• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VÀ SỬ DỤNG PIN TRÊN PPC

HuuTien

Các bạn cứ nhầm lẩn giữa pin Li-ion và Ni-cd :((
-Pin Ni-cd hiện vẩn còn dùng nhưng phải nói là gần như bị loại vì tính khó xài của nó (điện thoại đời đầu).Khi muốn sạc thì cần cho nó gần hết pin mới sạc lại (nếu còn mà muốn sạc cần phải xả pin).Sử dụng không đúng cách sẽ làm chai pin :)
-Còn với loại pin Li-ion đã khắc phục được các nhược điểm của pin Ni-cd(muốn sạc khi nào thích mà không sợ chai),dung lượng cao,thể tích nhỏ ;).......Nhược điểm duy nhất của nó có lẽ là nguy hiểm.Nếu dòng và áp sạc không phù hợp,nhiệt độ pin tăng cao---------->>>cháy nổ (đã từng có vụ pin điện thoại nổ và các hảng sx cell laptop thu hồi vì lổi đấy):p

hatm77

Tôi đang dùng máy HP IPAQ, hồi mới mua sạc pin không bao giờ báo 100%, chạy đc 1 lúc là giảm xuống 95% liền, có nên mua Pin công suất cao khong, Pin này phải sách tay bên Singapore về mới có lận.

Thanks bà con !

Biết thế này dùng con O2 cũ cho xong.

hung1406

Máy mình thỉnh thoảng cứ có cuộc gọi đến hoặc gọi đi là tự nhiên reset lại máy. Pin đầy thì không sao, nhưng dùng được 50% là có hiện tượng như thế!
Một vấn đề nữa là khi reset lại thì pin báo không đúng nữa, VD như từ 45% lên 87% :(( .
Không biết có phải do chai pin hay cục pin hỏng không nữa! Mong các bác chho ý kiến để e đi mua cục khác. :|

Nemmatlanh

Máy mình thỉnh thoảng cứ có cuộc gọi đến hoặc gọi đi là tự nhiên reset lại máy. Pin đầy thì không sao, nhưng dùng được 50% là có hiện tượng như thế!
Một vấn đề nữa là khi reset lại thì pin báo không đúng nữa, VD như từ 45% lên 87% :(( .
Không biết có phải do chai pin hay cục pin hỏng không nữa! Mong các bác chho ý kiến để e đi mua cục khác. :|

Máy nào cũng vậy.Pin cứ dùngâu sẽ bị chai và phải thay pin mới.Hix!Mình cũng vừa phải mua cục khác cho em exec nè.Những hiện tượng như bạn nói thì khả năng hỏng pin là rất cao đó.Mình nghĩ cục pin của bạn bị phồng rồi.Bạn có thể lấy cục pin khác lắp vào máy để thử sẽ biết ngay.Thân!

hung1406

Máy nào cũng vậy.Pin cứ dùngâu sẽ bị chai và phải thay pin mới.Hix!Mình cũng vừa phải mua cục khác cho em exec nè.Những hiện tượng như bạn nói thì khả năng hỏng pin là rất cao đó.Mình nghĩ cục pin của bạn bị phồng rồi.Bạn có thể lấy cục pin khác lắp vào máy để thử sẽ biết ngay.Thân!

Anh cho e địa chỉ mua Pin PPC với. Mua loại pin dung lượng cao đó anh.E ở HN

Nemmatlanh

Anh cho e địa chỉ mua Pin PPC với. Mua loại pin dung lượng cao đó anh.E ở HN

Mình cũng ở HN nè.Thế bạn vào box off đăng kí nick đi off đi.Để mọi người giao lưu nhiều hơn.
Bạn muốn mua pin dung lượn cao của Exec thì ra 28 Đặng Dung nhé.350k một cục,hỏng đem đến đổi cục khác được.Thân!

hung1406

Mình cũng ở HN nè.Thế bạn vào box off đăng kí nick đi off đi.Để mọi người giao lưu nhiều hơn.
Bạn muốn mua pin dung lượn cao của Exec thì ra 28 Đặng Dung nhé.350k một cục,hỏng đem đến đổi cục khác được.Thân!

