• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UP ROM CHO DÒNG HTC MAGICIAN

tula2006

hôm qua được bạn HuuTien tận tình hướng dẫn mà up vẫn không được, tưởng bị lỗi do dùng Vista. sáng nay dùng máy có WinXP và AS4.2 mà AS vẫn hiện not conected khi PPC ở chế độ Boot Loader :(( . đã khởi động lại máy, rút ra cắm vào thấy có thông báo new conection Pocket PC ready to use, nhưng AS vẫn đen thui, chạy maupdate 5 giây là xong có thông báo conguration :(

có cách nào up không cần vào BL không?

bạn xóa file Radio_.nbf đi rồi up lại xem,chắc là được đấy a

duycst

thua, chả biết up sao. vào ftp://xda:xda@ftp.xda-developers.com/Magician/ down cái file WWE_1.13.00.zip và MagicianRadio_1.13.00_maupgrade.zip. Giải nén được 2 file nk.nbf và radio_.nbf, có down cái MaUpgradeUt_noID.exe của các bác nó báo ko có file RUU.dll????

hôm qua được bạn HuuTien tận tình hướng dẫn mà up vẫn không được, tưởng bị lỗi do dùng Vista. sáng nay dùng máy có WinXP và AS4.2 mà AS vẫn hiện not conected khi PPC ở chế độ Boot Loader :(( . đã khởi động lại máy, rút ra cắm vào thấy có thông báo new conection Pocket PC ready to use, nhưng AS vẫn đen thui, chạy maupdate 5 giây là xong có thông báo conguration :(

có cách nào up không cần vào BL không?

Bản ROM bạn down về phải có đầy đủ 9 file nhé.Nếu chỉ có nk.nbf thui thì bạn phải dùng 1 bản ROM khác có đầy đủ 9 file,sau đó chép đè file nk.nbf vào thư mục ROM đó rồi up bằng MA_UpgradeNoID bình thường.Mình Up chả cần tự vào BL làm gì.Khi chạy nó tự vào cho mình luôn :D .Nếu bản ROM đó UP không được thì bạn thử down những bản ROM ở những trang trước về Up đi,đơn giản lắm.Dơn về giải nén rồi chạy MA_UpgradeNoID là được hà. À mà máy bạn đã là ROM 1.13 chưa nhỉ?Nếu đã là 1.13 rồi thì nó chạy 5s rồi thông báo Congratulation là đúng zùi :D

ngothuongtri

các anh cho hỏi mình có o2 XDA mini
ROM : 1.13.00 WWE
radio : m1.12.00
extrROM : 1.12.550 WWE
mẩu số PM10A
có thể up lên ROM nào được, hiện tại đang là win2003, có thể lên win2005 được không

cachep2006

Đọc kỹ thông tin về dòng Magician

các anh cho hỏi mình có o2 XDA mini
ROM : 1.13.00 WWE
radio : m1.12.00
extrROM : 1.12.550 WWE
mẩu số PM10A
có thể up lên ROM nào được, hiện tại đang là win2003, có thể lên win2005 được không

Về Rom version: 1.13.00 WWE là đúng rùi, nhưng phần Radio thì bạn chưa lên hiện nay Radio Version: 1.13.00 đó bạn ( Quay lại phần đầu xem lại bạn nhé )

Hiện nay chưa có bản Rom 2005 dành cho dòng này. Chắc phải đợi mà thui

ROM version : 1.13.00 WWE
Rom date : 08/18/05
Radio version : 1.13.00
Protocol version : 1337.43
ExtRom version : NONE

Thân chào !

softget2002

bạn ơi sao mình up lên bản 1.13 thì không thấy pin backup
nó cứ báo pin back up low hoài chán wá
làm sao đây bạn ơi

cachep2006

Backup Battery !!!

bạn ơi sao mình up lên bản 1.13 thì không thấy pin backup
nó cứ báo pin back up low hoài chán wá
làm sao đây bạn ơi

Tình trạng của bạn trước khi Up-Rom thì sao ? Có bị thường xuyên không ?

