• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tự tạo bộ gõ Việt theo phong cách riêng cho v3

Status
Không mở trả lời sau này.
Đây em hướng dẫn lại thêm cho anh em dễ làm:
Đầu tiên down file tiếng việt này http://vietup.com/file.php?id=2079
Sau đó làm theo hd của bác Thiên ở #1
Bạn chép file TV ở trên vào thư mục trong C:/Resource/multilap
Khi đó bạn Apply Rompatcher mà bác Thiên đã HD ở #1.
Khởi động lại máy. Vào Tin nhắn->Soạn tin mới->Chọn ngôn ngữ viết->Việt Nam.
Done
Làm cách này khỏi edit bằng mobi hex nhé.
Cám ơn bác Thiên đã khám phá ra Thủ thuật này,mong bác sẽ tiến xa hơn bằng cách chơi máy Eng-> Việt :D

Chúc mừng nhé, bây giờ tha hồ thêm dấu bằng cách nhấn nhấn phím * heng\-/

baeanhvaem

Minh cai xong vao text message thi khong duoc.may bao app.closed text messag.lam sao bay gio Vo Thien.
Posted via Mobile Device

MinhThang

Manager
Lúc trước Vh trên N92 tìm khắp thế giới chỉ có mỗi cái VN_Text đành copy, paste + thêm nỗi khổ là N92 phải dùng ThePencil, ngày ngày cặm cụi cho ra các pm Vh giúp các bạn không rành tiếng Anh như mình cùng dùng. Hôm nay Vothien chia sẻ bài này lại thấy anh em ai cũng làm được thành công, lòng thấy lâng lâng, giúp các bạn đam mê Vh bớt đi gánh nặng về thời gian, giúp các bạn có thể SMS cho nhau tiếng Việt có dấu đầy đủ, tiến xa hơn là các bạn có thể Vh ngôn ngữ cho chiếc Mobile của mình, không biết nói gì hơn chỉ biết thầm Cảm ơn các anh em ngày đêm nghiên cứu đem chia sẻ cho bạn bè những điều bí ẩn thú vị của HDH Symbian vọc hoài mà vẫn không thấy hết. Chúc Thiện và các bạn cùng sở thích ngày càng có nhiều điều thú vị bất ngờ đem chia sẻ cho anh em nhé!\-/\-/\-/

P/S Một bài viết ấn tượng nhất về cách làm và hiệu quả của nó.

baeanhvaem

Minh chep file ptiEnglish.rsc ma ban Nguyetanbinh post vao C/resource/multitap.sau do apply patcher 2file c2z va langselection trong roompatchers.ko biet minh lam thieu buoc nao?
Posted via Mobile Device

Minh chep file ptiEnglish.rsc ma ban Nguyetanbinh post vao C/resource/multitap.sau do apply patcher 2file c2z va langselection trong roompatchers.ko biet minh lam thieu buoc nao?
Posted via Mobile Device

Bạn nên chép ptiVietnamese.rsc của bạn pk911 đã chia sẻ nhé http://vietup.com/file.php?id=2079. Nhớ là phải chọn langselection phù hợp với máy bạn đang dùng. cứ thử hết đi.

troly

Well-Known Member
Bạn nên chép ptiVietnamese.rsc của bạn pk911 đã chia sẻ nhé http://vietup.com/file.php?id=2079. Nhớ là phải chọn langselection phù hợp với máy bạn đang dùng. cứ thử hết đi.

file ptiVietnamese còn thiếu nhiều dấu lắm, cần phải thêm vào cho đầy đủ. Thật sự ngôn ngữ Việt của mình phức tạp quá đi mất. Cảm ơn Vothien12345 thật nhiều

MinhThang

Manager
file ptiVietnamese còn thiếu nhiều dấu lắm, cần phải thêm vào cho đầy đủ. Thật sự ngôn ngữ Việt của mình phức tạp quá đi mất. Cảm ơn Vothien12345 thật nhiều

