• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận và sử dụng Motorola A3100

manhktqd

Active Member
Theo mình biết thì phần mềm mặc định trên máy là đi theo room rồi nên không gỡ bỏ được. Chẳng hạn trên máy cài sẵn Opera 8.6, bạn không thể gỡ bỏ nó để cài bản opera 10 beta 2 được mà chỉ có thể cài thêm opera 10 beta2 thôi. Khi đó trên máy bạn mặc định sẽ có 2 trình duyệt opera 8.6 và 10 beta 2. Hoặc chương trình bàn phím mặc định của máy là "motorola keyboard" bạn cũng không gỡ bỏ được mà chỉ có thể cài thêm bàn phím tiếng Việt vào thôi.

tkim307

Ai có cái bàn phím việt nào dễ dùng chút hok? cho em vỡi, cái em đang dùng khó bấm quá,mà lại ko đầy đủ. Thank ......

manhktqd

Active Member
Xin thông báo với cả nhà có WM6.5 cho chú dế yêu A3100 rồi nhé.
Mình hướng dẫn up lên WM6.5 luôn nhé.
đầu tiên, các bạn download Motorola_A3100_USB_Driver_0.01 này về.
http://data.mofan.mobi/Motorola/A300...river_0.01.rar
Tiếp theo, download MB60_Download_Tool_V1.8
http://data.mofan.mobi/Motorola/A300..._Tool_V1.8.rar
Download tiếp 2 rom, 1 rom 6.1 bản tiếng Hoa, và 1 rom 6.5 bản tiếng Anh về.
Bản WM6.1 tiếng Hoa: http://data.mofan.mobi/Motorola/A300...MoFan.Mobi.zip
B£n WM6.5 tiếng Anh: http://www.4shared.com/file/24216122...3620_TEST.html
Các bạn up lên WM6.5 theo trình tự sau:
1. Giải nén các file đã download về.
2. Tháo pin, cắm cable vào máy tính rồi cắm vào A3100.
3. Trên A3100, nhấn và giữ nút "End call" + "track ball" + nút "power". Lúc này máy sẽ hiện lên logo của Moto và chữ "Download Mode".
4. Máy PC sẽ hỏii driver, bạn click vào file đã giải nén là "Motorola_A3100_USB_Driver_0.01"
5. Khi PC đã nhạnra A3100, bạn mở tiếp MB60_Download_Tool_V1.8 đã giải nén và chạy DL Tool.exe
6.Trên DL Tool, các b¡n chọn "Main", chọn tiếp "File", chọn tiếp "Add" và chạy bản rom 6.1 tiếng Hoa đã giải nén là:A3100_MB60.1FF.1.0.18.CHS.1.4.20780.PIE_OPERA_ Retail.FF.3405_WwW.MoFan.Mobi.
7. Tiếp theo là các bạn chọn cổng "COM" trên" DL Tool". Các bạn cứ lưạ chọn từ cổng "COM 1" và nhấn nút "Start"
Nếu báo lỗi thì đừng sợ, tiếp tục chọn cổng COM khác. (Mình thử máy của mình đến COM 5 thì OK)--->nhơ cổng COM cho lần sau.
8. DL Tool sẽ chạy 1 lúc khoảng trên dưới 10 phút là xong. Khi nhìn thấy máy báo "Finish" thì bạn ấn OK và trên DL Tool sẽ báo là "Ready".
9. Tắt DL Too, tháo cable ral , lắp pin vào và bật máy lên, lúc này máy sẽ hiện "Clean boot". Kệ nó, cho nó chạy vào màn hình chính và cài đặt các ứng dụng được tích hợp sẵn trong rom.
10. Tiếp tục thực hiện từ bước 2. đến bước 4 thì bỏ qua vì đã cài driver rồi. Đến bước 6 thì khi chọn thì chọn file là bản rom WM65. tiếng Anh đã giải nén là A3100_WM65_23620_TEST. Bước 7 thì chọn cổng com đã nhớ ở bước 7 trên. Các bước khác tương tự như trên..
Thế là trong khoảng 20 phút, các bạn đã có trong tay bản WM6.5 cho chú dế yêu. Nhớ đọc kỹ các bước nhé.
Chúc vui.

