• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Bộ core firmware N8

ohannguyent

lỡ lạc đề thì mình cũng theo một chút... Ko pải pnht sỏ mũi mà có thể là sơ sót wên ko credit thôi. Đây có thể là một vụ ghen ghét cá nhân. Dù fonix có giỏi hay suốt sắc thì việc hoàn thiện một bản firmware cần một tập thể kiểm chứng và góp ý, xây dựng. Có chia sẻ thì mới hoàn thiện đc, nếu làm một mình hưởng thụ thì đơn độc và vô nghĩa.

votinhhan

hồi đấu ngày trước có tin về em C6,và giờ đây có thể cook C^-58k ầm ầm,mình nghĩ chắc cũng không lâu nữa sẽ là có tin mới từ symbian3^ cho 5800,và anh em Pdaviet nhà mình sẽ làm được mà,đấy sẽ là món quà dành tặng cho tất cả đại gia đình V5 nhà ta phải không.CỐ LẾN NÀO ANH EM *_* các chị em đang chờ tin vui tù các anh :D:D:D

2356

Ngoài lề 1 tý :D Tuy mình hok rành vè Fonix hay PNTH lắm nhưng cảm nhận của mình thì Fonix quá ích kỉ :D
Đoạn dưới là những gì mà PNTH hồi âm cho Fonix :D
Hi fonix,

First of all, i’m really sorry that you’r leaving the Symbian platform.

I truly consider you a dear friend, but i guess that you have been so harsh on PNHT and i feel obligated to reply and clarify things out (although i don’t like this kind of stuff).

1- Regarding stealing FPSX file format from Marco: When i first started exploring the FPSX file format and discovered the 54 packets, i wasn’t even aware of a tool called BB5 extractor by Hex. Szakalit joined me on this task and, together with him, we discovered the meaning of fields in the 54 packets. Lots of this has been shared here on DMF. Marco (il.socio), even having the sources of BB5 Extractor, he didn’t have cracked the full file format and he turned to us for some info, which Szakalit shared with him. If it wasn’t the case, then Marco should have released his NokiaCooker long before PNHT released NokiaEditor. Otherwise, why there were no tools to cook BB5 firmwares before NokiaEditor? Even if I and Szakalit weren’t aware of Hex’s tool, we did all the discoveries by OURSELVES! I’m not trying to attack Marco by any means here, just to make things clear;

2- Regarding Credit: If we weren’t aware of BB5 extractor or of any of Marco’s work, how could we credit them?? Plus, i’m not even aware till now that Marco did take BB5 extractor and released it again (after all, i’m newbie to Symbian world December 2009).

3- Regarding Omnia HS: i wasn’t directly involved in this project and i don’t have too many details; But let me tell you something: I have passed days analyzing symbian executables file format both E32Image and ROMImage just to be able to convert ROM files to E32Image files (Yes, convert rom files to their original state). If i didn’t succeed in doing that, neither Omnia HS nor C6/N97 porting was even possible! You are fully aware of the files that Steven supplied to rem_dem and you truly must’ve asked yourself “Where did these files came from!!??”. I repeat, without these files, none would have succeeded porting the HS. However, at the same time, if you have worked on this and rem and steven continued the job, this truly gives you Credit, and lilian too. I guess in this case and because of lack of info, PNHT did make a mistake by not Crediting you guys. So, i’m apologizing for this inconvenient.

4- Regarding N97/C6: you stated that PNHT asked for help on this project and no one was credited. First, we did thank everyone for their support hundreds of times. Second, none of the provided files worked, plus, we had already tried lots of these. Only my ROM converter did the job and made this possible. If you think that’s not the case, i’m asking you and others to port N97 FW now to 5800 since you have base files or it. Plus, i really didn’t like the way you attacked our beta testers. Was your attacked based on you not been chosen to betatest?

5- Even if you had the idea to port C6, do you think that this would be even possible without a partitioned 5800 FW and converted rom files!?? Never! So, did PNHT steal CORE file hack from Marco too? Did we also steal FW partitioning? I think that you exaggerated things a little.

6- “PNHT gets lots of donations”: Ok, now we didn’t want to talk about that, but since you opened the subject, i’ll have to comment. When we first announced N97 porting to 5800 we received too many Moral support and zero donation (not to mention insults and some people doubting our job). Everyone said “Release so that we donate”. We released the FW and do you know how much donations we received out of the hundred of promises and from thousands that are using this FW??? We received 156 euros from the release date till now! This including both paypal (someone donated 50 euro), sms and google ADS! Did you or anyone seeing us complaining about that? No! Yet, we are trying to provide support to users and ignoring some attacks from time to time. So i ask, where did the promises go? Did we get rich? Was the enormous time that we spent on porting this FW and coding the tools correctly sponsored?

