• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

WP7 ROM đã leak, tin tức từ xda

gunnroseclose

vì nó là hđh đầy hứa hẹn, hiện tại cũng tạm đủ pm cho giải trí, văn phòng... chơi dc 5 game HD ạ:)

Cái hd7 chipset nó tương đương con galaxy s nên mới có cơ chơi game hd
Chứ hd2 chip yếu, chơi kiểu gì cũng giật tung lên ngay
Kiểu như bắt 1 cái máy ram 512 chạy win vista ý

lungtungbeng

HD2 yếu hơn HD7???? Bác là thành viên cấp 4 lại phát biểu liều như vậy chứ. Đây nhé:

- HTC HD7:
* CPU: Snapdragon QSD8250 1GHz . OS: Windows Phone 7
* Bộ nhớ trong: 8Gb
* Rom/Ram: 512Mb Rom và 576Mb Ram
* Kích thước: 122 x 68 x 11.2 mm
* Màn hình: cảm ứng điện dung 4.3" TFT (kích thước đường chéo là 10.9 cm), độ phân giải WVGA
* Kết nối: Bluetooth 2.1, Wifi 802.11b/g/n, GPS, MicroUSB, giắc tai nghe 3.5mm
* Camera: 5.0 megapixel tự động lấy nét với đèn Flash LED
* Pin: 1.300 mAh

-HTC HD2:
* CPU: Snapdragon QSD8250 1GHz . OS: Windows Mobile 6.5 (Giờ là cả Android^^)
* Bộ nhớ trong: 317.69Mb
* Hỗ trợ thẻ: 32Gb
* Kích thước: 120,5 x 67 x 11 mm
* Màn hình: cảm ứng điện dung 4.3" TFT (kích thước đường chéo là 10.9 cm), độ phân giải WVGA
* Pin: 1.230 mAh

Cũng xin báo cho bác biết là chip Snapdragon kiêm luôn chức năng quản lý đồ họa nên 2 em HD2 và HD7 khả năng đồ họa là tương đương bác nhé.

Chỉnh sửa cuối:

MtxCK75

Chắc bác này nghĩ là nó ra sau và chạy WP7 nên cấu hình mạnh hơn chăng:-?, cấu hình đó còn thua HD2 T-mobile về cái khoản ROM nữa ý (HD2 T-mobile có ROM là 1024)

lungtungbeng

Chắc bác này nghĩ là nó ra sau và chạy WP7 nên cấu hình mạnh hơn chăng:-?, cấu hình đó còn thua HD2 T-mobile về cái khoản ROM nữa ý (HD2 T-mobile có ROM là 1024)

Rom không phải là vấn đề chính bác ơi. THeo như em thấy thì cho tới thời điểm hiện tại Rom 512 đã là quá đủ rồi ạ^^ nên em cứ HD2 thường mà chiến cho lành. Tại HD2 T-M thấy nhiều bác kêu hỏng hóc nhiều quá.

Nguyenson318

Rom không phải là vấn đề chính bác ơi. THeo như em thấy thì cho tới thời điểm hiện tại Rom 512 đã là quá đủ rồi ạ^^ nên em cứ HD2 thường mà chiến cho lành. Tại HD2 T-M thấy nhiều bác kêu hỏng hóc nhiều quá.

HD2 T-M tui đang sài quá ư là Ok, mỗi tội pin kém thui. Một số bác bị hỏng là do up ROM chưa đúng cách! Chỉ cần đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng là đảm bảo bền lâu!!!

MtxCK75

Em cũng đang dùng T-mobile đây, thấy có trục trặc gì đâu, cũng up ROM ầm ầm, nghe mấy bác bảo task29 nguy hiểm thế là hôm trước em cũng thử (thử cho biết chứ không phải bị lỗi gì) cũng chả sao. Theo em chắc là do các bác ý không làm theo lời mấy bác cao thủ dặn nên mới bị lỗi thôi

gunnroseclose

sao bro biet chip hd2 yeu hon hd7 ???????
chung minh duoc thì tui vut cai hd2 mua lien cai hd7 =))
p/s sory man! mat cai unikey rui.

