• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN SỬ DỤNG HTC DÒNG HERMES

Status
Không mở trả lời sau này.

nugift

Active Member
chỉ có chữ Y và chữ Z thì mình quen rồi. Nhưng đôi khi có 1 số dấu ví dụ như ! hoặc @ nó cứ đổi linh tinh cả, bực lăm. Cios cách nào khắc phục được không

Bạn vào HKLM->Software->OEM->Qwerty->layout đổi giá trị 132105 -> 132103. Sau khi SR thi lỗi 'YZ' và cả '!@' cũng sẽ được vá. Chúc vui!

robber

em mới sài tytn được 1 tuần là bị lẹch cảm ứng........có khí nó lệch nhiều khi nó lệch it cũng có khi nó không lệch...............nhiều khi phai align screen nhieu khi auto fix luôn?........vậy bệnh gì vậy mấy bác.....cần thay không?..
cách để coi có bi lêch không là dùng notes vẽ mấy đường thẳng phải không mấy bác

d60pdp

chỉ có chữ Y và chữ Z thì mình quen rồi. Nhưng đôi khi có 1 số dấu ví dụ như ! hoặc @ nó cứ đổi linh tinh cả, bực lăm. Cios cách nào khắc phục được không
Mình vừa mua một T-mobile Vario II. Phím "Y' trên bàn phím khi ấn ra chữ 'Z' và ngược lại. Các bạn giúp mình cách khắc phục nhé. Chân thành cảm ơn.
Thật ra đây là các phiên bản khác nhau của cùng một kiểu PDA. Phần cứng vốn đã khác nhau rồi:

Như vậy bàn phím cứng của HTC TyTN (hình trên) là bàn phím QWERTY như các bàn phím máy tính tiêu chuẩn, còn của các thế hệ Hermes đầu tiên như XDA Trion trong hình minh họa (bên dưới) lại được thiết kế là bàn phím không tiêu chuẩn QWERTZ.

Có thể UpROM hoặc chỉnh registry như bác nugift hướng dẫn sẽ giải quyết được bàn phím *mềm*, nhưng bàn phím cứng thì các bác nhấn Z ra Y, Shift+W trên bàn phím cứng ghi dấy hiệu *!* thì lại ra *@* cũng không ổn lắm nhỉ, trừ phi các bác *retouch* lại bàn phím cứng. Nhưng cũng khó mà làm được vì phải chuyển chỗ các phím có ký tự liên quan vì mỗi phím chữ đều có đèn phát quang tương ứng. Song với trường hợp !/W thì chắc là vô phương chuyển thành @/W. Tóm lại chắc đành theo phương án của bác boypluto là cứ để thế mà dùng vậy!:|

Chỉnh sửa cuối:

hermes

Mình hơi ngạc nhiên với ý kiến của d60pdp! Bàn phím của Vario II khác với TyTN ở 4 phím YZ, !Q và @W, và nếu như điều chỉnh theo cách của nugift thì mọi vấn đề sẽ được giải quyết. Mình đã làm như thế và thành công với YZ và cả !@!

boypluto hãy thử xem nhé! :)

d60pdp

Mình hơi ngạc nhiên với ý kiến của d60pdp! Bàn phím của Vario II khác với TyTN ở 4 phím YZ, !Q và @W, và nếu như điều chỉnh theo cách của nugift thì mọi vấn đề sẽ được giải quyết. Mình đã làm như thế và thành công với YZ và cả !@!

boypluto hãy thử xem nhé! :)

Bác không rõ ý tôi rồi. Tôi nói là cách của bác nugift có thể khắc phục được bàn phím mềm/ảo xuất hiện trên màn hình, chứ bàn phím cứng (xuất hiện khi trượt màn hình, như thấy trong hình minh họa, tương tự như keyboard của PC) thì không thể đổi vị trí của các phím được. Do đó thứ tự phím là Q, W, E, R, T, Z thì lúc đầu gõ Z, ra chữ Z, tôi không biết khi chỉnh lại registry từ 132105 thành 132103, liệu gõ Z có thể sẽ ra Y như cách xếp đặt QWERTY của TyTN không?