7- “for the work they didn’t even do”: I won’t even want to comment this out! What’s so sad isn’t your post, but rather the support you have got from users who are using our work/tools. This is really sad and in this world, apparently no one feels ashamed anymore!

Finally,
I think that after reading your post and seeing users reaction, maybe we PNHT should retire. This way, we won’t steel anyone’s job/work and at the same time, we will be happy because we will do new stuff for ourself only since few seems to believe in us or our work.Everyone seems to have a pleasure attacking us, but they often forget that it’s PNHT who brought back phone hacking to life (although using rompatcher) and without our hard work, Nokia FW cooking for BB5 was still a dream and even better, seeing C6/N97 on 5800/5530 was also a dream since Nokia won’t ever release them to these phones.

I wish you best of luck in your new community and please, don’t take my reply personally.

Edit:
I forgot to say that many many users use our stuff, like widgetizer, autoinstaller, NFE and C6 and we see few who gives us credit. Should we started crying about that?

galabuon

nói chung chỉ cần 1 nguyên tắc : share hay ko share, chứ ko có khoe để loè người khác

mucelago

Active Member
lạc đề 1 chút, nhưng có liên quan về symbian^3

đây là topic của fonix232

nội dung him viết khá nhiều, nhưng mình nói tóm tắc ( các bạn dùng google đọc cũng dc)

1. Chỉ trích PNHT, vì nói PNHT chôm chỉa ý tưởng , công lao 1 số người khác ...
2. Đã mua Anroid và ca ngợi hết lời và sẽ từ bỏ s^3, có thể quay lại khi có s^4
3. Hiện trong nay him đang giữ 1 số mod : như omnia hoàn chỉnh, Vivaz hoàn chỉnh .... nhưng ko share nữa vì chán cái kiểu của PNHT ...

Ý kiến cá nhân của mình : Him có giỏi , có tốt hơn PNHT đi nửa mà trước h làm ra cái gì cũng giữ lại cho him và bạn him xài (vì ghét ...ai thì mình ko cần quan tâm) thì nhiu đó cũng thấy him ko tốt, ko bằng PNHT rồi.

Biết là mình (fonix232) đã yêu anroid thì quay ra đánh PNHT 1 đòn cuối, bằng mồi nhử him đang giữ 1 số mod tuyệt đỉnh, thế là một bọn nhao nhao chạy vào vote cho him (hòng để him share) - vậy là tiểu nhân ... và cũng láo thiên láo địa rồi....

him có công tìm ra file Omnia, mà PNHT có công làm nó chạy - chỉ là ko credit cho him thôi vậy mà him để trong lòng vậy đó

Kết luận : Sau này các ae nhớ ghi credit đầy đủ nha :))

Vivaz thì mình chưa thấy, nhưng Omnia hoàn chĩnh là sao hả bạn galabuon ? Có phải giống bản Omnia mà mình đang xài, nhưng không bị lỗi có đúng không nhỉ ?

Hic, Nokia cũng có 1 phần lỗi trong chuyện này nè, đã quyết định công bố mã nguồn mở rồi thì sao cứ phải khắt khe với các FAN hâm mộ nhỉ ? đâu phải chỉ có cái giao diện hay OS mới quyết định doanh số bán đâu, cứ cho mọi người lên OS mà họ thích đi ( S^3), nếu thích rồi và cảm nhận phần cứng không đạt thì họ tự mua N8 hay Nxxx gì đó mới ra thôi, tội gì phải xoắn với FAN ?.

Nhìn lại mà xem, cái homescreen WIDGET N97 có gì dữ dằn lắm đâu mà phải độc quyền ? Bên Samsung cái giao diện TouchWiz có mặt ở tất cả các dòng từ phổ thông như Samsung STAR tới cao cấp như OMNIA 2 đều giống nhau, cái phần cứng mới quyết định chất lượng.

Giờ thì Symbian mất thêm 1 nhân tài, 1 fan hâm mộ ( và tương lai ai biết được )

Mình cũng đang muốn đỗi gió chút với Androi hoặc Win7 đây, không phải vì Symbian dỡ, nhưng vì cái cách keo kiệt của Nokia, với lại độ phân giải của Symbian đang tụt hậu rất xa khi vẫn giữ ở mức 640x360. Cách đây 3 năm thì độ phân giải 640x360 có thể giết được iPhone chứ bây giờ nhìn lại mà xem, hít khói iPhone4 mất rồi mà N8 vẫn giữ độ phân giải đó !!! 3 năm trời không thay đỗi ?