HD2 yếu hơn HD7???? Bác là thành viên cấp 4 lại phát biểu liều như vậy chứ. Đây nhé:

- HTC HD7:
* CPU: Snapdragon QSD8250 1GHz . OS: Windows Phone 7
* Bộ nhớ trong: 8Gb
* Kích thước: 122 x 68 x 11.2 mm
* Pin: 1.300 mAh

-HTC HD2:
* CPU: Snapdragon QSD8250 1GHz . OS: Windows Mobile 6.5 (Giờ là cả Android^^)
* Bộ nhớ trong: 317.69Mb
* Hỗ trợ thẻ: 32Gb
* Kích thước: 120,5 x 67 x 11 mm
* Pin: 1.230 mAh

Cũng xin báo cho bác biết là chip Snapdragon kiêm luôn chức năng quản lý đồ họa nên 2 em HD2 và HD7 khả năng đồ họa là tương đương bác nhé.

1. Search SoC là gì
2. Search Adreno, QSD8x50, QSD8x50A, MSM8250
3. Search các mã SoC của Qualcomm tương ứng với các dòng HTC
Rồi so sánh nhé:
HD2 đã dùng Adreno 200 còn HD7 sẽ dùng Adreno 205

chip GPU Adreno 200 ở bộ SoC SnapDragon 8250 trên HD2 chả thể chơi nổi game 3D nào ở mức sàn hiện nay 1 cách mượt mà cả. Chơi đc thì đc rồi đấy, nhưng ráng mà lê lết vì bị tụt fps nhé!
Bác biết con chip GPU PowerVR SGX 540 trên Samsung Galaxy S chứ, vua đồ họa hiện nay, thì Adreno 205 ngang ngửa nó đấy, tức mạnh hơn ~3 lần Adreno 200.

Vậy là nếu các bác sắm máy tính thì sẽ ko quan tâm là nó 65nm hay 45nm, ko cần biết dùng VGA gì, ko quan tâm bus ram; mà chỉ cần biết : cpu xung 3Ghz, ram 4GB và vga 1GB vậy là mạnh lắm rồi phải ko ?

Mấy cái này trước đây em cũng không biết, cũng nghĩ như các bác. 1 lần tranh luận với mấy bạn bên voz mới biết, search ra đọc 1 hồi thì quả đúng là thế. Nói chung là các bác trước khi viết thì cũng nên tìm hiểu kĩ 1 chút đi ạ

Chỉnh sửa cuối:

dale89

Haizz đấu đá nhau làm gì miễn nó chạy được WP7, chạy được WP7 trên HD2 đó chính điều duy nhất khẳng định được là nó hơn HD7 đấy, khi nào HD7 chạy được Android,Ubuntu,Winmo 6.5 thì nc tiếp, còn vấn đề game,đồ họa lại là khía cạnh khác rồi ở đây người ta nói về kĩ thuật rom mà, tất nhiên là đời sau đồ họa đẹp hơn rồi sao phải cãi nhau về vấn đề đó. Mọi người yêu cầu cao với em HD2 quá đó, nễu muốn chơi game đồ họa đẹp sao k mua hẳn điện thoại mới nhất rồi bán HD2 đi khỏi suy nghĩ hơn thiệt

huhjun

Theo mình biết trước đây đồn đại HD7 xài QSD8x50A, tuy nhiên cuối cùng lại là 8250 và Adreno 200. Như vậy tương đương HD2, còn Adreno 205 là dành cho con HTC Desire HD. Bác ở trên nhầm rồi.

benhtamthan

Mình thì hình như chưa bao giờ có ý định gả con HD2 cho đến lúc này... vì HD7 nói chung là chưa xứng tầm để thế chỗ cho HD2 ; đó là chưa nói đến Winmo 7 còn mới mẻ và chưa có nhiều softs và games hổ trợ và được viết cho nó.

Hơn nữa, các mạng xã hội mà HD7 ưu ái ; Mình lại chưa dùng nhiều như các fans ở các nước khác... cài phần mềm thì có lẽ khó khăn hơn...

Điều tiên quyết nữa là ko có nhiều Rom để mà trải nghiệm như HD2, 1 trong cái thú vui và đam mê của Anh, Em và Pà Con dùng HD2 ...

