• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

WM6.5 ROM V22A (B21193) & V22B (B21202) - HTC KAISER

thaiatom

Bạn có thể nói rõ bạn làm thế nào ko? Mình vẫn chưa chạy được nó :-??

Chỉ cần tải file cmhome.dll của 21169 bên xda rồi chép đè vào \Windows\ là OK thôi.
Hiện mình mới tải cmhome.dll của 21198 nữa nhưng chưa thử với ROM 22A này. Để thử tiếp xem sao.

xichlomay

Bản Rom này khi nhận cuộc gọi bạn phải sử dụng phím mềm trượt sang bên chấp nhận hoặc từ chối. còn việc lỗi font khi cuộn xem lịch sử cuộc gọi, hình như nó bị dính các dòng vào cái này mình cũng gặp nhưng không gây khó chịu lắm khi dùng, chỉ cuộn chậm lại chút là được:D

Chiện trượt qua lại để nhận cuộc gọi ai ko biết chứ, e đã nói là máy bị đơ sau khi nhận xong cuộc goi mà, bác nói lỗi font như vậy mà ko khó chịu à, chắc bác có mắt thần mới nhìn ra dc,

minhloc1402

Chiện trượt qua lại để nhận cuộc gọi ai ko biết chứ, e đã nói là máy bị đơ sau khi nhận xong cuộc goi mà, bác nói lỗi font như vậy mà ko khó chịu à, chắc bác có mắt thần mới nhìn ra dc,

Bản ROM good vậy mà bạn cứ cố gắng vạch lá tìm sâu cho được^^, bạn nên kiểm tra kĩ lại máy xem sao, nếu không được bạn thử up lại và Hard Reset thật kĩ xem sao nhé, mọi người vẫn up và nghe gọi bình thường mà, vấn đề lịch sử cuộc gọi thì đúng là lỗi nhỏ khi cuộn nó chồng tên nên hơi khó thấy, nếu bạn muốn thấy rõ tên nào thì cứ tap vào dòng đó nó sẽ hiện tên ra lại thôi, đã có ROM build 21198 nhưng em vẫn cứ thích ROM này thôi, xài tạm chờ bác Quang tiếp vậy ^^, bạn nào không thích cái Today của ROM này thì cài Spb Mobile Shell 2.15 rồi cài cái skin tổ ong WinMo 6.5 vào là vuốt cực thích, bác nào thích thì thử như em nhé.

Link download skin ( nhớ cài Spb mobile shell 2.15 vào trước nhé):
Chi tiết tại: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=492203

NhatToai

Super V.I.P
Ặc....cực chẳng đã không có WM6.5 mới xài tạm cái SPB Shell tổ ong này cho đỡ ghiền,chứ đã là ROM 6.5 rồi thì dùng nó chi nữa chòi :))
Mình đã có giới thiệu trong khu vực Skin và PM cho SPB Shell.

minhloc1402

Mỗi người một ý bác ơi^^, em thì không quan tâm dung lượng bộ nhớ chỉ cần làm sao cho thật đẹp là ok rồi hihi, em biết cái này có giới thiệu rồi nhưng diễn đàn mình nhiều quá đôi khi mọi người ko để ý, bác nói sao chứ em xài cái spb này hay hơn của 6.5 nhiều, cái 6.5 chỉ là vuốt lên xuống thôi còn cái này nhiều hiệu ứng hơn, lật qua lật lại như quyển tập rất thích, ngoài ra còn kéo ngang, cách sắp xếp của spb cũng rất hợp lý, nếu buồn em có thể chuyển về như cũ và vuốt từ trên xuống^^, cái này hay hơn titanium bác ạ, theo riêng em thì nó còn hơn M2D^^, thôi bác nói sao cũng được em vẫn xài spb2.15 tạm đợi spb 3.0 vậy hihi.

victory132669

bác quang ơi em up bản này vào sao đèn bàn phím không lên đèn nút call và end khu vực này nháy cái rồi tắt nó bị lỗi sao bác nhỉ?

