• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UPROM CHO DÒNG HTC HIMALAYA

mykolor

Mình có cái máy O22 Himalaya, mua mà không có đế cắm, chỉ có cục sạc thôi, bây giờ không biết up ROM bằng cách nào. Dòng này có thể up ROM qua thẻ nhớ không vậy các bạn. Có ai biết xin chỉ giáo với. Thanks

allstreet

Mình có cái máy O22 Himalaya, mua mà không có đế cắm, chỉ có cục sạc thôi, bây giờ không biết up ROM bằng cách nào. Dòng này có thể up ROM qua thẻ nhớ không vậy các bạn. Có ai biết xin chỉ giáo với. Thanks

mua cái cáp về úp nha bạn 60k thôi,nếu có úp bản room thì mình khuyên thử bản 19212 của Bác Sơn nha bạn!!!

dhshoangsonvn

e khong bít cái rom cua e thuoc dòng nào nữa, bo nhớ progam tới 61,28 MB lận
e định úp lên nhưng sợ bộ nhớ đó giảm xuống, máy chay chậm lại, có ai có bản rom nào có bộ nhớ như vậy không. cho em xin với.

bnc246

cái bộ nhớ đó bị chia làm 2 phần rồi bạn à
1 phần dành riêng cho ROM bạn up thoải mái cũng k sao vì mình k cạn thiệp đc vào đó
còn 1 phần là bộ nhớ chia sẻ
phần này bạn có thể cài thêm soft ( ứng dụng ) đi theo ROM ( Extended )hoặc riêng lẻ
nói chung nếu dùng nhiều PM thì để lại 10 MB là đc
ứng dụng thì cứ cài vào thẻ nhớ
thế thôi

Để nhận biết đc máy thuộc dòng nào thì các bạn thực hiện các bước sau:
Start > Settings > System > Device Information > Identity > Model No
1/ PW10A hay B: Dòng máy Wallaby
2/ PH10B hay A: Dòng máy Hiamlaya
3/ PH10C: Dòng Alpine
4/ PH20A, B, B1, A1: Dòng máy Blue Angel
5/ PM10A, B hay C: Dòng Magician.

sake

BÀI 1: CÁC BƯỚC CƠ BẢN

Hiện nay, những người sử dụng các loại PPC thuộc dòng HTC Himalaya vẫn còn nhiều (cụ thể là tại diễn đàn này) mà tôi cũng là một trong số đó. Có thể, mọi người cũng như tôi, với cùng suy nghĩ "nó quá bền".

Vẫn cứ tưởng đến Windows Mobile 5 thì việc uprom cho nó sẽ phải dừng lại ở cái ngưỡng ấy. Nào ngờ chỉ mới đây thôi (đầu tháng 09/2007), khi mà C_shekhar công bố bản ROM của mình (vẫn còn lỗi và thực chất là của Helmi_C) thì mọi người sử dụng nó lại hồ hởi đón nhận.

Và cũng như mọi lần, những thắc mắc về việc uprom lại được đề cập tới trên diễn đàn (nơi mà chủ đề này chưa có). Nhằm tập hợp tất cả các thông tin liên quan về vấn đề này vào một mối để mọi người có thể tìm đến dễ dàng khi cần, tôi đưa ra chủ đề này để mọi người cùng góp ý và thảo luận đối với dòng máy này.

Mọi người có thể cùng nhau chia sẽ kinh nghiệm tại đây và lưu ý rằng mọi bài viết trong chủ đề này nhưng ngoài phạm vi chủ đề đều bị cho là spam và sẽ bị xóa ngay mà không báo trước.

1. Các nhãn hiệu PPC thuộc dòng Himalaya:

Dòng máy HTC Himalaya được biết đến gồm các loại máy mang nhãn hiệu như O2 XDA II, T-Mobile MDA II, Qtek 2020, iMate Phone Edition, TSM500 và một vài nhãn hiệu khác ít được biết đến.

