• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận sử dụng N79

j_cage

Member
Tìm trong box chẳng thấy bài nào nói về N79 cả, đt N79 cũng có nhiều điều để nói đấy chứ, mình vừa tiễn em N82 chuyển sang N79 thấy nó có nhiều cái khá hay như: Navi Wheel, FM Transmitt, hệ điều hành symbian 9.3, bộ nắp vỏ nhiều màu .... Các anh em dùng N79 đâu cả rồi vào giao lưu, bàn bạc chứ nhỉ!

TomRyan8891_2009

Nếu nói trắng ra thì máy N79 không có chút đột phá nào so với những máy còn lại cả , nó chỉ là một bản nâng cấp từ N78 + Camera 5 chấm , nó chỉ khác những model khác ở chỗ : trang bị thêm công nghệ XpressOn độc quyền của Nokia tự động thay đổi màu nền theo màu vỏ máy . N82 là một trong những mẫu máy tốt nhất hiện nay , phần cứng cũng mạnh hơn N79 , bạn chê N82 ở điểm nào nhỉ ?

j_cage

Member
Nếu nói trắng ra thì máy N79 không có chút đột phá nào so với những máy còn lại cả , nó chỉ là một bản nâng cấp từ N78 + Camera 5 chấm , nó chỉ khác những model khác ở chỗ : trang bị thêm công nghệ XpressOn độc quyền của Nokia tự động thay đổi màu nền theo màu vỏ máy . N82 là một trong những mẫu máy tốt nhất hiện nay , phần cứng cũng mạnh hơn N79 , bạn chê N82 ở điểm nào nhỉ ?

tôi ko chê N82, nhưng phải khách quan mà thừa nhận rằng thời của N82 đã qua rồi. So với N79 thì N82 chỉ hơn được về ống kính Flash Xenon và cấu hình Dual Cpu, Ram khỏe. Chế độ cảm ứng của N82 so với N79 là kém hơn nhiều, hệ điều hành 9.2 cũng đã lỗi thời, màn hình tối ko sắc nét và còn nhiều điểm nữa ...
Có thể nhiều bác ko khoái N79 vì nhìn nó ko nam tính lắm, nhưng cá nhân tôi thấy hình thức nó rất thanh thoát và gọn gàng thời trang. GPS của máy này có vẻ bắt rất nhanh và nhạy, pin tốt, chụp ảnh ko đến nỗi.

Mới dùng nên tôi chưa tìm thấy phím bút chì dùng để đánh dấu của N79 đâu cả, bác nào biết thì chỉ tôi với!

Kojiro

Super V.I.P
tôi ko chê N82, nhưng phải khách quan mà thừa nhận rằng thời của N82 đã qua rồi. So với N79 thì N82 chỉ hơn được về ống kính Flash Xenon và cấu hình Dual Cpu, Ram khỏe. Chế độ cảm ứng của N82 so với N79 là kém hơn nhiều, hệ điều hành 9.2 cũng đã lỗi thời, màn hình tối ko sắc nét và còn nhiều điểm nữa ...
Có thể nhiều bác ko khoái N79 vì nhìn nó ko nam tính lắm, nhưng cá nhân tôi thấy hình thức nó rất thanh thoát và gọn gàng thời trang. GPS của máy này có vẻ bắt rất nhanh và nhạy, pin tốt, chụp ảnh ko đến nỗi.

Mới dùng nên tôi chưa tìm thấy phím bút chì dùng để đánh dấu của N79 đâu cả, bác nào biết thì chỉ tôi với!

Bạn dùng thử phím # nhé :D
N79 mình thấy cũng ổn, với mình thì máy chỉ quan trọng mình vọc được gì thôi, còn xấu đẹp chẳng quan trọng, nhưng ở N79 mình gặp 1 bất tiện là phím khó bấm quá :)

j_cage

Member
dùng # rồi có được đâu!

Nếu nói trắng ra thì máy N79 không có chút đột phá nào so với những máy còn lại cả , nó chỉ là một bản nâng cấp từ N78 + Camera 5 chấm , nó chỉ khác những model khác ở chỗ : trang bị thêm công nghệ XpressOn độc quyền của Nokia tự động thay đổi màu nền theo màu vỏ máy .

đó chính là nét đột phá của N79 có với các model khác đó hehe:D theo tôi biết thì N79 cũng là máy đầu tiên hỗ trợ FM Transmitt. Đột phá nhiều đấy chứ!

