• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

WP7 và Android boot song song

kenzi_100c

đã test xong, tốt nhất nên dùng thẻ từ 4->8GB để làm cái thẻ nhỏ trong hướng dẫn, còn thẻ lớn thì 8 hay 16G cho thẻ nhỏ 4G và 16G cho thẻ 8G, nếu các bạn sử dụng thẻ nhỏ nhỏ quá thì chỉ cài wp7 được nhưng ko còn dung lượng để cài game + app :)

huydong0164

Sao mình làm không thể thực hiện được. Mình sử dụng 1 thẻ 8GB và 1 thẻ 16GB. Copy unformat lâu quá chờ sốt cả ruột :D. Làm đúng y chang các bước (không bỏ sót tý nào). ROM WP7 và Android như hướng dẫn. Sau khi kết thúc thì kết quả như sau:
- WP7 chạy bình thường nhưng chậm hơn so với thẻ cũ (thẻ cũ chỉ class2, thẻ mới Class4 đều là thẻ xịn).
- Khởi động Android thì không được lỗi load kenel initrd.gz(báo lổi màu đỏ) trả lại về menu. Đã làm 2 lần nhưng bó tay. Có ai giúp được mình vụ này không? tiếc Android quá nên đành bỏ tiền mua thẻ mà thất bại. Chán quá

Chỉnh sửa cuối:

kenzi_100c

Sao mình làm không thể thực hiện được. Mình sử dụng 1 thẻ 8GB và 1 thẻ 16GB. Copy unformat lâu quá chờ sốt cả ruột :D. Làm đúng y chang các bước (không bỏ sót tý nào). ROM WP7 và Android như hướng dẫn. Sau khi kết thúc thì kết quả như sau:
- WP7 chạy bình thường nhưng chậm hơn so với thẻ cũ (thẻ cũ chỉ class2, thẻ mới Class4 đều là thẻ xịn).
- Khởi động Android thì không được lỗi load kenel initrd.gz(báo lổi màu đỏ) trả lại về menu. Đã làm 2 lần nhưng bó tay. Có ai giúp được mình vụ này không? tiếc Android quá nên đành bỏ tiền mua thẻ mà thất bại. Chán quá

Biết đâu do bản android đó ko thích hợp, mình check bản cho desire Z là ok, bạn cho mình hỏi thẻ class 4 16G hay gì vậy? bạn mua đâu jay chỉ mình đi ;)), chứ chạy android trên thẻ mà class 2 chậm chán lắm :(

Nguyenson318

Mình cho 2 cái thẻ vào chung 1 đầu đọc thẻ, nhưng nó không hiện cả 2 thẻ trên PC. Nếu để 1 thẻ thì lại hiện, lắp tiếp thẻ còn lại vào thì không hiện cái thẻ lắp sau!!! Có phải do đầu đọc bị lỗi không nhỉ?

lungtungbeng

Thử 2 đầu đọc khác nhau đi bạn, hoặc là 1 đầu đọc thẻ + 1 chân nối thẻ. Mà mình khuyên bạn nên dùng 2 thẻ cho 2 OS chứ không nên dùng chung 1 thẻ, vì ví dụ bạn muốn up bản WP7 khác thì sẽ rất vất vả khi muốn chuyển dữ liệu đi. Nói chung là sẽ lằng nhằng và kém an toàn dữ liệu hơn là dùng riêng biệt 2 thẻ.

leosanxin

Đã up thành công WP7 on Nand và Android SD, tuy nhiên do mình sử dụng thể 1gb để cài WM7 nên khi copy sang thẻ 16gb để cài thêm Android thì khi boot vào WM7 thì chỉ nhận ra memory chỉ có 771Mb thôi, không biết có bạn nào bị lỗi như mình không?

hai

Thế là đúng đấy bạn, bạn cộng 771MB với cái partition fat32 bạn nhìn thấy trong thẻ 1GB đấy xem có được 1GB không

huydong0164

Đã up thành công WP7 on Nand và Android SD, tuy nhiên do mình sử dụng thể 1gb để cài WM7 nên khi copy sang thẻ 16gb để cài thêm Android thì khi boot vào WM7 thì chỉ nhận ra memory chỉ có 771Mb thôi, không biết có bạn nào bị lỗi như mình không?

