• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận sử dụng Nokia 6220 classic!

joekwan

Hiện em có tầm 4 triệu ( để dành mãi mới được ). Em đang phân vân giữa 6220 và 5320. Em thích chụp ảnh lại cũng thích nghe nhạc. Cả 2 máy có dung lượng pin đều yếu như nhau ( 6220 900mAh - 5320 850 mAh ). 2 máy xài chip CPU 369 MHz. Nhưng em có vẻ nghiêng về 6220 hơn vì thật ra 5320 mang tiếng là Xpress Music nhưng chất lượng nhạc cũng không khá hơn những dòng không phải Xpress Music là mấy ( em có dịp nghe nhạc bằng 5220 Xpress Music cũng xài chip âm thanh DAC 33 như 5320 ). Nokia 6220 chụp ảnh bằng camera 5 Megapixel - Flash Xenon còn 5320 thì chụp hình 2 Megapixel với đèn flash kép bình thường. Trung bình 1 ngày em nhắn khoảng 30 tin nhắn, gọi 10p, chơi game 1 tiếng, nghe nhạc 1 tiếng thì liệu với dung lượng pin 850 - 900 mAh có thể đáp ứng được 1 ngày ko ? Mong được các pro nhiệt tình tư vấn để em có thể đưa ra được lựa chọn chính xác nhất. Cám ơn các pro rất nhiều !!!

kadic309

Mình chưa dùng 5320 nên không nói chuẩn xác được, nhưng đang dùng 6220c nên có thể nêu cho bạn các nhược điểm sau:
- Vỏ máy có cảm giác hơi lỏng lẻo, do phần bo viền màu bạc
- Bàn phím hơi khó nt (nên cắt ngắn móng tay), nhất là nút xóa, hay ấn nhầm lắm
- Camera được che bằng nút gạt nên có cảm giác hơi vướng phía sau máy, và dễ lộ, dễ bị xước.
- Pin đúng là yếu, nhưng mình nghĩ bạn chơi game khoảng 2 tiếng thì chắc là được
- Máy rung yếu, mình để trong túi chẳng bao giờ biết cả
- Máy up firmware bị lỗi, giờ của VN là GMT 0, khó hack nữa. Nếu bạn mua mình có thể hướng dẫn bạn hack.
Đó là khuyết điểm, còn ưu điểm thì có lẽ mình không cần nói nhỉ. Vài lời góp ý cho bạn, chúc bạn chọn được máy như ý.

N99

Bạn chọn hay con này hay là bạn tìm máy giá khoảng 4tr? Nếu bạn chọn hai con này thì khuyên bạn nên chọn 6220c vì Camera 5 "chấm" dùng pin BP-5M dung lượng cao hơn BL-5B của 5320, kiểu dáng lại đẹp hơn 5320 nhiều. Ngoài ra 4tr bạn còn có thể chọn những máy mới ra mắt sau này như: 6730c, 5630XM, 5530XM...Theo mình thì bạn nên suy nghĩ cho thật kỹ vì những máy có Wifi như 5630XM, 5530XM sẽ tiện dụng và sành điệu hơn đó bạn.

fabregas2000

Mình chưa dùng 5320 nên không nói chuẩn xác được, nhưng đang dùng 6220c nên có thể nêu cho bạn các nhược điểm sau:
- Vỏ máy có cảm giác hơi lỏng lẻo, do phần bo viền màu bạc
- Bàn phím hơi khó nt (nên cắt ngắn móng tay), nhất là nút xóa, hay ấn nhầm lắm
- Camera được che bằng nút gạt nên có cảm giác hơi vướng phía sau máy, và dễ lộ, dễ bị xước.
- Pin đúng là yếu, nhưng mình nghĩ bạn chơi game khoảng 2 tiếng thì chắc là được
- Máy rung yếu, mình để trong túi chẳng bao giờ biết cả
- Máy up firmware bị lỗi, giờ của VN là GMT 0, khó hack nữa. Nếu bạn mua mình có thể hướng dẫn bạn hack.
Đó là khuyết điểm, còn ưu điểm thì có lẽ mình không cần nói nhỉ. Vài lời góp ý cho bạn, chúc bạn chọn được máy như ý.

Kiếm cái nào co 3G đó bạn.