E đến đó hỏi nhưng không có bán pin anh à! Còn nơi nào bán nữa không anh.Giúp e cái, máy bây h như cục... rồi:-??

DucLinh

Nemmatlanh ơi người ta hỏi mua Pin cho Minis mà.Pin dung lượng cao cho Minis hiện giờ vẫn chưa có vaminhf nghĩ là sẽ ko có đâu!Bác thử lên Nhật Cường 41A Lý Quốc Sư hoặc MyPDA 20 Trần Quốc Toản,52C Hai Bà Trưng xem thế nào,hy vọng là bác mua được.
Nếu có thời gian bác tham gia họp mặt định kì với anh em PV tại HN,gặp bác Khánh bác sẽ giúp được bác nhiều hơn về mua linh kiện cho PPC.

hung1406

Nemmatlanh ơi người ta hỏi mua Pin cho Minis mà.Pin dung lượng cao cho Minis hiện giờ vẫn chưa có vaminhf nghĩ là sẽ ko có đâu!Bác thử lên Nhật Cường 41A Lý Quốc Sư hoặc MyPDA 20 Trần Quốc Toản,52C Hai Bà Trưng xem thế nào,hy vọng là bác mua được.
Nếu có thời gian bác tham gia họp mặt định kì với anh em PV tại HN,gặp bác Khánh bác sẽ giúp được bác nhiều hơn về mua linh kiện cho PPC.

E cũng nghĩ thế, vì e đi hỏi suốt mà không thấy bán Pin dung lượng cao! Sao lại không có hả anh.Chán quá :-/
A cho e hỏi luôn, giá Pin là bi nhiêu a nhỉ? Với cả tuần này có họp hành gì không ạ? :D

Chỉnh sửa cuối:

chengching

Máy của mình xạc đầy dùng chơi game 3 tiếng đồng hồ chả sao nhưng có cái bệnh cứ pin còn 20% là tắt máy. Có bác nào gặp trường hợp này chưa?

khanhgt

E cũng nghĩ thế, vì e đi hỏi suốt mà không thấy bán Pin dung lượng cao! Sao lại không có hả anh.Chán quá :-/
A cho e hỏi luôn, giá Pin là bi nhiêu a nhỉ? Với cả tuần này có họp hành gì không ạ? :D
Đã trả lời PM rồi đấy , tuần này chưa họp đâu , đến 22/4 mới họp cơ 9h sáng chủ nhật , pin Mini S ko có pin dung lượng cao đâu mà chỉ có pin chất lượng cao thôi , mình mua 250K mà pin dùng bét nhè ( giải trí + nghe gọi + SMS ) mà vẫn được hơn 2 ngày đấy ! :D
Nhưng có 1 điều phát hiện ra là khi chỉnh để ko sạc khi Sync thì pin sẽ tụt xuống rất nhanh ? Cái này có phải bình thường ko các bạn nhỉ ?

Máy của mình xạc đầy dùng chơi game 3 tiếng đồng hồ chả sao nhưng có cái bệnh cứ pin còn 20% là tắt máy. Có bác nào gặp trường hợp này chưa?
Bạn bị chai pin rồi , cái này là chắc chắn bạn nên thay pin mới đi nhé vì nếu không sẽ ảnh hưởng đến phần cứng của máy nữa đấy !

longnhi88

Bạn bị chai pin rồi , cái này là chắc chắn bạn nên thay pin mới đi nhé vì nếu không sẽ ảnh hưởng đến phần cứng của máy nữa đấy !

V.I.P Khanhgt cho em hỏi là em có 1 con miniS,pin của nó bị hơi phồng lên ở mặt trên( có lẽ đây là chai pin phải ko ạ ? ),pin dùng hết rất nhanh,chỉ được khoảng 1 ngày,nhưng dùng đúng từ 100% xuống 0% luôn,có phải chai không hay bị sao hả anh???

Em ko có kinh nghiệm dùng dòng này,có jì mong V.I.P chỉ giáo ạ :-?

PS: Nếu pin bị chai mà vẫn dùng thì cụ thể nó sẽ gây ra vấn đề jì về phần cứng ạ ???

