• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận sử dụng Nokia 6220 classic!

joekwan

Hjx, em chưa mua bác ạ. Chắc phải nữa tháng nữa mới mua được. Rất cám ơn mấy bác đã nhiệt tình tư vấn.
@: phananhvusv: rất cám ơn bác đã chia sẽ nhiệt tình ! Mong còn được mấy bác giúp đỡ nhiều nữa !

phananhvusv

Trời! còn nửa tháng nữa hả?
Cậu không giống tôi chút nào nhỉ? tôi máu điện thoại di động lắm, lần trước mua con này cả một vấn đề lớn! xin tiền mamy đổi điện thoại (lúc trước sài 6233) nhưng mamy không cho! lúc đó trong túi chỉ có 1tr thôi, nhưng sau khi tìm hiểu 6220c thì rất thích, phải mua cho bằng được, thế là nhân dịp lãnh bằng tốt nghiệp, xin tiền để ăn liên hoan được thêm 500k nữa, tổng cộng là 1tr500 ngàn! lên Cần Thơ, cũng may là ngay lúc bạn gái vừa có lương nên ...mượn tạm được 2tr nữa, tổng cộng là 3tr500 và...đó là tất cả nên không có tiền ăn vài sài + tội nghiệp người yêu không còn tiền ăn cơm nên quyết định bán tháo con 6233 được 1tr đúng nữa (nhớ lại rất tiếc, con 6233 sài tốt cực kỳ, nghe nhạc hay nhất trong các dòng s40, chưa sửa lần nào, nghe nhạc cực êm! 2 loa mà!) Vậy là được 4tr500, chạy ngay ra tiệm hốt luôn em nó ngay trong ngày với giá 3tr750, để lại cho người yêu 500k, giữ lại 250k uống cà phê!
Hic! Cái máu đam mê nó ăn sâu vào tủy rồi, không chừa được các bác ạ! đến giờ vẫn chưa có tiền bù lại cho người yêu nữa! hic! 1 năm tôi sài 1 cái điện thoại. Cái đầu tiên là 1600, đến 6230i, đến 3110c, đến 6233, rồi đang sài 6220c! mục tiêu năm tới sẽ là Iphone hoặc X6! :D

ht6868

Trời! còn nửa tháng nữa hả?
Cậu không giống tôi chút nào nhỉ? tôi máu điện thoại di động lắm, lần trước mua con này cả một vấn đề lớn! xin tiền mamy đổi điện thoại (lúc trước sài 6233) nhưng mamy không cho! lúc đó trong túi chỉ có 1tr thôi, nhưng sau khi tìm hiểu 6220c thì rất thích, phải mua cho bằng được, thế là nhân dịp lãnh bằng tốt nghiệp, xin tiền để ăn liên hoan được thêm 500k nữa, tổng cộng là 1tr500 ngàn! lên Cần Thơ, cũng may là ngay lúc bạn gái vừa có lương nên ...mượn tạm được 2tr nữa, tổng cộng là 3tr500 và...đó là tất cả nên không có tiền ăn vài sài + tội nghiệp người yêu không còn tiền ăn cơm nên quyết định bán tháo con 6233 được 1tr đúng nữa (nhớ lại rất tiếc, con 6233 sài tốt cực kỳ, nghe nhạc hay nhất trong các dòng s40, chưa sửa lần nào, nghe nhạc cực êm! 2 loa mà!) Vậy là được 4tr500, chạy ngay ra tiệm hốt luôn em nó ngay trong ngày với giá 3tr750, để lại cho người yêu 500k, giữ lại 250k uống cà phê!
Hic! Cái máu đam mê nó ăn sâu vào tủy rồi, không chừa được các bác ạ! đến giờ vẫn chưa có tiền bù lại cho người yêu nữa! hic! 1 năm tôi sài 1 cái điện thoại. Cái đầu tiên là 1600, đến 6230i, đến 3110c, đến 6233, rồi đang sài 6220c! mục tiêu năm tới sẽ là Iphone hoặc X6! :D
x6 chắc bạn mang ng iu di cầm ấy nhỉ? vui vẻ thuio nha. hjhjhj:D