Bác Quang ơi! sau mấy ngày sử dụng thì phát hiện nhiều lỗi nhỏ wá! như phần phone khi cuốn xuống xem thì bị lỗi đè fone nên ko thấy gì, bàn phím lúc đó mỗi lần bấm là mỗi lần nó nhắp nháy sáng. phần File Expl thì không kéo chọn được.

deepthroat

battery icon

Mr. PhamQuang, nice battery icon you have in your ROM - can you share the cab please ...?;)

xichlomay

Bản ROM good vậy mà bạn cứ cố gắng vạch lá tìm sâu cho được^^, bạn nên kiểm tra kĩ lại máy xem sao, nếu không được bạn thử up lại và Hard Reset thật kĩ xem sao nhé, mọi người vẫn up và nghe gọi bình thường mà, vấn đề lịch sử cuộc gọi thì đúng là lỗi nhỏ khi cuộn nó chồng tên nên hơi khó thấy, nếu bạn muốn thấy rõ tên nào thì cứ tap vào dòng đó nó sẽ hiện tên ra lại thôi, đã có ROM build 21198 nhưng em vẫn cứ thích ROM này thôi, xài tạm chờ bác Quang tiếp vậy ^^, bạn nào không thích cái Today của ROM này thì cài Spb Mobile Shell 2.15 rồi cài cái skin tổ ong WinMo 6.5 vào là vuốt cực thích, bác nào thích thì thử như em nhé.

Link download skin ( nhớ cài Spb mobile shell 2.15 vào trước nhé):
Chi tiết tại: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=492203

bạn nói vạch lá tìm sâu là thế nào chứ, 1 bản rom chưa hoàn chỉnh thì tôi góp ý với tác giả cho hoàn thiện hơn thôi, trước khi đánh giá người khác thì phải suy nghĩ cho kỹ.X-(

PhamQuang

Manager
Khái niệm "vạch lá tìm sâu" trong các trường hợp nào đó đều có điều hay và không hay.

ROM mình Build ra test trên HTC, có thể bạn xichlomay sử dụng thương hiệu khác, hoặc sau khi Up chưa HR lại, hoặc cài đặt ứng dụng "đụng" nào đó,... cho nên bạn thấy không được thoải mái.
Còn các bạn khác đã làm đúng quy trình và test nhiều ROM khác nhau thì sẽ thấy bản này hợp ý hơn cả, sẽ thấy thoải mái và bỏ qua những lỗi nhỏ.
Mỗi người mỗi tính và sở thích, tác giả làm ROM không thể chiều lòng tất cả được đâu.
Hơn nữa ngay cả ROM gốc của HTC, do hàng trăm KTV ăn lương, làm cả tháng cả năm mà khi Up lên vẫn có những Bugs không thể tránh khỏi kia mà, do vậy đòi hỏi tác giả nghiệp dư như mình phải có bản hoàn thiện như ý là điều VÔ LÝ.
Lưu ý các bạn mình làm ROM chỉ là sự đam mê và chia sẻ chứ không với mục đích khác, hơn nữa ngoài Kaiser ra còn rất nhiều dòng khác cần phát triển nữa cho nên không phải chốc chốc lại ngồi build lại và chỉnh sửa những lỗi nhỏ các bạn đưa lên được.
Nếu là lỗi quá lớn, mình sẽ đóng Topic và lập tức chỉnh sửa ngay, nếu có thể.
ROM WM6.5 hiện vẫn là các bản Beta cho nên các bạn đòi sự hoàn hảo là biểu hiện các bạn thiếu hiểu biết và sự thông cảm đó.

Bác Quang nói đúng đó! Để có bản ROM hoàn chỉnh thì hơi bị khó. Mỗi người một vẻ mà. Hy vọng bản ROM mới sẽ khắc phục nhược điểm của V22A.

hhhppp

Khái niệm "vạch lá tìm sâu" trong các trường hợp nào đó đều có điều hay và không hay.

