• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VÀ CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG DÒNG MÁY HTC RHODIUM

sgking21

Em chỉ dow về và cài đặt bình thường là được mà. có báo lỗi j đâu. Còn nếu máy bác là rom châu á thì bác tải IM+ miễn phí co Pro. Link em để ở trang 7 hay 8 j đó

mình cài bản IM+ này rồi 7.0.1 nhưng sao không thể kết nối được với yahoo hay tất cả các cái khác (mình dùng GPRS và cả Wifi), cài vào có cần chỉnh thêm gì không bạn?

kain87

Vẫn là vấn đề font chữ, mình đã cài bộ font VNSysFont 499k của MAN PhamQuang nhưng máy vẫn báo là "it does not have sufficient permissions".

nghemylove

cac anh cho em hoi cach up rom ship cho dong nay voi.em vua moi mua nen ko hieu up the nao
em xin loi may em ko go duoc tieng viet

ghekua

cac anh cho em hoi cach up rom ship cho dong nay voi.em vua moi mua nen ko hieu up the nao
em xin loi may em ko go duoc tieng viet

Đầu tiên bạn phải xem máy của bạn là máy bán cho khu vực nào (nước, vùng, ngôn ngữ (có cái serial number đó, lên trang chủ HTC để check). Từ đó mới có thể tìm được đúng loại rom ship dành cho máy bạn. Có thể lên trang chủ của HTC để download rom ship. Thực ra TP2 bán ở VN hiện nay hầu hết có thể úp rom của khu vực European hoặc Asia Paciffic ^^... (mình nói thế này sợ có chung chung quá không nhỉ ^^)
P/S: hx hx sao mà Rhodium với Iolite lâu ko có HSPL thế nhỉ :((

QuangThang89

Đầu tiên bạn phải xem máy của bạn là máy bán cho khu vực nào (nước, vùng, ngôn ngữ (có cái serial number đó, lên trang chủ HTC để check). Từ đó mới có thể tìm được đúng loại rom ship dành cho máy bạn. Có thể lên trang chủ của HTC để download rom ship. Thực ra TP2 bán ở VN hiện nay hầu hết có thể úp rom của khu vực European hoặc Asia Paciffic ^^... (mình nói thế này sợ có chung chung quá không nhỉ ^^)
P/S: hx hx sao mà Rhodium với Iolite lâu ko có HSPL thế nhỉ :((

Bạn sang developers Donate cho người ta thì sẽ có ngay thôi àh :D

kain87

ROM máy mình là 1.19.707.2 (51489), cài IM+ 7.x vào thì máy báo lỗi, cài bản 6.1.1 cũng như vậy, không biết sao nữa.

tuanquynh8083

Active Member
ROM máy mình là 1.19.707.2 (51489), cài IM+ 7.x vào thì máy báo lỗi, cài bản 6.1.1 cũng như vậy, không biết sao nữa.
bạn cài bản trang trang chủ hỗ trợ cho tp2 thì không cài được,bản đó chỉ hỗ trợ cho dòng máy xuất khu vực Châu á,còn theo như bản rom của bạn thì đó là dòng máy xuất khu vực Âu.
Bạn down bản IM+v5.66.1 về cài đồng thời chỉnh lại host cùng với add file reg là ok thui.
bạn tham khảo thêm tại http://pdaviet.net/showthread.php?t=106

kain87

bạn cài bản trang trang chủ hỗ trợ cho tp2 thì không cài được,bản đó chỉ hỗ trợ cho dòng máy xuất khu vực Châu á,còn theo như bản rom của bạn thì đó là dòng máy xuất khu vực Âu.
Bạn down bản IM+v5.66.1 về cài đồng thời chỉnh lại host cùng với add file reg là ok thui.
bạn tham khảo thêm tại http://pdaviet.net/showthread.php?t=106

Mình thấy bên topic ROM ship có nói ROM này là Asia mà?
* Rhodium 1.19.707.2 Radio 3.44.25.27 (Asia)

sgking21

kain87

Một số vấn đề còn tồn tại khi sử dụng TP2:
- Chưa gõ được tiếng Việt bằng phím cứng. Đã thử GoTiengVietCF, nhưng ko thiết lập được option khởi động cùng hệ thống.
- Pin khá hao, dùng ROM nguyên gốc mà chỉ được hơn 1 ngày chờ.
- Và không cài được IM như đã nêu trên.
Rất mong mọi người giúp đỡ!