Knif3x

:D mình cũng đang dùng 6220c, dùng cực ổn, có điều trên web nói chip nó là 369Mhz mà kt bằng bất cứ phần mềm nào (x-plore, activefile, nsysinfo, phonetinfo...) đều cho kết quả 192Mhz :-/ thế là sao chài???! mà đặc biệt là kt bằng phonetinfo Vie thì ra 192 nhưng bằng phonetinfo Eng thì lại ra 369 :-/ ai cũng dùng 6220c thì thử kt xem thế nào chứ... :(
đúng là pin con này yếu thật, về bàn phím mình lại thích bàn phím của nó, bóng và ấn rất êm, mà mình cũng thấy ấn ít khi nhầm phím mà :) camera thì nét khỏi chê rồi ;) kiểu dáng thì lúc đầu trông xấu ko muốn mua :(, nhưng dùng quen lại thấy đẹp và sang :D
Còn hack con này mình mất 1 ngày 1 đêm để nghiên cứu, làm theo các cách hack bằng HelloX tất cả các Ver như trong hướng dẫn của mấy bác đều ko đc, cuối cùng ko thèm chơi Hello nữa mà hack theo cách thủ công ko đầy 5 phút đc luôn =)) (h đọc bài của bác phananh mới nghĩ lại thấy hình như có lần hack bằng heloox v2. mấy đó (chỉ có đúng 1 bản) hình như đã hack đc mà ko biết :-? vì mấy bác hd hack đều ko nói như vậy là xong mà còn có bước phải chép file nữa :-/)
Lúc mới mua mình chỉ có 3tr, định mua con 5320 kìa, cũng đau đầu để chọn lựa lắm, vì đâu có tìn, cuối cũng mình quyết định sắm con 6220c dù phải cố thêm 700k nữa :) đến h vẫn ko phải hối hận :D Nếu là bạn mình sẽ mua 6220c hoặc thêm tìn mua n78 hay...n82 :))

Chỉnh sửa cuối:

joekwan

Hjx em cũng máu lắm nhưng mà biết kiếm đâu ra tiền, mới hôm qua lại còn bị nhỏ người yêu " xù " vì cái tội " nghèo ", nản quá! Em đang là sinh viên năm nhất, lại là sinh viên nghèo xa quê :( Sao mấy bác hổng nghiên cứu vụ " độ pin " cho con 6220c này các bác ? Còn nữa, em thấy pin BP-6M ( 1050 mAh ) mà nó giống y chang pin BP-5M hổng biết con 6220c này xài được BP-6M ko ?

Daddy

Em dùng 6220C được một thời gian rồi. Có chút kinh nghiệm và nhận xét thế này.

Ưu điểm lớn nhất của nó thì dễ rồi, là camera flash xenon 5mp, nhưng chất lượng ảnh đầu ra thấp (dung lượng nhỏ) hơn so với N82. Theo như em được biết và đã test, thì camera chụp ảnh của 6220C được set chế độ nén ảnh ở 85% quality (ảnh xuất ra bộ nhớ có chất lượng = 85% ảnh chụp thật của máy). Nếu ai quan tâm có thể mò cái file Z:\Private\10202be9\10282edc.txt, mở nó lên, sẽ thấy một loạt chế độ chụp được thiết lập thông số CompressionQuality=85. Em có làm theo hướng dẫn trên net, cóp nó ra C:\ rồi sửa cái trên từ 85 thành 100, kết quả cho được khá khả quan, dung lượng ảnh cao hơn, đẹp hơn chút. Em chưa có dịp được mò mẫm kỹ N82 nên không chắc về đánh giá ống kính chụp giữa hai con này. Bác nào rành có thể giúp em chi tiết hơn chút vậy :D.

Thứ hai là GPS, không có gì nhiều để nói vì nó cũng như các máy khác thôi :)).

Về điểm trừ, thì cái khó chịu nhất với em là thiết kế bàn phím của nó. Phím chức năng đặt vị trí rất dễ bấm nhầm.

Thứ hai là pin, dùng ở mức nghe gọi bình thường ~20' + ~30 msg thì dùng được ~2 ngày + 4-5h (Em đo bằng Battery Timer kết hợp căn giờ sạc). Chơi game Vbagx thì hết nhanh ~nửa ngày là tèo. Em đặt máy ở chế độ sóng Manual, các program không cần thiết thì dùng Jbak tắt hết, màn hình tối. Với nhu cầu của em thì pin này tạm đủ dùng. Với nhu cầu của bác nào ở trên, em nghĩ 1 ngày 1 lần sạc là dư sức.

Về phần mềm, em hack bằng bản HelloOX2.02 rất nhanh và đơn giản (vì có kèm cả installseverfp2 vào gói rồi). Nói chung 9.3 ổn, ngoài hai thứ FW 5.15 bị lỗi GMT+0 của VN và chơi game câu cá N-gage bị out bất đắc kỳ tử.