Đây là PocketPC Phone Edition, có độ phân giải màn hình 320x240 pixel ở chế độ 65536 màu. Bộ vi xử lý Intel Xscale (PXA263) tốc độ 400 MHz, 128 MB RAM, 64 MB ROM.

Và số hiệu model (được in và dán trên pin) là PH10, và kèm theo sau là chữ cái 'A' hay 'B'.

2. Qui trình UpRom:

Bước 1: Khởi động PPC của bạn ở chế độ Bootloader bằng cách nhấn và giữ các nút sau:
NavigatorButton + PowerButton + ResetButton
Sau một giây, bạn thả nút SoftReset, sau đó thả các nút còn lại. Màn hình PPC của bạn sẽ hiện ra từ "S e r i a l" ở phía trên. Như vậy PPC của bạn đang ở chế độ Bootloader rồi đó.

Bước 2: Đặt PPC của bạn trong cradle (giá đỡ sạc) và bảo đảm rằng cradle được cắm trực tiếp vào cổng USB trên máy tính của bạn chứ không phải qua một USB hub và nguồn điện được cấp đến cradle. Và bạn cũng nên tắt hết các chức năng screensaver trên PC.
Và dòng văn bản trên màn hình PPC đặt trong cradle sẽ thay đổi từ "S e r i a l" thành "U S B".

Bước 3: Chạy file HimaUpgradeUt.exe (hoặc HimaUpgradeUt_NoID.exe để tránh lỗi ID khi bản ROM của bạn được up trên bất kỳ máy khác thuộc dòng Himalaya mà không phải O2.

Bước 4: Cứ để máy tính làm việc và đừng tháo thiết bị ra khỏi cradle cho đến khi màn hình Congratulation trên PC xuất hiện, bấm chuột vào nút Finish. Đến đây, việc uprom đã hoàn tất. Bạn đừng bận tâm nữa đến những gì vẫn còn xuất hiện trên màn hình PPC của bạn. Bây giờ, bạn có thể lấy PPC ra khỏi cardle.

Bước 5: Bây giờ bạn phải (bắt buộc) thực hiện động tác HardReset cho PPC của mình bằng cách nhấn ResetButton và ấn giữ cả CameraButton và RecordButton.
Nếu bạn không thực hiện việc này, các chương trình cũ trên PPC của bạn vẫn còn vì PPC không được bạn format (định dạng) lại mọi thứ trên PPC của bạn đó.
Ấn giữ chúng cho đến khi xuất hiện menu "Boot Options" trên màn hình PPC.

Thực hiện việc chọn các option (tùy chọn) như sau:
(Lưu ý: Dùng RecordButton để chọn và CameraButton để thay đổi giá trị)
Enable KITL -> NO (mặc nhiên là No, bạn không cần bấm CameraButton)
Clean Registry Hive -> YES (mặc nhiên là No, bấm CameraButton)
Format Storage -> YES (mặc nhiên là No, bấm CameraButton)

Hoàn thành bước trên, bạn nhấn NavigatorButton và đợi Windows Mobile khởi động

Đến đây, việc uprom xem như hoàn tất. Bây giờ, bạn phải thực hiện trình tự các yêu cầu trên màn hình PPC trước khi bạn thấy được hình thù đích thực của Windows Mobile trên màn hình PPC.

