• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN SỬ DỤNG SAMSUNG SGH-i300x

lqulong

Vậy chắc là cái font bạn cài có vấn đề rồi, các font hiển thị tiếng Việt có một cái nhược điểm là làm tăng kích thước chữ, tui cũng đang xài i300x đây, cài font này rất OK, chữ không bị tăng kích thước.Lưu ý là cài vào máy nghe bạn, lúc trước mình cài vào thẻ nhớ cũng bị vậy.

codockhach

Danh bạ trong samsung i300x

Kỳ lạ ghê, mỗi lần tui nhập tên và số điện thoại mới vào samsung i300x là tự nhiên nó hiện ra 2 số. Ví dụ tui nhập tên A với số điện thoại 0913333333 là tên A hiện ra 2 số 0913333333.m và 0913333333 txt. Nhìn thật mệt con mắt. Các bác có cách nào giúp em ko?Với lại con điện thoại này ko hỗ trợ dò tìm số điện thoại trong danh bạ như các loại máy khác, thật là vất vả. Xin các bác chỉ em cách khắc phục!

tena

Không "tắt" được chế độ danh bạ có 02 số .m và .txt đó đâu bác ạ! Em thấy điều này cũng chẳng có gì bất tiện cả. Số 123.m dùng để gọi điện. Số 123.txt dùng để nhắn tin. Danh bạ của i300x thì cực kỳ thông minh. Thật đấy!!! Do bác quen dùng kiểu tìm kiếm danh bạ theo "kiểu Nokia" (chọn chính xác theo từng chữ cái từ trái sang phải) nên thấy vậy thôi. Em dùng quen nên cảm thấy rất tiện. Ví dụ: bác muốn tìm nhanh trong danh bạ số của em Huong chẳng hạn: Nhất contacts/phím 4 + phím 8 + phím 6 + phím 6 + phím 4 -> danh bạ sẽ liệt kê một loạt các tên có chứa các ký tự theo thứ tự tương ứng: dạng (ghi) + (tuv) + (mno) + (mno) + (ghi).... Hê hê, rất lằng nhằng phải không bác??? Nhưng em thấy tìm cũng rất nhanh đấy. Tóm lại, theo cách này bác không cần phải gõ vào cụ thể từng ký tự mình muốn tìm, chỉ cần gõ vào phím có chứa tổ hợp ký tự đó. (Muốn tìm vần H, gõ phím 4 (ghi). Nếu là Nokia -> phải gõ 4 hai lần!!!):D

tena

Đúng là chữ không tăng kích thước, duyệt web Tiếng Việt rất OK nhưng ở một số mục: cửa sổ không hiển thị hết... VD: bác thử dùng phím tắt: tăng volume ở bên hông máy -> phía bên phải dòng minh họa cho độ lớn hiển thị không hết (thanh volume này dài quá cả kích thước của màn hình về phía bên phải!!!). Tình trạng này cũng xảy ra khi bác vào mục đại loại như About ở một số phần mềm cài trong máy. :-?

codockhach

Thật tuyệt!Nhờ bạn Tena mà mình mở rộng tầm mắt!Thật là tiện lợi!Cám ơn Tena nhiều!

codockhach

Thông báo tin nhắn đã gửi của Samsung i300x

Tui xài Samsung i300x, mỗi lần nhắn tin sẽ được thông báo là tin nhắn đã được gửi thành công. Khác với Nokia xài Symbian,phần thông báo lại là một tin nhắn gửi vào Inbox, làm tui cứ hiểu lầm là có tin nhắn mới. Xóa tin nhắn đó thiệt mất công. Xin các bác chỉ cách khắc phục hoặc có phần mềm nào loại bỏ nhược điểm đó không?

lqulong

Thêm nữa, thật ra không cần ấn contacts đâu, cứ để vậy rồi ấn phím thui, mặc định nó sẽ hiểu và tự dò danh bạ, nói chung đây là chức năng dò danh bạ rất thông minh, không phải máy nào cũng có đâu, trừ khi dùng phần mềm ( như Photo Contacts Pro chẳng hạn...)

