Exec Pro hơn nhưng hơi bị to còn Trion thì nhỏ gọn hơn và không biết bao giờ thì bị ...lệch cảm ứng.

Chúc bác vui nhá.

exec

Bạn thử bản ROM TYTN TC TyTN 1.18.255.3 xem sao nhé,đang dùng bản ROM đó ko thấy có hiện tượng như trên
Link tải ROM
Part 1
Part 2

Mình đang dùng bản ROM "RUU_HERMES_HTC_WWE_1[1].35.255.2" trên trang download của Helmes, không biết so với bản ROM TYTN TC TyTN 1.18.255.3 thì như thế nào, bác Kobold1609 có thể cho mình lới nhận xét được không ?

Cám ơn bác.

AChau

Vấn đề lệch màn hình cảm ứng của dòng Hermes (tức là Trion và các kiểu clones của nó) chỉ có ở những lô sản xuất đầu tiên. Khi bạn đi mua máy, nên chú ý đến SN, tránh số bắt đầu bằng HT624XXX. Nếu được thì nên chọn số bắt đầu từ HT636XXX... trở lên thì chắc chắn hơn, dưới con số này thì xác suất xui xẻo là 70%. Tuy nhiên, mình mua máy với SN là bắt đầu HT634 dùng vẫn ngon :-D.

Mình không tìm lại được link chi tiết về vấn đề này, chỉ có một đoạn nhỏ dưới đây thôi, mọi người định mua Hermes thì tham khảo tạm vậy:

http://www.htcwiki.com/page/TyTN
Some HTC TyTN devices have a screen alignment problem. HTC will not replace it after two weeks, you can only get it repaired. So push it hard and make it hot on your first week after buying it to see if the screen alignment problem appears on your device, otherwise the screen alignment problem may appear later and your device will not be replaced, only repaired as per HTC DOA. If you are thinking of buying an HTC TyTN, make sure you get an HTC636 or higher serrial number. Avoid S/N HTC62XXX and HTC63[1-5]XXX

Chỉnh sửa cuối:

Kobold1609

Mình đang dùng bản ROM "RUU_HERMES_HTC_WWE_1[1].35.255.2" trên trang download của Helmes, không biết so với bản ROM TYTN TC TyTN 1.18.255.3 thì như thế nào, bác Kobold1609 có thể cho mình lới nhận xét được không ?

Cám ơn bác.

Theo Kobold dùng thì thấy bản ROM TYTN 1.18.255.3 là ổn định nhất.Mình test tất cả các kết nối (BlueTooth,Wifi...)đều thành công.Cài soft khá ổn định,chưa thấy xung đột gì.Đó là những nhận xét của kobold.Bạn cứ tham khảo xem sao nhé.Chúc vui vẻ.

Status
Không mở trả lời sau này.