• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

TỔNG HỢP CÁC THẮC MẮC CHUNG VỀ SYMBIAN S60 V3

Status
Không mở trả lời sau này.

quixanh2

Cần giúp đỡ cài đặt ứng dụng

mình không cài đặt được ứng dụng LandscapePro_1_3_OpenSigned.sis cho điện thoại n73 me bị báo lỗi certificate error.ai bít cài giúp đỡ dzùm

lamnt0702

mình không cài đặt được ứng dụng LandscapePro_1_3_OpenSigned.sis cho điện thoại n73 me bị báo lỗi certificate error.ai bít cài giúp đỡ dzùm

1.Có thể máy bạn chưa hack.Mới bạn vào topic dưới để hack :

http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=33022

2.Nếu hack rồi mà vẫn bị như trên thì làm theo cách sau:
Menu -> Tools - > Settíngs -> Applications -> App. manager -> Software Installation để AllOnlne certificate check để Off

3.Giờ ko thể sign được nữa rồi bạn nhé ;) bạn pm nhờ anh S.M Kojiro,anh ý sé giúp bạn ;)

4.Đã có topic thảo luận sử dụng N73 và N73ME,lấn sau post bài vào topic đó để hỏi nhé bạn ;)

hoatdong

CÁCH SỬ DỤNG PIN HIỆU QUẢ

-Pin là một thiết bị tối quan trọng của điện thoại nhưng để sử dụng 1 cách hiệu quả thì không phải ai cũng biết. Qua đây mình xin trình bày 1 số kinh nghiệm được tổng hợp từ nhiều nguồn khác nhau chỉ với mong muốn là đóng góp 1 chút gì đó với cộng đồng.=D>=D>

-Hiện nay có rất nhiều loại pin khác nhau nhưng thông dụng vẫn là 2 loại: Lithium-ion (Li-ion) ,Lithium-Polymer (Li-Po) . Số lần sạc của mỗi loại tương ứng là Li-ion 300-500 và Li-Po 1500 lần
-Sạc pin đúng cách:

-Nạp điện lần đầu cho pin là quá trình quan trọng quyết định tuổi thọ của thiết bị này. Lần sạc đầu tiên cần sạc và giữ nguyên trạng thái sạc pin từ 8- 10 giờ và có thể sạc ngay sau khi mua máy mà không phải chờ cho đến khi hết điện trong pin. Để thuận tiện, nên sạc qua đêm sau đó dùng đến khi kiệt pin và sạc lại 8-10h. Làm 3 lần như vậy, lần thứ 4 trở đi sạc bình thường, không nên để kiệt pin cũng như sạc khi pin vẫn còn nhiều điện, tốt nhất là sạc khi pin báo còn một vạch. Cứ 30 lần sạc lại để kiệt pin 1 lần với mục đích làm "tươi" pin giúp kéo dài tuổi thọ. Khi sạc pin, bạn nên tắt máy, tránh cho pin phải làm việc theo hai trạng thái là vừa nạp điện vừa phát điện sẽ dẫn tới trường hợp nạp đi nạp lại nhiều lần.
-Chú ý:

-Cần chú ý là cách bảo vệ pin, tránh tối đa các va đập hay rơi... Khi tháo pin, nhất thiết phải tắt nguồn. Không để các vật kim loại chạm vào máy, dễ dẫn đến chập các mạch gây hỏng pin.
-Sử dụng bộ sạc pin chính hãng, tránh dùng những sạc pin có dung lượng quá cao so với quy định. Dòng điện vào máy không ổn định cũng giàm giảm tần suất sử dụng của pin và gây cháy nổ.

-Bảo quản pin:
- Luôn để pin ở nơi thoáng mát và khô, tránh xa hơi nóng và đồ vật bằng kim loại, đề phòng cháy, nổ. Nhiệt độ lý tưởng từ 15-25oC.
-Pin Li-Ion sẽ "thoái hóa" dần theo thời gian, dù chúng ta có sử dụng đến hay không. Do đó, nếu không cần thiết, đừng mua pin dự trữ.
-Nên vệ sinh sạch sẽ các đầu tiếp xúc giữa pin và sạc.
-Khi cảm thấy pin dùng nhanh hết hơn bình thường vì lúc này pin đã "chai", cũng là lúc nên thay pin mới.
-Tóm lại pin dùng bền hay không quan trọng nhất là ở người sử dụng.