Về ngoại hình, hơi nhỏ (trước em dùng 6681), màn hình hơi bé :(. Giắc 2.5 hơi bất tiện chút nhưng còn hơn cái đống loằng ngoằng chuyển đổi ngày trước. Trừ nặng cho cái thiết kế nắp che ống kính đằng sau. Em đã thấy vết xước ở cái màn kính do ma sát nhiều, trông cái nút gạt lại còn lỏng lẻo.

Tóm lại. Con này em đánh giá rất cao p/p của nó. Ít tiền như em sinh viên thì đây là một trong những lựa chọn tối ưu.

binhseu

Ưu điểm lớn nhất của nó thì dễ rồi, là camera flash xenon 5mp, nhưng chất lượng ảnh đầu ra thấp (dung lượng nhỏ) hơn so với N82. Theo như em được biết và đã test, thì camera chụp ảnh của 6220C được set chế độ nén ảnh ở 85% quality (ảnh xuất ra bộ nhớ có chất lượng = 85% ảnh chụp thật của máy). Nếu ai quan tâm có thể mò cái file Z:\Private\10202be9\10282edc.txt, mở nó lên, sẽ thấy một loạt chế độ chụp được thiết lập thông số CompressionQuality=85. Em có làm theo hướng dẫn trên net, cóp nó ra C:\ rồi sửa cái trên từ 85 thành 100, kết quả cho được khá khả quan, dung lượng ảnh cao hơn, đẹp hơn chút. Em chưa có dịp được mò mẫm kỹ N82 nên không chắc về đánh giá ống kính chụp giữa hai con này. Bác nào rành có thể giúp em chi tiết hơn chút vậy .

Mình thấy cái trên chưa có cơ sở, vì nhìn kỹ tùy từng độ phân giải mà cái CompressionQuality nó thay đổi bạn à, vì trong tùy chỉnh của cam, mình có thể thay đổi từ max 5mp, 3.2, 2, 1.3mp hay xuống thấp nhất với đpg 640x320. Và hiệu năng của máy + ống kính khi tác động với môi trường thì ko cái nào hoàn hảo cả, luôn có sự sai khác dù là nhỏ nhất. Ngay cả máy ảnh chuyên nghiệp

Daddy

Mình thấy cái trên chưa có cơ sở, vì nhìn kỹ tùy từng độ phân giải mà cái CompressionQuality nó thay đổi bạn à, vì trong tùy chỉnh của cam, mình có thể thay đổi từ max 5mp, 3.2, 2, 1.3mp hay xuống thấp nhất với đpg 640x320. Và hiệu năng của máy + ống kính khi tác động với môi trường thì ko cái nào hoàn hảo cả, luôn có sự sai khác dù là nhỏ nhất. Ngay cả máy ảnh chuyên nghiệp
Cái này thì bác không hiểu ý em rồi. Chế độ nén, không phải chế độ chụp. Ở đây theo em hiểu thì nó là thế này: giả sử chụp ở chế độ 5MP, ảnh xuất ra sẽ có độ phân giải 5 chấm, chất lượng 100%. Nhưng do máy thiết lập cái thông số CompressionQuality=85 nên nó sẽ lưu vào bộ nhớ máy (hoặc thẻ) một bức ảnh cùng độ phân giải 5 chấm với chất lượng chỉ bằng 85% ảnh gốc. Ai đã dùng chương trình nén ảnh thì chắc hiểu rõ hơn.

Bác đang dùng máy gì, có thể làm thử theo cách của em ở trên để cảm nhận sự khác biệt.

Knif3x

Vừa hack lại con 6220c bằng HelloOX 2.02 (đúng là bản mà mình nói) ok luôn :))

binhseu

Cái này thì bác không hiểu ý em rồi. Chế độ nén, không phải chế độ chụp. Ở đây theo em hiểu thì nó là thế này: giả sử chụp ở chế độ 5MP, ảnh xuất ra sẽ có độ phân giải 5 chấm, chất lượng 100%. Nhưng do máy thiết lập cái thông số CompressionQuality=85 nên nó sẽ lưu vào bộ nhớ máy (hoặc thẻ) một bức ảnh cùng độ phân giải 5 chấm với chất lượng chỉ bằng 85% ảnh gốc. Ai đã dùng chương trình nén ảnh thì chắc hiểu rõ hơn.

