• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UPROM CHO DÒNG HTC WIZARD - WM5.0 (Old 1)

Status
Không mở trả lời sau này.

nugift

Active Member
Máy mình đã unlock rồi nhưng khi minh muốn up rom của O2 thì báo lỗi là phài update 'nbf' (mình k nhớ tên) mới nhất, k thì k được. giúp mình với.

Utxd

Máy mình đã unlock rồi nhưng khi minh muốn up rom của O2 thì báo lỗi là phài update 'nbf' (mình k nhớ tên) mới nhất, k thì k được. giúp mình với.

Mình nhớ là máy của nugift chưa unlock CID thì phải :-?, vì khi unlock thành công màn hình DOS không tự biến mất đâu, đọc lại bài đầu tiên rồi làm thật tỉ mĩ từng bước để Unlock lại nhé

nugift

Active Member
Máy của mình là T-Mobile, khi mua thì đã được up rom của O2 rồi. Qua kinh nghiệm được chia xẻ của utxd thì mình nghĩ là đã được unlock rồi!!!(?)

Hôm kia mình cũng đã thử unlock rất kỹ theo trang 1, tuy nhiên DOS vẫn biến mất. Mình đã từng up rom của Molsky và Cingular đều được. tuy nhiên slp vẫn thể hiện của T-Mobile. Phải thế nào bây giờ nhỉ???

nugift

Active Member
Tôi đã unlock và up rom O2 thành công theo cách của utxd hướng dẫn ở trang 2. Tuy nhiên sau đó tôi backup các chuông trình cũ của rom T-mobile, bây giờ mất sóng, máy k hardreset được nữa. :(( Loay hoay mãi mà chẳnng biết thế nào cho xong. Có nguy hiểm gi k nhỉ và làm sao để hardreset lai được hoặc làm sao cho nó bình thường trở lại???

Rất quan trọng, mình chỉ có mỗi máy này thôi, mong các bạn giúp đỡ.

Utxd

Tôi đã unlock và up rom O2 thành công theo cách của utxd hướng dẫn ở trang 2. Tuy nhiên sau đó tôi backup các chuông trình cũ của rom T-mobile, bây giờ mất sóng, máy k hardreset được nữa. :(( Loay hoay mãi mà chẳnng biết thế nào cho xong. Có nguy hiểm gi k nhỉ và làm sao để hardreset lai được hoặc làm sao cho nó bình thường trở lại???

Rất quan trọng, mình chỉ có mỗi máy này thôi, mong các bạn giúp đỡ.

Không nên lấy file backup của Rom này mà Restore cho Rom kia, lỗi là cái chắc :)), nhiều khi cùng Rom còn có lỗi nữa đó.

Cách HR mà nugift dùng là cách gì vậy ? Nếu Clear Storage không được thì sử dụng phím cứng đi.

@zhaoyun: Dùng nút Thanks nhé

nugift

Active Member
hihihi... hú vía. :)) Mình restore lại thì nó trở về bình thường, chứ không thể dùng phím cứng được. utxd cho mình hỏi address của rom O2 mới nhất được không?

izepck

=D:mad:( =D:mad:( =D> :(( =D> cảm ơn đồng chí utxd , sau khi nghiên cứu cách của đ/c tui đã up rom thành công cho con Qtex 9100 quái quỷ của tui rồi , thanks đ/c và các mod nhiều ! =D> :(( =D>

A

autumn06

Guest
Máy em là G3, nhưng hôm trước em Unlock lại ko nhấn chữ U mà nhấn chữ C, dùng lokiwiz luôn đó, cứ tưởng là unlock ko được ai dè được, sau đó em up ROM mấy lần vẫn vô tư, ko bị gì cả.
Hiện tại đang chạy ROM 2.24 của Dopod, ROM này cook sẵn nên có soft và games đi kèm khi HR. Nhưng có cái mục OMAP Overclock, kiểm tra trong TCPMP thì thấy là 225Mhz. vậy máy em đang bị tự động Over clock? có nguy hiểm về lâu dài hay ko? Em cũng thấy rõ ràng là tốc độ có cải thiện nhiều sau khi up sang ROM này, trước xài ROM 2.26 của T-Mobile