-Đây là bài viết đầu tiên mong mọi người ủng hộ và nếu có "sạn" thì cũng bỏ qua cho. Cuối cùng xin chúc PV ngày càng lớn mạnh, anh em 1 năm mới hạnh phúc.:))=D>=D>=D>

j_cage

Member
hichic, bác nào báo giá N95-8G hộ với nhỉ, xem trên mạng vẫn hơn 9 chai, ko biết qua 1-1 có giảm tí nào ko đây, sốt ruột quá!

Zenki

Super V.I.P
hichic, bác nào báo giá N95-8G hộ với nhỉ, xem trên mạng vẫn hơn 9 chai, ko biết qua 1-1 có giảm tí nào ko đây, sốt ruột quá!
Tùy cửa hàng có mỗi giá khác nhau, mình mua ở HN cửa hàng gì đó ngay cạnh Vincom giá 9.025.000, trong Vincom giá 9.300.000, một vài nơi khác giá chênh nhau không cao nhưng nói chung đều là 9tr3 đổ lại, bạn nên đi xem giá ở các cửa hàng chứ ngồi ở nhà xem qua internet thì cũng không nắm hết đâu. Nhân dịp sắp năm mới và dư âm Noel các cửa hàng vẫn đang khuyến mãi khá nhiều.

mucelago

Active Member
thiết nghĩ ko cần test làm gì đâu bạn ạ,pin xịn,pin đểu hay pin chai dùng là biết ngay thôi mà,thế pin của bác dùng bao lâu là hết?mức độ dùng thế nào,nếu là pin xịn theo máy N82,dùng bt,nghe nhạc xem phim ko nhiều thì tầm 2,5 ngày đến 3 ngày là phải xạc thì là ok còn 1 ngày hoặc 1,5 ngày là phải xạc thì có thể là chai rồi,để ý lúc hết pin cắm xac thấy nó bào full rất nhanh thì có lẽ là chai thật sự :) bt pin N82 xạc nhanh cũng phải 2 tiếng mới full :)

Quá chuẩn rồi không còn gì để nói thêm.

Vấn đề pin thì mình nghĩ với các dòng máy đa chức năng thì tầm > 2 ngày là đạt chuẩn rồi. Hơn nữa cách xài cũng ảnh hưởng rất nhiều đến tuổi thọ pin. Mình xin chia sẽ cách xài máy của mình như sau :

- Không bao giờ sạc qua đêm
- Khi pin chỉ còn 1 vạch mới sạc
- Sạc đầy tháo ra liền chứ không cắm tới khi nhớ mới rút
- Không bao giờ vừa cắm sặc vừa xem phim, nghe nhạc hay gọi điện ( trừ trường hợp có cuộc gọi thì phải nghe thôi )
- Dùng sạc zin theo máy không xài sạc lô hay sạc không đúng.

Các bạn lưu ý là hiện nay thấy 1 số anh em post không đúng thông số sạc zin theo máy ( Có lẽ bị đỗi trước khi mua rồi ) nên mình cũng đính chính luôn. Máy mình mua hàng chính hãng, sạc theo máy là loại AC-5E - 5.0V 800 mAh. Với sạc này chỉ cần sạc trong 1 giờ 20 phút tới khoảng 1 giờ 30 phút là đầy. Nếu sạc kèm theo máy của bạn không đúng thông số trên hoặc dòng ra không đủ 800 mAh thì sạc sẽ rất lâu, pin sẽ mau chai hơn và dễ gặp tình trạng "no ảo" và xài mau hết.

Một vài chia sẽ cùng anh em...

lamnt0702

Tùy cửa hàng có mỗi giá khác nhau, mình mua ở HN cửa hàng gì đó ngay cạnh Vincom giá 9.025.000, trong Vincom giá 9.300.000, một vài nơi khác giá chênh nhau không cao nhưng nói chung đều là 9tr3 đổ lại, bạn nên đi xem giá ở các cửa hàng chứ ngồi ở nhà xem qua internet thì cũng không nắm hết đâu. Nhân dịp sắp năm mới và dư âm Noel các cửa hàng vẫn đang khuyến mãi khá nhiều.