TomRyan8891_2009

Xin lỗi vì nhận xét trên của tôi hơi mang nặng tính cá nhân . Khi quyết định mua và sử dụng lâu dài , tôi chỉ chọn những mẫu máy có cấu hình phần cứng mạnh mẽ nhằm đáp ứng thật tốt nhu cầu chơi game và xử lý ứng dụng mượt mà ( có thể xử lý tất cả cùng lúc nhưng tốc độ không giảm nhiều ), vẻ bề ngoài đối với tôi không quan trọng lắm , nhưng thiết kế của N82 theo tôi không đến nỗi gọi là xấu tệ , thậm chí cái ống kính của nó thiết kế đẹp và chuyên nghiệp hơn hẳn mấy dòng sau này ( N79 , N85 , N86 8MP , N97 có thiết kế ống kính giống nhau tới 90%) .
Nếu bạn yêu thích vẻ ngoài cùng hệ điều hành bóng bẩy, nhiều cải tiến mới thì N79 , N85 , N96 ... là sự lựa chọn đúng đắn , nhưng đối với nhu cầu của tôi thì N82 , N95 8GB ... là sự lựa chọn hàng đầu.
Theo ý kiến cá nhân tôi thì N82 sẽ tồn tại rất lâu và rất lâu trước khi hết thời , giống như thời đại của N70 M.E , N73 M.E đã từng tạo dựng trước kia ...

j_cage

Member
Trước đây tôi cũng nghĩ như bác Ryan đó, cứ nghĩ rằng cấu hình cao, có hỗ trợ chip 3d để chơi game tốt, làm 1 lúc nhiều tác vụ trên máy ngon lành. Tôi đã dùng N95-1 và N82, 2 con máy có lẽ là cấu hình thuộc loại cao nhất của dòng N cho tới nay. Nhưng dù có cấu hình cao thì tôi nghĩ đt cũng ko phải là máy tính, một lúc mở đến chục cái cửa sổ làm gì cho mệt, việc tôi hay làm là vừa duyệt web qua wifi vừa nghe nhạc bằng tai nghe bluetooth mà N79 cũng đảm nhiệm đc thế là được rồi! Hơn nữa nếu bác đã dùng qua 5800 thì bác sẽ phải nghĩ lại về tốc độ giữa N82 và 5800 đó. 5800 duyệt web cực nhanh đến bất ngờ!
Với tôi N82 được nhiều ng biết đến do đc trang bị ống kính Xenon, bản thân tôi đã dùng N82 hơn nửa năm thì biết rõ rằng ống kính Xenon chỉ giải quyết khâu oai thôi chứ muốn chụp ảnh đẹp thì cứ phải lấy máy ảnh số ra mà xài như thường. N79 ko chỉ có hệ điều hành bóng bẩy bởi các hiệu ứng Transitor FP2 mà vì nó sử dụng symbian 9.3 với nhiều tính năng thông minh hơn hẳn 9.2 mà N82 đang dùng. Ví dụ từ 9.3 là đã có sẵn phần Âm lịch trong Calendar rồi, Bluetooth có thêm chức năng chặn những máy được chỉ định, giao diện Standby được cải tiến lại ... nói chung những cái đó tuy lẻ tẻ thôi nhưng đáp ứng tốt hơn cho kỹ năng sử dụng của người dùng, nó còn quan trọng hơn cấu hình. Bác thử tưởng tượng rằng máy của bác cấu hình cao thật đấy nhưng lại chạy Windows 98, còn các máy khác cấu hình tuy kém hơn 1 tí nhưng lại chạy Vista tiện dụng hơn nhiều.
Không phủ nhận bộ đôi N82/N95 đã từng làm mưa làm gió một thời, mà cần chấp nhận thời điểm này là của symbyan 9.3, 9.5 với các máy hàng đầu N97, N86.

Tiếp tục chủ đề với N79, bác nào xác nhận lại giùm vụ có phím bút chì trên máy không? Và làm sao để khi có người trong danh bạ gọi đến nó sẽ hiện cả số đt cho mình biết, mình thấy N82 làm đc điều này mà!

