• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

WP7 và Android boot song song

hatnaf

Ngoài bản Android chủ topic đưa, còn bản nào nữa ko mấy bác :(

daica

Ngoài bản Android chủ topic đưa, còn bản nào nữa ko mấy bác :(

các bạn dùng file rootfs.img của mình để boot thử mấy bản ảndoid khác xem,
chọn bản android yêu thích chép vào thẻ nhớ + data.img -> chép đè file rootfs.img này vô -> vào menu mgldr chọn thư mục andròid trên thẻ -> rồi boot thử
mình test tốt với mấy bản sense HD của MDJ, ko dùng với mấy bản của cedesmith

download:
http://www.multiupload.com/UY49ZO7MTP

lungtungbeng

các bạn dùng file rootfs.img của mình để boot thử mấy bản ảndoid khác xem,
chọn bản android yêu thích chép vào thẻ nhớ + data.img -> chép đè file rootfs.img này vô -> vào menu mgldr chọn thư mục andròid trên thẻ -> rồi boot thử
mình test tốt với mấy bản sense HD của MDJ, ko dùng với mấy bản của cedesmith

download:
http://www.multiupload.com/UY49ZO7MTP

Để em thử coi sao, Nếu boot được mấy ROM Super Ram thì tốt^^

phamtung1234

Help me. Em cài W7 trên thẻ nhỏ xong. Lấy ra để copy vào thẻ lớn, nhưng khi cho vào Easeus Partition thì thẻ nhỏ chỉ hiện ra 1 ổ Unallocated 200 Mb. Phần dung lượng còn lại không thấy hiện ra giống như hướng dẫn: Fat 16 200Mb, Unallocated là phần dung lượng còn lại của thẻ nên không thể làm các bước tiếp theo được. Các Bro giúp em xử lý vụ này với. Thanksssssssssssssssss

phamtung1234

À, Bro nào đã làm được thì up hộ anh em cái bản video lên cái để còn biết đường chứ em làm theo hướng dẫn thấy lắm điều phát sinh lắm...

huydong0164

À, Bro nào đã làm được thì up hộ anh em cái bản video lên cái để còn biết đường chứ em làm theo hướng dẫn thấy lắm điều phát sinh lắm...

Bạn cài xong WP7 với thẻ nhỏ. khi đó trên thẻ nhỏ sẽ xuất hiện 2 Partition: 1 là FAT16 - 200MB và 1 partion là unformat (là phần dung lượng còn lại của thẻ nhỏ)
bạn thực hiện:
1. Xóa bỏ Partion trên thẻ lớn
2. Copy vùng FAT16(200MB) sang thẻ lớn, vùng này sẽ sử dụng cho Android do đó trong khi copy bạn thay đổi kích thước vùng này hết cỡ chỉ chừa lại đúng bằng phần unformat trên thẻ nhỏ ---->Apply
3. Copy unformat (phần này của WP7 sẽ sử dụng) từ thẻ nhỏ sang phần còn lại của thẻ lớn (thẻ lớn phải chừa đủ chỗ không thì không copy được đâu nhé) --->Apply. Phần này nó sẽ copy hơi lâu
4. Sau khi copy xong thì bạn ra My computer của máy tính, dung lượng trên thẻ lớn sẽ thấy 1 bằng đúng phần FAT 16 bạn copy và thay đổi kích thước trước đó. Format nó bằng windows (nhớ bằng windows không dùng tools vì nó sẽ forrmat hết thẻ) phần dung lượng này (nên để FAT32 và unit size=64KB, nếu thẻ nhỏ hơn 4GB không được FAT32,64KB thì format FAT 16, 64KB như vậy Android sẽ chạy nhanh hơn). Sau khi forrmat xong, bạn chép Android vào và làm các bước khai báo còn lại (lưu ý sử dụng bản Androi theo khuyến cáo, nếu dùng bản khác phải FIX lỗi hoặc thay rootfs.img mới có thể chạy được (không chắc 100%).
Các bạn làm đúng theo hướng dẫn là có thể chạy được.