sgking21

Một số vấn đề còn tồn tại khi sử dụng TP2:
- Chưa gõ được tiếng Việt bằng phím cứng. Đã thử GoTiengVietCF, nhưng ko thiết lập được option khởi động cùng hệ thống.
- Pin khá hao, dùng ROM nguyên gốc mà chỉ được hơn 1 ngày chờ.
- Và không cài được IM như đã nêu trên.
Rất mong mọi người giúp đỡ!

về vụ pin mình nghĩ chắc do bạn để tự động update email, thời tiết, ngoại tệ, quick GPS... nó phải chạy GPRS online liên tục để nhận thông tin mà, bạn tắt các chức năng tự động trên sang chế độ manual nhe.
Trong TP2 còn có 1 chức năng thật là buồn cười, đó là Push Internet, nó sẽ tự động chạy ngầm Opera lúc khởi động, kết nối với GPRS liên tục để lấy thông tin cập nhật 1 số trang web mà mình thiết lập, như YouTube, Facebook, VietnamNet, VNExpress... như thế sẽ hao pin, hao Ram, hao tiền nữa (GPRS mà :)) )
Cài file cab đính kèm để tắt hẳn chức năng PushInternet, sau khi cài thì khởi động lại, sẽ có thêm khoảng 9.5Mb memory free dư sau khi khởi động, chú ý sau khi cài chức năng push internet sẽ bị tắt hoàn toàn, cho dù thiết lập lại trong Touchflo on hay off đều không ảnh hưởng, link gốc để bạn tham khảo http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=532948
Có thêm hình minh họa của máy mình nè, sau khi tắt push internet, chuyển update email, thời tiết, ngoại tệ, stock... sang manual hết thì TP2 không tự động kết nối GPRS nữa, thời gian chờ hơn 75 giờ vẫn còn dư 50% pin ;;)

kain87

@sgking21: Cám ơn bạn, sau khi cài cái đó xong thấy RAM free tăng lên tương đối, tuy nhiên thấy thời gian chờ của bạn lạ quá, máy mình còn 69% mà Standby time được có 10h thôi ...

sgking21

@sgking21: Cám ơn bạn, sau khi cài cái đó xong thấy RAM free tăng lên tương đối, tuy nhiên thấy thời gian chờ của bạn lạ quá, máy mình còn 69% mà Standby time được có 10h thôi ...

Standby time mình 75 giờ nhưng Talk time và Device usage thì ít mà, mình ít dọc máy, ít dt nữa nên Standby time cao :D

uh mình tắt hết các chắc năng tự động update đi rồi, khi nào cần nhận email thì nhấn send-receive thôi, còn thời tiết cũng vậy lúc nào cần xem thì update (bỏ bớt vài city không cần thiết)
và có thêm 1 cái nữa nếu bạn ở Vn thì chức năng HSDPA/HSUPA là không cần thiết vì chưa sử dụng được với mạng ở Vn, cách tắt vào Start -> Settings -> All Settings -> Connections -> Advanced Network -> HSDPA/HSUPD -> chọn Disable
Mình để ý thấy TP2 của mình không còn tự động kết nối với GPRS nữa (chỉ hiện 1 chữ E/G to là chưa kết nối, khi nào hiện 2 chữ E/G to + nhỏ là đang kết nối GPRS), lúc nào sử dụng GPRS xong là mình vào Setting -> Communications -> Data Connection off nó ngay :D
Không còn online GPRS thường trực nên đỡ hao pin đáng kể đó

nghemylove

các anh cho em hỏi với.chỉnh GPS thế nào .em làm ko d.hướng dẫn em cụ thể nha.em mới dùng nên ko bít
và em mún up rom mới thì cần chuẩn bị những gì để up rom d
ROM version 1.19.707.1(51489)
ROM date 05/15/09
radio version 3.44.25.27
protocol version 61.25t.25.19u

tuanquynh8083

Active Member
QUOTE=kain87;842890]Mình thấy bên topic ROM ship có nói ROM này là Asia mà?
* Rhodium 1.19.707.2 Radio 3.44.25.27 (Asia)[/QUOTE]
không phải đâu bạn:hiểu nôm na là Rom do hãng HTC làm(HTC của Đài Loan) có 2 phiên bản Rom
-Rom làm cho những máy Sản xuất để xuất cho khu Vực Châu Âu
-Rom làm cho những máy sản xuất dành cho thị trường Châu Á
-các bạn đừng hiểu nhầm chữ ASIA ở đằng sau là của châu á nhé.
các anh cho em hỏi với.chỉnh GPS thế nào .em làm ko d.hướng dẫn em cụ thể nha.em mới dùng nên ko bít
và em mún up rom mới thì cần chuẩn bị những gì để up rom d
ROM version 1.19.707.1(51489)
ROM date 05/15/09
radio version 3.44.25.27
protocol version 61.25t.25.19u