Zenki mua có được khuyễn mãi gì ko đó? :D Khuyến mãi 1 buổi hẹn hò với nokia chân dài hả :p

Orbit

Test theme thì cũng không tốn Pin nhiều bằng nghe nhạc đâu bạn :D Thử 1 ngày nghe nhạc 2-3 tiếng xem thử Pin có lâu tới 3-4 ngày không :D Nói chung là tùy mục đích và mức độ sử dụng thôi, không thể so sánh bình thường được :D

Bác zenki nói đúng đó, tùy mục đích sử dụng mà Pin nó sài được bao lâu ! Mình đã thừ dùng con N82 nghe nhạc liên tục cho đến khi hết Pin (khi nghe nhạc thì có nhận thêm vài cuộc điện thoại, tổng thời gian nghe điện khoảng 15 phút) thì thời gian của nó được là 36 tiếng... mình thử khi đi xe lữa từ SGòn ra HNội... Một lần khác chỉ dùng nghe gọi nhắn tin thì N82 chịu được đúng là 4 ngày,,,, Đặt biệt khi dùng chức năng GPS thì tối đa chỉ được 1,5 tiếng là hết pin (nó báo Pin yếu)... Trung bình sử dụng ở mức độ không cho em nó "cày" thì được cỡ 3 - 3,5 ngày là phải sạc đó.

Các bác lưu ý cách sạc pin đã mà Bác Mucelano đã post ở bài trước: nó hoàn toàn đúng, nếu ko làm đúng như thế pin sẽ rát mau chết... nhất là món vừa mở máy vừa ghim sạc hoặc sạc qua đêm, pin sẽ mau lão hóa lắm đó,,, khi sạc nhớ tắt nguồn, vì thế nên canh thời gian sử dụng sao cho thời điểm sạc là buổi tối là ok nhất. Cái này vì em đã từng phải tốn 600k mua cục Pin chính hãng cho con N73ME hồi trước em sài rồi đó, cũng vì lỗi này mà thôi.

Thường cục sạc zin của N82 là 5volt - 800 mAh, nên sạc mất khoảng 2giờ (vì phải tính thêm hao phí dòng điện và công suất 800mAh là công suất lý tưởng tuyệt đối, Bác Mucelano tính cũng gần chính xác lắm rồi đó :D) . À với lại ai mới mua máy đừng có sạc kiểu nhồi 8 tiếng như mấy cửa hàng thường nói, Mình chỉ cần xã pin đến khi máy báo yếu thì đem sạc, sạc no thì ngắt điện ra sử dụng bình thường, đừng sạc nhồi vì Pin theo máy đã được hãng kích cell rồi, mình ko cần làm, nếu muốn làm thì cục sạc mình cũng không đủ khả năng làm việc đó đâu, chỉ làm hại pin thêm mà thôi. Với lại hồi xưa mình xài 2 con 6280 và N70 cũng sạc nhồi lúc mới mua và kết quả là Pin đó ngậm ít điện lắm, sau này đổi con N73 và N82 mình ko sạc nhồi nữa.

@ Bác Mucelano: đôi khi hàng chính hãng nó cũng bùa lắm bác ơi.. mình nghe bạn mình nói có ông chính hãng khi đưa hàng về chỉ cần "luộc" phụ kiện cũng lời to (cả năm lời cả tiền tỷ đó), Phụ kiện thường bị luộc nhất là tai nghe và kế đến là sạc...Sorry mình ko tiện nó tên hãng "luộc" phụ kiện ở đây, nhưng mình chắc chắn là vậy vì "cô người yêu bé nhỏ" của mình làm kế toán kho trong đó mà... Nên mình chỉ sài hàng xách chân, trước khi mua thì chịu kh1o tìm hiều thông tin của máy kỹ chút là ko bị gạt đâu.. he he he

Hy vọng bài của mình giúp được các bạn.

Ngày xưa mua 13tr được tặng củ phát wifi...Ngày nay mua N9tr hơn được tặng kèm cái móc chìa khóa và cốc nước vối nhạt tếch và ngồi xem mấy ông KTV cài phần mềm ko full tặng kèm 1kg virus:))

Orbit

Pin Lioh không bị chai mà, còn 50% sạc cũng được, tuổi thọ pin là vài nghìn lần sạc gì đó...

Đúng là Pin Li-Ion quảng cáo bền hơn các loại khác, có thể sạc bất cứ lúc nào, nhưng nếu sạc không đúng cách sẽ giảm đáng kể tuổi thọ của Pin. Với lại Li-ion không bị chai nhưng sẽ bị Phù, giảm dòng electron...