Mình cũng đã từng như vậy đó bạn ! Tháo pin ra lắp vào thì bình thường, sau khi nghe vài cuộc gọi thì hay bị mất phần "backup battery" up rom 1.13.00 ( Bíg Storage ), hardreset thì chạy bình thường. Bạn thử lại xem sao ?

Nếu không hết chắc giải phẩu thẩm mĩ cho nó quá !!! ( Đã có rất nhiều người bị tình trạng này )

Chúc bạn may mắn ! Thân chào

vh1981

Bản ROM bạn down về phải có đầy đủ 9 file nhé.Nếu chỉ có nk.nbf thui thì bạn phải dùng 1 bản ROM khác có đầy đủ 9 file,sau đó chép đè file nk.nbf vào thư mục ROM đó rồi up bằng MA_UpgradeNoID bình thường.Mình Up chả cần tự vào BL làm gì.Khi chạy nó tự vào cho mình luôn :D .Nếu bản ROM đó UP không được thì bạn thử down những bản ROM ở những trang trước về Up đi,đơn giản lắm.Dơn về giải nén rồi chạy MA_UpgradeNoID là được hà. À mà máy bạn đã là ROM 1.13 chưa nhỉ?Nếu đã là 1.13 rồi thì nó chạy 5s rồi thông báo Congratulation là đúng zùi :D

vậy ah, cám ơn bạn nhiều. hôm trước bác HưuTien có gửi cho bộ MA_up rồi. vậy giờ nếu mình muốn up Radio thì chỉ cần file radio_.nbf và mấy file up date. chạy file ma_upgrade là ok hả? thật sự không cần hard reset, soft reset hay BL gì hết ah?

cachep2006

vậy ah, cám ơn bạn nhiều. hôm trước bác HưuTien có gửi cho bộ MA_up rồi. vậy giờ nếu mình muốn up Radio thì chỉ cần file radio_.nbf và mấy file up date. chạy file ma_upgrade là ok hả? thật sự không cần hard reset, soft reset hay BL gì hết ah?

Bạn muốn Up Radio lại, bạn cũng up theo trình tự như Up Rom 1.13 bình thương thôi. Nhưng chỉ bỏ "nk.nbf" và thêm vào "radio.nbf" mà thui !

Chúc bạn may mắn !

Ps: nhớ up theo trình tự như Up Rom thường nhé ( Bảo Trọng )

haka

Mình muốn up ROM Qtek 1.13, mình đã đọc vài topic nhưng còn 1 số thắc mắc.
- ROM có thể coi là gồm: ROM, radio và ExtROM. Vậy chức năng của từng cái như thế nào? Có bắt buộc phải cài cả 3 phải cùng phiên bản ko? Máy mình đang cài WWE 1.12, mình chỉ up ROM lên 1.13 còn cả radio và ExtROM vẫn để nguyên.
- Trong link ftp://ftp.xda-developers.com/Magician/Modified_ROMs/ có rất nhiều thư mục ROM. Vậy ROM shipped, Drumped... là như thế nào? ROM Qtek 1.13 ở thư mục nào mà mình tìm chỉ thấy Qtek1.12 thôi nhỉ? (Vì link các bạn đưa 4shared.com mình down rất lâu, tốc độ chỉ vài kb/s thôi)
Cảm ơn mọi người trước!

Utxd

Mình muốn up ROM Qtek 1.13, mình đã đọc vài topic nhưng còn 1 số thắc mắc.
- ROM có thể coi là gồm: ROM, radio và ExtROM. Vậy chức năng của từng cái như thế nào? Có bắt buộc phải cài cả 3 phải cùng phiên bản ko? Máy mình đang cài WWE 1.12, mình chỉ up ROM lên 1.13 còn cả radio và ExtROM vẫn để nguyên.
- Trong link ftp://ftp.xda-developers.com/Magician/Modified_ROMs/ có rất nhiều thư mục ROM. Vậy ROM shipped, Drumped... là như thế nào? ROM Qtek 1.13 ở thư mục nào mà mình tìm chỉ thấy Qtek1.12 thôi nhỉ? (Vì link các bạn đưa 4shared.com mình down rất lâu, tốc độ chỉ vài kb/s thôi)
Cảm ơn mọi người trước!