Hix, lạm bàn 1 chút anh em đừng chém

galabuon

Hình như PNHT giận đòi nghỉ hưu kìa pà con ơi:((

thì đó, 1 bọn lao nhao hà dua theo fonix khi him khoe đang giữ báu vật (xạo pà cố). trong khi him đang từ bỏ symbian thì him nói gì chả dc :))

@ : từ trước tới h có thấy him làm j đâu toàn nói và nói , vậy mà ối mem tin sái cổ.

kaka_nd

Bàn tới bàn lui cuối cùng cũng chỉ để tạo tâm lý tự chấn an tinh thần anh em là có thể cook lên dc S^3 như kiểu con N8. Rồi sau đó là chờ đợi và hy vọng. Thế nên chốt lại vẫn là phải đợi thôi các pro nhỉ?

JokerB

Bàn tới bàn lui cuối cùng cũng chỉ để tạo tâm lý tự chấn an tinh thần anh em là có thể cook lên dc S^3 như kiểu con N8. Rồi sau đó là chờ đợi và hy vọng. Thế nên chốt lại vẫn là phải đợi thôi các pro nhỉ?

sao lại chỉ để tạo tâm lý, nếu k có những topic discuss như thế này thì làm sao có những ý tưởng để thực hiện.
Nếu cách đây 2-3 tháng mà nói là 5k8 chạy FW như C6/N97 thì hơi khó tin...
Mặc dù là ý tưởng nhưng hàng trăm thậm chí hàng nghìn cooker đang tìm cách để port, mỗi ng` tìm 1 hướng, tìm 1 thứ mình thích (menu, flashlite,...)
rồi sẽ có kết quả dù ít hay nhiều...

Nói như bạn thì mất cả khí thế =))

TungBach

sao lại chỉ để tạo tâm lý, nếu k có những topic discuss như thế này thì làm sao có những ý tưởng để thực hiện.
Nếu cách đây 2-3 tháng mà nói là 5k8 chạy FW như C6/N97 thì hơi khó tin...
Mặc dù là ý tưởng nhưng hàng trăm thậm chí hàng nghìn cooker đang tìm cách để port, mỗi ng` tìm 1 hướng, tìm 1 thứ mình thích (menu, flashlite,...)
rồi sẽ có kết quả dù ít hay nhiều...

Nói như bạn thì mất cả khí thế =))
đúng roài, phải khí thế lên chứ, mỗi người 1 tay, đồng lòng chung sức, rùi sẽ thành mà thui.;;);;)

2356

3. Hiện trong nay him đang giữ 1 số mod : như omnia hoàn chỉnh, Vivaz hoàn chỉnh .... nhưng ko share nữa vì chán cái kiểu của PNHT ...

PNTH muốn có OmniaHD hoàn chỉnh là điều quá đơn giản mà :)) PNTH có mối quan hệ với Andy, 1 trong những CFW Pro nhất của i8910 thì lo gì hok có cái đó, chẳng qua Fonix múa lửa làm trò chơi PNTH thôi :D

Jehell

dù sao thì quyết định ở lại với em 5800 cũng không phải sai lầm, port đc N97 wa đã là wá tuyệt rồi, N8 wa nữa chắc 5800 vô địch wá, dù sao xài hàng port vẫn thú vị hơn xài hàng gốc, có cái để mà chạy theo, hehe

KhueKn

Chuyện của PNHT với Fonix đã giải quyết xong rồi. Fonix vẫn sẽ bỏ Symbian, còn PNHT thì vẫn chưa có chuyện về hưu đâu :).

*Giải quyết xong hơn cả 2 tuần nay rồi mà B-)*

ohannguyent

Vivaz thì mình chưa thấy, nhưng Omnia hoàn chĩnh là sao hả bạn galabuon ? Có phải giống bản Omnia mà mình đang xài, nhưng không bị lỗi có đúng không nhỉ ?

Hic, Nokia cũng có 1 phần lỗi trong chuyện này nè, đã quyết định công bố mã nguồn mở rồi thì sao cứ phải khắt khe với các FAN hâm mộ nhỉ ? đâu phải chỉ có cái giao diện hay OS mới quyết định doanh số bán đâu, cứ cho mọi người lên OS mà họ thích đi ( S^3), nếu thích rồi và cảm nhận phần cứng không đạt thì họ tự mua N8 hay Nxxx gì đó mới ra thôi, tội gì phải xoắn với FAN ?.

Nhìn lại mà xem, cái homescreen WIDGET N97 có gì dữ dằn lắm đâu mà phải độc quyền ? Bên Samsung cái giao diện TouchWiz có mặt ở tất cả các dòng từ phổ thông như Samsung STAR tới cao cấp như OMNIA 2 đều giống nhau, cái phần cứng mới quyết định chất lượng.

