• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UPROM CHO DÒNG HTC UNIVERSAL

Status
Không mở trả lời sau này.

NguyenThanhTuan

Super V.I.P
Cứu em với các bác ơi!

Em vừa up rom con Exec,up xong em nhỡ tay hardreset nên giờ máy die luôn rồi,bây giờ phải làm gì hả các bác,mong các bác trả lời sớm,em cám ơn,híc!:((

HuuTien

Em vừa up rom con Exec,up xong em nhỡ tay hardreset nên giờ máy die luôn rồi,bây giờ phải làm gì hả các bác,mong các bác trả lời sớm,em cám ơn,híc!:((
Die máy là như thế nào?còn ngoài Bootloader hay treo ở logo?:-?
Bạn phải mô tả để mọi người còn biết mà tư vấn chứ :D

Baoduyat

@nguyenthanhtuan : Up xong rồi bạn HardReset thì có lỗi gì đâu chứ !. Bạn chọc vào nút Reset xem sao ?. Nếu không bạn đưa máy về BootLoader để Up lại ROM !.

Baoduyat

Thời gian qua mình đã Up tất cả các ROM cho Uni nên hôm nay đưa lên nhận xét chung cho các bản ROM : IVAN Beta 14,15 ; Indra R2, R3 ; Helmni1.0,1.1 ; Imate 1.90.96 !.

IVAN BETA 14, 15.

Hai bản ROM này hầu như không khác nhau mấy !. Ưu điểm chung là tốc độ nhanh, độ ổn định cao, hỗ trợ bàn phím tiếng Việt tốt và khuyết điểm lớn nhất là bị lỗi tụt RAM !. Ở bản Beta 15 đã được fix một cách tương đối. Nhận thấy rõ nhất là khi ở WMP và cho nó chạy nền thì RAM tụt rất nhiều, nhưng khi Stop và cho nó chạy nền thì RAM hầu như không bị tụt (Ở bản Beta 14 thì vẫn bị ).

Imate 1.90.96

Bản ROM này được nhiều người đánh giá là ổn định nhất nhưng tốc độ không cao, thua IVAN và Helmi khá nhiều !. Hỗ trợ bàn phím Tiếng Việt không tốt !.

Indra Beta5R2, Beta5R3

Ở bản R2 tốc độ được đảm bảo, nhưng ở bản R3 thì ngược lại, chậm hơn bản R2. Hai bản này được build chính từ Imate 1.90.94, đã được thay đổi giao diện mới, và ở bản R3 thì đã được thêm vào âm thanh của WM06 !. Nhìn chung hai bản này hoạt động khá tốt !. Nhưng nếu lựa chọn thì nên Up bản R2 thay cho R3 !.

Helmi 1.0, 1.1

Hai bản này có thể nói là giống nhau hoàn toàn ngoại trừ 1 điểm : Bản 1.1 được build để hỗ trợ tốt hơn 3G !. ( Nhưng ở Việt Nam thì chức năng này coi như bỏ không :D), nhưng lại bị nhiều lỗi hơn !. Và ở bản 1.1 thì có một vài lỗi như PPT bị sai đường dẫn, và Contact trong Phone không hoạt động !. Tất cả những lỗi này ở bản 1.0 không tồn tại. Ở bản 1.0 thì lỗi duy nhất hiện tại là Soft VJBigPhoneRes bị lỗi sai đường dẫn ( Soft này mình thù nó nhất nên remove ra khỏi ROM luôn rồi, nên không bị lỗi :D ). Nhưng hầu hết các lỗi( ngoại trừ lỗi nút Contact trong Phone không hoạt động ) đã được fix khi cài bản Patch1 của Hekmi mới tung ra hôm qua !. Tốc độ của hai bản này được xem là tốt nhất ( hơn cả các bản của IVAN ).

Nhận xét một cách tổng thể, nếu bản muốn Up và sử dụng bản ROM mới với giao diện đẹp, độ ổn định cao thì Helmi 1.0 là một lựa chọn !. Bản mới ra và gây thất vọng nhất chính là Indra Beta5R3 !.

Một vài nhận xét hy vọng sẽ giúp được các bạn lựa chọn được bản ROM tốt trước khi Up !.

ntnam1972

Hé hé, vừa up xong và cài software đầy đủ cho bản Indra => chán! chiều nay rảnh up lại Helmi!

quannt

Tác giả Helmi vừa tung ra bản patch của 2 bản rom của mình,file dưới dạng cab các bạn down về rồi cài vào main.
File chủ yều fix lổi power point ,fix vài apple....
http://www.4shared.com/file/6828387/4fe4520d/Helmi_UNI_AKU_PATCH1.html
Có bác nào có tình trạng là khi mở message inbox ra thì chỉ xuất hiện dòng là "IPM.Root" không ?????

Cái này chắc là do bác restore data khi up lại ROM. Mình cũng đã từng bị. Chả biết xử lý ra sao. Đành up lại ROM thôi :D

buitruc

Bản Helmi 1.0 có hỗ trợ bàn phím tiếng việt không các Bác, Khi uprom xong mình muốn xóa hết các files trong ExtendeRom để tân dụng luôn storage của nó, vậy khi HR lại máy nó có báo lỗi không các Pro. Cho mình xin vài câu nhe

Baoduyat

Sau khi Up ROM, bạn có thể cài Soft Unhide ExtROM mà anh Tú đã đưa lên ở các trang trước !.Sau đó SR lại bạn vào thư mục Storage ( chính là ExtROM ) để xóa hết các file đi !. Sẽ không có lỗi xay ra đâu, mặt khác bạn xóa nó đi, nếu cài vào các bản ROM Helmi, IVAN, Indra thì sẽ gặp lỗi !.