Chưa chính xác đâu, Rom gồm OS, ExtRom, Radio và 1 vài thành phần phụ khác. Không bắt buộc phải up tất cả, thành phần nào không có trong Rom thì thành phần đó vẫn còn trong máy trước khi up.

Ship là Rom gốc của nhà sản xuất, Dump là Rom do 1 vài cooker build lại để Fix lỗi, tuỳ chỉnh theo ý riêng của cooker đó.

haka

Bạn trả lời giúp mình nốt:
- OS là hệ điều hành Operation system, radio quản lý chức năng phone, vậy còn ExtROM có chức năng gì vậy?
- Trong link ftp://ftp.xda-developers.com/Magician/ thì nên down ROM trong thư mục nào? Qtek 1.13 ở đâu?
Cảm ơn nhiều!

HuuTien

Bạn trả lời giúp mình nốt:
..............vậy còn ExtROM có chức năng gì vậy?
ExtRom là chưa các ứng dụng của nhà cung cấp,khi bạn HR thì các ứng dụng từ ExtRom sẽ được setup tự động vào máy của bạn :D

rockbui71

giả sử với rom WWE_O2_1.12.00 (bigstorage)có đầy đủ 9 files như bạn nói, thì các files dành cho việc upgrade đều có định dạng .nbf. Nhưng khi giải nén cái rom WWE_T-Mobile_1.13 (bigstorage)thì mình chỉ thây 1 file up rom định dạng .nb1, vậy thì làm sao mà chép đè lên được ?

Chỉnh sửa cuối:

haka

Mình upROM có triệu chứng giống bạn vh1981, sau khi chạy MAUpgrade mấy phút nó báo Congatulation....Mình mới xóa radio.nbf đi thì lại chạy ngon. Vậy sau khi upROM Qtek 1.13 BigStorage thì máy có báo:
ROM 1.13
Radio 1.12
ExtROM (Không có thông tin nào cả)
Vẫn chạy ngon chứ các bác? Và lúc này ExtROM của em version bao nhiêu? Hay BigStorage nên mất lun ExtROM rôi? (ROM máy em trước khi up là WWE 1.12Ger)
Nếu muốn cài thêm radio 1.13 thì làm thế nào? (Vì cứ để file radio.nbf trong thư mục cài là MAUpgrade lại báo congatulation...)

@rockbui71: Em down mấy bản trên ftp://xda:xda@ftp.xda-developers.com/Magician/ cũng thấy đuôi .nb1 giống bác. Tốt nhất bác cứ down bản Qtek đầy đủ ở đây cho chắc nè:
http://www.4shared.com/file/7083260/..._113_QTEK.html

Chỉnh sửa cuối:

rockbui71

Cách UpRom cho dòng Magician:

Cách Up ROM cho dòng này cũng không khác với các dòng khác

I-Chuẩn bị:

- Tải bản ROM mà bạn thích up về PC, link tải bên dưới
Mã:
ftp://xda:xda@ftp.xda-developers.com/Magician/
- Sạc pin đầy đủ cho Magician!
- Kiểm tra PC, cable Sync, ....

II-Bắt đầu up ROM:

- Bạn hãy Extract bản ROM mà bạn tải về ra 1 Folder trên PC.
- Bạn có thể up riêng CE hay radio hay ExtROM bằng cách copy và paste đè các file tương ứng (là các ver mà bạn muốn dùng) vào trong folder đó.
- Sau đó chạy file: MAupgrade_noID.exe và làm theo hướng dẫn trên màn hình PC và chờ khoảng 20 phút là bạn đã có trong tay chú mini với bản ROM, Radio, ExtROM như bạn muốn!

