• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận sử dụng N73 - N73ME

Status
Không mở trả lời sau này.

trtminh

Đã có Firm mới Cho N73, chưa có cho ME version 4.0723.2.0.1 bà con test đi nhiều cái thay đổi lắm , như media skin thay đổi rồi tắt đựoc nhạc :D
Tốc độ nhanh hơn chút :D
Cheer

Khi nào có firmware mới cho N73 ME bạn thông báo cho mọi người biết hộ nhé ;)

rockone1909

hình như trên symbian không có pm nào để giả phóng ram thì phải, nếu có thì chỉ là tắt bớt các ứng dụng thôi, còn về vấn đề khởi động thì bạn vào trong startup để xóa bớt những soft chạy cùng lúc khởi động là đưộc

nguyenpa

Super V.I.P
Các bạn dùng cái này nhé, vào pm chuyển qua tab memory -> chọn conpress memory :d:D:D:D

trtminh

Các bạn dùng cái này nhé, vào pm chuyển qua tab memory -> chọn conpress memory :d:D:D:D

Compress memory là nén lại mà bạn :|

Mới cài, chọn compress memmory sau đó memory compressed liền :O

Bắt đầu buồn tập 2 khi đo điểm SPMarkJava06
N73 Music Edition
Tổng: 2032
2D game:21.5 fps
3D game:8.7 FPS
Fillrate: 3130
Polygon: 38.1
PNG: 67
JVM: 1952

Nếu so với 5700 hay 5500 thua xa :((

5700 Xpress Music :
Điểm tổng : 3612 điểm
2D Game : 34.5 FPS
3D Game : 16.8 FPS
Fillrate : 4835 kTexels/s
Polygon : 64.5 kVerticles/s
PNG Score : 129
JVM Score : 3952.

nokia 5500 sport
Điểm tổng : 2626 điểm gồm :
2D Game : 43 FPS
3D Game : 14.2 FPS
Fillrate : 3054 kTexels/s
Polygon : 44.9 kVerticles/s

PNG Score : 75
JVM Score : 2165

Ai tải cái PM này thì thanks nhé :D

Last edited by a moderator:

chanboxu

Nokia N73 không nhận font tiếng Việt?

:) mình mua máy ở china.cũng không biết nó xuất xứ từ đâu,hàng thật hay lởm nửa.cài từ điển không nhận font,bạn nào có kinh nghiệm chỉ mình cách xem máy với.

Hungpdahl

Well-Known Member
cài đặt xong cop fai tahoma vào trong mục Resoorce. Nếu chưa có thì tạo ra,bằng cách bỏ thẻ nhớ vào đầu đọc thẻ rùi tao ra mục Resoorce,rồi mở thư mục đó ra tạo fai tên Fonts cho fai tahoma vào đó.Tắt máy đi khởi động lại vào MobiReader-Options-Settings-Fonts-Fonts family -tohoma-ok.Khởi động lại máy là đọc được tiếng việt.
Phai tahoma mình up kèm dưới đây.

NguyenTu

Super V.I.P
Có bro nào biết phần mềm nào giải phóng bộ nhớ RAM cho N73 không

Nếu dùng phần mềm xplore, systemExlorer sẽ thấy, bộ nhớ RAM khi xài cho ứng dụng nào đều giảm xuống, nhưng khi tắt phần mềm đó đi thì RAM
1. là chỉ nhả được hơn phân nửa
2. là không nhả luôn :|

Có bác nào biết rõ về chuyện này không xin chỉ giáo ạ

Với lại có cách nào giảm bớt những chương trình nạp sẵn lúc khởi động không ạ ? Mới khởi động máy mà RAM chỉ còn có 19 MB ( tổng cộng 44MB RAM ), sau khi chạy vài chương trình rồi, thoát ra luôn nhé ,cũng còn 7-8 MB gì đó à :((

bạn nối máy với PC qua PC suite, dùng windows Explore truy cập đến bộ nhớ máy, tìm đến mục Data\Installs và xóa các PM trong đó đi, bộ nhớ sẽ tăng lên.
PS:đây là nơi lưu những PM mà bạn đã cài, bạn xóa sẽ không ảnh hưởng j đến PM đang sử dụng đâu.

chúc bạn thành công!!!

trtminh

bạn nối máy với PC qua PC suite, dùng windows Explore truy cập đến bộ nhớ máy, tìm đến mục Data\Installs và xóa các PM trong đó đi, bộ nhớ sẽ tăng lên.
PS:đây là nơi lưu những PM mà bạn đã cài, bạn xóa sẽ không ảnh hưởng j đến PM đang sử dụng đâu.

chúc bạn thành công!!!