ROM mình Build ra test trên HTC, có thể bạn xichlomay sử dụng thương hiệu khác, hoặc sau khi Up chưa HR lại, hoặc cài đặt ứng dụng "đụng" nào đó,... cho nên bạn thấy không được thoải mái.
Còn các bạn khác đã làm đúng quy trình và test nhiều ROM khác nhau thì sẽ thấy bản này hợp ý hơn cả, sẽ thấy thoải mái và bỏ qua những lỗi nhỏ.
Mỗi người mỗi tính và sở thích, tác giả làm ROM không thể chiều lòng tất cả được đâu.
Hơn nữa ngay cả ROM gốc của HTC, do hàng trăm KTV ăn lương, làm cả tháng cả năm mà khi Up lên vẫn có những Bugs không thể tránh khỏi kia mà, do vậy đòi hỏi tác giả nghiệp dư như mình phải có bản hoàn thiện như ý là điều VÔ LÝ.
Lưu ý các bạn mình làm ROM chỉ là sự đam mê và chia sẻ chứ không với mục đích khác, hơn nữa ngoài Kaiser ra còn rất nhiều dòng khác cần phát triển nữa cho nên không phải chốc chốc lại ngồi build lại và chỉnh sửa những lỗi nhỏ các bạn đưa lên được.
Nếu là lỗi quá lớn, mình sẽ đóng Topic và lập tức chỉnh sửa ngay, nếu có thể.
ROM WM6.5 hiện vẫn là các bản Beta cho nên các bạn đòi sự hoàn hảo là biểu hiện các bạn thiếu hiểu biết và sự thông cảm đó.

Nếu tôi là Quang, tôi rất biết ơn những ai phản hồi lại. Vì những phản hồi này sẽ giúp cho chúng ta phát triển hơn. Giống như các hãng sofware lớn trên thế giới. Vì vậy chúng ta mới có SP1, SP2, SP3..... Còn khi những ai có ý kiến hay phản hồi lại bạn Quang, bạn cho là thiếu hiểu biết. Hết ý kiến luôn. Cảm ơn bạn đã bỏ rất nhiều công sức và thời gian để viết những bản ROM hay.

NhatToai

Super V.I.P
Nếu tôi là Quang, tôi rất biết ơn những ai phản hồi lại. Vì những phản hồi này sẽ giúp cho chúng ta phát triển hơn. Giống như các hãng sofware lớn trên thế giới. Vì vậy chúng ta mới có SP1, SP2, SP3..... Còn khi những ai có ý kiến hay phản hồi lại bạn Quang, bạn cho là thiếu hiểu biết. Hết ý kiến luôn. Cảm ơn bạn đã bỏ rất nhiều công sức và thời gian để viết những bản ROM hay.
Đồng ý rằng những phản hồi sẽ giúp cho t/g hoàn thiện hơn trên next version,nhưng bạn cần lưu ý thêm hiện tại ta đang test và nói tới vấn đề gì?
Windows Mobile 6.5 mà chúng ta đang test là core beta,chưa phải chính thức và các lỗi đã có nguồn gốc tại đây.
Cái thiếu hiểu biết ở đây chính là không nhận thức được việc các cooker vì chỉ muốn đáp ứng lòng mong mỏi được khám phá và chiêm ngưỡng của ngưới dùng đối với WM6.5 nên đã liên tục build các bản ROM trên các core beta này.
Vì vậy cả bây giờ hay khi đã chính thức với WM6.5 thì phần feedback quan trọng vẫn là với MS,còn từ phía người dùng đối với các cooker nên cần phải rộng hiểu hơn vì:
- Cooker chỉ đi phát triển và fix lỗi chứ không tạo ra lỗi (do core beta)
- Nếu t/g fix được sạch sẽ các lỗi trong tất cả các build (mà build beta thì ra liên tục....) thì liệu có đủ thời gian không? và được gì? được nhận lấy sự phàn nàn từ những sự thiếu hiểu biết như vừa nói ở trên sao?
Đôi lời với các bạn,các bạn đọc chậm rãi để thấu hiểu vấn đề này,cá nhân tôi thì test không sót một bản ROM nào của bất kỳ Cooker nào,thậm chí có ngày tôi up ROM cho con Kaiser của mình cả chục lần,và chưa bao giờ tôi có một feedback gây phiền lòng cooker.Vì vậy,cả việc phản hồi cũng cần phải hiểu biết,còn không: Đừng bao giờ up ROM!!!

chimbocau

Đúng vậy, phải ủng hộ người có công nghiên cứu.
Cảm ơn bác PhamQuang nhiều về các bản rom và cảm ơn lời góp của a nhattoai.