Bác đang dùng máy gì, có thể làm thử theo cách của em ở trên để cảm nhận sự khác biệt.
Mình dùng Innov8, trc có so sánh với N86, 2 con chụp kết quả ngang nhau nhưng innov8 thì độ nặng của ảnh lúc nào cũng trên 2 - 2.5mb, còn N86 thì toàn 1.2 - 1.8mb là cùng. Ko khác nhau là mấy, nhiều khi ảnh phẩm N86 còn trội hơn... Có thể thấy bạn mod cũng ko đem lại kết quả mấy :D, do cảm biến cmos + thấu kính quyết định hết... Ko thể kết luận chỉ vì dung lượng khác mà cho kết quả khác nhau đc. Mình có vào xem file txt trong đấy, nó quy định sẵn với Night mode thì chất lượng 50, có flash thì giao động ở 75, còn bình thường là 85

Daddy

Em chưa kết luận gì cả :D. Cái em khẳng định bây giờ chỉ là việc mình có thể chỉnh cho ảnh chụp từ ống kính của 6220c "chất" hơn một chút.

Còn việc so sánh với các máy khác, do chưa có điều kiện test thử nên em mới đưa ra ý kiến nhờ bác nào hiểu rõ về vấn đề này thì chi tiết lại dùm em. Tưởng tượng nếu cùng là 5MP, cùng chất lượng như nhau giữa 6220c và N82 thì đây là một điều đáng để mày mò chứ.

phananhvusv

Ghét cái bàn phím con này chết mất! Trên YouTube đã có video clip so sánh bàn phím con 6220c với con 6120c, trên 6220c thấy nó lấy ngón tay cạy cái phím số 0 lên, kết quả là ...lên luôn nguyên cái bàn phím! hic! Còn 6120c thì bàn phím rất chắc chắn!

poison071089

Con này hack bằng HelloOX 2 mất không đến 1 phút là xong!
Chỉ việc sign HelloOX 2 trên PC rồi cài vô là nó làm nhanh gọn !
Con này mặt sau camera không được hoành tráng lắm !
Nhìn qua nói thật tưởng S40 vì màn hình nhỏ !
Bàn phím thì cứng, hay nhầm !
Cho nó 5/10 điểm !
Mà ai bít dùng GPS trên con này bảo em với !
Hình như lỡ tay format mất data maps của nó trên thẻ nhớ rồi !
Vào maps thấy hiện sóng vệ tinh mà không bít làm gì típ ! Màn đen thui !
Posted via Mobile Device

Mr_Sulla

Anh em cho hỏi màn hình 6220c lớn bằng 5700 không ạ. Cũng 2.2inch. (240.320) px.Hay lại bé như màn hình con 5300 đó. Như màn hình con 5320 thì lại hơi nhỏ. E đang định mua 1 con s60v3 mà phân vân quá
Posted via Mobile Device

poison071089

Anh em cho hỏi màn hình 6220c lớn bằng 5700 không ạ. Cũng 2.2inch. (240.320) px.Hay lại bé như màn hình con 5300 đó. Như màn hình con 5320 thì lại hơi nhỏ. E đang định mua 1 con s60v3 mà phân vân quá
Posted via Mobile Device
6220c cũng 2,2 inch đó !
Mua s60v3 thì mua N82 ấy , nam tính , màn 2,4inch

Posted via Mobile Device

phananhvusv

6220c cũng 2,2 inch đó !
Mua s60v3 thì mua N82 ấy , nam tính , màn 2,4inch

Cậu này! nếu có tiền mua N82 thì người ta đã chẳng phải lập cái topic này để thảo luận rồi! ;))
Nếu cậu chỉ có 3,5tr (có thể mượn thêm vài trăm) thì chắc chắn cậu cũng sẽ phân vân giữa 6220c, 5320, hoặc 6120 hoặc...các loại điện thoại khác từ 4tr trở xuống! Chắc chắn là không dám nhìn tới N82 rồi! :D

6220c 2,2inch, 5300 thì chỉ 2 inch thôi! màn hình rất quan trọng đấy, xem phim trên 2,4 inch chắc chắn là nét hơn 2,2 inch rồi! nhưng 2,2 inch là đạt tiêu chuẩn trung bình rồi!

poison071089

Cậu này! nếu có tiền mua N82 thì người ta đã chẳng phải lập cái topic này để thảo luận rồi! ;))
Nếu cậu chỉ có 3,5tr (có thể mượn thêm vài trăm) thì chắc chắn cậu cũng sẽ phân vân giữa 6220c, 5320, hoặc 6120 hoặc...các loại điện thoại khác từ 4tr trở xuống! Chắc chắn là không dám nhìn tới N82 rồi! :D
i!
N82 mua cũ cũng tầm 3,5 đến 4tr mà !
Mà 6220c là FP1 hay 2 các bác ?

Posted via Mobile Device