Cũng có thể không dùng file MAupgrade_noID.exe, fix lỗi ID bằng cách thêm vào file RUU_.conf dòng lệnh [CHECKCEID_TYPE]=1 cũng đượcc. Nhưng khuyến cáo các bạn nên dùng file MAupgrade_noID.exe.

mình đã thử up rom với rom bigstorage WWE_O2_1.12.00.zip, đã chạy bằng MAupgrade_noID.exe, đã edit RUU nhưng vẫn không được, toàn báo lỗi ID thôi, chạy đi chạy lại mấy lần vẫn bị, xin được chỉ giáo. NHân tiện cho mình hỏi rom .nb1 có phải chỉ là rom backup đúng ko? muốn up rom loại này thì mình phải restore lại??? và rất mong bạn hướng dẫn cụ thể cách restore loại rom .nb1 này. tks man

Mình upROM có triệu chứng giống bạn vh1981, sau khi chạy MAUpgrade mấy phút nó báo Congatulation....Mình mới xóa radio.nbf đi thì lại chạy ngon. Vậy sau khi upROM thì máy có ROM 1.13, radio 1.12 vẫn chạy ngon chứ các bác?
@rockbui71: Em down mấy bản trên ftp://xda:xda@ftp.xda-developers.com/Magician/ cũng thấy đuôi .nb1 giống bác. Tốt nhất bác cứ down bản Qtek đầy đủ ở đây cho chắc nè:
http://www.4shared.com/file/7083260/..._113_QTEK.html

hix tớ lại thấy có người nói chạy rom T-mobile ổn định hơn ??? tùm lùm lên chẳng biết xài rom nào nữa rồi :(

Last edited by a moderator:

duycst

Mình upROM có triệu chứng giống bạn vh1981, sau khi chạy MAUpgrade mấy phút nó báo Congatulation....Mình mới xóa radio.nbf đi thì lại chạy ngon. Vậy sau khi upROM Qtek 1.13 BigStorage thì máy có báo:
ROM 1.13
Radio 1.12
ExtROM (Không có thông tin nào cả)
Vẫn chạy ngon chứ các bác? Và lúc này ExtROM của em version bao nhiêu? Hay BigStorage nên mất lun ExtROM rôi? (ROM máy em trước khi up là WWE 1.12Ger)
Nếu muốn cài thêm radio 1.13 thì làm thế nào? (Vì cứ để file radio.nbf trong thư mục cài là MAUpgrade lại báo congatulation...)
Ở đây mình đã đưa link cho các bạn tải Radio về rùi mà! Bạn down về giải nén rồi Up giống nhưng Up ROM bình thường vậy.Sẽ có ngay Radio 1.13 thôi!
ExtROM của bạn đã chuyển qua cho Storage rùi, không còn nữa cho nên nó không hiện thông số lên đâu,nên đâu có version :D
Lúc này máy bạn chạy còn ngon hơn nữa đó chứ,đừng sợ!Nhưng Up radio 1.13 nữa thì mới "ngon hơn :D
mình đã thử up rom với rom bigstorage WWE_O2_1.12.00.zip, đã chạy bằng MAupgrade_noID.exe, đã edit RUU nhưng vẫn không được, toàn báo lỗi ID thôi, chạy đi chạy lại mấy lần vẫn bị, xin được chỉ giáo. Nhân tiện cho mình hỏi rom .nb1 có phải chỉ là rom backup đúng ko? muốn up rom loại này thì mình phải restore lại??? và rất mong bạn hướng dẫn cụ thể cách restore loại rom .nb1 này. tks man
Bạn HR lại máy,cài lại Active Sync bản 4.2,tốt nhất là 4.5 Beta có trong diễn đàn rùi chạy lại đi,chạy bằng MAupgrade_noID.exe nhé,nếu là bản Big Storage thì nó sẽ báo lỗi 1 lần,cứ giữ nguyên máy,không tháo cáp ra và cho chạy lại MAupgrade_noID.exe nó sẽ cho qua!
Bạn restore lại làm gì cho mắc công?Hơi phúc tạp đấy. Sao không lấy những ROM ở mấy trang trước đã giới thiệu,rất nhiều người Up thành công,không gặp khó khăn gì nhiều :-/
hix tớ lại thấy có người nói chạy rom T-mobile ổn định hơn ??? tùm lùm lên chẳng biết xài rom nào nữa rồi :(
Về vấn đề này thì mỗi người một ý bạn ạ! Người ta thường Up nhiều ROM khác nhau,và bản nào cảm thấy ổn định hơn với máy mình thì xài bản đó.Bạn không cần phải rối như thế,Up lần đầu thì khó khăn và sợ! Nhưng Up thành công rồi thì bạn lại muốn kiếm ROM mới để Up thử cho mà xem,rồi tự chọn cho mình ROM hợp nhất! Hiện nay đa số dòng này người ta dùng Qtek,chạy rất ổn,mình thì đang T_Mobile :D Thực ra 2 bản này cũng chẳng khác nhau là mấy đâu! Khác nhau rõ rệt nhất là BootImage,logo Qtek và T_Mobile thôi,nhưng các này có thể thay đổi được mà :D