lqulong

Tui xài Samsung i300x, mỗi lần nhắn tin sẽ được thông báo là tin nhắn đã được gửi thành công. Khác với Nokia xài Symbian,phần thông báo lại là một tin nhắn gửi vào Inbox, làm tui cứ hiểu lầm là có tin nhắn mới. Xóa tin nhắn đó thiệt mất công. Xin các bác chỉ cách khắc phục hoặc có phần mềm nào loại bỏ nhược điểm đó không?
Cái này là do bạn đã chọn chức năng gửi thông báo khi tin nhắn đã gửi thành công thôi, Muốn bỏ cũng dễ, làm như sau: Mở SMS Messages -> options ->Sending -> Bỏ dấu chọn ở mục " Request tẽt message delivery notifcations". Vậy là OK ( nói thêm, nếu muốn save tin nhắn đã gửi vào thư mục Snt Items thì đánh dấu chọn vào mục " Save copies of sent items" )

codockhach

Các bác ơi, có phần mềm nào biến đèn flash của samsung i300x thành đèn pin khi cần thiết ko vậy?Hình như Nokia symbian làm được đó!Cám ơn các bác nhiều!

codockhach

các bạn ơi, tại sao mình cài smartmovie hoặc divxplayer vào máy thì menu hiện ra chữ ngược, ko làm sao sử dụng được. chỉ mình với!

nothing191

Bạn nhấn n giữ luôn phím tăng hoặc giảm volume nằm bên thân trái máy thì đèn flash sẽ sáng lên nhưng chỉ khoảng 10s. Sau đó thì phải nhấn lại ;)

codockhach

sao mà ít vậy?làm sao làm đèn pin được?tui nghĩ là có phần mềm nào đó sẽ hỗ trợ chuyện này!Tui sẽ tiếp tục tìm kiếm!

nothing191

Cái đó là dùng trong trường hợp cấp bách.
Nếu bạn muốn có phần mềm thì bạn cứ dùng chức năng quay video mở flash nó lên là được thui ;)

codockhach

cách của bạn nothing191 cũng rất hay. nhưng nó sẽ làm tốn nhiều pin.để mình tiếp tục nghiên cứu. ko lẽ thằng samsung i300x lại thua mấy thằng nokia symbian sao

codockhach

Cấp cứu!HDD của samsung i300x bị lỗi!

Không biết tại sao HDD của con samsung i300x của tui bị chứng bệnh kỳ lạ!Khi chọn ở chế độ Mass Storage, copy file từ máy vi tính vào HDD, chỉ copy được khoảng 20mb là đứng máy, máy vi tính báo lỗi ko copy tiếp được. Tui thử format HDD nhiều lần nhưng vẫn không có kết quả. Nghi là máy vi tính nhiễm virus, tui sử dụng BKAV và diệt được mấy con nhưng cũng ko sử dụng được HDD. Đem qua máy vi tính khác cũng y chang vậy. Xin các bác đem kiến thức ra giúp đỡ em, lỡ hỏng nặng bảo hành chắc toi!

codockhach

à quên, còn triệu chứng này nữa. mỗi lần bị như vậy HDD hiện lên là Unmounted. Format nó trở lại bình thường, copy khoảng hơn 20mb là tiếp tục đứng máy và hiện lên Unmounted.Thiệt là bó tay!

lqulong

Bệnh về HDD là "kinh niên" của con i300x này mà, có thể là con này có vấn đề rồi đó bác ơi, hay là đem đi bảo hành đi

codockhach

hic hic, sao chán thế!tui mua con i300x là vì cái HDD 4GB mà bây giờ sao thấy nản quá. HDD làm máy mau hết pin, dễ hỏng.Đi bảo hành ko khéo lại mất toàn bộ danh bạ và lịch lưu trong máy, hu hu!

boyPDA

hic hic, sao chán thế!tui mua con i300x là vì cái HDD 4GB mà bây giờ sao thấy nản quá. HDD làm máy mau hết pin, dễ hỏng.Đi bảo hành ko khéo lại mất toàn bộ danh bạ và lịch lưu trong máy, hu hu!

Sau khi sửa xong thì mọi dữ liệu đều mất hết.Máy tui đã đi bảo hành rùi.Chỉ có cứu danh bạ bằng pm tui pót lên thui còn lịch hẹn thì chịu:(

codockhach

à các bác ơi, có cách nào copy danh bạ từ nokia symbian s60 sang ss i300x thật nhanh ko vậy?