• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN SỬ DỤNG OMNIA PRO B7610

rongvangbdo

Tình hình là mới tậu một em Omnia Pro B7610. Đã test, tất cả các ứng dụng, game cài được cho Omnia II đều xài tốt trên B7610.
Nhận xét ban đầu là chạy khá nhanh, mượt, GPS nhạy, nghe nhạc rất tốt.
Bác nào đang dùng em này có kinh nghiệm gì chia sẻ nhé.

Last edited by a moderator:

Sonblack

Super V.I.P
Đã cầm em nó, sờ nắn đủ thứ, thích thật nhưng lại vẫn mang trong mình cái giao diện rườm rà, nếu cài thêm soft chắc sẽ lại ì ạch. Quan trọng là ta dùng như thế nào.

Hy vọng sẽ được cầm trong tay một em để build rom xem thực hư thế nào. :D

rongvangbdo

Omnia Pro B7610 đã cài sẵn Win 6.5 rồi. Mình tắt TouchWiz UI đi, cài Spb Mobile Shell vào, bỏ hết mấy cái Today item của Samsung đi nên chạy khá nhanh. Mỗi cái là khi dùng Spb Mobile Shell thì phím chuyển giao diện Life và Work không sử dụng được nữa. Đã cài khá nhiều phần mềm và game để test, Ram trung bình còn lại khoảng 45 MB. Tuy nhiên mở tin nhắn vẫn khá chậm. Cái này hơi khó chịu.

Bàn phím tương đối tốt, trượt ra trơn tru, bấm thích hơn con Dopod C800 cũ. Nói chung đã vác về rồi nên cũng thấy ưng ý!!!

Chỉnh sửa cuối:

namvnd

Omnia Pro B7610 đã cài sẵn Win 6.5 rồi. Mình tắt TouchWiz UI đi, cài Spb Mobile Shell vào, bỏ hết mấy cái Today item của Samsung đi nên chạy khá nhanh. Mỗi cái là khi dùng Spb Mobile Shell thì phím chuyển giao diện Life và Work không sử dụng được nữa. Đã cài khá nhiều phần mềm và game để test, Ram trung bình còn lại khoảng 45 MB. Tuy nhiên mở tin nhắn vẫn khá chậm. Cái này hơi khó chịu.

Bàn phím tương đối tốt, trượt ra trơn tru, bấm thích hơn con Dopod C800 cũ. Nói chung đã vác về rồi nên cũng thấy ưng ý!!!

Quả thật mình dùng thấy các ứng dụng chạy ok nhưng phần tin nhắn quả thật là chậm, dùng bực mình hơn hẳn so với cái O2 IIs của mình trước đây. Ngoài ra, phần search contact trong phần compose tin nhắn, mình thấy nó search rất kém, ví dụ seach contact có tên "Chi Thu" thì khi mình gõ chữ "chi" xong thì nó báo không có contact nào giống như thế. Khi đó lai mất công kéo từng dòng để Add contact.
Tạm thời đó là những phần yếu điểm, mình mới mua nên chưa vọc kỹ :) Nhưng về cơ bản máy rất nuột và hình thức cũng đẹp. Anyway, I love it.

rongvangbdo

Mình thấy phần search trong danh bạ bình thường đấy chứ. Khi nhập tổ hợp ký tự vào nó sẽ tìm tất cả các contact có tổ hợp ký tự đó. Dùng Phone Book của Samsung tìm nhanh và dễ nhập ký tự hơn mặc định do bàn phím lớn và nhạy. Nếu không thích dùng bàn phím ảo thì kéo bàn phím thật ra là OK.

dhminh

B7610 của mình có vẻ như rom bị lỗi, thỉnh thoảng chương trình đang chạy bị đóng lại mà không biết lý do vì sao.
Phần search contact trong danh bạ thì khong có gì, nhưng add contact vào message thì rườm rà, đầu tiên là chon add từ phone book, sau đó là search contact, rồi mới add được. Lúc trước mình xài win 6.1 chỉ cần type name là tự động trả về những tên gần giống cho mình chọn rồi.

rongvangbdo

Khi mở lần đầu Vietmap mở bản đồ mặc định của TP HCM. Sau khi định vị xong sẽ báo vị trí hiện tại. Có thể máy của bạn chưa dò được tín hiệu vệ tinh nên không định vị được.
Bạn có thể click vào chỗ cột sóng để máy định vị lại, trong đó hiển thị số lượng vệ tinh mà máy dò được. Nếu trong nhà sóng yếu bạn ra ngoài xem thế nào. Máy mình cũng có lúc không dò được vệ tinh nên không định vị được. Click vào Option và ấn reset để máy dò lại là ok.

Sonblack

Super V.I.P
B7610 của mình có vẻ như rom bị lỗi, thỉnh thoảng chương trình đang chạy bị đóng lại mà không biết lý do vì sao.
Phần search contact trong danh bạ thì khong có gì, nhưng add contact vào message thì rườm rà, đầu tiên là chon add từ phone book, sau đó là search contact, rồi mới add được. Lúc trước mình xài win 6.1 chỉ cần type name là tự động trả về những tên gần giống cho mình chọn rồi.