1. Vừa sạc vừa dùng máy:Khi Pin làm cùng lúc 2 chức năng nạp và xã sẽ rất mau hõng pin do dòng electron phải di chuyển 2 chiều. Vì thế mà nguy cơ hõng Pin là rất cao do không sạc đúng cách.
  2. Ghim sạc qua đêm: pin đầy máy ngưng sạc, nhưng sau 1 thời gian T nhất định, Pin sẽ giảm dòng và máy lại tiếp tục sạc, và khi dòng của Pin giảm đi thì nó đâu có giảm tới 50%, có khi nó chỉ mới giảm đi 1% là máy auto sạc rùi, nó giống như khi sạc đầy mình rút ra ghim lại nó đâu chịu sạc phải đề khoảng 5phút n rồi ghim lại thì máy mới chịu sạc==> mau hỏng Pin.
Đó là em xin mạo mụi giải thích vài câu, để mọi người đừng chủ quan nghe theo quảng cáo, mà phải tốn tiền mua Pin. Nếu sai xin chỉ giáo th6em.

lamnt0702

Ngày xưa mua 13tr được tặng củ phát wifi...Ngày nay mua N9tr hơn được tặng kèm cái móc chìa khóa và cốc nước vối nhạt tếch và ngồi xem mấy ông KTV cài phần mềm ko full tặng kèm 1kg virus:))

Giờ chắc ko còn dịch vụ tặng kèm quả phát Y5 nữa rồi,mình thấy cứ tặng thẻ nạp tiền theo mạng mình dùng là chuẩn nhất và thiêt thực nhất :)) Làm đôi thể 100k là coi như mua máy được giảm giá kha khá rồi còn gì,mà mua máy mới lại có nhiều tiền ở trong luôn :D Ko còn gì tuyệt bằng :p

Zenki

Super V.I.P
Zenki mua có được khuyễn mãi gì ko đó? :D Khuyến mãi 1 buổi hẹn hò với nokia chân dài hả :p
Mấy em bảo mùa mưa nên bên em sẽ tặng cho anh 1 áo mưa

Em bảo anh mới biết dùng đt lần đầu nên bên em cũng sẽ tặng cho anh 1 tài khoản trả trước với mệnh giá 840k

Anh bảo uh đây là lần đầu tiên anh xài đt nên hôm nào em rãnh mình đi cafe rồi em hướng dẫn cho anh cách sử dụng đt với nhá ;)

Hôm đi cafe thì em mang theo cái ly lên tặng và nói hôm đấy anh quên mang cái ly khuyến mãi về :))

mucelago

Active Member
Pin Lioh không bị chai mà, còn 50% sạc cũng được, tuổi thọ pin là vài nghìn lần sạc gì đó...

KHông được vài nghìn lần sạc đâu bác, tầm 500 lần là quá lắm rồi. Số lần sạc được tính dựa trên số lần có nguồn kích vào pin.

Ví dụ : Bạn xài pin còn 10% bạn đem sạc, được tính là 1 lần ( có dòng cao kích vào ). Nhưng bạn xài còn 90% bạn đem sạc, cũng coi như 1 lần. Và với tình trạng cắm sạc qua đêm, khi pin đầy ngắt, khoảng nữa tiếng pin tụt vài phần trăm lại kích sạc tiếp thì 1 đêm bạn mất hơn chục lần sạc... Như vậy pin sẽ không chịu quá nữa năm nếu sạc kiểu đó.

Tình trạng vừa sạc vừa xả cũng hại pin vì pin bị kích liên tục trong thời gian dài sẽ giảm tuổi thọ.

Pin nào cũng sẽ bị chai :D. Pin Li-Ion chỉ không bị hiệu ứng nhớ như pin Ni-MH và Ni-CD thôi.

@Orbit : Mình không biết vụ đó, nhưng mình mua máy hãng cũng hơn 10 cái rồi ( cho mình và cho anh em, bà con ) thì thấy rằng tất cả phụ kiện đều đúng của nó và đúng hàng zin. ( FPT, Petrolimex, Lucky Star ). Mình nghĩ chuyện bạn nói chắc cũng chỉ là 1 phần nhỏ thôi chứ không phải hoàn toàn đâu hihi. Dù sao cũng thanks bạn chia sẽ, mai mốt đi mua máy sẽ kiểm tra kỹ hơn.