Lưu ý: Trong khi boot android nếu báo lỗi Kenel ngay từ ngoài thì bạn cần:
1. Cài lại MAGLDR112
2. Thẻ nhớ không đáp ứng (không hỗ trợ tốt chứ không phải riêng tốc độ). Thay thẻ nhớ khác là OK

phamtung1234

Thanks Huydong0164. Mình cài W7 xong, lấy thẻ nhỏ ra, cho vào EASEUS thì chỉ hiện ra phần Fat 16 200 Mb, không thấy phần Unforat. Sau đó mình xóa đi làm lại thì kết quả ngược lại, chỉ thấy phần Unformat là 200mb, ngoài ra không thấy phần nào khác nên không thể tiếp tục. Bro Huydong0164 và các Bro khác có cao kiến gì cho vụ của em không?

huydong0164

Thanks Huydong0164. Mình cài W7 xong, lấy thẻ nhỏ ra, cho vào EASEUS thì chỉ hiện ra phần Fat 16 200 Mb, không thấy phần Unforat. Sau đó mình xóa đi làm lại thì kết quả ngược lại, chỉ thấy phần Unformat là 200mb, ngoài ra không thấy phần nào khác nên không thể tiếp tục. Bro Huydong0164 và các Bro khác có cao kiến gì cho vụ của em không?

Sao lại thế nhỉ? Mình không thể nghĩ là nó sẽ như vậy?. Bạn thử dùng thẽ lơn để cài WP7 xong rồi kiểm tra lại xem nó có tạo như thế không? nếu nó tạo bình thường thì bạn nên sử dụng thẻ nhỏ bằng thẻ khác. Mà bạn sử dụng 2 thẻ nhớ là loại như thế nào?

phamtung1234

thẻ nhỏ 2gb, class2, thẻ lớn 2gb, class 4. Đều thẻ sịn mà. Bạn cho mình yahoo hoặc điện thoại của bạn nhé

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 16 minutes:

Bạn cài xong WP7 với thẻ nhỏ. khi đó trên thẻ nhỏ sẽ xuất hiện 2 Partition: 1 là FAT16 - 200MB và 1 partion là unformat (là phần dung lượng còn lại của thẻ nhỏ)
bạn thực hiện:
1. Xóa bỏ Partion trên thẻ lớn
2. Copy vùng FAT16(200MB) sang thẻ lớn, vùng này sẽ sử dụng cho Android do đó trong khi copy bạn thay đổi kích thước vùng này hết cỡ chỉ chừa lại đúng bằng phần unformat trên thẻ nhỏ ---->Apply
3. Copy unformat (phần này của WP7 sẽ sử dụng) từ thẻ nhỏ sang phần còn lại của thẻ lớn (thẻ lớn phải chừa đủ chỗ không thì không copy được đâu nhé) --->Apply. Phần này nó sẽ copy hơi lâu
4. Sau khi copy xong thì bạn ra My computer của máy tính, dung lượng trên thẻ lớn sẽ thấy 1 bằng đúng phần FAT 16 bạn copy và thay đổi kích thước trước đó. Format nó bằng windows (nhớ bằng windows không dùng tools vì nó sẽ forrmat hết thẻ) phần dung lượng này (nên để FAT32 và unit size=64KB, nếu thẻ nhỏ hơn 4GB không được FAT32,64KB thì format FAT 16, 64KB như vậy Android sẽ chạy nhanh hơn). Sau khi forrmat xong, bạn chép Android vào và làm các bước khai báo còn lại (lưu ý sử dụng bản Androi theo khuyến cáo, nếu dùng bản khác phải FIX lỗi hoặc thay rootfs.img mới có thể chạy được (không chắc 100%).
Các bạn làm đúng theo hướng dẫn là có thể chạy được.