bạn cần cài đặt phần mềm sử dụng gps trước đã như phần mềm bản đồ Viêtmap R12.....sau đó bạn vào mục setting---conectino---external gps---bạn chọn đúng cổng com với phần mềm(chẳng hạn Vietmap R12 thường là cổng 4)
Mở phần mềm bản đồ vào công cụ---chức năng khác---tùy chọn--gps(mục này bạn đặt tự động dò hoặc tự chọn cũng được,nếu tự chọn thì bạn chọn cổng 4 còn tự động thì nó sẽ tự seach)sau khi đã saech được cổng gps thì bạn trở lại màn hình bản đồ,nhìn thanh công cụ có chữ GPS to đó thì bạn kich vào đó--cấu hình--xem gps--lúc này máy sẽ seach các vệ tinh khi bắt được ở mục trạng thái sẽ hiển thị FIX.tất cả đã xong và hưởng thụ xem thế nòa thui:)):)):))>mình viết hơi tỉ mỉ chút cho bạn nào chưa rõ dễ sử dụng.
Còn việc up Rom thì hiện tại chỉ có Rom ship chưa có bản rom cock nên việc up cũng khá đơn giản:
-xem máy của mình là máy xuất khu vực Au hay A để down bản rom cho đúng.(như máy của bạn là hàng xuất khu vực Au nhé)
-down Rom về giải nén,kết nối với Activesyn và chạy file ROMUpdateUtility và làm theo yêu cầu của nó(kick next....).đợi nó chạy xong là ok
-còn việc up rom cock hay bản rom 6.5 thì đang đợi bản rom của các Man làm và hướng dẫn giờ chúng ta cứ thưởng thức những bản ship đã.:))

Chỉnh sửa cuối:

kain87

Anh Tuấn muốn dùng nhanh thì phải vào setting rồi chỉnh gps thành tốc độ cao nhất 11200,sau đó vào VietMapR12 vào tùy chọn rồi chỉnh lại thành Com 4 và tốc độ 11200 thì sẽ nhanh ngay,chứ cứ để mặc định của máy có 4800 thì lâu lắm :))

Sao mình không tìm thấy tốc độ 11200 nhỉ? Chỉ có: 19200 - 28800 - 33600 - 38400 - 57600 - 115200 thôi. Mới được dùng GPS, tìm mãi chả thấy vệ tinh gì cả.:((

@tuanquynh8083 Trong phần External GPS có 2 tab là Program và Hardware, vậy set port nó như thế nào nhỉ? Mình dùng Vietmap R12, mong bạn giúp đõ

tuanquynh8083

Active Member
Sao mình không tìm thấy tốc độ 11200 nhỉ? Chỉ có: 19200 - 28800 - 33600 - 38400 - 57600 - 115200 thôi. Mới được dùng GPS, tìm mãi chả thấy vệ tinh gì cả.:((
@tuanquynh8083 Trong phần External GPS có 2 tab là Program và Hardware, vậy set port nó như thế nào nhỉ? Mình dùng Vietmap R12, mong bạn giúp đõ
ở tab program bạn chỉ cần ckick vào mũi tên chọn cổng 4 là được thui mà.
Thường thì ban đầu bắt tín hiệu hơi lâu chút chứ không nhanh như những lần sau.tốt nhất là bạn lên mấy khu vực phố nhớn ngồi cafe và mở máy ra để bắt gps:)),chứ ngồi trong nhà hay mấy khu vực xa xa trung tâm hoặc có khi thời tiết mưa gió là cũng chụi bạn ah`.
nemmatlanh:cái này chưa thử bao giờ nhé chú em:)):)):))

nghemylove

hix em làm ko d. Program thì vẫn để com 4..con Hardware ko để com 4 ko d. nó báo [the GPS Program port and Hardware port cannot be the same value]

iniuboo

Vấn đề gps

mình mới mua con touch pro 2 này, mình đang dùng vietmap r12, mua ở mypda được tặng mà.

mình ko làm như nào kết nối gps được, mọi người chỉ cho mình cách dùng với. mình đã thử download quick gps và nghịch nát vietmap mà nó vẫn chả hoạt động:((
giúp mình với...:(:)(:)(:)(:)(:)((