@Zippi : Cái chuyện kích 8 tiếng là do ở VN mình quen miệng nói thế thôi, không tin bác lật sách sử dụng ra xem nhà sản xuất có kêu bác sạc 8 tiếng không thì biết liền à. Cái vụ kích sạc 8 tiếng có từ thời điện thoại còn dùng pin Ni-MH và Ni-CD nên cần phải kích dòng cho nó ăn no điện mà thôi. Hiện tại thì cấu trúc pin Li-Ion và các đời sau hiện đại hơn các dòng Ni-MH và Ni-CD đời trước nhiều lắm, trong 1 viên pin Li-Ion có mạch bảo vệ quá áp, mạch bảo vệ chập, cầu chì và mạch đo điện áp ( chỉ pin Nokia có vụ này. NÓi riêng pin Nokia, thường Pin Nokia có 3 chấu, 2 chấu âm dương thì khỏi nói rồi, chấu giữa là chấu kích dòng, khi máy mở sẽ kiểm tra chấu giữa để biết tình trạng pin thế nào, nếu Ok thì mới kích hoạt nguồn để bật máy. Chính đều này mà thường các bác muốn test hao dòng cho Nokia không thể đơn giản cắm 2 chấu + & - vào máy như Samsung được mà phải có thêm chấu giữa nữa là vậy. )

Vấn đề sạc 8 tiếng như nói ở trên chỉ là thói quen từ thế hệ cũ sang thế hệ mới sau này thôi, nhân viên quen miệng nên nói vậy. Vì pin bây giờ đầy là tự ngắt chứ có cho sạc tiếp nữa đâu mà cần kích cell. Hơn nữa việc kích cell không những không có lợi mà còn gây hại cho máy vì máy dùng lần đầu mà đã kích nó sạc liên tục cả đêm ( cả chục lần ngắt, sạc, ngắt, sạc .... ) thì hại pin là cái thấy rõ ràng rồi.

Pin máy mình từ lúc mua về lần đầu tới giờ có kích gì đâu mà vẫn xài mấy ngày.

Zenki

Super V.I.P
Một thực tế phải chấp nhận đó là tuổi thọ của pin không phải là mãi mãi

Một cục pin cũ cũng không thể hoạt động tốt do quá trình oxy hóa xảy ra trong các cell, vì vậy mà thậm chí bạn để cục pin ở trên giá sách không dùng đến tuổi thọ của nó cũng sẽ đều đặn giảm xuống. Nhưng điều này cũng không có nghĩa rằng bạn phải luôn luôn giữ cục pin Li-Ion nằm trong máy tính hay trong điện thoại của bạn.

Pin được sản xuất ra là để sử dụng, vì vậy hãy sử dụng chúng

Giống như một người béo phì cần phải tập luyện thường xuyên, thì pin cũng cần phải hoạt động. Các chất hóa học trong pin Lithium-Ion sẽ hoạt động rất tốt nếu như pin được nạp và xả thường xuyên. Vì vậy nếu bạn sử dụng máy tính xách tay, không phải cắm điện liên tục là tốt, hãy sử dụng pin tới dung lượng còn lại khoảng 40-50% và sạc lại pin để tiếp tục sử dụng.

Tuổi thọ của pin Lithium-Ion có thể đánh giá thông qua các vòng nạp điện (charge cycles). Một vòng nạp điện được tính khi 100% dung lượng của pin được sử dụng hết và nạp lại. Bạn nghĩ rằng vậy tôi sẽ sử dụng hết 50% dung lượng pin trong một ngày và cắm điện nạp pin qua đêm, sang hôm sau tôi lại sử dụng 50%. Như vậy không tính là một vòng sạc nhưng thực tế pin cũng sẽ tính là bạn đã sử dụng 1 vòng nạp. Hầu hết pin cho máy tính xách tay được sản xuất ra đạt yêu cầu phải có vòng đời ít nhất là 300-500 vòng nạp, nhưng nếu pin được sản xuất và bảo quản tốt có thể tăng tuổi thọ lên tới 80% so với vòng đời gốc kể cả là khi đã đến mức 300 vòng nạp.

Kiểm tra pin một cách định kỳ

Gần như trong tất cả các cục pin đều có một thước đo mức sử dụng (giống như biểu tượng bạn hay gặp trên máy tính), vì vậy nên định kỳ phóng điện (xả) pin về 0. Để thực hiện được động tác này đơn giản bạn chỉ cần để cho máy tính của bạn sử dụng pin cho tới lúc có thông báo low-battery và có ý định ngừng họat động. (không nên để cho máy tính rơi vào trạng thái Deep Discharge).