Lưu ý: Trong khi boot android nếu báo lỗi Kenel ngay từ ngoài thì bạn cần:
1. Cài lại MAGLDR112
2. Thẻ nhớ không đáp ứng (không hỗ trợ tốt chứ không phải riêng tốc độ). Thay thẻ nhớ khác là OK

Sao lại thế nhỉ? Mình không thể nghĩ là nó sẽ như vậy?. Bạn thử dùng thẽ lơn để cài WP7 xong rồi kiểm tra lại xem nó có tạo như thế không? nếu nó tạo bình thường thì bạn nên sử dụng thẻ nhỏ bằng thẻ khác. Mà bạn sử dụng 2 thẻ nhớ là loại như thế nào?

Mình cũng cài thử win bằng thẻ 2gb, 4gb, 8gb. Cuối cùng cũng 1 kết quả là chỉ có phần unallocate 200m. Ngoài ra không thấy phần Partition nào khác. Nản quá, mất toi 24h liền mà không tài nào sửa được. Các Bro nhanh nhanh giúp em với

Chỉnh sửa cuối:

huydong0164

thẻ nhỏ 2gb, class2, thẻ lớn 2gb, class 4. Đều thẻ sịn mà. Bạn cho mình yahoo hoặc điện thoại của bạn nhé

Mình cũng cài thử win bằng thẻ 2gb, 4gb, 8gb. Cuối cùng cũng 1 kết quả là chỉ có phần unallocate 200m. Ngoài ra không thấy phần Partition nào khác. Nản quá, mất toi 24h liền mà không tài nào sửa được. Các Bro nhanh nhanh giúp em với

Cũng vô lý thật. Nếu được hẹn bạn khoảng 9h30 tối nay, mình rảnh. Để mình kết qua máy tính của bạn làm thử coi sao nhé. Cũng phải tìm cho ra nguyên nhân chứ.
Nick yahoo của mình là huydong0164

gunnroseclose

rút cái thẻ cắm vào 1 máy ảnh để format rồi hãy install lại bản rom. Cài wp7 xong nó mặc định thẻ nhớ là bộ nhớ máy, tất nhiên bạn rút thẻ ra check nó vẫn sẽ là 200mb thôi

huydong0164

rút cái thẻ cắm vào 1 máy ảnh để format rồi hãy install lại bản rom. Cài wp7 xong nó mặc định thẻ nhớ là bộ nhớ máy, tất nhiên bạn rút thẻ ra check nó vẫn sẽ là 200mb thôi

Trường hợp của Phamtung1234 không phải như bạn nói mà nó chỉ tạo 1 partition FAT16 200MB duy nhất, phần còn lại không có gì cả chứ không phải phần cho WP7 và không làm được gì (không copy nó được) thế mới là vấn đề

chamcham737877

Hướng dẫn làm boot song song Wp7 và Android

Cách này mình học bên XDA chỉ cần dùng 1 đầu đọc thẻ

Chuẩn bị : Download tool DD ở đây http://www.chrysocome.net/dd và giải nén ra C:\dd-0.6beta3

Download EASEUS Partition ở đây http://www.partition-tool.com/download.htm và install.

1. Cài WP7 vào thẻ nhớ nhỏ, ở đây mình chỉ có thẻ 1Gb nên sau này chỉ có khoảng ~800Mb sau này dùng cho WP7. Các bạn có thẻ 2Gb hoặc 4Gb thì tốt nhất. Tắt WP7, rút thẻ nhớ nhỏ ra, cắm vào đầu đọc

2. Dùng phần mềm DD dể tạo image cho thẻ nhớ nhỏ

Mở command
Win XP : Start -> Run -> cmd.exe .
Win 7 : Start -> Enter in Searchfield -> cmd.exe

chuyển đến thư mục dd-0.6beta3
cd C:\dd-0.6beta3
Sử dụng DD để copy thẻ nhớ vào file Image, dùng EASEUS Partition để xem USB là disk thứ mấy
Nếu là disk2, dùng lệnh sau
dd if=\\?\Device\Harddisk1\Partition0 of=c:\dd-0.6beta3\usb2.img bs=8M --size --progress
Nếu là disk3, dùng lệnh sau
dd if=\\?\Device\Harddisk2\Partition0 of=c:\dd-0.6beta3\usb2.img bs=8M --size --progress