(Xem tiếp Bài 2: DANH SÁCH MÃ LỖI CỦA HimaUpgradeUt.exe)

sao nó chỉ chạy đến màn hình Align screen không vào màn hình chính. Không làm gì đc nữa, giúp em với:(:)(:)(:)((

Kid_is_me

@Bác chủ topic:
+) Bác cho E hỏi.E chỉ có cable sạc,cổng USB,có thể up rom không? Nếu up rom,em bootload xong,đã chuyển tư S E R I A L thành U S B,nhưng không Sync được. Nếu Sync được thì làm sao up rom? Vì bài bác hướng dẫn là cho cốc sạc,bác nói là để PC làm hết các việc còn lại--Thế làm thế nào để cho nó tự làm việc.
+) Hiện em có cài các thames vào trong thẻ,trong fodel " tm ". Em có dùng thêm soft RPA-Thames...,nhưng các thames cứ tự động thay đổi liên tiếp. Làm sao để cố đinh một thame ạ? Phải chăng em chỉ đưa một thame ưa thích vào trong " tm " thôi,các thames còn lại để ngoài mới cố định được?
Em là Newbie,nên mong các bác giúp đỡ. Em chân thành cám ơn !

allstreet

@Bác chủ topic:
+) Bác cho E hỏi.E chỉ có cable sạc,cổng USB,có thể up rom không? Nếu up rom,em bootload xong,đã chuyển tư S E R I A L thành U S B,nhưng không Sync được. Nếu Sync được thì làm sao up rom? Vì bài bác hướng dẫn là cho cốc sạc,bác nói là để PC làm hết các việc còn lại--Thế làm thế nào để cho nó tự làm việc.
+) Hiện em có cài các thames vào trong thẻ,trong fodel " tm ". Em có dùng thêm soft RPA-Thames...,nhưng các thames cứ tự động thay đổi liên tiếp. Làm sao để cố đinh một thame ạ? Phải chăng em chỉ đưa một thame ưa thích vào trong " tm " thôi,các thames còn lại để ngoài mới cố định được?
Em là Newbie,nên mong các bác giúp đỡ. Em chân thành cám ơn !
Tải bản rom mà mình thấy thix về,có chù đề về rom đó,vô đó mà lựa nha bạn,giải nén ra chạy file úp rom là xg( làm theo hướng dẫn úp rom của Bác Sơn đó) đợi khoảng 30' là có bản rom mới.Themes thì vào today chọn themes ưa thix rồi nhấn ok là xg,gỡ chương trinh đó ra đi là ok thôi

thanhthuanau

Bạn muốn up rom thì dễ thôi chỉ cần có dây sync và một phần mềm trên máy tính là được ma`.nếu chưa có phần mềm bạn có thể vào trang wed của Microsoft để down về ,phần mềm có tên microsoft activesync.

thanhthuanau

Xin giúp đỡ
Tôi đang UpROM thì bị tuột dây cáp.Hiện nay máy chỉ hiện màn hình khởi động(backlight không sáng).Hiện vẫn đưa được về Bootloader nhưng khi Up luôn báo lỗi 101 (Lỗi kết nối).Xin các cao thủ chỉ giáo.Cám ơn rất nhiều
bạn xem lại cáp kết lối đã chuẩn chưa,mình nghĩ là do cáp của bạn bị lỏng hoặc đứt thôi,mình cũng đã tựng bị vậy,up lại vẫn ok mà

em có được thằng em cho con 02xdaII xai win 2003 ! em muốn up lên wm 6.1 mà up hoài kô được ! báo lỗi sai ngôn ngữ lỗi 121 em kô biết cách nao khắc phục nữa ? mong các bạn hay anh chị chỉ rùm em ! em cảm ơn nhìu!
CẤu hình máy của mình : CPU: Intel(R) PXA263
Speed :400MHZ
Ram :128mb
Flash size 32m
Chip tuype :28F128K3
data bus :32bits
Storage :14.57 MB

Rom version :1.66.00WWE data 02/20/04
radio 1.0800
Protocol version :1337.18
Extrom vẻ : 1.60.50
mong các ban chi? lỗi va khắc phục + bản rom ổn định nhất ! cho con nì nha! cảm ơn !