Thước đo dung lượng pin còn lại trên máy tính của bạn dựa trên một mạch được tích hợp sẵn trên pin – vòng mạch này cho phép ước lượng mức độ hiệu quả còn lại của các thành phần chất hóa học có trong pin. Theo thời gian, sẽ xuất hiện sự khác nhau giữa thông tin về dung lượng pin được cung cấp bởi mạch và dung lượng mà pin thật sự cung cấp được.

Vì vậy lời khuyên cho bạn là hãy để máy tính của bạn sử dụng pin tới mức 0 hàng tháng để có thể hiệu chỉnh được thông tin với mạch tích hợp trên pin, do đó máy tính của bạn có thể xác định chính xác thời gian còn lại của pin.

Đừng để pin rơi vào trạng thái Deep Discharges

Hầu hết máy tính sẽ ngừng hoạt động khi dung lượng pin xuống quá thấp. Thậm chí nếu máy tính của bạn ở trong trạng thái sleep, pin vẫn sẽ còn hoạt động tốt nếu như vẫn còn ở trên mức điện bảo lưu. Khu vực bảo lưu này có thể giữ cho máy tính tiếp tục làm việc thêm một ít thời gian nữa. Pin sẽ rơi vào trạng thái deep discharge khi phần điện bảo lưu này bị sử dụng hết. Lúc này, tất nhiên máy tính của bạn sẽ tắt hoàn toàn, và thi thoảng bạn sẽ nhận thấy máy tính của bạn hiển thị ngày tháng không đúng.

Trạng thái deep discharges sẽ làm cho pin bị vắt kiệt và nhanh hỏng vì vậy lời khuyên là hãy lưu ý sạc pin thường xuyên.

Tránh để pin vào những nơi có nhiệt độ cao

Nhiệt có thể làm các chất hóa học trong pin hoạt động quá mức, làm rút ngắn tuổi thọ pin. Trong thực tế, theo như nghiên cứu thì nguyên nhân lớn nhất làm pin nhanh hết hạn chính là nhiệt độ cao và đặc biệt là khi máy tính được cắm điện khi sử dụng. Các máy tính xách tay có thể sẽ rất nóng khi chạy ở chế độ cắm điện ngoài.

Vì vậy rõ ràng là nếu như bạn định cắm điện cho máy tính để sử dụng trong một thời gian dài, hãy tháo pin để ra bên ngoài. Và hãy chắc chắn là cố gắng sử dụng máy tính trên các bề mặt rộng rãi và thoáng mát.

Bảo quản pin đúng cách

Nếu máy tính hay các thiết bị di động không được sử dụng trong một thời gian dài, bạn nên tháo pin của chúng ra chỗ khác (nếu được). Thậm chí nếu không thể tháo pin ra khỏi thiết bị, hãy để nó ở nơi thoáng mát với mức dung lượng còn lại trong pin là 1 nửa. Nhiệt độ thấp sẽ làm chậm quá trình phóng điện của pin kể cả khi nó được tháo ra khỏi thiết bị.

Nói về bảo quản pin ở nhiệt độ thấp, có một câu chuyện vui thế này: có một vài người nghĩ ra rằng cất pin vào trong tủ lạnh là tốt nhất, vì ở đó nhiệt độ rất thấp và pin sẽ giữ được lâu. Nhưng đây hoàn toàn không phải là ý kiến tốt. Lời khuyên là đừng giữ cho pin ở nhiệt độ quá lạnh và cũng đừng để cho nó phơi nắng.

Sau khi đọc bài trên, bạn sẽ nhận ra rằng mua thêm pin là một trò chơi thua thiệt, bởi vì tuổi thọ của pin đã giảm ngay từ khi nó được sản xuất ra. Thường thì những cục pin mua thêm đa số đều dành tuổi thọ của mình trên các cục sạc. Vì vậy nếu bạn thật sự phải di chuyển nhiều, giải pháp mua cable chuyển đổi để bạn có thể sử dụng nguồn điện có sẵn ở mọi nơi sẽ tốt hơn. Và cũng đừng quên bảo quản và sử dụng pin đúng cách.

Status
Không mở trả lời sau này.