DonPhuongViAi

Em thấy Ram 5320 128mb tha hồ cài ứng dụng,cón 6220 kô biết Ram bao nhiêu,nếu ít hơn thì mua 5320 xài cho sướng,nghe nhạc kô đến nỗi nào.

anhtuan206

bác ấy thích cả nghe nhạc và chụp ảnh nữa thì có lẽ giữa 2 máy đó 6220c là sự lựa chọn hợp lý hơn cả.

joekwan

Trước hết xin cảm ơn mọi người đã comment nhiệt tình. Vì chưa cầm thử 6220c bao giờ nên em cũng chưa biết sao, nhưng em thích kiểu dáng của nó. Cám ơn bác kadic309 đã nhận xét khá đầy đủ. Em muốn mua 1 trong 2 em này bác N99 ạ, còn vụ wifi em cũng thích lắm nhưng em ở quê thì lấy đâu ra wifi nên cũng ko cần thiết lắm, GPRS có thể thay thế. Trước giờ em toàn xài S40 nên mong được các bác giúp đỡ nhiệt tình hơn nữa.

phantnang

OS 9.3, CPU 369Mhz, RAM 128 MB, web xem được flash, 3.5G, camera 5MP flash xenon, GPS lúc mới ra nó được NOKIA xếp vào bộ tứ siêu đẳng cùng 6210,N78 và N96 mà. múc 6220c đi, mình cũng dang sài nè.

Chỉnh sửa cuối:

PTLHH

Em chỉ được dùng ké 6220c của ông già, thấy con này hình thức cũng ổn nhưng cầm máy chả thấy cứng cáp chỗ nào, còn lại thấy tốc độ máy cũng ổn, nghe nhạc và đọc báo cũng ok
Còn về pin thì quả thật nó yếu, nếu dùng như anh thì chắc được hơn 1 ngày xíu
Chụp ảnh thì cũng thừong thôi bởi vì ảnh em nó chụp dung lượng cũng nhỏ mà
Nhưng thực tình em không thích nó:D

Chỉnh sửa cuối:

joekwan

Hj mong mấy bác có kinh nghiệm có thể cho em biết ưu và nhược điểm của 2 con này được ko ạ? Cám ơn bác Kadic309 nhưng em thích Nokia hơn nên em chỉ mong mọi người so sánh giúp em 2 con này thôi, em muốn 1 trong 2 nhưng phân vân quá !

phananhvusv

^^
tôi đang sài 6220c nè bác! Nếu bây giờ bác mua nó thì 90% là ver 4.13, version này chuẩn và rất ổn định.
Tôi đã hack thành công con này, đang chơi game Ngage vô tư (nhiều game không chơi full được, phải mua code, mà dòng máy FP2 đều thế thôi) hack rất đơn giản, chỉ cần 10 phút thôi bạn ạ!
Các khuyết điểm thì các bác trên kia nói rất chuẩn rồi, tôi cũng chưa sử dụng 5320 nên cũng không rành về em nó! nhưng nếu bạn thiên về giải trí thì nên mua 6220c, tôi thấy nó hơn 5320 về mọi mặt (xpress music mà loa dởm thì chả được gì đâu), với lại 6220c chụp hình 5.0, nó thuộc hàng chụp hình khủng nhất của Nokia rồi, vì nó có xenon flash nên chụp rất tốt vào ban đêm (ngang ngửa N82)!
Nó chỉ thiếu mỗi cái wifi và pin ...thật sự là rất yếu nếu muốn chơi game! hic!
Tôi thấy cái nhược điểm lớn nhất mà nó mắc phải vẫn là cái bàn phím đáng ghét! rất khó bấm, dễ nhầm phím, nó rời hoàn toàn với cái thân máy nên sử dụng lâu năm sẽ dễ bung bàn phím. Hệ điều hành thì không có gì phải chê cả!

fabregas2000

uhm. Mình cũng từng ước mơ đc cầm 6220c nhưng sợ phỏng. Nên cầm 6120c đỡ. Mọi thứ đều ổn. 1 tuần định đập vài lần thui. Xài 6220c đi bạn. Ko thì để dành, hay gọi ít lại, bù tiền mua E mà xài.

joekwan

Hj cám ơn mấy bác nhiều ! Đây là lần đầu tiên em sữ dụng S60 nên chẳng biết gì hết, bác nào biết hack máy thì chia sẽ kinh nghiệm với em với.
@: phananhvusv : Bác đang sữ dụng cho em hỏi câu này nha. Nếu nghe nhạc khoảng 2 tiếng ( nghe bằng loa ngoài ) chơi game 1 tiếng, gọi 20 phút nhắn 30 tin nhắn trên ngày thì liệu pin con 6220c này chịu nổi 1 ngày không bác ? Ít ra cũng phải 1 ngày sạc 1 lần chứ 1 ngày mà sạc 2 lần chắc chết ! Thanks các bác nhiều !