Chỉnh sửa cuối:

hermes

Bác không rõ ý tôi rồi. Tôi nói là cách của bác nugift có thể khắc phục được bàn phím mềm/ảo xuất hiện trên màn hình, chứ bàn phím cứng (xuất hiện khi trượt màn hình, như thấy trong hình minh họa, tương tự như keyboard của PC) thì không thể đổi vị trí của các phím được. Do đó thứ tự phím là Q, W, E, R, T, Z thì lúc đầu gõ Z, ra chữ Z, tôi không biết khi chỉnh lại registry từ 132105 thành 132103, liệu gõ Z có thể sẽ ra Y như cách xếp đặt QWERTY của TyTN không?

Bàn phím Vario II mà mình đang dùng cũng giống như của O2 mà bạn chụp. Mình không nhắc đến bàn phím ào vì bàn phím ảo thì chọt chữ nào thì hiện chữ đó, chỉ có bàn phím cứng mới cần chỉnh lại mà thôi. Tức là sau khi chỉnh registry trong PDA thì tất cả các dấu và chữ cái thể hiện trên bàn phím cứng cũng sẽ được thể hiện chính xác trên màn hình của PDA.

HamiNguyen

Mấy Bro cho Hami hỏi con này nghe nhạc loa ngoài( và tai nghe)có hay bằng MiniS và Exec kô,tại thấy chip Samsung kô biêt sao nghĩ chắc cũng to và hay như 2 dòng kia :)

d60pdp

HTweakC 2.1a

HTweakC 2.1a

Thêm một số điều chỉnh và hỗ trợ HTC Hermes / TyTN và HTC Wizard.

Tính năng mới:

* Ứng dụng Windows Mobile 5 với WM5 Menus
* Hỗ trợ HTC Wizard / MDA Vario / XDA mini S
* Save và Load các Settings
* Chỉ ghi các Settings đã sửa đổi vào Registry
* Xem lại các sửa đổi trong một cửa sổ mới là "Apply Window"

Chỉnh sửa mới:

* Hiển thị nút GRPS Disconnect Button và Timer
* Cho phép kích hoạt GPRS Auto-Attach
* Có thể hỗ trợ DTMF
* Ngắt tiếng beep khi chỉnh volume giữa cuộc gọi
* Đổi Bluetooth Name
* Cho phép Bluetooth Auto Suspend ở Standby Mode
* Bỏ hình động Menu
* Bỏ hình động Window
* Hiển thị thanh xạc pin (Charge Bar)
* Cải thiện Battery bằng kích hoạt Powermanagement

Link của HTweakC 2.1a

sutu

Bạn vào HKLM->Software->OEM->Qwerty->layout đổi giá trị 132105 -> 132103. Sau khi SR thi lỗi 'YZ' và cả '!@' cũng sẽ được vá. Chúc vui!

anh ơi vui lòng chỉ chi tiết giúp em được kô?em mới dùng con MDA T-Mobile Vario củng bị trường hợp này nhưng ko biết vào sửa thông số từ đâu???:O
Thông cảm nha gà mới mà.;;)
thanks

hddh

Ở đây có 1 vài hack nhỏ cho dòng Herm

http://kekin.net/Dopod838ProFreeSoftware.zip

Bao gồm:
- Chuyển cache của IE lên thẻ nhớ.
- Để lộ Extended Rom.
- Khỏa kết nối GPRS khi kô muốn dùng.
- Gỡ bỏ thông báo an toàn khi cài đặt chương trình (Sercurity Warning)
- Mở lại plugin thông báo kết nối lên màn hình today.
- Chương trình để cài đặt file CAB từ PC kô cần chép qua máy.

hermes

anh ơi vui lòng chỉ chi tiết giúp em được kô?em mới dùng con MDA T-Mobile Vario củng bị trường hợp này nhưng ko biết vào sửa thông số từ đâu???:O
Thông cảm nha gà mới mà.;;)
thanks

Bạn load và install soft 'resco explorer5.4' nhưng phải nhớ install cả phần registry. Xong rồi bạn chỉ việc mở registry và chỉnh sửa các thông số cần thiết.

sutu

Bạn load và install soft 'resco explorer5.4' nhưng phải nhớ install cả phần registry. Xong rồi bạn chỉ việc mở registry và chỉnh sửa các thông số cần thiết.