ROM không lỗi đâu bạn mà do khi dùng, các chương trình không tự đóng lại, dồn đống dần lên thì hết RAM, các chương trình mở sau không đủ bộ nhớ sao chạy được mà không đóng lại. Vì vậy khi dùng nên thường xuyên sử dụng Task Switcher hoặc cái Task Manager của WM để đóng những chương trình không dùng nữa đi thì sẽ chạy được thôi!
Chúc vui.

magiamsat

Bạn nào biết cách dung vietmap v17 bản quyền cho B7610 thi giúp mình với-mình dò hoài mà hog đuọc

duythuytien

Làm sao chỉnh cở chữ hiển thị trên máy này, các bạn có kinh nghiệm vui lòng chia sẽ. Trân trọng.

duythuytien

Bạn nào biết cách dung vietmap v17 bản quyền cho B7610 thi giúp mình với-mình dò hoài mà hog đuọc

Bạn đã đăng ký licience cho máy của mình được chưa, bạn bị trực trặc chỗ nào, xin nói rõ thêm, mình sử dụng bình thừong mà bạn.

dhminh

ROM không lỗi đâu bạn mà do khi dùng, các chương trình không tự đóng lại, dồn đống dần lên thì hết RAM, các chương trình mở sau không đủ bộ nhớ sao chạy được mà không đóng lại. Vì vậy khi dùng nên thường xuyên sử dụng Task Switcher hoặc cái Task Manager của WM để đóng những chương trình không dùng nữa đi thì sẽ chạy được thôi!
Chúc vui.

Mình chỉ chạy có một chương trình chat thôi, nhưng nó bị đóng lại khi có mình trả lời tin nhắn hoạc điện thoại đến. Chương trình mà mình test là fring, talkonaut, nimbuzz...kết quả đều như thế... Cũng có lần mình chỉ nghe radio, nhưng cung có lúc tự nhiên nó đóng lại mất mà không có lý do gì. Không biết có phải là vì mình cài nhiều chương trình quá mà RAM bị thiếu trầm trọng không nữa. Kiểm tra trong setting thì cung thường trên 35MB

rongvangbdo

Làm sao chỉnh cở chữ hiển thị trên máy này, các bạn có kinh nghiệm vui lòng chia sẽ. Trân trọng.

Mục Settings của Samsung thay thế các mục mặc định của Windows nên không có chỗ điều chỉnh cỡ chữ, như mình cài SPB Mobile Shell thì vào Launcher\Settings\System\Screen\Text Size sẽ thay đổi được. Bạn tìm cách vào setting mặc định xem sao.

Sonblack

Super V.I.P
Settings của B7610 vẫn thay đổi được cỡ chữ (text size) vì thế hãy tìm kỹ trong đó đi. Không cần phải dùng Settings của Windows đã bị dấu đi rồi :D

VDT

Em cũng mới chuyển từ I900 sang B7610, nhưng chán cái giao diện rườm rà của SS quá, tìm khắp mà chưa có cooker nào cho ra bản rom mới nào cả, hay thiết bị này ít người dùng, không được chú ý nhỉ :-?

magiamsat

Bạn đã đăng ký licience cho máy của mình được chưa, bạn bị trực trặc chỗ nào, xin nói rõ thêm, mình sử dụng bình thừong mà bạn.

Mình mua ở FPT thái hà.ngừoi ta cài cho mình v17 có đĩa bản quyền và có licience de đăng ký-nhưng họ chỉnh mãi mà GPS không tìm thấy 1 tín hiệu nào.bây giờ open v17 ra thì vẫn bình thường nó hiện trụ sở chính TPHCM và không dò được GPS.máy của mình dùng google map vẫn dùng GPS bình thường.chắc chắn lỗi ở V17.bạn giúp mình chứ mình ra cửa hàng 3 lần mà họ không làm được.
cám ơn bàn nhiều

duythuytien

Mình mua ở FPT thái hà.ngừoi ta cài cho mình v17 có đĩa bản quyền và có licience de đăng ký-nhưng họ chỉnh mãi mà GPS không tìm thấy 1 tín hiệu nào.bây giờ open v17 ra thì vẫn bình thường nó hiện trụ sở chính TPHCM và không dò được GPS.máy của mình dùng google map vẫn dùng GPS bình thường.chắc chắn lỗi ở V17.bạn giúp mình chứ mình ra cửa hàng 3 lần mà họ không làm được.
cám ơn bàn nhiều

Bạn thử xóa đi cài lại xem ntn. Bạn cũng nên check lại xem chắc chắn là Bản Vietmap của bạn đã có licience đăng ký chưa nhé. Lần đầu tiên sử dụng dò GPS có thể hơi lâu 1tí đấy. Chúc thành công.

magiamsat

Chúc vui.

minh thấy nó ghi là: Bản đồ ngày 20090312.Phiên bản phần mêm : R0.0.0.1.1.4160. IMEI:3596520204161619401. ở dưới ghi: copyright(c) 2008 vietmap.all rights reserved.
thế là đúng chưa?
nếu ko ban cho mình so dt mình hởi xem lam thế nào.dt mình 0904571668