Chỉnh sửa cuối:

khanhgt

V.I.P Khanhgt cho em hỏi là em có 1 con miniS,pin của nó bị hơi phồng lên ở mặt trên( có lẽ đây là chai pin phải ko ạ ? ),pin dùng hết rất nhanh,chỉ được khoảng 1 ngày,nhưng dùng đúng từ 100% xuống 0% luôn,có phải chai không hay bị sao hả anh???

Em ko có kinh nghiệm dùng dòng này,có jì mong V.I.P chỉ giáo ạ :-?

PS: Nếu pin bị chai mà vẫn dùng thì cụ thể nó sẽ gây ra vấn đề jì về phần cứng ạ ???
À chú dùng nhiều PPC rồi mà vẫn "kém thông minh" nhỉ ? Cái máy của chú ấy có 2 khả năng : pin chai hoặc ăn nguồn hoặc là cả 2 :)) ( anh rất mong điều này ) .. còn nếu pin bị chai thì chú cứ dùng lâu dài thử đi , hỏng cái gì biết cái ấy =))

Oxilo

Các bro. cho mình hỏi làm cách nào để xả cạn hết pin, con IIs của mình cứ tới khoảng 30% pin là tắt máy, mình muốn thử xả cạn hết rồi xạc lại từ đầu xem sao, có phải pin đã chai? Thanks!

Nemmatlanh

Các bro. cho mình hỏi làm cách nào để xả cạn hết pin, con IIs của mình cứ tới khoảng 30% pin là tắt máy, mình muốn thử xả cạn hết rồi xạc lại từ đầu xem sao, có phải pin đã chai? Thanks!

Pin của bạn đã băt đầu bị chai rồi đấy.Cách xả hêt Pin thì không có đâu.Bạn cố gắng mồi điện cho pin lên,sau đó cứ để máy thế,không nghịch gì,để khi nào tự động hết thì thôi.Mình nghĩ chỉ có cách này mà thôi.Thân!

changbuon

Mình đang xài con Os, không hiểu tại mấy hôm nay trời nóng hay sao mà con máy thỉng thoảng nóng như lửa, pin tụt nhanh khủng khiếp. Tối qua còn 70% sáng ra không còn chút điện nào!:O :O
Thêm nữa, lúc xạc được một lúc thì đèn báo cứ chớp chớp xanh, vàng lúc sắp đầy pin ấy! Các bác chỉ giáo giúp em nguyên nhân cái ạh!:(
Đa tạ!

Phoenix

Mình đang xài con Os, không hiểu tại mấy hôm nay trời nóng hay sao mà con máy thỉng thoảng nóng như lửa, pin tụt nhanh khủng khiếp. Tối qua còn 70% sáng ra không còn chút điện nào!:O :O
Thêm nữa, lúc xạc được một lúc thì đèn báo cứ chớp chớp xanh, vàng lúc sắp đầy pin ấy! Các bác chỉ giáo giúp em nguyên nhân cái ạh!:(
Đa tạ!

Cái này có khả năng là pin của bạn bị ăn nguồn hoặc chập mạch điện (cái này làm cho máy bị nóng lên, chứ không phải do trời nóng đâu :)) :)) ). Bạn mở ra xem kỹ chỗ cực pin có bị dính cái gì vào không hoặc có hiện tượng chai pin không nhé!

Oxilo

Các bro. tư vấn giùm mình chỗ mua pin cho IIs và giá nữa nhá. Thanks!
ở Sài Gòn.

doibung0

Chào các anh! Em mua con T-Mobile Pro tháng 5 năm ngoái, xài đến cuối năm thì có hiện tượng chỉ còn 30% Pin thì máy tự tắt, phải bấm nút Power hoặc chọt vào lỗ reset để khởi động lại. Dần dần hiện tượng đó càng trầm trọng. Bây giờ thì em chỉ có thể vừa xạc vừa dùng thôi, mặc dầu dung lượng là 100% nhưng cứ rút ra 5 phút là máy tắt, phải reset. May mà trước đó em có mua một cục Pin thay thế của Trung Quốc 3200 mAh. Thế nhưng củng khoảng 50% la nó tắt. Các anh em nào biết cách giải quyết làm ơn mách cho em với! Em dùng bản Rom củ mèm à 1.30.107 WWE. Không biết hiện tượng này có liên quan gì đến Rom không! Cảm ơn các anh em nhiều!