N73 gõ được tiếng Việt đã nhỉ, làm nốt cái vụ tiếng Việt năm ngoái đi.;;)

pk911

@baeanhvaem

File em up là file chuẩn của thằng em xài n82. Bác chỉ cần copy file đó vào mục C:/Resource/multilap
Sau đó anh tải 2 file của anh vothiên đã up và file anh ấy path dùm bạn. Vào xplore dô file lang.zip tìm dòng máy hỗ trợ và chép file rmp của máy bạn vào E:/patches . Bạn vào rompatcher apply 2 file rmp đó rùi khởi động lại máy.
Vào Tin nhắn->Soạn tin mới->Chọn ngôn ngữ viết->Việt Nam.
Bạn sẽ có thêm 1 ngôn ngữ viết mới,nên ko cần edit file rsc lại.
Thế là hết sợ mod del bài khi viết ko dấu nhé >:)

@troly
Àh file em up ấn phím * để có dấu nhé anh troly

Tiếp theo Thiện sẽ hướng dẫn các bạn thay thế những ký tự Symbol trong khi soạn thảo tin nhắn, bạn nào hay chèn Logo khi nhắn tin... thì đây sẽ rất hữu ích.

Bạn muốn thay thế All Symbol nhàm chán này ư:

Thực hiện:

Vào Z:\resource copy file Avkon.rsc vào C:\resource (tùy theo FW mà từng máy sẽ có đuôi R** khác nhau, như máy của Thiện nó là Avkon.r159

Copy vào C:\resource

Mở MobilHex (nhấn phím số 5)

Bấm phím # khi nào đến chuỗi 204.2 thì dừng (đây là dòng cần thay thế)

Ở đây bạn muốn thay Logo hay ký tự gì tùy thích (Chỉ thay được 38 ký tự thôi, vì nếu nhiều hơn nó cũng không hiện hết đâu)

Sau khi xong làm tương tự
- Mở ROMPatcher và kích hoạt như hình
Options>Patch>Apply

Chỉnh sửa cuối:

file mà bạn pk911 chia sẻ đầy đủ dấu tiếng Việt rồi bạn. nguyên tắc thêm dấu là nhấn phím * nhé

thanhquang123

File ptiVietnamese của bạn pk911 có lỗi thì phãi.Ví dụ: eđ hết dòng ngay ký tự e mình khôg tài nào xóa dc (đ)

pk911

HD bằng hình ảnh
Đầu tiên vào Z:/Resource/multilap

Sau đó copy thư mục multilap vào C:/Resource

Sau khi copy bạn vào thư mục đó sẽ có hình này

Sau đó bạn down file TV mình đã up và copy vào C:/Resouce/multilap

Rùi bạn vào mục đó sẽ lên hình này

Khi đó bạn thoát X-plore ra menu,vào Rompatcher

Apply 2 file đó là c2z và lang selection
(đừng lo tại vì máy mình nó thế,vẫn xài ok :D)
Khởi động lại máy,vào New massage

Ấn phím * hoặc phím bút chì (nếu máy hỗ trợ) và chọn Writing Language

Bước cuối chỉ cần chọn ngôn ngữ là viết thui,đã test trên N95-8GB RM 421 ko có tiếng việt

Kể từ giờ sẽ nói không với câu: em on bằng mobile không viết được dấu tiếng Việt:p

MinhThang

Manager
file Avkon.rsc sau khi copy vào C:\resource giờ muốn xóa không xóa được, anh em nào xóa thử xem đã làm đủ kiểu.:-?

file Avkon.rsc sau khi copy vào C:\resource giờ muốn xóa không xóa được, anh em nào xóa thử xem đã làm đủ kiểu.:-?

Dễ mà chú
Vào ROMPatcher >>> Disable sau đó khởi động lại máy CapON rồi chú muốn xóa gì chả được

Status
Không mở trả lời sau này.