Atemis

Active Member
Còn mình đang up bản Rom này tới lần thứ 3 rồi nhưng gặp 2 lỗi : thứ nhất là toàn bộ âm thanh của máy bị mất ,thứ 2 là camera tối thui.Hình như mình là người duy nhất gặp phải lỗi này....Dù sao cũng trân trọng gửi tới MAN lời cảm ơn đã đưa đến cho mọi người 1 bản rom rất rất ấn tượng.

PhamQuang

Manager
Còn mình đang up bản Rom này tới lần thứ 3 rồi nhưng gặp 2 lỗi : thứ nhất là toàn bộ âm thanh của máy bị mất ,thứ 2 là camera tối thui.Hình như mình là người duy nhất gặp phải lỗi này....Dù sao cũng trân trọng gửi tới MAN lời cảm ơn đã đưa đến cho mọi người 1 bản rom rất rất ấn tượng.

Có lẽ máy của bạn sử dụng bản Radio chưa phù hợp.
Hiện tượng Camera tối chắc chắn là do phiên bản Radio của bạn đã quá cũ.
Hãy nhìn thông số Radio của mình và thử Up Radio đó xem sao.

Vấn đề Camera đen thui thì Atemis up bản Radio Kaiser_Radio_Only_1.58.26.20 vào thì được nhưng nó hơi giật.Up bản Radio này vào máy ổn hơn nhiều mà vấn đề là làm sao cho hết lổi bàn phím,nó cứ chớp hoài,khởi động lại thì hết,nhưng 1 thời gian sau sẽ bị lại.Ban đêm trời khong trăng không sao thì không dùng phím cứng.

samurai2050

Đồng ý rằng những phản hồi sẽ giúp cho t/g hoàn thiện hơn trên next version,nhưng bạn cần lưu ý thêm hiện tại ta đang test và nói tới vấn đề gì?
Windows Mobile 6.5 mà chúng ta đang test là core beta,chưa phải chính thức và các lỗi đã có nguồn gốc tại đây.
Cái thiếu hiểu biết ở đây chính là không nhận thức được việc các cooker vì chỉ muốn đáp ứng lòng mong mỏi được khám phá và chiêm ngưỡng của ngưới dùng đối với WM6.5 nên đã liên tục build các bản ROM trên các core beta này.
Vì vậy cả bây giờ hay khi đã chính thức với WM6.5 thì phần feedback quan trọng vẫn là với MS,còn từ phía người dùng đối với các cooker nên cần phải rộng hiểu hơn vì:
- Cooker chỉ đi phát triển và fix lỗi chứ không tạo ra lỗi (do core beta)
- Nếu t/g fix được sạch sẽ các lỗi trong tất cả các build (mà build beta thì ra liên tục....) thì liệu có đủ thời gian không? và được gì? được nhận lấy sự phàn nàn từ những sự thiếu hiểu biết như vừa nói ở trên sao?
Đôi lời với các bạn,các bạn đọc chậm rãi để thấu hiểu vấn đề này,cá nhân tôi thì test không sót một bản ROM nào của bất kỳ Cooker nào,thậm chí có ngày tôi up ROM cho con Kaiser của mình cả chục lần,và chưa bao giờ tôi có một feedback gây phiền lòng cooker.Vì vậy,cả việc phản hồi cũng cần phải hiểu biết,còn không: Đừng bao giờ up ROM!!!