phantnang

pin Nokia thì mình không biết vì nhiều loại lắm, mình chỉ sài pin của TGDD bán, kết nối EDGE của viettel xem tivi online được hơn 2 giờ 30 phút đó (màn hình và loa ngoài liên tục nhé), cái hay là máy này không nóng như máy khác đâu.

phananhvusv

Hj cám ơn mấy bác nhiều ! Đây là lần đầu tiên em sữ dụng S60 nên chẳng biết gì hết, bác nào biết hack máy thì chia sẽ kinh nghiệm với em với.
@: phananhvusv : Bác đang sữ dụng cho em hỏi câu này nha. Nếu nghe nhạc khoảng 2 tiếng ( nghe bằng loa ngoài ) chơi game 1 tiếng, gọi 20 phút nhắn 30 tin nhắn trên ngày thì liệu pin con 6220c này chịu nổi 1 ngày không bác ? Ít ra cũng phải 1 ngày sạc 1 lần chứ 1 ngày mà sạc 2 lần chắc chết ! Thanks các bác nhiều !

Bạn mua rồi hả?
Về pin thì đúng là yếu lắm, nếu sử dụng như bạn nói thì có lẽ cũng báo pin yếu rồi! tôi cũng ít nghe nhạc lắm nên không rành khoảng này, chỉ biết là chơi game thì khoảng 4 tiếng là phải sạc tiếp! gọi 20 phút = chơi game khoảng 30 phút! Nếu chơi game liên tục thì pin rất mau nóng, nói chung là không nên chơi liên tục! Nghe nói có pin Gallio gì của Trung Quốc, BP-5M mà lên tới 1300mAh, tôi đang tính hốt cục pin này!

Hack bằng HelloOx 1.03 là được rồi, xin cer và key rồi sign phần mềm HelloOx 1.03 và Xplore, cài Xplore trước, rồi cài HelloOx sau (cài cả 2 vào thẻ nhớ được rồi)! Cài xong thì chạy HelloOx, nó làm mọi thứ hết rồi, nhưng vẫn chưa hack được như trên diễn đàn nói đâu, cậu phải tìm thêm file InstallseverFP2.rmp, chép nó vào E:/patches . Sau đó mở rompatcher (khi cài heeloox nó tự tạo ra) >> chọn open4all >> option >> Patch >> Apply! Làm tương tự cho InstallseverFP2.rmp nhé! Chọn Apply to auto để khi restars máy lại thì nó tự động Patch cho cậu luôn, còn không chọn thì khi Restars máy lại phải Patch lại!
Sẵn tiện hướng dẫn cho cậu công dụng của mấy cái Patch đó để sau này có vấn đề gì thì cũng biết tại sao nó thế!
Cái open4all là để mình có thể thấy những file và folder của hệ thống (cụ thể là 2 folder Sys và Private), khi mình patch nó là mình đã có thể thấy và toàn quyền chỉnh sửa nó! Rất cần thiết để chỉnh sửa những cái mặc định của máy! Do đó khi nào cần chỉnh sửa file hệ thống thì patch, còn không chỉnh sửa gì thì tắt nó đi cũng được, nhiều khi xóa tầm bậy là hư máy luôn à! :D Cái quan trọng nữa là phải unpatch nó thì mới chơi Ngage được!
Cái InstalseverFP2 là để hack phone thành công đó! nó làm cho máy bỏ qua bước kiểm tra những ứng dụng hay game mà mình sẽ cài vào máy! Cái này nên Apply to auto cho khỏi mắc công làm nữa mỗi khi restars máy!

Chúc bạn vui! có thắc mắc thì cứ hỏi, tôi sẽ giúp với tất cả giững gì tôi đã biết!

phananhvusv

pin Nokia thì mình không biết vì nhiều loại lắm, mình chỉ sài pin của TGDD bán, kết nối EDGE của viettel xem tivi online được hơn 2 giờ 30 phút đó (màn hình và loa ngoài liên tục nhé), cái hay là máy này không nóng như máy khác đâu.

Máy của tôi nóng lắm cậu à! chơi game liên tục, nóng phỏng tay ấy chứ! vừa chơi game vừa sạc chắc phỏng tay thật chứ chẳng chơi!