Tham gia ý kiến cho vui mà!

http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=681659

Đã có bản ROM leak WP7 và hiện đang là chủ đề hot trên xda :D Post lên cho bác nào đang có ý định bán HD2 thì giữ lại thêm một thời gian nữa hehe.
Bản ROM này vẫn chưa thể flash được vì sẽ làm brick HD2 ngay, nhưng các chief và dev đang vào cuộc rùi. Hi vọng WP7 ROM cho HD2 sẽ không còn lâu nữa \-/

lungtungbeng

1. Search SoC là gì
2. Search Adreno, QSD8x50, QSD8x50A, MSM8250
3. Search các mã SoC của Qualcomm tương ứng với các dòng HTC
Rồi so sánh nhé:
HD2 đã dùng Adreno 200 còn HD7 sẽ dùng Adreno 205

chip GPU Adreno 200 ở bộ SoC SnapDragon 8250 trên HD2 chả thể chơi nổi game 3D nào ở mức sàn hiện nay 1 cách mượt mà cả. Chơi đc thì đc rồi đấy, nhưng ráng mà lê lết vì bị tụt fps nhé!
Bác biết con chip GPU PowerVR SGX 540 trên Samsung Galaxy S chứ, vua đồ họa hiện nay, thì Adreno 205 ngang ngửa nó đấy, tức mạnh hơn ~3 lần Adreno 200.

Vậy là nếu các bác sắm máy tính thì sẽ ko quan tâm là nó 65nm hay 45nm, ko cần biết dùng VGA gì, ko quan tâm bus ram; mà chỉ cần biết : cpu xung 3Ghz, ram 4GB và vga 1GB vậy là mạnh lắm rồi phải ko ?

Mấy cái này trước đây em cũng không biết, cũng nghĩ như các bác. 1 lần tranh luận với mấy bạn bên voz mới biết, search ra đọc 1 hồi thì quả đúng là thế. Nói chung là các bác trước khi viết thì cũng nên tìm hiểu kĩ 1 chút đi ạ

Nếu với kết luận của bác rằng HD2 đồ họa yếu, không chơi đc tốt Game HD khủng thì có lẽ bác đang suy nghĩ quá tiêu cực. Bác hãy test qua game Quake III, có thể nói là game đồ họa nặng nhất hiện nay, mà N1 và Desire chơi rất lag, trong khi HD2 chạy mượt mà như Video GalaxyS I9000 chạy QuakeIII thì bác nghĩ sao?

Còn về lý luận bác đưa ra thì em cũng xin thưa lại với bác rằng "Adreno 205 GPU" mà bác nhắc đến là ở CPU QSD8255 (45nm) mà DesireHD dùng chứ không phải "Adreno 200 GPU" mà CPU QSD8250 (65nm) của WP7 và HD2 sử dụng. Không phải ngẫu nhiên mà ng ta đặt tên chip lung tung để dẫn đến nhầm lẫn đâu bác ạ. Như chip máy tính Q6600 phải giống Q6600, là chip 65nm và không thể giống Q9300 chip 45nm.
Còn bác vẫn cho rằng mình biết hết thì bác vui lòng vào đây check cấu hình HD2 và HD7 giúp em rồi hãy chém với mọi người nhé:
http://pdadb.net/index.php?m=specs&id=2386&c=dopod_hd2_t8588_htc_leo_100
http://pdadb.net/index.php?m=specs&id=2660&c=telstra_htc_hd7

Nếu bác vẫn còn thắc mắc về chip QSD8255 và QSD8250 thì vui lòng search Google câu:
"The HTC Desire HD is powered by a Qualcomm QSD8255 processor and Adreno 205 GPU and it offers a much improved performance, compared to a Froyo-running Nexus One (which uses a QSD8250 Snapdragon, same as the Desire and HD2)."
giúp em cái nhé.

Còn câu "search ra đọc 1 hồi thì quả đúng là thế. Nói chung là các bác trước khi viết thì cũng nên tìm hiểu kĩ 1 chút đi ạ" em xin nhường lại cho bác nhé. Thân!

PS: Bác đừng chê mọi người ngoài lề như việc chọn máy tính chứ. Ngành của em cần làm 3d nhiều nên chắc em cũng biết tí ti về yêu cầu phần cứng như RAM, VGA và CPU nên cũng không đến mức chỉ chọn theo xung nhip mà không quan tâm đến core hay socket, bus bác ạ. Máy em dùng chip i7 Q840, 6Gb DDRIII 1333, Vga 2gb 256bit bác ạ.