File Unhide ExtRom anh Tú Up lên bạn có thể load tại đây !.

Mình dùng Helmi 1.0 và 1.1 thấy bàn phím Tiếng Việt hoạt động tốt !. Bạn Test ở máy bạn xem sao nha !. Vì ROM của Helmi mình đã build lại một ít rồi mới Up :D !.

Last edited by a moderator:

AnhTu

Super V.I.P
Mỗi bản ROM đều có tool dùng để unlock & unhide extend ROM khác nhau, các bạn nên sử dụng đúng tool nhé :D
Sẵn đây đưa tool của các loại ROM dành cho Uni.

longnhi88

Sau khi up tất cả các bản ROM,em có 1 nhận xét:
Tất cả các bản ROM em đã up,lúc không hoạt động 1 chương trình gì,free RAM còn lại cao nhất chỉ khoảng 22.5Mb mà nhiều khi nó tự nhiên sụt một cách khó hiểu.Còn bản ROM Original của máy em,T-Mobile MDA PRO,Khi ko hoạt động chương trình nào thì RAM còn lại lúc ít nhất cũng khoảng 25MB còn ko thì toàn 27-28Mb,nên sau khi đã up các bản Ivan Beta 14,15;I-mate 1.90.96;InDra Beta 5R2,5R3;Helmi 1.0,1.1 thì em lại quay lại up bản ROM ship của con MDA.Dùng thấy ổn định hơn hẳn.Kể cả các bản Radio,từ 1.11,1.13,1.14 em cũng đều up cũng ko đc bằng bản Rom gốc trong máy.Đó là ý kiến của em,ko biết các anh thế nào

Baoduyat

Dùng ROM gốc chán lắm bạn ơi !. Ở các bản của Imate, Indra, Helmi thì lỗi tụt RAM không có mà !. Chỉ tồn tại lỗi tụt RAM ở các bản của IVAN !. Các bản ROM gốc thường thì tốc độ kém xa các bản ROM do các cá nhân build (Helmi, Indra, IVAN) đó bạn !. Theo mình thấy bản Helmi 1.0 hiện giờ dùng tốt nhất, chỉ cần build lại một chút theo ý mình là Ok !. :D

nnquynh

Helmi có hỗ trợ VnTyping không?

Tôi mới up Helmi 1.0, mọi thứ đều được. Khi up xong, chạy VnTyping 1.1 đánh được tiếng Việt bằng bàn phím cứng. Nhưng sau khi cài đủ phần mềm thì không đánh được tiếng Việt bằng bàn phím cứng nữa.
Có ai biết vì sao không nhỉ?
Xin bổ sung thêm là khi dùng ROM TMobile thì không bị như vậy

Baoduyat

Theo như anh Tú thì VNTyping1.1 không hoạt động bạn à !. Mình dùng bản 1.0 rất tốt !. Có lẽ sau khi cài Soft thì bản 1.1 đã đụng với chương trình hoặc thư viện dll nào đó !. Bạn cài lại bản 1.0 đi, mình và anh Tú dùng rất Ok !.

buitruc

Mình mới up lại bản rom Helmi 1.0 bây giờ mình dùng tôl Extended_unlockRom để xóa các file trong ExtRom thì nó báo lỗi không Pro Baoduyat. Bạn có bản rom Helmi 1.0 mà bạn biuld lại không gởi lên diễn đàn cho anh em cùng dùng với Pro

longnhi88

em đã dùng và so sánh,ROM gốc T-Mobile của em tốc độ ko hề kém các bản của Ivan,Helmi và Indra,và lại còn ko bị sụt RAM vô lí như các bản kia,bởi vậy sau 1 thời gian thử các bản ROM,em tìm ra chân lí cho Uni của mình:ROM gốc :D:D:D:D:)):)):))

Baoduyat

@buitruc : ROM mình build ( từ Helmi 1.0) có một số đặc điểm như sau : - Remove một vài Soft không cần thiết. - Xóa VJBigPhoneRes để khắc phục lỗi Phone ở bản 1.1. - Thay đổi lại icon của một số Soft như Camera, USB HDD... ( mà ở bản Helmi vẫn còn icon cũ ). - Đưa vào một số âm thanh mới của WM06. - Thay đổi một ít trong Registry để tối ưu tốc độ. Nếu bạn quan tâm, chiều mai mình sẽ Up và send link để bạn load về Up (Vì sáng mai mình bận đi học ). Còn việc xóa ExtROM sẽ không gây lỗi gì đâu, mình đã xóa ngay khi Up bản ROM đầu tiên :D.

Chỉnh sửa cuối:

nnquynh

Xóa VJBigPhone trong ROM Helmi

Có ai biết cách xóa VJBigPhone trong ROM Helmi 1.0 chỉ cho mình với

Baoduyat

VJBigPhoneRes là một Soft của ROM nên bạn không thể xóa được !. Trừ khi bạn xóa ngay từ lúc build ROM thôi !. Hiện giờ mình đang ở dịch vụ nên không thể Up lên được, và sáng mai mình đi học rồi !. Vậy chiều mai mình sẽ Up lên để các bạn load về dùng thử nha !. Thanks các bạn đã quan tâm !.

Status
Không mở trả lời sau này.