Chỉnh sửa cuối:

manhktqd

Active Member
Xin lỗi nhé, test GPS và vietmapR12. GPS vẫn nhận nhưng không chạy trong vietmapR12.
Đang tìm cách khắc phục.

Chỉnh sửa cuối:

manhktqd

Active Member
minh dang su dung day. Va cung tra loi ban bang motosurf day. Noi chung dung muot ma, ram cung co ve on dinh. Moi toi phai cai ban phim khac va Vietmap R12 khong su dung duoc. Cu thoai mai up nhe.
Minh buoc phai viet khong dau vi neu viet co dau bi loi font chu. Mod thong cam nhe.

manhktqd

Active Member
không được mượt lắm chỉnh rung không được Bác ơi

sao lại không rung được, máy mình đang chạy ngon lành mà.
Ở màn hình chính, bạn bấm phím điều chỉnh âm lượng, lúc này màn hình đưa cho bạn 3 lựa chọn là "on", "vibrate", và "off". Bạn chọn "on" là vừa rung và chuông.

manhktqd

Active Member
đã khắc phục được vietmap R12. Chạy ngon lành.
Các bạn lên google tìm phần mềm "GPS port". Tìm đến phiên bản v2.6.0.321. Down về và cài vào máy. Làm theo hướng dẫn là OK.
Các phần mềm tích hợp theo rom mà không chạy được, các bạn tìm chính phần mềm đó và cài lại vào máy là chạy ok. ví dụ như MSN wether.

h102t

vào cài đặt sounds&notifications bị đứng trong đó luôn không ra được. Không biết có quay lại được 6.1 không.
today thỉnh thoảng nút clock không tác dụng.

manhktqd

Active Member
vào cài ·t sounds&notifications bË éng trong ó luôn không ra °ãc. Không bi¿t có quay l¡i °ãc 6.1 không.
today thÉnh tho£ng nút clock không tác dång.
minh van vao binh thuong ma. Cua ban chac la do chon nhac chuong la ring window mobile, ma cai nay bao loi la life do occuruped. Bab dung filemanager vao file window copy va de no o thu muc goc cua the nho. Sau do chon no lam nhac chuong thi ko bi treo nua.
Minh thuong dung tman 0.9.9 de dong cac ung dung chu khong dung nut ok hoac x cua rom nen ko bi truong hop ko thoat ra duoc nhu cua ban.
Neu muon quay ve wm6.1 van duoc ban a. Doi minh, mimh se up lonh down wm6.1 cho ban.
Do dang dung motoA3100 de tra loi nen ko up duoc.
Mod thong cam em nhe, em danh chu tieng Viet co dau nhung toan bi loi font chu nen danh viet khong dau.

h102t

Nhờ các Bác up dùm ring mặc định bảng 6.1 nghe hay ghê. Cám ơn nha

manhktqd

Active Member
Mở GPRS ở đâu Bác ơi?
Ặc, cái này mình cũng đang mò. Do không hỗ trợ các mạng ở VN nên phải cải bằng tay thôi.
Với lại mình không mấy khi sử dụng GPRS nên không để ý đến nó, nhiều khi vào mạng mà quên chưa vào wifi nên nó cứ tự động truy cập GPRS, tắt mãi không được nên ức chế lắm. Gặp phải bản 6.5 này không truy cập được GPRS nên lại mừng hơn.

h102t

Ừ chắc là không quay lại nhưng bản 6.5 này hay treo máy quá mình cứ phải rết lại hoài. Với lại GPRS lại không có. Bác cố gắng làm cách nào để mở GPRS được không