Kojiro

Super V.I.P
Tiếp tục chủ đề với N79, bác nào xác nhận lại giùm vụ có phím bút chì trên máy không? ..
Bạn làm lại đi, vào Xplore, nhấn giữ phím # rồi di chuyện phím lên xuống là chọn ầm ầm mà bạn, test rõ ràng nè :)
Đúng là test N82 có hiện số và tên khi gọi điện, N79 ko hiện, mà tìm hoài ko thấy tùy chỉnh chỗ nào, có thể là ở fw :)

j_cage

Member
Bạn làm lại đi, vào Xplore, nhấn giữ phím # rồi di chuyện phím lên xuống là chọn ầm ầm mà bạn, test rõ ràng nè :)
Đúng là test N82 có hiện số và tên khi gọi điện, N79 ko hiện, mà tìm hoài ko thấy tùy chỉnh chỗ nào, có thể là ở fw :)

Uh. trong X-plore thì ấn # đánh dấu được, nhưng trong danh bạ, danh sách nhạc Music Player thì lại ko được, chán thật!

j_cage

Member
hic, N79 đúng là ít người dùng quá, một mình một chợ thế này chẳng có ai vào buôn cho nó xôm lên nhỉ. N79 ít ra thấy hay hơn N81, N78, Ê63 đấy chứ!

drfunnytee76

uhm ... mỗi cái đt nhà sản xuất phát hành đều là cả một quá trình nghiên cứu và phát triển ... nếu nói cái này xấu quá hay dở quá thì cũng ko đc vì nếu vậy nhà sản xuất còn phát hành ra làm gì ... xài đt thì theo sở thích thôi chứ tính năng thì ko 1 đt nào hoàn hảo cả ... N79 cũng là sở thích của mình thôi :">

gioantoni

Có bác nào gặp trường hợp như em chưa vậy? Hôm nay em mới lấy một con N79 về, do lấy chỗ quen nên không để ý kiểm tra kỹ lắm, lúc về mới phát hiện ra con này các tính năng khác thì y chang, đầy đủ nhưng không có wifi, em nghĩ con này là phiên bản Trung Quốc nên không có wifi - giống 5800 cũng có phiên bản không wifi cho Trung Quốc. Thui mai đem ra đổi lại con khác vậy, không có wifi đôi khi cũng bất tiện

j_cage

Member
Có bác nào gặp trường hợp như em chưa vậy? Hôm nay em mới lấy một con N79 về, do lấy chỗ quen nên không để ý kiểm tra kỹ lắm, lúc về mới phát hiện ra con này các tính năng khác thì y chang, đầy đủ nhưng không có wifi, em nghĩ con này là phiên bản Trung Quốc nên không có wifi - giống 5800 cũng có phiên bản không wifi cho Trung Quốc. Thui mai đem ra đổi lại con khác vậy, không có wifi đôi khi cũng bất tiện

đổi là đúng, bây giờ đt mà ko hỗ trợ wifi thì chán lắm, ra quán cafe ngồi ko có tờ báo thì còn lấy đc đt ra xem tin online chứ!

phihong0703

Em đang xài N79, thấy cũng ngon mà! ^^ có cái đang kím crack vietmap mà làm hong được! ~,~

Ko tô màu chữ nữa nha bạn!!

Last edited by a moderator:

dong_juan

mình thâý n79 đẹp hơn nhiêù so vơí n82.... mà cũng chả so làm gì vì môĩ cái có một cái hay.... hehe.... anh em ta nên bàn về ưngs dụng của nó đi.. em dùng n79 mà ít ưngs dụng quá.. có ai biêts cài ngate để chơi cài cho em vơí .. em ở hà nôị

j_cage

Member
mình thâý n79 đẹp hơn nhiêù so vơí n82.... mà cũng chả so làm gì vì môĩ cái có một cái hay.... hehe.... anh em ta nên bàn về ưngs dụng của nó đi.. em dùng n79 mà ít ưngs dụng quá.. có ai biêts cài ngate để chơi cài cho em vơí .. em ở hà nôị

ít ứng dụng gì đâu, toàn bộ ứng dụng dành cho N82 thì N79 cũng xài được mà, không biết ở đâu bán thêm nắp vỏ sau của N79 nhỉ, đang định kiếm thêm vài màu nữa để thay!

dong_juan

ít ứng dụng gì đâu, toàn bộ ứng dụng dành cho N82 thì N79 cũng xài được mà, không biết ở đâu bán thêm nắp vỏ sau của N79 nhỉ, đang định kiếm thêm vài màu nữa để thay!

anh có màu gì rôì, em bán cho... đang thưà màu trăngs vơí đỏ, cả bao rờ dùng

j_cage

Member
mình có màu xanh lá cây, xanh nước biển và màu đỏ rồi, bạn có màu trắng hả, pm cho mình báo giá nhé đi u cafe luôn!