Em làm theo lời anh,đã cài 'resco explorer5.4' full rồi .Nhưng ko biết mở registry bằng cách nào...?? nên chưa chỉnh sửa được các thông số cần thiết được!! a thông cảm chỉ chi tiết giúp em với...
cám ơn nhiều. Chúc vui

tongphat

Em làm theo lời anh,đã cài 'resco explorer5.4' full rồi .Nhưng ko biết mở registry bằng cách nào...?? nên chưa chỉnh sửa được các thông số cần thiết được!! a thông cảm chỉ chi tiết giúp em với...
cám ơn nhiều. Chúc vui

Tôi củng gặp trường hợp này. vẫn chưa khắc phục được sẳn đây nhờ các cao thủ chỉ giúp Xin đa tạ
thanks

Kobold1609

cám ơn nhiều. Chúc vui

Nếu bạn đã cài bản Resco Explorer 5.4 Full ,bạn vào Programs trong đó sẽ có Resco Registry đó.
Chúc vui !!!

sutu

Nếu bạn đã cài bản Resco Explorer 5.4 Full ,bạn vào Programs trong đó sẽ có Resco Registry đó.
Chúc vui !!!

Hôm trước E ko hiểu ý các anh cứ đè thằng Resco Explore v_5.42 ra mà Search mà Find...run...Vào Options lục tung cả mà ko tài nào tìm được...hì..hì.
thì ra Em nó nằm trong Programs Đã thấy recos Registry rồi và đã sửa được lỗi bàn phím.
Vui quá Đã thankscác bác rồi bây giờ thanksnửa he.heehe..

nugift

Active Member
Mình up rom Cingular 2.06 (mới nhất) được vài ngày. PDA chạy rất tuyệt và sóng cũng rất tốt. Chia sẻ với các bạn chút chút về một vài vấn đề liên quan đến rom này:

1- Sau khi up rom âm lượng (nghe, nói, chuông, screen taps...) sẽ giảm nhiều hơn bình thường, các bạn có thể điều trị bằng cách tắt màn hình rồi bật lại bằng nút power (cách này chỉ là tạm thời, SR lại thì âm lượng sẽ nhỏ lại). Hoặc chỉnh HKEY_CURRENT_USER\ControlPanel\Volume với giá trị = 4294967295 và âm lượng sẽ ổn định lại.

2- Mỗi khi SR thì startup có âm thanh lớn và khó chịu, bạn có thể xóa bằng cách: HKLM\SOFTWARE\HTC\StartupAnimation thay giá trị 1 bằng 0 rồi SR là xong và startup chạy nhanh hơn.

Chỉnh sửa cuối:

jennydontcry

Các bác cho em hỏi chút.Em hiện đang dùng con Dopod 838 pro.Khi e cài CE Star 2.8 cũng như là Vietnam Keyboard vào máy đều cài được nhưng khi chuyển từ Keyboard mặc định của máy thành bộ gõ CE Star hay Vietnam Keyboard đều không được vì cứ khi đánh chữ thì nó lại tự nhảy về cái Keyboard mặc định của máy.Em đã thử HR cũng như UPROM nhưng hiện tượng đó vẫn xảy ra.Bác nào biết cách chữa bệnh này thì chỉ em cách khắc phục nhé.

sutu

các bác có soft hay cách nào khắc phục được lổi lệch cảm ứng cho thằng này ko? Chơi Games hay chọt nhiều vào màng hình 1 chút là nó lệch ngay,phải chỉnh cảm ứng lại mệt quá.
Thanks

HuuTien

Lệch cảm ứng thuộc lổi phần cứng ,không thể dùng soft để khắc phục được

Status
Không mở trả lời sau này.