Bạn có đọc kỹ không :|
Mình nói bộ nhớ RAM chứ không nói bộ nhớ máy :-/

Bộ nhớ máy thì nói làm gì, cái đó thì quá dễ dàng để xóa

nguyenvansang

Well-Known Member
các pác cứ muốn con N73 chạy good á? ko có đâu! máy nào mà chẳng phải có nhược điểm! vì cái màn hình của nó đã xịn hơn N70-n72! camera cũng hơn thì speed phải chậm hơn chút xíu chứ! đảm bảo van nhanh hơn N72-70 nhiều! mình đã thử test cả 3 rồi! nếu cài số phần mềm có chức năng và dung lượng tương đương nhau trên cả 3 máy

toanh04

Ông anh mới cho mình 1 con N73 cũ ông ấy đang dùng, như­ng chả hiểu sao khi khởi động camera thì nó bị đứng máy 1 tí rồi tự thoát ra ngoài,
Lại còn nữa: phím từ chối cuộc gọi không thấy có tác dụng..hic..hic...
Bạn nào biết chỗ sửa uy tín ở HN chỉ giúp mình với....

Thanhha_2602

Ông anh mới cho mình 1 con N73 cũ ông ấy đang dùng, như­ng chả hiểu sao khi khởi động camera thì nó bị đứng máy 1 tí rồi tự thoát ra ngoài,
-Camera khi khởi động thoát ra ngoài la do bộ nhớ của máy bị đầy quá.Bạn xóa bớt ảnh chụp trong bộ nhớ của máy đi là ok
-Phím từ chối cuộc gọi có thể bị bẩn thôi,tháo ra vệ sinh lại là được:D

toanh04

nhưng mình đã reset lại máy = lệnh *#7370# rồi mà, như vậy thì không thể nào bộ nhớ đầy được, không biết làm sao giờ nhỉ?
Chưa được chiêm ngưỡng chất lượng camera 3.2 ra sao thì đã bị... chán quá

Thanhha_2602

nhưng mình đã reset lại máy = lệnh *#7370# rồi mà, như vậy thì không thể nào bộ nhớ đầy được, không biết làm sao giờ nhỉ?
Nếu vậy bạn HR lại máy đi,hoặc đưa máy về cài đặt ban đầu là được thôi.
Nếu không được nữa thì chỉ có cách chạy lại frimway
Nếu không được nữa thì chắc lỗi ở main rồi:D
Bạn cứ làm từng bước nhé.Chúc thành công:D

Gozilla85

Bạn thử update lại FW cho N73 xem sao? Có thể do máy bạn FW cũ nên bị vậy đó, FW version cũ hay bị treo lắm

nguyenpa

Super V.I.P

Bạn thử lấy thẻ nhớ ra, rồi tắt khởi động lại, đừng gắn thẻ nhớ vào thử xem có vào camera được ko.

toanh04

Mình update FW mới nhất và đã khắc phục được lỗi của camera...
- Máy của mình trên thẻ nhựa của Nokia thi đề la bảo hành đến tháng 12/2007 nhưng lại không có giấy bảo hành, như vậy thì mình có được quyền bảo hành không? mình chưa dùng Nokia bao giờ nên không hiểu, Các bạn giúp mình với... Mình định vệ sinh lại bàn phím và thay bộ vỏ

Gozilla85

- Máy của mình trên thẻ nhựa của Nokia thi đề la bảo hành đến tháng 12/2007 nhưng lại không có giấy bảo hành, như vậy thì mình có được quyền bảo hành không? mình chưa dùng Nokia bao giờ nên không hiểu, Các bạn giúp mình với... Mình định vệ sinh lại bàn phím và thay bộ vỏ

Bạn chỉ cần có thẻ CLUB(thẻ nhựa) là có thể bảo hành thôi, ko cần giấy tờ bảo hành gì nhiều đâu. Khi bảo hành thì nếu ko có thẻ CLUB thì người ta sẽ xem các tem 3 chiều dán trên mobile và số IMEI gốc là có thể biết máy bạn còn bảo hành hay ko thôi :D. Bạn có thể lên NOKIA CARE 122A Phan Đăng Lưu Q.PN để vệ sinh lại bàn phím và thay bộ vỏ nhé, còn ở HN hay tỉnh thành khác thì mình chịu :-??:D

Thanhha_2602

NOKIA dùng thẻ nhựa để ghi thông tin và chứng nhận bảo hành nên không có giấy bảo hành đâu.
Nếu máy của bạn còn bảo hành như vậy thì bạn đưa đến hãng để người ta làm cho nhé<free đấy>:D

toanh04

Các bạn ơi chương trình Music player của N73 thường có Equalize không vậy?
mình tìm mãi mà không thấy...

Status
Không mở trả lời sau này.