Giờ thì Symbian mất thêm 1 nhân tài, 1 fan hâm mộ ( và tương lai ai biết được )

Mình cũng đang muốn đỗi gió chút với Androi hoặc Win7 đây, không phải vì Symbian dỡ, nhưng vì cái cách keo kiệt của Nokia, với lại độ phân giải của Symbian đang tụt hậu rất xa khi vẫn giữ ở mức 640x360. Cách đây 3 năm thì độ phân giải 640x360 có thể giết được iPhone chứ bây giờ nhìn lại mà xem, hít khói iPhone4 mất rồi mà N8 vẫn giữ độ phân giải đó !!! 3 năm trời không thay đỗi ?

Hix, lạm bàn 1 chút anh em đừng chém

bạn nói điều cũng đúng mà cũng hơi wá đáng, chẳng phải đã có những so sánh giữa C7 sắp ra với iphone 4 rồi sao? Độ phân giải cao đâu có nghĩa là sẽ đẹp hơn khi mà màn hình dđ nhỏ bé wá so với chuẩn của nó. Ngay nhìn bằng mắt thường như trong bản đánh giá và so sánh thì C7 vẫn ăn đứt iphone ở hình ảnh trung thực ko nhiễu màu...
Nhìn vào thị phần martphone thì mình vẫn vote cho Nokia, người khổng lồ thường bị nhiều đối thủ đem những chiêu bài lòe bip nhằn cắn vào miếng bánh thị phần của mình. Theo mình thì 640*360 là phù hợp với một màn hình đt. Còn nền tảng thì sym vẫn đang chiếm giữ ngôi đầu về tính thông dụng ''connecting people''.
Sorry vì đi lạc đề nhiều wá. Nhưng bức súc wá nên mạn phép các mod..

binzhaha

symbian đã lỗi thời rồi
bố cục giao diện quá tệ ko có 1 tí gì thẩm mỹ cả , mà thật ra thì cũng chẳng dễ dùng đc như iOS hay Android cả
58 cấu hình cũng rất yếu ko nên quá kỳ vọng cook mod để thay đổi quá làm gì , nó có giới hạn thôi
tốt nhất là chấp nhận hiện tại

ohannguyent

symbian đã lỗi thời rồi
bố cục giao diện quá tệ ko có 1 tí gì thẩm mỹ cả , mà thật ra thì cũng chẳng dễ dùng đc như iOS hay Android cả
58 cấu hình cũng rất yếu ko nên quá kỳ vọng cook mod để thay đổi quá làm gì , nó có giới hạn thôi

mình ko kì vọng vào mod, cook để thay đổi phần cứng của 5800 nhưng nếu đem so sánh Symbian(Nokia) với những hệ điều hành khác thì Sym vẫn đứng đầu, xét trên những gì đã đc thống kê. Còn nói về bố cục thì mỗi nhà sản xuất có phong cách riêng cho giao diện menu, home...của mình. Ko phải vivaz, omnia cũng dùng Sym sao? Và giao diện cũng khác Nokia sao? Theo mình thì tính phổ thông, và tiện dụng mỗi người mỗi quan điểm, chỉ xét trên những con số đã đc xác minh mà thôi.
Có lỗi thời ko khi mà hơn 1/2 số người dùng martphone trên thế giới đang dùng Sym? Bạn tự trả lời lấy.

Chỉnh sửa cuối:

votinhhan

symbian đã lỗi thời rồi

bạn đang dùng symbian V5 ? nếu không phải thì bạn vào nhầm phòng rồi,
phòng Android và IOS ở chỗ khác cơ.Bạn nên đến nơi đấy mới là chỗ của bạn.CHÚC vu ha :D:D:D:

assassinzero

Ở đây ko phải là vấn đề cấu hình ở máy, cái quan trong là các cao thủ cook FW thể hiện dc bản lĩnh của mình, họ có thể lấy FW của máy này add vào máy kia.
Nghĩ mà xem, khi họ thành công, họ sẽ vui và tự hào về bản thân mình như thế thế? Họ càng đáng nể hơn nữa là họ chia sẽ cho những users khác cũng dùng.
Đối với những ng biết sử dùng SYM, họ ko bao giờ cho rằng SYM đã lỗi thời. Vì SYM Nằm trong tay họ và họ có thể nghiên cứu, mod bằng một cách đơn giản ^.^ Đó cũng chình là niềm đam mê và niềm vui of họ. Điển hình là SayitAbi of DM, đã mod rất nhiều bản SBP rất đẹp
Mình cũng đang kết Droid 2 :D Nhưng mới làm e Dell nên hết máu rồi