3. Cắm thẻ nhớ lớn vào đầu đọc, ở đây mình dùng thẻ 8Gb, ghi file image vừa rồi vào thẻ nhớ lớn (mất khoảng 5 -10 phút), cũng giống như phần trên
nếu USB là Disk2
dd of=\\?\Device\Harddisk1\Partition0 if=c:\dd-0.6beta3\usb2.img bs=8M --size --progress
nếu USB là Disk3
dd of=\\?\Device\Harddisk2\Partition0 if=c:\dd-0.6beta3\usb2.img bs=8M --size --progress

4. Sau khi DD ghi xong, thẻ nhớ 8Gb sẽ có 200Mb FAT16, khoảng ~800Mb Unformatted của WP7, và khoảng 7Gb chưa dùng. Dùng EASEUS copy vùng WP7 về cuối thẻ nhớ, nhớ nhấn nút Apply,chuyển thành Logical nhé, đừng để là primary. ( mất 20 - 30 phút)

5. xóa vùng Wp7 lúc đầu, thẻ 8Gb giờ có 200Mb fat16, khoảng 7Gb trống ở giữa, và ~800Mb của Wp7 ở cuối.
6. Dùng EASEUS mở rộng (resize) vùng 200Mb FAT16, dung lượng bao nhiêu tùy thích, vùng này sẽ dùng cho Andoid. Chọn vùng này là primary. Nhấn nút Apply là xong. Cắm thẻ nhớ lớn vào HD2, boot thử Wp7 trước, nếu thành công thì tắt máy, rút thẻ ra copy Android vào FAT16.
Không phải tất cả các bản Android SD đều chạy đc, danh sách các bản chạy đc ở đây, mình đang dùng bản HD2 Gingerbread/CyanogenMod7 from copenhagen. Nếu boot Android mà chỉ có chữ HTC đứng mãi là do bạn chưa thay đúng file rootfs.img dùng để boot Android từ MAGLDR

Nói thì dài dòng nhưng làm chỉ mất 20 phút thôi. Goodluck :)

danaminhtuan

Mình mới mua HD2 nhưng mấy thứ uprom không biết gì cả, như thế có nên nhờ cửa hàng họ cài WP7 giúp không? ai biết chỗ nào cài tốt không? giá như thế nào? Mình ở Hà Nội, thank all

007TTT

đã có 1 lần mìh chia thành công trến thẻ nhớ 16gb và wp7 nhận đúng định dạng mà mìh chỉ địh. nhưg khi reset lại thì ko nhận nữa.đành bó tay ko ja1m thử nửa vì unlock khó quá.

chamcham737877

thẻ class 6 chơi nfs có méo tiếng ko bác
vẫn méo như thường,cũng file game thuốc đấy cài cho HD7 (thẻ class2) không bị gì cả, cài cho HD2 WP7 thì méo tiếng. Chắc do ROM chưa tương thích hoàn toàn

stupid1314

vẫn méo như thường,cũng file game thuốc đấy cài cho HD7 (thẻ class2) không bị gì cả, cài cho HD2 WP7 thì méo tiếng. Chắc do ROM chưa tương thích hoàn toàn
Mình cũng vậy, thể class 6 mà chạy nfs tiếng nghe re ré kì quá.

ntthanh

Xin hỏi muốn dùng song song bản Android_MCCM [Desire HD] V3.0.2 với WM7 được ko, tôi boot và vào được đến phần màn hình khóa của Android rồi nhưng nó bị đơ ở đó. Không biết là lỗi gì, xin các thành viên giúp đỡ.