Chỉnh sửa cuối:

anhtuanzoa1

bàn tán làm chi cho mệt các bác nằm nghĩ không biết chừng nào windows phone 7 thực sự sẽ chạy trên hd2 đây .phải công nhận một điều rằng hd2 là diện thoại thích nghi nhiều HDH nhất từ trước giờ các bác nhỉ!!!nếu như chạy nốt IOS 4.1 của Apple chắc là sẽ bị Apple kiện HTC về việc vi phạm bản quyền (apple hơi bị độc quyền về việc đã loại trừ ông lớn ADOBE FLASH ra khỏi cuộc chiến công nghệ hỗ trợ FLASH) hij ! đến thời điểm này HTC HD2 vẫn xứng đáng ngôi đầu bảng !!!
PS: thấy các bác giới thiệu về cấu hình khủng của PC nhà các bác em nghẹn ngào vì hiếm có ai có được cấu hình như trong mơ thế !!!!:)) có hơi phô trương không . nếu thật sư chơi game đỉnh nhu CALL OF DUTY 7 thì máy em là core 2 quad 2.66 ghz ram DDRII 4G VGA 1024 geforce GTX460 xin lỗi lấy ra chơi game xem i7 có nhanh hơn không phí tiền thế lương tháng bao nhiêu mà mua nỗi vậy ông bạn !!!

lungtungbeng

bàn tán làm chi cho mệt các bác nằm nghĩ không biết chừng nào windows phone 7 thực sự sẽ chạy trên hd2 đây .phải công nhận một điều rằng hd2 là diện thoại thích nghi nhiều HDH nhất từ trước giờ các bác nhỉ!!!nếu như chạy nốt IOS 4.1 của Apple chắc là sẽ bị Apple kiện HTC về việc vi phạm bản quyền (apple hơi bị độc quyền về việc đã loại trừ ông lớn ADOBE FLASH ra khỏi cuộc chiến công nghệ hỗ trợ FLASH) hij ! đến thời điểm này HTC HD2 vẫn xứng đáng ngôi đầu bảng !!!
PS: thấy các bác giới thiệu về cấu hình khủng của PC nhà các bác em nghẹn ngào vì hiếm có ai có được cấu hình như trong mơ thế !!!!:)) có hơi phô trương không . nếu thật sư chơi game đỉnh nhu CALL OF DUTY 7 thì máy em là core 2 quad 2.66 ghz ram DDRII 4G VGA 1024 geforce GTX460 xin lỗi lấy ra chơi game xem i7 có nhanh hơn không phí tiền thế lương tháng bao nhiêu mà mua nỗi vậy ông bạn !!!
Tự nhiên em lại hắt xì, vào đây đọc thì hóa ra có bác đang nói xấu em thì phải. Em cảm ơn bác đã quan tâm về vấn đề công việc và lương của em nhưng em khác bác ở điểm lấy máy để phục vụ cho công việc, là do yêu cầu công việc nó cần máy xử lý tối đa chứ không lấy máy để chơi game ạ nên em cũng chẳng rảnh để test làm gì. Mà phục vụ cho công việc thì chắc cũng không phí tiên ạ, em nghĩ thế. Em đưa cấu hình máy em ra là em trả lời lại người khác. Bác thích khai quật những bài viết cũ lên thì cứ việc mò lại các trang trước mà đọc nhé^^. Mà bác cứ thích chọc ngoáy vào các vấn đề này nọ thế nhi. Bàn về WP7 đi bác.

papawin

Dạo này vào đọc chán quá, chủ đề nói về wp7 mà mấy bác vào toàn tâng bốc sản phẩm mình sở hữu không à, làm như là sợ không ai biết mình chơi máy pro vậy.

maximum

"nhàn cư vi bất thiên đây mà " chứ có ROM để vọc là khỏi này nọ ngay :))

MtxCK75

Mỗi lần có bài mới em lại háo hức vào đọc, tưởng là đã có thông tin gì mới. Vào xem thì toàn... là cái gì đâu không, nản. Em thấy cái topic này nên đóng lại, khi nào có gì mớl thì lại mở ra. Xin lỗi các bác ạ.