Đúng rồi, bởi khi cài WP7 trên thẻ 1GB, nó dùng hơn 700 để làm như internal của WP7, do đó còn như vậy là đúng.
Mình cứ bị lỗi Kenel khi boot Android, thế mới mệt. Đang tìm bản Android khác coi sao

Anbis

Đúng rồi, bởi khi cài WP7 trên thẻ 1GB, nó dùng hơn 700 để làm như internal của WP7, do đó còn như vậy là đúng.
Mình cứ bị lỗi Kenel khi boot Android, thế mới mệt. Đang tìm bản Android khác coi sao

Lỗi Kernel thì bác flash lại Recovery đi bác :) Hôm qua em vừa bị :D

trucdemo

thẻ của mình thì đang chạy android trên thẻ nhớ rất tốt chung với windows mobile, giờ chạy windows phone 7 cùng với android thì android boot tới nơi là treo cứng, con wp7 thì ok, ko biết có phải là do thẻ của mình ko nữa, chắc là phai quay lại wm + android thôi, vì thấy thằng wp7 chẳng có gì hấp dẫn, đã unlock cài một số phần mềm và game vẫn thấy nó thua xa android, với lại giao diện củ chuối quá, game và soft nhiều nhưng lại chơi ko hay bằng android
- vọc đã biết và đã remove windows phone 7, chờ thời gian nữa xem wp7 phát triển ra sao rồi sẽ tiếp tục vọc

lungtungbeng

thẻ của mình thì đang chạy android trên thẻ nhớ rất tốt chung với windows mobile, giờ chạy windows phone 7 cùng với android thì android boot tới nơi là treo cứng, con wp7 thì ok, ko biết có phải là do thẻ của mình ko nữa, chắc là phai quay lại wm + android thôi, vì thấy thằng wp7 chẳng có gì hấp dẫn, đã unlock cài một số phần mềm và game vẫn thấy nó thua xa android, với lại giao diện củ chuối quá, game và soft nhiều nhưng lại chơi ko hay bằng android
- vọc đã biết và đã remove windows phone 7, chờ thời gian nữa xem wp7 phát triển ra sao rồi sẽ tiếp tục vọc
Bạn dùng bản android nào? Tốt nhất bạn nên dùng bản đã được test vì không phải bản Android nào cũng chạy được. Đặc biệt mấy bản Super Ram thì chắc chắn khi boot vào bên trong Android (đến phần preparing for SD Card) thì bị treo cứng. Tốt nhất bạn nên dùng bản này: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=881937

huydong0164

Lỗi Kernel thì bác flash lại Recovery đi bác :) Hôm qua em vừa bị :D

Thank's Mình làm được rồi. Vấn đề của mình ở đây là SD 16GB có vấn đề nên không thể chạy được. Đổi thẻ nhỏ 4GB và chạy trên thẻ cũ 8GB chạy vi vu.

dolthanhdol1

Không biết recovery thế nào bác nhỉ. Em tìm không thấy bài hướng dẫn về việc này. Hic. Máy em cũng bị lỗi kernel.

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 23 minutes:

Như thế nếu dùng thẻ 16G và thẻ 2G thì sau khi cóp sang, thẻ 16G chỉ còn có 1,6G thôi ah. Vậy ko đủ cài Android rồi, phải kiếm cái thẻ 8G làm thẻ nhỏ thôi.:((. Phí tiền mua cái thẻ 2G quá :((

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 16 minutes:

Chết em rồi, em copy thế nào mà cái thẻ 16G của em giờ thành thẻ 200mb rồi. Không tìm thấy cái unalocatted 14G còn lại đâu. Có ai biết làm thế nào không. helppppppppppppp.