@ rockbui71: Bạn hãy dùng chức năng chỉnh sửa để gộp bài lại,đừng post 2 bài sát bên nhau thế nhé!

haka

Mình UpROM lên 1.13 nhưng cứ cho file radio.nbf vào thư mục upROM là MAupgrade_noID.exe không báo được cấu hình hiện tại cũng như cấu hình mong muốn Up. Nếu cứ nhấn Upgrade thì mấy giây sau nó báo Congratulation...
Các bác giúp em up lên radio 1.13 với. Cảm ơn các bác rất nhiều!

duycst

Mình UpROM lên 1.13 nhưng cứ cho file radio.nbf vào thư mục upROM là MAupgrade_noID.exe không báo được cấu hình hiện tại cũng như cấu hình mong muốn Up. Nếu cứ nhấn Upgrade thì mấy giây sau nó báo Congratulation...
Các bác giúp em up lên radio 1.13 với. Cảm ơn các bác rất nhiều!

À,bạn đọc kỹ bài trên dùm mình nhá X-(
Bạn click vào cái chữ ở đây thì nó sẽ đưa bạn tới bài có link cho bạn tải Radio về Up riêng,chỉ có mấy MB thôi,bạn tải về giải nén ra nó có 1 thư mục,bạn vào đó chạy MaUpgrade là nó sẽ tự động Up lên radio 1.13 cho bạn,khỏi cần chép radio gì cả.Thân!
Nếu muốn Up riêng radio theo cách của bạn là chép file radio 1.13 vào thư mục Up ROM thì phải xóa file mf.nbf và nk.nbf ! Chúc vui ! :D

softget2002

mình chép file nk.nbf vào chung thư mục với MaUpgradeUt_noID.exe
và chạy file MaUpgradeUt_noID.exe
nhưng khi chạy nó báo thiếu file RUU.DLL
mình chép file HTCRUU.DLL từ chương trình up radio vào và đổi tên lại thành RUU.DLL thi khi chay MaUpgradeUt_noID.exe nó không còn báo nữa
nhưng khi chạy mình không tháy nó báo version cua ROM và của IMAGE gì hết
khi mình bấm UPGRADE thì sau 30s nó báo thành công ( theo ADMIN thì 20 phút )
Reset máy thì vẫn như củ tức là không up được gì cả
giúp mình với , mình nghỉ chắc file RUU.DLL không đúng ...

nhưng mình up RADIO giông hệt như các bước trên thì thành công
còn ROM thì kô được tức quá , giúp mình vớc các bạn ơi

thlam

Bạn đang up bản rom nào vậy? Nếu đủ bộ thì có 9 file
Nó báo thành công sau 20s là nó không làm gì hết rồi
Tìm bản rom nào có đủ 9 file rồi copy đè vào các file cần up rồi up thử (có thể bạn dùng bản để up radio để up CE nên nó không up)