Utxd

Máy em là G3, nhưng hôm trước em Unlock lại ko nhấn chữ U mà nhấn chữ C, dùng lokiwiz luôn đó, cứ tưởng là unlock ko được ai dè được, sau đó em up ROM mấy lần vẫn vô tư, ko bị gì cả.
Hiện tại đang chạy ROM 2.24 của Dopod, ROM này cook sẵn nên có soft và games đi kèm khi HR. Nhưng có cái mục OMAP Overclock, kiểm tra trong TCPMP thì thấy là 225Mhz. vậy máy em đang bị tự động Over clock? có nguy hiểm về lâu dài hay ko? Em cũng thấy rõ ràng là tốc độ có cải thiện nhiều sau khi up sang ROM này, trước xài ROM 2.26 của T-Mobile

Nhìn chung thì OC chắc chắn có hại cho máy rồi, khi nào cần chạy ứng dụng nào năng thì hãy đôn dên nó lên, còn bình thường nên cho chạy ở xung nhịp mặc định của nó là tốt nhất. Kinh nghiệm những người OC trước đây thì giới hạn OC cho dòng Wizard nói chung không vượt quá 240 MHz

A

autumn06

Guest
hic, nhưng giờ nếu em ko muốn OC nữa, chỉ để default của máy thôi thì sao? Vì cái ROm này nó tự làm hay sao á bác ơi, SR lại là thấy 225Mhz sẵn òi^^

Utxd

hic, nhưng giờ nếu em ko muốn OC nữa, chỉ để default của máy thôi thì sao? Vì cái ROm này nó tự làm hay sao á bác ơi, SR lại là thấy 225Mhz sẵn òi^^

Vào mục Startup (hoặc registry) để xoá link tự chạy OMAP Overclock khi khởi động đi

A

autumn06

Guest
Dạ, em xin lỗi, em mới phát hiện ra PDA Viet nên chưa kịp coi. Mấy hôm nay cứ vào MF, tiếc nuối, tự hỏi sao giống như nó bị bỏ bê, ra là vậy...Thanks bác utxd.
hỏi tiếp về ROM của Wizard cho khỏi bị gọi spam:
-Nếu giờ em muốn tự cook ROM cho riêng mình, thì những tool và ứng dụng cần thiết như: Smart Dialing, PPC backup Contacts, Fix lỗi...sẽ tìm được ở đâu? Và lỗi bàn phím của 02 Đức có thể khắc phục triệt để như thế nào? Vì lúc trước em ko bị nhưng HR lại thì bị tiếp^^Mong bác chỉ giúp

A

autumn06

Guest
TỰ TẠO EXTENDROM CHO WIZARD

Đối với các bạn thích vọc phần mềm của PPC thì chuyện HR là chuyện như cơm bửa, để đỡ mất công cài lại các phần mềm cần thiết cho mình thì có 2 cách: dùng soft backup rồi restore sau khi HR, cách này đơn giản nhưng lâu lâu lại xảy ra lỗi, tốn dung lượng thẻ nhớ 1 số MB nhất định. Cách thứ 2 thì đưa soft vào ExtendRom, không như các dòng trước đây, chỉ cần Unhide ExtendRom rồi chép file .CAB vào là được, đối với dòng Wizard thì bắt buộc phải Up ExtendRom vào (giống như UpRom) thì nó mới chịu cài sau khi HR. Chọn cách nào thì tuỳ ý thích mỗi người.

Sau đây là cách tạo ExtendRom cho riêng mình:

Bước 1:

Tool download trong DS theo link:
http://www.pdaviet.net/downloads.php?do=file&id=71

Giải nén ra sẽ có thư mục htc-wizard-ext-rom-maker-kit.

Mở winImage vào menu file > open chọn file ext-rom-base.nb trong thư mục extrom-base (nhớ chọn files of type là all files)

Nhấp đúp lên __TFAT_HIDDEN_ROOT_DIR__ trong cửa sổ bên phải của winImage sẽ thấy nội dung có sẵn của Ext-rom-base

Click chuột phải chọn file Config.txt chọn “extract” để lưu ra ngoài đĩa cứng rồi xoá file này đi (không được xoá file autorun.exe và Cert_Disable.cab).