connguatrang

Tình hình em thấy vẫn còn rất nhiều anh em chung thành với em 02 ll này ( có lẽ vì quá bền , cấu hình chưa phải là quá lỗi thời ) , riêng em với nó cũng có kỷ niệm mà h ko mún thay các máy HTC khác
hy vọng anh em KTV pda mau có rom mới cho anh em nghiên cứu để vực dậy box himalaya nhé ^^

embattai

máy của em vừa thay cục pin loại dầy ma sao em sạc đầy rồi mà xài dc khoang 5 giờ lai hết pin T_T,voi lại em co chép vào thẻ nhớ một số file nhạc mp4 wav... cùng một số file khác nhưng no ko hiển thị trên dt chỉ thấy dc cai folther với file mp3 thôi hix... mà khi kết nối lên cpu thì tên máy tính hiển thị còn khi nhìn vào dt thì chả thấy gì cả. may em thi xai win 2003 chua up bản mới vi em mới xài,vậy dó có fai? do lỗi của rom va nên up cai mới ko....nhờ mấy bác chỉ em tận tình và chi tiết nhe.

Chỉnh sửa cuối:

vctv

[các pác ui! cứu em với.Con o2 xda II của em cùng em đi Hà nội bị tai nạn nên bị vỡ màn hình!nên em đi thay chủ quán lại up rom HYMALAYA 6.1 không hiểu sao nó chạy chậm thôi rồi.em có hỏi thì chủ quán nói la máy của em dùng rom windows mobile 2003 thì mới đúng thì nó mới chạy nhanh như trước đc!em không biết làm cách nào,Bác nào bít chỉ gium em chỗ up lại rom gốc của nó với!hic hic em khổ quá:(

namphi

Mình đc tặng con O22, mới uprom wm6.5 nhưng còn phần restore lại file backup thì lại ko đc. AE chỉ giúp với. Xin cảm ơn

tc_7504

bác Sonblack có còn main của con O2 II không, em còn 1 main của con này nhưng không kết nối được nên chẳng up éc gì chán quá, nếu bác có main của em nó mà còn up được thì pm em một tiếng để còn tiếp tục thú vui của anh em vọc rom nhé.

em vừa kiếm được con qtek ph10b muốn nâng cấp lên win 6. lắm nhưng không có cáp usb .không biet mua ở đâu và có thẻ nhớ bác có thể giúp em up bằng thẻ nhớ không.thank bác

Last edited by a moderator:
em vừa kiếm được con qtek ph10b muốn nâng cấp lên win 6. lắm nhưng không có cáp usb .không biet mua ở đâu và có thẻ nhớ bác có thể giúp em up bằng thẻ nhớ không.thank bác
Dòng này không thể úp rom bằng thẻ nhớ được đâu bạn nhé. Bạn thử dùng cable của các máy Samsung cũ xem.

máy mình là qtek 2020 mình có nguyên cái usb để cắm vào máy sạc thui.có thể nâng room con này được không
usb của mình đây nè :
f0dec8b71d0ae465ce476d4846e958db_37424029.large0420101733cableusbo2xda1.jpg

và quy trình up room như tn vậy ai biết giúp mình với .và down các tool và room để up ở đâu.giúp mình hoăc pm vào yahoo :mobilehungcuong nha.mình muốn dùng em này quá mình vừa kiếm đuợc từ nước ngoài còn mới.

máy mình là qtek 2020 mình có nguyên cái usb để cắm vào máy sạc thui.có thể nâng room con này được không
Cable đó úp rom bình thường bạn ạ. Cách úp rom thì trên #1 đã hướng dẫn chi tiết từng bước đó bạn. Dòng Hymalaya này có thể úp lên WM6.1 nhé.

manhhunghd

các bác ơi giúp em vói em đang dùng con o2 xda lli hôm nay tí máy up nhầm rôm o2xda lls nên máy bị tắt ngấm rồi không lên được nữa. giờ thành cục gạch rồi, có cách nào khắc phục được không các bác chỉ giáo cho em với. xin cám ơn nhiều. (manhhungpro@gmail.com) 0902160546