Chỉnh sửa cuối:

hai

Bác vào cmd của win7 run asadmin nhá
gõ như sau
diskpart
list disk
bác xem disk mấy là cái thẻ của bác ( ví dụ disk 2)
select disk 2
nó sẽ báo đã select disk 2
gõ tiếp
clean
create partition primary
format fs= fat32
đợi nó format xong lấy thẻ ra dùng

huydong0164

Không biết recovery thế nào bác nhỉ. Em tìm không thấy bài hướng dẫn về việc này. Hic. Máy em cũng bị lỗi kernel.

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 23 minutes:

Như thế nếu dùng thẻ 16G và thẻ 2G thì sau khi cóp sang, thẻ 16G chỉ còn có 1,6G thôi ah. Vậy ko đủ cài Android rồi, phải kiếm cái thẻ 8G làm thẻ nhỏ thôi.:((. Phí tiền mua cái thẻ 2G quá :((

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 16 minutes:

Chết em rồi, em copy thế nào mà cái thẻ 16G của em giờ thành thẻ 200mb rồi. Không tìm thấy cái unalocatted 14G còn lại đâu. Có ai biết làm thế nào không. helppppppppppppp.

Thẻ 16GB và 2 GB. Nếu copy sang thì WP7 chỉ dùng khoảng 1.7GB, phần còn lại cho Android chứ.
Bạn Copy FAT 16 từ 2GB sang 16GB không size lại kích thước nên nó còn 200 MB là đúng rồi.
Nghiên cứu kỹ lại nhé

007TTT

theo như 1 vài phần e nghiên cứu thì khi chia parttison ex2,3,4 thì khi mìh cài nad room mìh có thể chỉnh lại phần cài đặt nad room ở parttion 2,3,4 mà mìh muốn,vậy nếu mìh xác định thằng wp7 cài chết ở parttison mấy thì mìh cho phần andrion ở parttion khác là dc và vẫn chung 1 thẻ nhớ vậy có dc ko a?

huydong0164

theo như 1 vài phần e nghiên cứu thì khi chia parttison ex2,3,4 thì khi mìh cài nad room mìh có thể chỉnh lại phần cài đặt nad room ở parttion 2,3,4 mà mìh muốn,vậy nếu mìh xác định thằng wp7 cài chết ở parttison mấy thì mìh cho phần andrion ở parttion khác là dc và vẫn chung 1 thẻ nhớ vậy có dc ko a?

Đúng rồi. Thằng WP7 chỉ sử dụng 1 phần partition cố định và sử dụng nó như data2SD của NAND trên android, tuy nhiên khi cài đặt WP7 nó tự dộng tạo vùng này và hầu như chiếm toàn bộ thẻ nhớ. Do vậy khi cài 2 hệ song song thì phải sử dụng 1 thẻ lớn và 1 thẻ nhỏ. thẻ nhỏ cài xong rồi copy partition sang thẻ lớn, phần FAT thì resize lớn ra để chạy Android, phần kia để chạy WP7. nếu mình resize được vùng và WP7 tạo ra thì sẽ có trống vùng để tạo FAT thì chạy được Android trên đó

dolthanhdol1

Như vậy khi mình dùng wp7, bộ nhớ của win7 chiếm vấn là 1,6G, bộ nhớ ngoài khi zune để dùng cho music và ảnh vẫn chỉ là 200mb phải không các bác. Còn phần thẻ còn lại chỉ dùng được cho android. Đúng không aj,

huydong0164

Như vậy khi mình dùng wp7, bộ nhớ của win7 chiếm vấn là 1,6G, bộ nhớ ngoài khi zune để dùng cho music và ảnh vẫn chỉ là 200mb phải không các bác. Còn phần thẻ còn lại chỉ dùng được cho android. Đúng không aj,

Không phải. Khi WP7 sử dụng nó sẽ dùng 1.6 GB để sử dụng lưu DATA và ứng dụng cài đặt, phần 200MB khi chuyển sang thẻ lớn thì resize hết (Chỉ chừa lại vừa đủ cho phần 1.6GB của WP7), phần này dùng cho Android