Bây giờ thì thêm các file .CAB vào, chỉ cần kéo rồi thả vào cửa sổ của winimage, nhấn YES khi có hộp thoại hiện lên. Sau khi đã đủ các file cần thiết (không quá 9.5 MB) thì mở file Config.txt lúc nãy giải nén ra đĩa cứng nằng Notepad để chỉnh sửa theo cấu trúc
CAB: \Extended_ROM\application_name.cab

Lưu ý:
- File Cert_Disable.cab phải được chạy đầu tiên
- Không có khoảng trắng trong tên file .CAB
- File .CAB khi cài đặt không yêu cầu phải nhập thông số

Sau khi đã thêm đầy đủ những file mới chép vào thì nhấn SAVE (không được ‘save as’) và đóng Notepad. Chép file config.txt vào WinImage (kép thả).

Bước tiếp theo là thiết lập thuộc tính READ ONLY cho tất cả các file: chọn hết, nhấn phải chuột chọn File properties rồi stick vào Read Only.

Cuối cùng là lưu lại file Image (chỉ cần nhấn nút SAVE)

Bước 2:

Mở thư mục “wizardrom update” và chạy file nb2nbf.exe

Điền vào các trường:

Model id: wizard
Language: để trống
OEM: để trống
Operator version: để trống
CID: để trống (phải xoá thông số mặc định của chương trình)

Chọn vào check box trước File#1, nhấn nút Browser (nút có 3 chấm) và browse đến thư mục extrom-base, chọn file ext-rom-base.nb

Điền tiếp thông số trong text box cho chính xác

“Start Address” : 9B000000
“Image Name” : Extension Rom

Cuối cùng nhấn nút “translate“ rồi chương trình (lúc này trong thư mục wizardrom update có thêm file nk.nbf

Bước 3:

Sync Wizard với PC và chạy chương trình “newromupdateutility_wizard_noid.exe” làm theo hướng dẫn. Đợi khoảng 5 phút, xong rồi thì Hard Reset để thưởng thức thành quả.

Nếu có trục trặc gì thì quay lại kiểm tra từng bước đã thực hiện.

hic hic, sao cái link down ko được, nó ra file html..đã thử tùm lum cách, hay là tại cái IDM nó chứng nhỉ? down bằng trình default của Win cũng ko xong..hic hic

quocanh83

Còn cách khác là Làm việc với ExtendRom ngay trên PDA.
Tôi chỉ làm với O2 mini S và rom cho nó nên cũng có tí hiểu biết nên hướng dẫn mọi người nhé. Mạn phép các bác đã biết
1: sau khi up rom lên các bác cài file Unlocker Extende rom tải tại đây nhá http://www.mobifuns.net/modules.php?name=Forums&file=download&id=14497
2: reset lại máy
3: vào REsco explorer hoặc total commander để tìm thư mục extender rom 2
sau khi bạn cookrom nhớ phải chỉnh sửa file config xoá đi những đường dẫn các file cab bạn đã bỏ nhé.RỒi hard reset
Cụ thể đối với muốn bỏ Active O2 bạn xoá file signed_Prodigy_o2AUI4_build26.cab
và trong file config bạn xoá đi thành phần
CAB: \Extended_ROM\signed_Prodigy_o2AUI4_build26.cab
save file config và HR là OK

A

autumn06

Guest
ko down được file bác đưa--->cũng như ko

A

autumn06

Guest
thanks bác utxd nhiều, bác nhiệt tình quá. Em đang thử chế ROM đây.
Cho em hỏi luôn, máy của Đức thì khắc phục lỗi bàn phím như thế nào? up ROM mới vẫn bị bác ơi^^

Utxd

thanks bác utxd nhiều, bác nhiệt tình quá. Em đang thử chế ROM đây.
Cho em hỏi luôn, máy của Đức thì khắc phục lỗi bàn phím như thế nào? up ROM mới vẫn bị bác ơi^^

Qua đây xem bài hướng dẫn của Man. HuuTien nhé (bài số 10 - Lổi bàn phím Z-Y)

Status
Không mở trả lời sau này.