Bài viết của Toại mang một ý nghĩa rất tốt, đó là : " nên biết ơn những người đã tạo ra những sản phẩm giúp ích cho mọi người! ". Mình ủng hộ quan điểm này! nhưng có một số quan điểm mình cần bày tỏ ( theo riêng mình nghĩ ) là như sau :

1. Toại cho rằng những nhận xét của các bạn là " thiếu hiểu biết ?", :-/ như thế nào là thiếu hiểu biết??! Nhân vô thập toàn! Mỗi người đều có những thế mạnh của riêng mình! ;) không ai là toàn diện cả! nếu Toại dùng chữ " thiếu hiểu biết " để nói về những nhận xét của các bạn theo mình là quá nặng lời rồi đó! :(

2. Bản thân mình là dân IT chuyên ngành Networks nhưng mình cũng đã biết qua một số ngôn ngữ lập trình! bất kỳ một cooker khi compile lại chương trình nếu sơ ý một chút sẽ gây ra một số lỗi nhỏ mà đôi lúc không thể nhận ra được! ( như bạn Quang nói là không có nhiều thời gian để test ) nên việc nhận xét của các bạn là rất quan trọng! ;) điều đó giúp cho các cooker không ít thì nhiều khi có thời gian sẽ hoàn thiện lại software cho tốt hơn! hoặc ít nhất cũng có thể thông báo để các programers có thể chỉnh sửa lại bản ROM gốc! ;;)

3. Một software khi ra đời cần có một thời gian để người dùng thử nghiệm khả năng vận hành của software xem còn khiếm khuyết những điểm nào! điều này cần một vài tháng ( thậm chí vài năm ) là bình thường! ấy vậy mà bạn Toại lại có thể test trong một ngày cả 10 bản ROM một lúc thì bạn quả là số zách đó! :O :O khả năng test software của bạn thật tốt! nhưng nếu bạn không có những feedback thì làm sao những cookers biết được bản ROM của mình có những lỗi nào để chỉnh sửa??? :O

4. Điều cuối cùng mình muốn chia sẻ ở đây chính là các bạn testers! :D khi các bạn gặp phải bất kỳ một lỗi nào cũng nên thông báo nhiệt tình cho tác giả, để tác giả ( khi có thời gian ) sẽ cố gắng hoàn thiện phần mềm với thời gian sớm nhất có thể! Nhưng hãy dùng những từ ngữ tế nhị! :D và quan trọng là sự nhiệt tình nhận xét chứ không phải " nhận xét cho có " để rồi nhận được feedback là " thiếu hiểu biết " :( =))

PhamQuang

Manager
Các ý kiến của các bạn đều rất hữu ích, sẽ giúp chúng ta gần gũi và hiểu nhau thêm. Đúc kết lại:
- Cần tôn trọng các ý kiến đóng góp >>> điều này mình luôn rất quan tâm, tuy nhiên sẽ không tiếc lời mắng những bạn đưa lên những ý kiến quá ấu trĩ đó. Nói cho cùng nghịch ROM, ít nhất phải có chút trình độ cơ bản hãy nghịch.
- Mỗi bản ROM ra mắt, mình luôn thường xuyên ghé thăm và đọc các ý kiến đó. Những ý kiến đưa đúng sẽ tích lại để sửa các bạn sau.
- Lời nói và xưng hô rất cần sự tế nhị đó các bạn ạ. Cũng là ý kiến đóng góp, tuy nhiên nói tế nhị sẽ dễ nghe hơn và đó là văn hóa giao tiếp của chúng ta.
Về bản thân mình, đã thuộc thế hệ cao tuổi (52t) cho nên các bạn trẻ, tuổi con, tuổi cháu gọi mình là Quang hay bạn Quang, sẽ rất phản cảm, nghe rất chối.
Mình tin là hầu hết các bạn tham gia Topic này không ai đủ tư cách gọi mình bằng tên "Quang" hay "bạn Quang". Theo văn hóa người Việt kể cả những người xấp xỉ tuổi mình hoặc hơn mình, người ta ít nhất cũng gọi nhau là anh hoặc bác....

Mong các bạn hiểu điều này và chuẩn bị tinh thần TEST bản ROM mới với Core 21202.

Uh!Nghe Bác Quang nói vậy Cháu chảy nước dãi rồi nè bản Core 21193 còn lổi nhiều quá,cháu không rành về lập trình mà cũng không biết về tiếng anh chỉ ngồi chờ các cao thủ như Bác thôi!Cảm Ơn Diển Đàn và Các Thành Viên đã nhiệt tình đóng góp.